ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าคุณใช้รถแค่อาทิตย์ล่ะ 2 วัน เป็นคุณ คุณจะซื้อรถมั้ยครับ?? เพราะอะไร??  (อ่าน 13123 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
ถ้าใช้รถน้อยแล้วใช้เสาร์อาทิตย์น่าจะลองเก็บเงิน แล้วดูพวกรถ sport ไม่ก็พวกรถเปิดประทุน ไว้ขับเล่นดีกว่าไหมครับ

ออฟไลน์ vellcap

ถ้าใช้รถอยู่แค่นี้นะครับ ไม่ต้องเปลี่ยนใหม่ ไม่ต้องขายครับ
ใช้น้องหนู Vios คันเดิมอยู่แค่นั้นแหละครับ จะเปลี่ยนใหม่ก็เมื่อน้องหนู Vios เริ่มมีปัญหาใหญ่ๆ หรือ คุณไปเจอรถที่ถูกใจก็ค่อยเปลี่ยน
ที่เหลือก็เก็บเงินไว้เรื่อยๆ เผื่อเจอรถที่ทนไม่ไหวจะได้ซื้อได้ง่ายๆครับ อิอิ ;D ;D

ออฟไลน์ Newhang

ถ้ามันไม่ได้เดือดร้อนอะไรก็ปล่อยมันไปครับ อย่าเอาอะไรเข้ามาในชีวิตให้วุ่นวายเป็นภาระ

ถ้าเป็นผมผมอาจจะมีรถนะถ้าเสาร์อาทิตย์ไม่มีรถอื่นใช้เลย และผมไม่ได้ลำบากทางการเงิน
ถ้ารถปัจจุบันอายุครบ 8-9 ปี แล้วเราใช้น้อย จอดในร่มตลอด ผมก็ถามกับตั้งเองทันทีครับว่า ขายลงมั๊ยแทบไม่ได้ใช้เลยรถยังดีอยู่ซื้อใหม่แล้วได้อะไรนอกจากความสะใจว่ามันใหม่ ผมว่าบางทีเจอราคาขายต่อกับสภาพที่เราใช้มา เราอาจจะขายไม่ลง ผมคงได้คำตอบว่าไม่ซื้อใหม่แน่ๆ

ออฟไลน์ H.

แล้วแต่งบเลยครับ แต่ถ้าเป็นผม ไม่ซื้อ
อะไรใช้ได้ก็ใช้ไปก่อน จักรยาน มอเตอไซต์ เดิน
H.

ออฟไลน์ vuthtichai

• Sr. Member
มันต่างกันครับ แต่จุดจบก็เหมือนกัน

ถ้าจำเป็นต้องใช้รถ เป็นเซลล์ ต้องวิ่งด่างจังหวัดก็ต้องซื้อ  แต่ถ้าชอบรถ อยากได้ เงินถึง ก็ต้องซื้ออยู่ดีครับ

สำหรับ ชีวิต ประจำวันของเจ้าของกระทู้ ใช้รถ สองวัน ผมว่าก็ซื้อได้แล้วแหละครับ

ออฟไลน์ 6162002

ซื้อ แต่ไม่เอารถไปใช้หรอกครับ
1.ไม่อยากรถติดก็ต้องตื่นเช้า
2.ตอนเย็นก็หงุดหงิด

แค่นี่ผมก็ไม่มองแล้วครับ ค่าเดินทางไว้ทีหลัง
ใช่เลยครับ ช่วงน้ำท่วม ผมขับรถไปจุฬาทำโปรเจคได้ เพราะรถน้อย ตีซี้กะยาม ขอเข้าไปจอดหน้าภาคเอา

แต่ตอนนี้เริ่มกลับมาติดเหมือนเดิม ถ้าไม่ไปตั้งแต่7โมง ไม่มีที่จอด สรุป ตื่นสายนั่งใต้ดินเหมือนเดิมครับ   วันไหนเพลียๆ ก็นั่งแท๊กซี่ซะ >_<

ออฟไลน์ beercs

• Full Member
มีรถน่ะดีแล้ว   บางที่ที่จะไปเราต้องใช้รถตัวเองถึงจะสะดวก
แต่ไม่ต้องใช้ทุกวันก็ได้   ทำงานในเมืองค่าใช้จ่ายเรื่องรถจะสูง
อย่างผม ค่าน้ำมัน+ค่าทางด่วน+ค่าที่จอด  รวมกันจะเป็นหมื่นอยู่แล้ว

ออฟไลน์ eaowpj

• Sr. Member
ตราบใดที่ระบบขนส่งมวลชนในกรุงเทพยังไม่เชื่อมโยงทั่วถึงกัน บางครั้งถ้าไม่พึ่งแท็กซี่บางที่ต้องต่อรถเมล์หลายสายครับ บางที่ก็หาแท็กซี่ยากหรือรับเฉพาะฝรั่งครับ ดังนั้นถ้าผมเป็นคุณ ผมก็จะมีรถเอาไว้สักคัน หรือเอาไปติดแก็สดี ๆ สักแห่งแล้วขับไปทำงาน ลดมลพิษให้โลกครับ :)