ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าไม่ใช่ swift หรือ sx4 ท่านจะเลือกคันไหนครับ  (อ่าน 9880 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kubota

• Full Member
    • .
- งบไม่เกิน 7 - 9 แสน
- รถไม่ตลาด
- ดีไซน์มีเอกลักษณ์
- คันเล็ก

พอดีอ่านรีวิวแล้ว sx4 เสาบัง swift มีกลิ่น อะครับ เลยอยากหาตัวเลือกอื่นๆบ้าง

ขอบคุณครับ

*** CITROEN DS3 Chic สวยมากอะครับ แต่บวกเงินขึ้นมาเยอะไปนิส

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

• Hero Member
Re: ถ้าไม่ใช่ swift หรือ sx4 ท่านจะเลือกคันไหนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 15:35:40 »
เมื่อวานผมก็ไปเดินชมบบรรยากาศในงาน ถ้ายังชอบรถค่ายนี้อยู่ เจ้าแกรนด์วีท่าร่าก็น่าสนนะครับ (เกินจากงบไปแสนนึง)

ส่วนถ้าค่ายอื่นถ้าจะให้ตรงตามเงื่อนไขจขกท.ก้ต้องเจ้า RIO ล่ะครับ ผมชอบไฟท้ายสวยบาดใจ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
Re: ถ้าไม่ใช่ swift หรือ sx4 ท่านจะเลือกคันไหนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 15:35:56 »
kia rio ใหม่ครับ ราคา 749,000 บาท สวย มีเอกลักษณ์ ออปชั่นดีมากๆครับ

ออฟไลน์ thanakorn

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 15:43:59 »
rio อีกเสียงครับ ส่วนตัวชอบมาก ไม่มีรถราคาเท่านี้ให้วัสดุกับ อุปกรณ์ขนาดนี้ แล้วรถก้คงไม่ตกรุ่นเร็วแน่นอน  เพราะต่างประเทศเพิ่งออกไม่นาน แต่คงต้องลองขับดูครับเครื่อง1.4  จะทันใจเราหรือเปล่าเท่านั้นแหละ ขนาดสวิฟ 1.5 ยังไม่ค่อยตอบสนอง ใจได้เลย   อย่าไปกลัวเลยครับytkประกันตั้ง 5 ปี  ได้รถที่แนวแน่นอน

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 15:49:09 »
เอ รู้สึกว่า kia กับ suzuki นี่เวลาเปลี่ยนถ่าย หรือเรื่องอะไหร่นี่แพงน่าดูเลยไม่ใช่หรอครับ อันนี้ไม่ทราบเกี่ยวกับรถใช้งานทั่วไปนะครับ แต่ที่โรงงานก้ใช้ kia สี่ล้อที่ใช้บรรทุกของอยู่ ศูนย์ปัญหาเยอะมาก เข้าเปลี่ยนถ่ายหรือทำอะไรทีก้แพง ส่วนน้าของผมใช้ suzuki สี่ล้อที่ใช้บรรทุกเหมือนกัน ตัวรถราคาไม่แพงจริงครับ แต่ค่า maintenance นี่เล่นเอาน้าผมบอกว่ากระเป๋าจะฉีก ผมไม่แน่ใจว่า ถ้าเป็นรถที่ใช้งานทั่วไป จะเป็นแบบนี้รึเปล่า ลองหาข้อมูลดูครับ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 15:51:12 »
ถ้าซื้อรถพวกนี้ไปไม่จำเป็นต้องเข้าศูนย์ก็ได้ครับ เข้าข้างนอกก็จะดีกว่ามากครับ ราคาถูกกว่าด้วย

• .
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 15:59:57 »
มีรุ่นอื่นแนะนำอีกมั้ยครับ

ออฟไลน์ natty ib-cm

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 16:00:13 »
 ;D sx4 ครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 16:47:36 »
Picanto  Kia แปลก พอไหมครับ

หรือจะไปเล่น 207 ซีดาน Peugeot 

คบรถเพื่อนบ้านอย่าง neo   จากค่าย Proton

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 16:52:56 »
ตงฟง (Dong Feng) สนมั๊ยครับ มีเอกลักษณ์คือเปิดข้างขายของได้ด้วย.. 3 แสนกว่าๆเอง

ออฟไลน์ KLANG MR-S

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 17:26:08 »
ถ้าอยากได้รถไม่ตลาด เรื่องอะไหล่แพร่หลาย ขายต่อราคาตก จขกท.คงไม่ได้มายด์อะไรมาก

แต่ราคาระดับนี้คงได้ประมาณ Kia Rio หรือรถเล็กอื่น ๆ ในเครือยนตรกิตล่ะครับ

เป็นผมถ้าจะเล่นรถแนว ๆ คงหามือสองสภาพไม่เก่ามากครับ เจ็บตัวน้อยกว่า

ไม่ก็ถ้ารู้แหล่งที่ไว้ใจได้เล่นรถ Cube รุ่นเก่าจดประกอบ 6-8 แสนก็น่ารักดีไม่เกินงบ (คหสต.หวังว่าคงไม่มีใครดราม่าว่าผมนะ)

หรือไม่งั้นอาจเก็บเงินอีกไปเล่น Beatle Mini Fiat500 มือสองครับ

ออฟไลน์ TIN13

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 19:18:51 »
แจ่ม...ตัวจริงสวยมาก เห็นมีวิ่งกันแล้วคับ!!

• .
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 20:21:37 »
ถ้าอยากได้รถไม่ตลาด เรื่องอะไหล่แพร่หลาย ขายต่อราคาตก จขกท.คงไม่ได้มายด์อะไรมาก

แต่ราคาระดับนี้คงได้ประมาณ Kia Rio หรือรถเล็กอื่น ๆ ในเครือยนตรกิตล่ะครับ

เป็นผมถ้าจะเล่นรถแนว ๆ คงหามือสองสภาพไม่เก่ามากครับ เจ็บตัวน้อยกว่า

ไม่ก็ถ้ารู้แหล่งที่ไว้ใจได้เล่นรถ Cube รุ่นเก่าจดประกอบ 6-8 แสนก็น่ารักดีไม่เกินงบ (คหสต.หวังว่าคงไม่มีใครดราม่าว่าผมนะ)

หรือไม่งั้นอาจเก็บเงินอีกไปเล่น Beatle Mini Fiat500 มือสองครับ

มือสองเหมือนราคาผ่อนมันสูงกว่ารึเปล่าอะครับผมไม่แน่ใจ
พอดีคันปัจจุบันซื้อมือสองเงินสดอะครับ คันละสามแสน
จริงๆตอนนี้คันหลังล้านผมก็พอสู้ได้อะคับ ไม่ลำบากมาก
แต่ผมใช้รถไม่เยอะอะครับ แล้วก็ไม่ได้เป็นคนรักรถอะไรมาก
เลยอยากได้รถเล็กๆ ไม่ใหญ่มาก แต่ไม่เกลื่อน รถประมาณดาว์สามแสน ผ่อนหมื่นต้นๆ  เรื่องราคาตกมากน้อยอันนี้ขอเป็นเรื่องอะนาคต ไม่มายด์มาก
*** ว่างๆเดี๋ยวคงได้ไปดู Kia Rio ตัวจริงก่อนอะคับ แต่ดูจากรูปยังไม่โดนใจเท่า sx4 อะคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2011, 20:23:21 โดย Kubota »

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 21:02:06 »
ถ้าไม่แคร์สื่อ Kia Rio ได้ความ Chic

(ไม่รู้ระยะยาวจะ Chic หายหรือเปล่า)

แต่ถ้าแอบแคร์บ้าง SX4 หรือ Swift ก็ไม่เลวครับ

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 21:39:37 »
rio +1 ครับ  :D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ KLANG MR-S

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 22:09:34 »

มือสองเหมือนราคาผ่อนมันสูงกว่ารึเปล่าอะครับผมไม่แน่ใจ
พอดีคันปัจจุบันซื้อมือสองเงินสดอะครับ คันละสามแสน
จริงๆตอนนี้คันหลังล้านผมก็พอสู้ได้อะคับ ไม่ลำบากมาก
แต่ผมใช้รถไม่เยอะอะครับ แล้วก็ไม่ได้เป็นคนรักรถอะไรมาก
เลยอยากได้รถเล็กๆ ไม่ใหญ่มาก แต่ไม่เกลื่อน รถประมาณดาว์สามแสน ผ่อนหมื่นต้นๆ  เรื่องราคาตกมากน้อยอันนี้ขอเป็นเรื่องอะนาคต ไม่มายด์มาก
*** ว่างๆเดี๋ยวคงได้ไปดู Kia Rio ตัวจริงก่อนอะคับ แต่ดูจากรูปยังไม่โดนใจเท่า sx4 อะคับ

มือสองดอกเบี้ยสูงกว่าพอสมควรครับ
แต่ถ้าไม่ได้ใช้เยอะ แล้วก็ไม่ต้องการดูแลอะไรมากนัก รถที่ผมกล่าวถึงไม่ค่อยน่าเล่นครับ
เพราะรถพอมีอายุก็ต้องการ การบำรุงรักษา อะไหล่ก็คงหาไม่ง่ายเท่ารถตลาด
จริง ๆ ถ้าชอบ SX4 อยู่แล้วก็เป็นตัวที่น่าสนใจนะครับ รถไม่เกลื่อนมาก อะไหล่มั่นใจได้พอสมควร
เป็นรถใหม่ ในงบที่เราสามารถจ่ายได้อย่างสบาย ๆ

จริง ๆ ถ้าชอบอะไรที่ไม่เหมือนใครก็ลองออกแรงแต่งรถให้เป็นแนวของตัวเองอีกซักหน่อย ก็สวยเก๋ โดดเด่นแล้วครับ แถมจะช่วยให้เรารักรถมากขึ้นด้วยครับ

ปล.ถ้าเป็นผม ผมคงรอเอา swift ตัว Eco Car มาแต่งให้สะใจมากกว่าครับ เหลือเงินในกระเป๋าอีกเพียบครับ ;D ;D ;D

ออฟไลน์ หงส์จำปา

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 22:32:48 »
ไหนๆก็ไม่เอารถเจ้าตลาด เล่น Cherry B-14 Cross ไปเลย คันใหญ่ขนาดMitsu Spacewagon แต่ราคาแค่ 915,000บาท พร้อมติดตั้งถังLPG พร้อมจากโรงงาน อุปกรณ์ครบเบาะหนังแท้ให้หมดใจเลยอ่ะ ผมเห็นแล้วน่าคุ้มดีจัง ใช้5ปีก่อน อย่างอื่นค่อยว่ากัน

ออฟไลน์ TJA

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 23:17:17 »
ถ้ามือสอง ผมเชียร์MX-5 ราคานี้อาจจะลุ้นได้ถึงNB
เอามาขับสนุกๆ หรือถ้าอยากมีเงินเหลือไว้ทำจบๆก็เอาNAมาก็ได้ ทุกวันนี้ยังดูเท่อยู่เลย
รถเล็ก เปิดประทุน ไม่ขับลำบากจนเกินไป ความเป็นโรดสเตอร์จะทำให้มันมีค่าไปอีกนาน

แต่ถ้ามือหนึ่ง แล้วระบุว่า"ไม่ตลาด"
ผมขอแหวกแนวเชียร์Proton Neo ก็แล้วกัน
จับมาทำเป็นHot Hatchไว้เล่นๆก็น่าจะเอาเรื่องอยู่นะครับ
มีของแต่งจากฝั่งญี่ปุ่นออกมาด้วย แสดงว่าฟีดแบ็กน่าจะพอตัว(มั้ง)
แถวบ้านมีนีโอสีขาวลงชุดแต่งR3แท้มาจากโรงงาน ลงแม็ก17"สีกันเมทัลลิก ออฟยื่นออกมาเกือบพอดีซุ้ม
แม่เจ้า มันว้าวมากก

.-_-.

• .
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 20:24:53 »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ ตอนนี้ลังเลว่าจะเอา คอนโด หรือ รถ หรือ เอาสองอย่าง  :'(