ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นระหว่าง ranger กับ colorado ครับ จะถอยเร็วๆนี้  (อ่าน 19276 ครั้ง)

ออฟไลน์ stm

• Sr. Member
สมาชิกใหม่ครับ (แต่แฝงตัวมานานแล้ว )วันนี้อยากได้ข้อมูลเพื่อตัดสินใจออกรถปิคอัพ 4 ประตู ยกสูงสักคัน กำลังตัดสินใจ
ระหว่าง new ranger wildtrack 2.2 auto กับ new colorado 2.8 auto  ผมเห็นแต่สเปคคร่าวๆทั้งคุ่ ไม่เคยเห็นคันจริง อยู่ ตจว.
ต้องการรถปลายกุมภา อาจต้องรีบจองก่อนได้ลองขับ จึงอยากถามผู้รุ้ทั้งหลาย เพื่อประกอบการตัดสินใจครับ

ออฟไลน์ archian

• Hero Member
Re: ขอความเห็นระหว่าง ranger กับ colorado ครับ จะถอยเร็วๆนี้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2011, 15:55:50 »
ranger!!!!!!!!!!!!!!!!!

ออฟไลน์ Gaga

• Jr. Member
  • **
Re: ขอความเห็นระหว่าง ranger กับ colorado ครับ จะถอยเร็วๆนี้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2011, 16:07:09 »
รถดีทั้งคู่คับ ถ้าเป็นผมเน้นที่ศูนย์บริการ ยิ่งอยู่ ตจว  ยิ่งต้องดูดี ๆคับ เพราะว่าโดยมากจะมีแค่ จังหวัดละศูนย์

ปล. ชอบหน้าตาโคโลราโด้  แต่ชอบเครื่องยนต์ เรนเจอร์ 2.2 น่าจะประหยัดกว่า

ออฟไลน์ Cool Runner

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2011, 16:14:42 »
ในสองตัวนี่ผมมั่นใจในคุณภาพรถของ Ranger มากกว่า
Colorado ต้องรอไปอีกสักปีหนึ่งก่อนค่อยน่าซื้อขึ้นมาหน่อย

ออฟไลน์ stm

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2011, 17:29:32 »
ในสองตัวนี่ผมมั่นใจในคุณภาพรถของ Ranger มากกว่า
Colorado ต้องรอไปอีกสักปีหนึ่งก่อนค่อยน่าซื้อขึ้นมาหน่อย
[/quoteอยากทราบเหตุผลครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ RUKTOOKKHON

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2011, 19:30:36 »
new colorado สวยงามมาก
ถ้าโหลดพองาม วิ่งมา มองแว๊บๆ คนคงนึกว่ารถเก๋ง ;D

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2011, 20:05:53 »
ไปที่งานเลยครับ ผมไปลองแล้ววันนี้ งง นิดนึง ทำไมคนชอบให้ เรนเจอร์เบาะหลังไม่สบายหรือแคบ ผมลองเทียบแล้ว 4 ประตูเรนเจอร์เข้าออกสะดวกกว่า Colo & D-Max มากๆ เพราะประตู 2 ตัวนั้นเปิดได้แคบ พอเข้าไปนั่ง ระยะวางขาน้อยไป  คหสต.  แถมภายในความเงียบเรนเจอร์เงียบจริงๆ เงียบของแท้เลย คนไปเทสมีตลอดเวลา แล้วไปเซ็นใบจองกันหลังจอง 80 % เลย เพราะผมถามเซลล์คนที่รู้จักยอดจองเค้าได้เฉาะเรนเจอร์ 15 คัน เฟียสต้า 1  ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2011, 21:10:49 »
ถ้าเรื่องตัวรถไปลองก่อนครับชอบคันไหนเอาคันนั้น แต่ถ้าเป็นเรื่องบริการหลังขายตอนนี้ผมยังให้เชฟดีกว่าฟอร์ดอยู่ดี 

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2011, 21:53:58 »
ผมว่าไปลองขับก่อนดีกว่าน่ะครับ

รถราคาหลายตังค์ ตัวไหนถูกใจก็จัดไปเลยครับ

แล้วก็ดูศูนย์บริการด้วยน่ะครับ ว่าจังหวัดเราศูนย์ไหนชัวร์กว่ากัน

สำหรับผมแอบเชียร์ Ranger ครับ  ;D ;D ;D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ singving

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2011, 23:00:39 »
จากประสบการณ์การใช้รถ Ford Focus , Chevy Colorado  ของผม

Colorado , Engineered by ISUZU

- ปีที่ 3 Bearing ล้อหน้าพัง   Claim ไม่ได้เพราะศุนย์อ้างว่าเราเปลี่ยกระทะล้อใหม่
- ปีที่ 6 , ECM(ECU)  ใหม้   ศูนย์แสดงความเสียใจ  , Chev Thailand แสดงความเสียใจ ที่ไม่สามารถดูแลเรื่อง
     claim  ให้ได้   แต่ถ้าเป็น Isuzu  ยินดีclaim ให้ครับ    ค่าใช้จ่าย 34,000.- สำหรับ ECU ใหม่พร้อมSetup

-ปีที 7  motor start  พัง !
-ช่างเก่ง มีน้อย 

Ford Focus
- ปีที่ 2 Shock up  ล้อหลัง  เสียงดัง ฟิด ฟิด เวลาตกหลุม  สาเหตุเกิดจากฝากลอบเสียดสีกับตัว Body
   ขอ Claim ที่ศูนย์ นัดแล้วนัดอีก เดี๋ยวช่างงานเยอะ  ช่างไม่อยู่   ผมเบื่อก็เลยเปลี่ยนเองซะเลย
- ช่างเก่งมีน้อย   

สรุป
- ถ้าให้คะแนน ศูนย์บริการ      Chev=5/10  ,Ford  6.5/10
- ถ้าให้คะแนน ตัวรถ  Chev  5/10   , Ford 8/10

ถ้าเป็น กระบะตัวใหม่
ford    8.5/10   
Chev  7/10 

ไว้ประกอบการพิจารณาครับ !

ออฟไลน์ Tern vtec

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2011, 23:12:13 »
เชียร์ ranger คับๆๆ บึกบึนดีชอบท้ายมันมากๆๆสไตร์มะกันเลยๆๆ 555

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2011, 23:52:19 »
ส่วนตัวผมชอบทั้งสองรุ่นเลยครับ
ถ้าผมคิดจะซื้อรถกระบะ 4 ประตูงามๆสักคัน ตัวเลือกสำหรับชั่วโมงนี้ ก็คงไม่ต่างจาก จขกท หรอกครับ

แต่หลังจากที่ได้เห็นตัวจริงแล้ว ผมเลือก RANGER ครับ โดยเฉพาะตัว Wildtralk สวยบาดใจเป็นที่สุด
ภายในนี่ ยังกะรถ SUV เลยครับ

ออฟไลน์ SiGSaG

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2011, 09:10:54 »
NEW RANGER 2.2DBL XLT 4X4 Wildtrak 969000 .-
Colorado 2.8L 4WD C-Cab AT LTZ Z71 998,000.-
ราคานี้กรุณาตรวจสอบกับตัวแทนอีกครั้ง รวมถึงเปรียบเทียบออฟชั่นทั้ง2ยี่ห้อ
ความคิดเห็นผมว่า
1. เครื่องยนต์ 2.2 กับ2.8 มันเหมือนมวยคนละรุ่นที่จะเอามาเปรียบกัน 
2. แรงบิด/แรงม้า อันนี้ 150,180 แรงบิด 375,470
3. อัตราการสิ้นเปลือง 2.8 น่าจะมากกว่า 2.2แต่คงไม่มากเมื่อเทียบกับสมรรถนะที่ได้มากว่า2.2 ถือว่าคุ้มค่ามาก
4. ศูนย์บริการ ราคาอะไหล่  ราคาขายต่อ  กลุ่มนี้ผมว่าใกล้เคียงกันไม่แตกต่างกันมาก (จะแตกต่างกันที่แต่ละจังหวัดแล้วแต่จะเจอ)
5. ผมว่าในเครื่องยนต์ที่ ปริมาณ c.c ที่น้อยกว่าแล้วสามารถทำแรงม้าหรือแรงบิดที่สูงขึ้น ต้องพึ่งพาตัวช่วยที่มากกว่า เช่นเพิ่มแรงอัดสูงด้วย เพิ่มอัตราการสูบฉีดน้ำมัน เพิ่มรอบเครื่องยนต์ เพิ่มเทคโนโลยี ล้วนเป็นสิ่งดีๆแต่...ถ้ามองอีกด้านก็มีสิ่งไม่ดีเหมือนกัน ผมกลับมองว่าเป็นภาระ รอบที่สูงขึ้นก็ทำให้ เครื่องยนต์ร้อนและสึกหรอไวกว่าปกติการบำรุงรักษาและค่าใช้จ่ายเปลี่ยนชิ้นส่วน เมื่อหมดอายุการใช้งาน
ถ้าเป็นผมเลือกเอง เลือก c.c ที่สูงกว่า ที่ให้สมรรถนะและราคา ที่พอๆกัน
6. โครงสร้าง วัสดุ ซีลยางประตู ฟอร์ดเหนือกว่า แต่รถยนต์ที่เกิดอุบัติจริงไม่ได้แค่ 90ก.ม/ชั่วโมงเหมือนทดสอบ
 แรงๆกันทั้งนั้นที่เกิดอุบัติเหตุส่วนมาก แข็งกว่า....ฟอร์ดก็เอาไม่อยู่
7.อัตราการเสียภาษีประจำปี  2.8 สูงกว่า 2.2 แน่นอน สำหรับ 4ประตู
เป็นอีกหนึ่งความคิดเห็น ทุกอย่างล้วนมีเหตุผลของตัวมันเอง เลือกให้ตรงกับใจคุณเองได้เลย ครับ

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2011, 09:30:31 »
ลองดูลองนั่ง แต่ยังไม่ได้ลองขับทั้งสองยี่ห้อนี้ ผมเลือกRangerครับ ชอบที่ความใหญ่ของตัวถังและวัสดุที่ใช้ แต่ยังไงขอให้ได้ลองขับดูก่อน แล้วค่อยมาฟันธงอีกทีครับ  ;D

ออฟไลน์ stm

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2011, 15:58:07 »
ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับ ตอนนี้ใจมันเอียงๆไปทาง เรนเจอร์ นิดๆแล้วครับ  ;D

ออฟไลน์ golf32

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2011, 16:15:52 »
เลือก Ranger อย่างไม่มีเหตุผลครับ :D

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2011, 16:25:36 »
เลือกเชฟแบบไม่ต้องคิดเลยครับ ฟอร์ดออปชั่นน้อยกว่าเชฟครับ แพงไปนิดด้วย

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2011, 16:54:30 »
เลือกเชฟแบบไม่ต้องคิดเลยครับ ฟอร์ดออปชั่นน้อยกว่าเชฟครับ แพงไปนิดด้วย

อ้าวน้องแทนมะก่อนเชียร์ฟอร์ดอยู่ไม่ใช่เรอะ ย้ายข้างไวจัง

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2011, 18:52:10 »
Ford ครับ

5 ดาว จากการทดสอบการชน ก็เพียงพอแล้ว

;D

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2011, 19:58:55 »

อ้าวน้องแทนมะก่อนเชียร์ฟอร์ดอยู่ไม่ใช่เรอะ ย้ายข้างไวจัง
เอ๋ ผมเชียร์ fiesta อย่างเดียวนา แต่รถกระบะเมื่อก่อนยอมรับว่าผมเคยชอบเจ้านี่มาก่อน แต่ด้วยราคาที่แพงมากเกินไป และเชฟมีรูปลักษณ์ที่สวยกว่าครับ ;D แล้วอีกอย่างนะครับ เรนเจอร์มันทดสอบกันบ่อยมากจนได้เห็นคันจริงจนเบื่อแล้วก็เลยเริ่มเอือมครับ เล่นตัวไม่เปิดตัวสักที ???
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2011, 20:01:09 โดย Tan W204 »

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2011, 08:06:10 »
นิตยสารเจ้านึงที่มี Pricelist ราคาในทุกฉบับ บอกว่า ranger ไหม่ พวงมาลัยไม่คม....
ไม่รู้ผมจะเชื่อดีมั้ย

แต่นอกนั้นอะ สุดยอด Ranger Ranger อยากได้ๆ
H.

ออฟไลน์ nicsjerry

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2011, 18:12:29 »
สั้นๆ  "เรนเจอร์"

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2011, 18:46:23 »
เชียร์เรนเจอร์ครับ ผมว่าหน้าตา เชฟวี่มันกลางๆไปหน่อย ไม่คมเหมือนแคปติว่า แต่เรนเจอร์ หน้าตาเป็นกระบะมากๆ และผมว่าพวงมาลัยฟอร์ดสวยกว่าครับ >_<

ยิ่งเรนเจอร์ 3.2 ดูๆแล้วพอประมาณได้ว่า คงลดแรงม้าไม่ให้โดนภาษี  แค่กล่องแต่งนิดหน่อย กระฉูดแน่นอน *-*

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2011, 20:02:27 »
ตอนมันออกใหม่ๆ ผมเชียร์Chevโคตรๆเหตุผลเพราะ สวยครับ
แต่พอวันนี้เห็นคันจริงๆ และได้ไปดูใกล้ๆและสัมผัสมันดีๆแล้ว ยังไงผมคิดว่าRanger ดูดีมากกว่าครับ
ดูแล้ว สวยมากๆครับ น่าตาดุดุดีครับ ส่วนเรื่องสมรรถนะยังบอกไม่ได้ครับเพราะว่ายังไม่ได้ลองขับเลยครับ
แต่ขอบอกว่าถ้าRangerยิ่งเป็นตัวWildtrakสวยมากๆครับ เบาะหนังตัดเย็บซะดีเลย แต่พอเขาไปถามตัว3.2Wildtrak
ถามเซลล์ว่าเท่าไรเพราะคุณพ่อชอบ ถามไปถามมาราคาบอกเลข7หลัก(แต่ยังไม่มีราคาอย่างเป้นทางการ) แถบถอยทับหนีครับ
แต่ถ้าเล่นเป็นตัว 2.2 ราคาก็เบาลงเยอะครับ ถ้างบถึงแนะนำWildtrakเลยครับผมว่าดูดีจริงๆครับ

ส่วนถามว่าซื้อคันไหนดี คันไหนดีกว่ากัน ผมคิดว่าลองขับด้วยตัวเองเลยจะดีกว่านะครับ แต่จากๆที่ดูหน้าตาโหงวเฮ้งอย่างเดียวแล้ว
 ให้คะแนนไปทาง"Ranger"ครับ ...ยังไงไปลองขับด้วยตัวคุณเองจะดีที่สุดครับ  :)

ออฟไลน์ birm@productive

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 00:11:33 »
โอเค วันนี้ไปงานมา พอมีความเห็นให้ทั้งสองรุ่น เพราะผมเองก็... เล็งมันไว้เหมือนกันครับ

ผมเทียบ ท็อป ชน ท็อป นะครับ นั่นหมายถึง 3.2 ปะทะ 2.8 ครับ
เพราะผมเห็นว่า 2.2 มันก็เป็นตัวรองท็อป ที่ราคาชนกับตัวท็อปของเชฟครับ อาจจะอิงกันได้เล็กน้อย

อารมณ์แรกที่หย่อนก้นลงเบาะคนขับ
Ford
เท่ ดุ สปอร์ต ของเล่นครบ การปิดประตู แน่นดีมาก สัมผัสปุ่มต่างๆ อยู่ในเกณฑ์ปานกลง มีเสียงแคล๊กๆเวลากดลงชัดเจน วัสดุภายใน ประตู พวงมาลัย ดี
Chev
หรูหรา เบาะนั่งเหมือนจะสบายกว่า ไม่โอบหลังเท่าไหร่นัก การประกอบด้อยไปนิด ของเล่นบางอย่างน้อยไปหน่อย เสียงประตูปิด.. โอแม่เจ้า ด้อยกว่าฟอร์ดค่อนข้างชัด วัสดุภายใน ประตู พวงมาลัย ดูจะเต็มไปด้วยพลาสติกเกินไปนิดหนึ่ง เสียงแคล๊กๆตามปุ่มต่างๆเบากว่าฟอร์ดอย่างรู้สึกได้ครับ

ความรู้สึกที่หย่อนก้นลงเบาะหลัง
Ford
แน่น อึดอัด ชันเล็กน้อย แต่ถ้านั่งยาวๆคงไม่ปวดขาแน่นอน
Chevy
ดูโปร่ง เบาดูนั่งสบาย พนังหลังเทกว่าฟอร์ด แต่ระดับความสูงจากพื้นรถจะเตี้ยไปสำหรับผม (175cm) ซึ่งอาจจะทำให้นั่งนานๆแล้วเมื่อยได้
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น