ผู้เขียน หัวข้อ: wrapกระโปรงหน้า  (อ่าน 6223 ครั้ง)

ออฟไลน์ All Black

• Newbie
  • *
wrapกระโปรงหน้า
« เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 00:56:20 »
ผมอยากได้ความคิดเห็นครับว่าถ้ารถสีดำแล้วwrapกระโปรงหน้าสีขาวจะสวยไหม เพราะปกติเห็นแต่รถขาวแล้วwrapสีดำ ขอบคุนล่วงหน้าครับ :)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: wrapกระโปรงหน้า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 01:03:55 »
ก็มีคนทำนะครับ

ถ้าจะแต่งรถเป็นแนว Racing อยู่แล้ว ก็ทำได้ครับ

แต่ ถ้ากะจะแต่งแนวอื่นๆ ไม่แนะนำครับ

ออฟไลน์ gunzaa2004

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 01:51:08 »
ได้ครับ  สบายๆ  หรือจะเป็นลายคาดตั้งเเต่กระโปรงไปถึงหลังคาก็ยังได้

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 01:58:42 »
ถ้าเป็นคาดลายตั้งแต่หน้าถึงหลัง
เหมือน Fiesta ตัว Limited หล่ะครับ
ออกแนว Dodge Viper ไปเลย 55+

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 11:47:33 »
อย่าลืมไปขนส่ง เปลี่ยนสีรถเป็นขาว-ดำ ด้วยนะครับ

เพราะตำรวจดุมากระวังด้วย

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 13:10:31 »
มันเป็นอะไรที่สวยเฉพาะกลุ่มเนอะ ::)

ออฟไลน์ mayjazza

• Sr. Member
  • .......
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 15:02:19 »
.........มีไร จะบอก เรื่อง wrap ฝากระโปรง นี่แหละ น้อง เมีย ผม โดน ตำรวจ จับมา แล้ว โดน ใบสั่ง มันเขียนบันทึก แจ้งข้อหาว่า สี ฝากระโปรง ไม่เหมือนกันกับ ส่วน อื่นของรถ.........ตำรวจ บอกว่า ต้องแจ้ง ขนส่งด้วยถ้าเปลี่ยนสีรถ ต่างไปจาก เดิม.....เหอๆ โดน ไป 200 เชื่อมั๊ย ตอนไปเสียค่าปรับ ที่โรง พัก ร้อยเวร งง ครับถามว่า ข้อหา อะไร ยังไม่เคยเจอ เลย คนแรกที่โดนเลยนะ ...

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 15:23:36 »
.........มีไร จะบอก เรื่อง wrap ฝากระโปรง นี่แหละ น้อง เมีย ผม โดน ตำรวจ จับมา แล้ว โดน ใบสั่ง มันเขียนบันทึก แจ้งข้อหาว่า สี ฝากระโปรง ไม่เหมือนกันกับ ส่วน อื่นของรถ.........ตำรวจ บอกว่า ต้องแจ้ง ขนส่งด้วยถ้าเปลี่ยนสีรถ ต่างไปจาก เดิม.....เหอๆ โดน ไป 200 เชื่อมั๊ย ตอนไปเสียค่าปรับ ที่โรง พัก ร้อยเวร งง ครับถามว่า ข้อหา อะไร ยังไม่เคยเจอ เลย คนแรกที่โดนเลยนะ ...

ตำรวจที่ให้ใบสั่ง ทำถูกต้องแล้ว

ร้อยเวรที่ไปเสียค่าปรับ คงยังไม่มีความรู้กฏหมายด้านนี้ เลยไม่รู้เรื่องครับ

ออฟไลน์ BoringZee

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 15:28:15 »

แบบนี้แหละครับถ้าจะเป็นตำรวจจราจรมืออาชีพครับ

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 18:03:24 »

ถ้าจำไม่ผิด ต้องแจ้งต่อเมื่อมีสีที่ 2 มากกว่า 20% ของพื้นที่ทั้งคันมั๊งครับ ถ้าไม่ถึงขนส่งไม่รับแจ้ง
ฝากระโปรงอย่างเดียวมันไม่ถึงอยู่แล้ว ไม่ควรโดนนะครับ ถ้าโดนเถียงได้
ส่วนรถคันเก่าผมสีขาว แล้วเป็นคาร์บอนดำตรงฝากระโปรงหน้า หลังคา และฝากระโปรงหลัง เลยต้องไปแจ้ง

แต่ที่เคยได้ยินมาอีกแบบนึง ถ้าเป็นการ wrap ถึงจะ wrap ทั้งคันเปลี่ยนสีไปเลย ก็ไม่ต้องแจ้ง (แต่อันนี้ผมรู้สึกว่ามันไม่ค่อย make sense เท่าไหร่เลย)
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ mckyparty

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 18:34:55 »

ตำรวจที่ให้ใบสั่ง ทำถูกต้องแล้ว

ร้อยเวรที่ไปเสียค่าปรับ คงยังไม่มีความรู้กฏหมายด้านนี้ เลยไม่รู้เรื่องครับ

กำลังจะบอกว่า จ่าฉลาดกว่าร้อยเวรหรือเป่าคับ อิอิ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 22:01:44 »
แล้วมันจะเป็น All Black ได้ไงอ่ะ

ถ้าจำไม่ผิด ต้องแจ้งต่อเมื่อมีสีที่ 2 มากกว่า 20% ของพื้นที่ทั้งคันมั๊งครับ ถ้าไม่ถึงขนส่งไม่รับแจ้ง
ฝากระโปรงอย่างเดียวมันไม่ถึงอยู่แล้ว ไม่ควรโดนนะครับ ถ้าโดนเถียงได้
ส่วนรถคันเก่าผมสีขาว แล้วเป็นคาร์บอนดำตรงฝากระโปรงหน้า หลังคา และฝากระโปรงหลัง เลยต้องไปแจ้ง

แต่ที่เคยได้ยินมาอีกแบบนึง ถ้าเป็นการ wrap ถึงจะ wrap ทั้งคันเปลี่ยนสีไปเลย ก็ไม่ต้องแจ้ง (แต่อันนี้ผมรู้สึกว่ามันไม่ค่อย make sense เท่าไหร่เลย)
ใช่ครับ แต่พี่ๆเขาก็สรรหาข้อหามาจนได้ คือประมาณว่า "ทำให้เชื่อ" ว่าเป็นสีอื่น แต่ไหนๆประกาศแล้ว คนรับรู้ และไปแจ้งเปลี่ยนสี คงไม่เป็นไรครับ ถ้าเขาจับออกใบสั่งถือซะว่าเตือนกันแล้วอ่ะนะ

ออฟไลน์ templeboy

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 08:32:17 »
ข้อมูลโดยละเอียดอ่านได้จากที่นี่นะครับ
http://www.lancer-club.net/forum/index.php?topic=46847.0

สรุปคือ ถ้า wrap ฝากระโปรงหน้า ต้องแจ้งเปลี่ยนสีด้วยครับ

วิธีการแจ้งก็อ่านได้เลยที่ลิงค์ข้างต้นนะครับ

เปลี่ยนมาแล้วเล่มจะเป็นดังนี้ครับ

ขอบคุณภาพจาก wrap society ครับ

คิดดีๆให้แน่ใจก่อนนะครับ เพราะ
1. ราคาขายต่ออาจจะตกลงเพราะมีการเปลี่ยนแปลงสี
2. เลือกสติกเกอร์ไม่ดี สีรถจริงอาจมีเสียหายได้
3. ช่างไม่เซียน อาจมีรอยคัตเตอร์บนตัวรถ
4. ถ้าติดนานๆ ลอกออกมาสีส่วนนี้อาจจะไม่ตรงกับสีส่วนอื่น

ส่วนสวยมั้ยนี่คงแล้วแต่คนและตัวรถด้วยครับ แต่โดยส่วนตัวผมว่ามันเสี่ยงจะออกมาไม่ปลื้มได้เหมือนกัน ลองหาดูภาพตัวอย่างให้เยอะๆ แล้วก็ไปคุยกับร้านก่อนนะครับ ทำออกมาไม่ชอบจะเสียตังค์ + เวลา + เซ็งด้วย  :'(
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ All Black

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 15:47:32 »
ขอบคุนมากๆคร้าบบ