ผู้เขียน หัวข้อ: Promotion Mazda2 ในงาน Motor Expo  (อ่าน 8165 ครั้ง)

ออฟไลน์ ShowaArowana

• Newbie
  • *
    • ShowaArowana
Promotion Mazda2 ในงาน Motor Expo
« เมื่อ: ธันวาคม 04, 2011, 23:18:31 »
เพื่อนฝากถาม Promotion Mazda2 ในงาน Motor Expo ครับ
ท่านใดพอจะทราบ รบกวนด้วยครับ
ขอบคุณครับ

แล้วขอถามเพิ่มนิดครับ
....
ถ้าให้เลือกรถเล็ก เกียร์ธรรมดา
ท่านทั้งหลายจะเลือกรถรุ่นไหน เพราะอะไรครับ
(งบไม่เกิน6.5แสน)
ขอบคุณครับ

Only high quality
www.showaarowana.com

ออฟไลน์ OsSn

• Jr. Member
  • **
Re: Promotion Mazda2 ในงาน Motor Expo
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2011, 23:36:26 »

เกียร์ธรรมดา สำหรับ รถเล็ก (B Segment) ผมคงเลือก "มาสด้า 2"

น่าจะน่าสนใจมากที่สุดถ้าเทียบกับ เกียร์ธรรมดา เจ้าอื่นๆ ใน B Segment
(ความคิดเห็นส่วนตัวครับผม ผมไม่ค่อยรู้เรื่องรถมากเท่าไหร่ ไงรอท่านอื่นๆชี้แจงด้วยก็ได้ครับ)

เห็นเขาบอกว่าขับสนุกกันเหลือเกิน (ส่วนตัวผม ไม่ค่อยได้ขับเกียร์กระปุกเท่าไหร่)

ส่วนโปรโมชั่น แวะเข้าไปดูรถอย่างเดียว ไม่ได้ถามโปรโมชั่นแหะ โทษทีด้วยครับ

พอดีปีนี้ไปสนในเจ้า อัลมีร่า ของ นิสสัน บู้ทข้างๆมากกว่าๆ เหอๆๆ

ออฟไลน์ Lertvarit

• Hero Member
Re: Promotion Mazda2 ในงาน Motor Expo
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2011, 23:40:25 »
เมื่อวานผมโทรไปถาม promotion ของ MZ2 racing series มาครับ

รู้สึกว่าจะดอก 2.65 แถมประกัน กับอะไรจุกจิกนี่หละครับ ส่วนโปรในมอเตอร์โชว์ผมว่าคงไม่หนีกันเท่าไหร่หนะครับ

อ้อเกือบลืมไป มันมีโปรสำหรับข้าราชการด้วยครับ แต่พอดีไม่ได้ถามมา
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ nicsjerry

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2011, 00:02:41 »
เกียร์ MT ในรถ City Car ราคาไม่เกิน 5.5 ของแถมอีก 3หมื่น แล้วแต่จะต่อรอง  " MAZDA2 เหมาะสมที่สุดละ แต่ถ้า จะเล่น AT นี้ ลองมองตัวอื่นดู  ถ้าสดใหม่ ก็ อัลเมร่า แต่ผมว่า ตัวรถมันใหญ่ๆ โย่งๆ แปลกๆ ใหญ่แต่ไม่สวยคมเหมือน ซิตี้   วีออสก็ไม่จุกจิก ดี

ออฟไลน์ mini_freak

• Full Member
  • ไอ้บ้ารถ mini / AWD หัวรุนแรง / Save the MT
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2011, 00:14:49 »
ผมพึ่งมาจาก Motor Expo หมาดๆ และมุ่งเน้นที่มาสด้าสองอยู่แล้ว เดี๋ยวจะอธิบายนิดๆ เท่าที่รับรู้มาจากการถามกับเซลล์ฮะ

ดอกเบี้ย 2.65% ที่ว่านี่ ใช้กับกรณีดาวน์เงินรถ 25% และผ่อนชำระ 48 งวด (สองปี) และบังคับว่า จะมีผลกับลูกค้าที่ออกรถก่อนสิ้นเดือนธันวา 54 (ปีนี้) ครับ เท่าที่เขากาดอกจันทน์เอาไว้ข้างล่างใบราคา

ผมเองกำลังลังเลเหมือนกันว่าระหว่างรุ่น Groove ที่เป็นตัวล่างสุดนั้น มันต่างเยอะ แต่ก็ยังไม่เคยขับตัวล่างสุดมาก่อน เคยแค่ยืมรถเพื่อนที่เป็น Spirit (ที่ผมเล็งไว้แต่แรก) และ Maxx ที่เป็นตัวท็อปเท่านั้นเอง เพราะช่วงล่างคงไม่เหมือนกันแน่ และผมชอบช่วงล่างสไตล์ Spirit อยู่แล้วด้วย

ส่วนเจ้า Racing Package นั้น ถามเซลล์มาแล้วครับ และขอชมเซลล์ที่ตอบคำถามได้ซื่อสัตย์ดีครับ
Racing มันก็แค่เอาตัว Spirit มาใส่กันชนท้ายซิ่งๆ ใส่สปริงโหลด 30 มิล เฉพาะด้านหลัง มีสติกเกอร์ Racing ให้ ล้อพ่นสีดำมาจากโรงงาน แล้วแถมแป้นเหยียบซิ่งๆ ให้ แต่ทั้งหมดนี้ แพงกว่า Spirit อีก เจ็ดพัน! (ไม่ได้แอ้มผมหรอก แต่สีฟ้าที่เห็นนั้นไม่ได้ถามว่า มีเฉพาะ Racing หรือเปล่า? แต่ผมจะเอาสีน้ำเงินเท่านั้น)

ถ้าเป็นผม เจ็ดพันนี้ ผมไปซื้อสปริงโหลด 30 มิลแบบไปต่อราคามาแล้ว เอาไปใส่รอบคันยังได้เลยนะ (แต่ไม่รวมค่าแรงช่าง)

ตอนนี้ ของผมกำลังตัดสินใจว่า จะเอาตัวไหนดี Groove ก็ยังไม่เคยลองขับ Spirit ก็ลงตัวแล้วสำหรับผมที่ไม่อยากเอาไปแต่งอะไรให้ยุ่งยาก

เทียบกับรถอื่นๆ ที่ผมเล็ง มีทั้ง Fiesta และ Suzuki Swift เนี่ย ผมยกเจ้า Swift มาเป็นม้ามืดให้เป็นอันดับสองในความคิดผมนะ เท่าที่ลองขับแล้ว พวงมาลัยและแป้นเบรคนี่แบบว่า อยากจะสวมวิญญาณผู้การของเราแล้วบอกว่า "กูเลิฟว่ะ" แต่อัตราเร่งรอบต้นๆ ทำเอาผมหน้าเบ้ (เพราะว่าติดมาจากมาสด้าสอง รอบต้นมันปรู๊ดดดดด ได้ใจ) และอีกทั้ง น้องสาวต้องเป็นคนขับรถด้วย ฉะนั้น ให้ผู้หญิง และเป็นเด็กมือใหม่หัดขับมาเล่นกับรถพวงมาลัยคมมากๆ เดี๋ยวพาลจะบ่นว่าเมื่อยมือเสียเปล่า

อีกอย่าง ขอบ่นหน่อย! รุ่นล่างสุดของ Swift ไม่ใส่ ABS มันบ้าไปแล้วหรือไง!!!!!!!!!!!!! อันตรายนะว๊อย!!!!!!!!! แอร์แบ็คก็ไม่มี พอรับได้ แต่ ABS ไม่มี เฮ๊ยยยยยยยยยยยย!!!!!!
มาสด้าสองตัวล่างยังให้แอร์แบ็ค กับ ABS มาให้เลยว๊อยยยย สองใบเลยว๊อยยยยย!!!!!

เฟียสต้า ถ้าไม่ติดที่ว่าแห้วรับประทานเรื่องคืนเงินภาษีกับเจ้าเครื่อง 1.6 และบริการหลังการขายที่ ขอละเอาไว้ในฐานที่เข้าใจ (เพื่อนผมเคยทำงานฟอร์ด มันถึงกับร้องขอเลยว่าอย่าไปใช้บริการมันถ้าซื้อรถไปแล้ว) ก็ถือว่าเข้าตาผมอย่างน่าดูชม แต่เหลือก็แค่ไอ้เจ้าเครื่อง 1.4 เนี่ยล่ะ มันเป็นอย่างไร??? อยากลองมาก แต่คนเยอะ คิวเต็ม!!! (โกรธจริงๆ) และก็ไอ้ตัวพิเศษที่แบบว่า จะแพงไปไหน กับเจ้า Blue Edition แพงไปไหนเนี่ย!!!!

ขืนเกิดนอกใจสอง แล้วไปซบเฟียสต้านี่ คงอาจจะเพราะโดนคลิป "จิมคาน่า" ของเคน บล็อค ล่อลวงก็ได้นะ (ฮา)
เสพติด AWD แถมโดน BC5 ของใครบางคนแถวนี้ยั่วกิเลส.... ยั่วซะต้องสอยมาสักคัน
Twitter @z2bbgr

ออฟไลน์ burutrad

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2011, 01:59:05 »
Swift ตีนต้นแย่มากและน่าจะไม่ได้เงินภาษีด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Oslan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2011, 02:42:02 »
ส่วนเจ้า Racing Package นั้น ถามเซลล์มาแล้วครับ และขอชมเซลล์ที่ตอบคำถามได้ซื่อสัตย์ดีครับ
Racing มันก็แค่เอาตัว Spirit มาใส่กันชนท้ายซิ่งๆ ใส่สปริงโหลด 30 มิล เฉพาะด้านหลัง มีสติกเกอร์ Racing ให้ ล้อพ่นสีดำมาจากโรงงาน แล้วแถมแป้นเหยียบซิ่งๆ ให้ แต่ทั้งหมดนี้ แพงกว่า Spirit อีก เจ็ดพัน! (ไม่ได้แอ้มผมหรอก แต่สีฟ้าที่เห็นนั้นไม่ได้ถามว่า มีเฉพาะ Racing หรือเปล่า? แต่ผมจะเอาสีน้ำเงินเท่านั้น)

ถ้าเป็นผม เจ็ดพันนี้ ผมไปซื้อสปริงโหลด 30 มิลแบบไปต่อราคามาแล้ว เอาไปใส่รอบคันยังได้เลยนะ (แต่ไม่รวมค่าแรงช่าง)

ขอค้านตรงนี้นิดนึงครับ ถ้าแพงกว่าแค่ 7,000 สำหรับผมแค่สปริงก็คุ้มแล้วครับ  :D

แต่ประเด็นก็คือ ความจริงราคามันต่างกันมากกว่า 7,000 นี่สิ แถมเยอะซะด้วย !!

ราคาตัว Sport (Hatchback)
Spirit AT   645,000 Baht  /  Racing     675,000 Baht

ีราคาตัว Elegance (Sedan)
Spirit AT   640,000 Baht  /  Racing     670,000 Baht

ส่วนต่างที่แท้จริงคือ 30,000 บาท !! ลองคิดดูว่าของที่เพิ่มขึ้นมาคุ้มแล้วหรือกับราคา 30,000

ออฟไลน์ chean

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2011, 03:25:22 »

ขอค้านตรงนี้นิดนึงครับ ถ้าแพงกว่าแค่ 7,000 สำหรับผมแค่สปริงก็คุ้มแล้วครับ  :D

แต่ประเด็นก็คือ ความจริงราคามันต่างกันมากกว่า 7,000 นี่สิ แถมเยอะซะด้วย !!

ราคาตัว Sport (Hatchback)
Spirit AT   645,000 Baht  /  Racing     675,000 Baht

ีราคาตัว Elegance (Sedan)
Spirit AT   640,000 Baht  /  Racing     670,000 Baht

ส่วนต่างที่แท้จริงคือ 30,000 บาท !! ลองคิดดูว่าของที่เพิ่มขึ้นมาคุ้มแล้วหรือกับราคา 30,000

คิดเหมือนกันเป๊ะเลย........ถ้า 7000  ถือว่าคุ้มครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2011, 09:50:21 »
ผมกลับมองว่า Racing Series โครตคุ้มเลยครับ

ดีกว่าเอาวีออสมาทำ TRD เยอะ!!

ออฟไลน์ Oslan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2011, 12:09:30 »
ของที่เพิ่มมาในราคา 30,000 มี
1. สเกิร์ตหลัง
2. สปริงโหลด
3. ล้อทำสี
4. สติ๊กเกอร์ RACING SERIES
5. ปลายท่อ
6. แป้นเหยียบ
7. เสาสั้น

ข้อ 1-3 ยังพอตีราคาได้ (ผมคิดแบบแพงๆ แล้ว 3 ชิ้น ยังไงก็ไม่น่าเกิน 2 หมื่น)
ข้อ 4 นี่ความชอบแบบนานาจิตตัง
แต่ 5-7 นี่ขอของแถมเอาก็ได้มั้ง = =''

ที่น่าสนใจสำหรับผมคือ สปริงที่ตรงรุ่นครับ แต่ราคาก็นะ
ผมว่าถ้าจะซื้อเจ้า Limited ตัวนี้ สีฟ้าน่าสนครับ มีแค่ 100 คัน Limited จริงๆ  :D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2011, 13:08:20 »
คุณ Mini_Freak ครับ

ก็เขาไม่ได้ใส่มาให้ ตั้งแต่แรกอยู่แล้วนี่ครับ?

อีกอย่าง ถ้าจะซื้อ Swift หนะ รอตัวใหม่เถอะ
มีนาคมนี้เอง รถดีกว่าเดิมทั้งคัน ยกเว้นเครื่อง ที่อาจจะด้อยกว่าเดิมนิดเดียว
ไม่เยอะนัก ถ้าเทียบกันกับ Hatchback ECO Segment ตัวอื่นแล้ว Swift
น่าจะทำให้คุณ happy แน่ๆ

แต่ถ้าเอาอัตราเร่ง คงต้องมองตัวอื่นละครับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2011, 19:26:06 »
ที่ เจ้าของกระทู้กล่าวมา ผมได้เลือกไปแล้ว คือ Honda Jazz ขอแหกคอก อิอิ ;D
อัตราเร่งพุ่งดี Shift feeling พอประมาณ ออฟชั่นโดยรวมเท่ารุ่นท้อปในอดีต

และทุกวันนี้ผมก็ไม่รู้ว่า Mazda 2 เกียร์ธรรมดา มันขับมันส์จริงหรือเปล่า
เพราะไม่มีโอกาสได้ขับเอง ถ้ามีคนเอามาให้ลองจะดีใจมาก 55555+

นอกจากรีวิวจากทางเว็บและเสียงผู้ใช้จริงแล้ว
ก็มีแต่เสียงลือเสียงเล่าอ้างอย่างเดียวที่บอกกันว่า ขับสนุก มันส์ เร้าใจ ก็เลยชั่งใจนิดหน่อย

รถเทสในงานท่าทางไม่น่าจะมีให้ลอง(ไปขอเซลล์ขับยังไม่กล้าทำเลย เกรงใจเขา
เดี่ยวมาคะยั้นคะยอให้จองอีกทั้งๆที่อยากหาเร่องขับเฉยๆ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 05, 2011, 19:27:45 โดย BestHuafoo »

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 09:52:39 »
ผมค่อนข้างแปลกใจ ถ้าเทียบกับฟอร์ดซึ่งเป็นลูกพี่ลูกน้องกันแล้ว แลดอกเบี้ยจะแพงกว่ากันเยอะเลย เทียบกับบีที 50 กับเรนเจอร์แล้วกัน ถ้าดาว์น 25% ผ่อน 4 ปี ฟอร์ดจะดอก 0 % แต่มาสด้าดอก 0.99%

มาสด้า 2 ดาว์น 25% ผ่อน 5 ปี ดอก 2.8% แต่ถ้าเป็นซิตี้ 2.55 วีออส 2.55 ต่อแล้วเหลือ 2.5
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Lilylizzie

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2011, 00:10:48 »
เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว เอารถไปเข้าศูนย์ที่มาสด้าค่ะ แอบได้ยินพนักงานคุยกันว่า

พนักงานA : รถก็เดิมๆ เพิ่มสติกเกอร์ไม่กี่เส้น แพงกว่าตั้งสามหมื่น
พนักงานB : เค้ามีเพิ่มสเกิร์ตกับสปริงมาให้นะ
พนักงานA : รถก็เหมือนๆกันแหละ เพิ่มมาให้แค่นี้ แพง!!
และ บลา บลา บลา พนักงานคุยกันเองต่อค่ะ

ตอนนั้นงงๆกับบทสนทนา แต่พอมาอ่านกระทู้นี้แล้วเข้าใจเลยค่ะ ^^