ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่มประสิทธิภาพช่วงล่างมาร์ชด้วยยางหน้ากว้าง  (อ่าน 19184 ครั้ง)

ออฟไลน์ kps

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ ขอปรึกษาชาว HLM หน่อยครับ  ;D

ใช้มาร์ช VL ปกติขับไปกลับบ้าน และที่ทำงานวันละ 40 กม. ใช้ทั้งทางธรรมดา และทางด่วน ส่วนมากขับไม่เร็วครับ เน้นปลอดภัย ส่วนมากไม่เกิน 120 ครับ

ยางติดรถอันเลื่องชื่อไซร์ 175/60/15R ให้ความรู้สึกโคลงเคลง หวิวๆ ในทางตรง และไม่จิกโค้ง (หรือมาจากช่วงล่างไม่รู้ครับ) ตอนนี้ใช้ไปเกือบ 4000 โลแล้วครับ   

ที่เล็งไว้ก็มี
1. Toyo T1R
2. KUMHO KU31
3. Bridgestone MY-01 ไซร์ 195/50 หรือ 55 / R15 ครับ

จึงอยากขอคำแนะนำ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Lammerison

• Sr. Member
ตอบได้แต่ size ละกันว่า

ผมเอา 195/55 ครับ

ออฟไลน์ joeyote

จริงๆแล้ว ยางก็เป็นแค่ส่วนนึงทที่ทำให้เกาะถนนขึ้นอ่ะนะครับ

แต่ อย่างไรก้ตามแล้ว พื้นฐานช่วงล่างของรถ น่าจะเป็นส่วนสำคัญมากกว่า

ขนาดยาง 195/50 R15 ก็กำลังดีอ่ะนะครับ กว้างกว่านี้ก็จะวิ่งกินน้ำมันกันป่าวๆ

เท่าที่คุณพูดมา

BS MY-01  นะจะโอที่สุดอ่ะคับบ

ลองดูๆครับ
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Hero Member
  • Keep working by Johnie worker
พวกยางดอก sport เนี่ยทำใจไว้เลยครับว่า เสียงดังแน่นอน แต่ก็ได้กลับมาซึ่งประสิทธิภาพในยึดเกาะ

ส่วนขนาดที่แนะนำคือ 195/50 ครับ 195/55 ค่อนข้างหายากครับ
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ Nioka

ถามเพิ่มเติมด้วยนะครับ 195 55 r15 นี่ถ้าขอแบบดีสุดๆราคาไม่สนนี่มีตัวไหนน่าเล่นหรือป่าวครับ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

T1R น่าจะดีสุดนะครับจากที่ใช้อยู่ T1Rน่าจะไปเทียบก่ะBS Re001(นะตอนนั้น)นะครับ(ไม่รู้ว่า002เป็นไงบ้าง)

ออฟไลน์ benzd

• Full Member
ใช้ GR 90 อยู่ ก็เกาะดีครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ของผมยิ่งกว่าครับ 165/70 R14

บางมากๆเลยครับ โยนวิ้วๆๆเวลาเข้าโค้ง แต่ผมว่าเพราะช่วงล่างด้วยแหละครับ กันโครงไม่มีเลย 555

ผมกะว่าจะเปลี่ยน 175/65 R14 ในอนาคตครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

T1R ครับ

ออฟไลน์ TJA

ถ้าไม่เกี่ยงราคา
ผมว่าT1R น่าจะสูสีกับตระกูลRE002นะ แต่ให้ผมเลือก ผมคงกอดตะพานหินดีกว่า

ส่วนยางหน้ากว้างขึ้น แต่หน้าแม็กยังเท่าเดิมรึเปล่าครับ?
ผมไม่ทราบหน้ากว้างล้อติดรถของมาร์ชตัวท็อป แต่ให้เล็งๆจากสายตา น่าจะ5.5"มั้งนะ
ผมว่าถ้าหน้าแคบแล้วใส่195แก้มยางมันจะป่องๆรึเปล่าครับ
ทางที่ดีผมว่าเปลี่ยนแม็กไปเลย ขอบ15"X6.5J หาออฟเซตพอดีๆ(หาไม่ยากหรอก รถตลาด)
แล้วใส่กับยาง195/50 อาการรถแม้จะช่วยได้ไม่มาก แต่ก็น่าจะดีขึ้นแบบรู้สึกได้นะ

.-_-.

ออฟไลน์ Tern vtec

T1R คับหนึบๆๆๆ

ออฟไลน์ kps

• **
ถ้าไม่เกี่ยงราคา
ผมว่าT1R น่าจะสูสีกับตระกูลRE002นะ แต่ให้ผมเลือก ผมคงกอดตะพานหินดีกว่า

ส่วนยางหน้ากว้างขึ้น แต่หน้าแม็กยังเท่าเดิมรึเปล่าครับ?
ผมไม่ทราบหน้ากว้างล้อติดรถของมาร์ชตัวท็อป แต่ให้เล็งๆจากสายตา น่าจะ5.5"มั้งนะ
ผมว่าถ้าหน้าแคบแล้วใส่195แก้มยางมันจะป่องๆรึเปล่าครับ
ทางที่ดีผมว่าเปลี่ยนแม็กไปเลย ขอบ15"X6.5J หาออฟเซตพอดีๆ(หาไม่ยากหรอก รถตลาด)
แล้วใส่กับยาง195/50 อาการรถแม้จะช่วยได้ไม่มาก แต่ก็น่าจะดีขึ้นแบบรู้สึกได้นะ

.-_-.

ใช่แล้วครับแม๊กเดิมๆกว้าง 5.5 ใส่ 195 จะป่องๆ ไม่สวยหรือเปล่าไม่รู้ครับ   :D

ออฟไลน์ LimitedEdition

แม็กกว้างแค่ 5.5" ใส่ 195 มันจะไม่ค่อยไหวนะครับ
ผมว่า 185/55R15 ดีมั้ย ไซส์มาตรฐาน Jazz GD เลยครับ

ส่วนยางที่ให้มา ไป T1R สถานเดียวเลยครับ
Kumho ยังไม่เจอรุ่นที่ดี ยกเว้น KU36 ยางแข่ง
BS MY-01 แย่มาก ไม่ควรใช้อย่างรุนแรงครับ

ถามเพิ่มเติมด้วยนะครับ 195 55 r15 นี่ถ้าขอแบบดีสุดๆราคาไม่สนนี่มีตัวไหนน่าเล่นหรือป่าวครับ

RE11 ครับ เส้นละ 5,800
เกาะหนึบ มีทางเปียกได้ไม่ลื่นมาก แต่หมดเร็วหน่อยนะครับ

หรือลองดู S001 ซึ่งไม่แน่ใจว่ามีรึเปล่า แต่ถ้ามีน่าจะแพงกว่าครับ

ออฟไลน์ Nioka

เกาะหนึบ มีทางเปียกได้ไม่ลื่นมาก แต่หมดเร็วหน่อยนะครับ

หรือลองดู S001 ซึ่งไม่แน่ใจว่ามีรึเปล่า แต่ถ้ามีน่าจะแพงกว่าครับ

ราคาแรงอะ แถมหมดเร็วอีก (ใช้รถเยอะอะ)

ออฟไลน์ myalexxp

สวัสดีครับ ขอปรึกษาชาว HLM หน่อยครับ  ;D

ใช้มาร์ช VL ปกติขับไปกลับบ้าน และที่ทำงานวันละ 40 กม. ใช้ทั้งทางธรรมดา และทางด่วน ส่วนมากขับไม่เร็วครับ เน้นปลอดภัย ส่วนมากไม่เกิน 120 ครับ

ยางติดรถอันเลื่องชื่อไซร์ 175/60/15R ให้ความรู้สึกโคลงเคลง หวิวๆ ในทางตรง และไม่จิกโค้ง (หรือมาจากช่วงล่างไม่รู้ครับ) ตอนนี้ใช้ไปเกือบ 4000 โลแล้วครับ   

ที่เล็งไว้ก็มี
1. Toyo T1R
2. KUMHO KU31
3. Bridgestone MY-01 ไซร์ 195/50 หรือ 55 / R15 ครับ

จึงอยากขอคำแนะนำ ขอบคุณครับ

ผมว่าไม่น่าเกี่ยวนะครับ

ผมใช้ยาง 185/60 R15 บนบอดี้ CK5

ก็ใช้งานได้ดีทีเดียว นี่มันนิสสันมีนา มันโคลงมากเลยหรือครับ (อาจเกี่ยวกับขนาด+น้ำหนัก+ความเร็ว ของรถ  )

ผมว่าทำแค่ยางคงไม่น่าให้ผลที่คุณพอใจแน่ๆ แนะนำ ทำช่วงล่างใหม่เลยครับ

คุณเป็นคนขับรถค่อนข้างเร็ว ควรเซตช่วงล่างใหม่ ให้เหมาะกับรูปแบบการขับขี่

โช๊ค+สปริง+ล้อ+ยาง มันต้องพอดีกันนะครับ

เบื่องต้นถ้าเปลี้่ยนแค่ยาง แล้วจบก็คงจะดี แต่โดยส่วนมาก ต้องทำทั้งหมดครับ

ถ้าผมแนะนำก็คือ น่าจะรอให้ พ้นช่วง 1-2 หมื่น โลก่อนดีใหมครับ

เพราะรถใหม่ บางทีมันต้องใช้เวลานิดหนึ่งนะครับ กว่ามันจะเข้าที่เข้าทาง

ปล. ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

ออฟไลน์ golf32

จากการที่เค้าให้ยางมาขนาดนี้เพื่อความประหยัดหรือเปล่าครับ ผมว่าลองขับช้าลงนิดหน่อยอาจจะดีกว่าไหม เพราะรถพวกนี้ทำมาไว้ใช้ในที่ๆไม่ได้ใช้ความเร็วมากมายอะไร จากประสบการณ์ที่เคยใช้แจ๊ส วิ่งเรื่อยๆพอไหวครับ แต่ไม่เหมาะกับการขับของผมเลย ผมเป็นคนขับรถเร็ว :-[ ยิ่งวิ่งไป เขาใหญ่ พัทยา โอวอยากจะบ้า วิ่งช้าเบื่อ วิ่งเร็วเสียว :D

รถน่ะวิ่งได้ครับ แต่การออกแบบไม่ได้ทำมาให้วิ่งเร็วเค้าเน้นประหยัดมากกว่า ผมว่าจริงๆทำยางแล้วเพิ่มช่วงล่างด้วยจะดีมาก แต่รถยังใหม่อยุ่เลยไม่แนะนำ ;D

ออฟไลน์ saragorn

• Newbie
  • *
ผมใช้มาร์ช s ใช้ยาง 185/65 R15 ซื้อแม๊กและยางมือสองของ nissan almera  รถสูงขึ้นมาหน่อย ทัศนะวิสัยดีขึ้น ::)  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 08, 2011, 09:06:28 โดย saragorn »

GreenG

ผมใช้มาร์ช s ใช้ยาง 175/65 R15 ซื้อแม๊กและยางมือสองของ nissan almera  รถสูงขึ้นมาหน่อย ทัศนะวิสัยดีขึ้น ::) 

ใส่ยาง almera ไม่ติดซุ้มล้อหรือครับ ใจผมก็ชอบยาง almera ทำให้รถสูงดีครับ

ออฟไลน์ shutoff

• **
ปกติของยางติดรถ ที่ส่วนมากแก้มยางจะบาง เข้าโค้งแล้วย้วย แต่ขับแล้วนิ่ม  

KU31 อยู่ในระดับใช้ได้ครับ ราคาไม่แพง แต่ก็ยังเลี้ยวไม่คมเท่าไรนะครับ มันกลางๆ บอกไม่ถูก
ใส่ยาง 185/55-15 ก็ได้ครับ ประหยัดงบเปลี่ยนล้อด้วย

ออฟไลน์ saragorn

• Newbie
  • *
ไม่ติดครับ ล้อและซุ้มล้อดูเต็มพอดี  สวยงาม 
ผมขายกะทะล้อพร้อมยาง(วิ่ง 20,000 Km.) ไป 2 พัน เพิ่มเงิน 1 หมื่น คุ้มค่าครับ ;D

GreenG

ไม่ติดครับ ล้อและซุ้มล้อดูเต็มพอดี  สวยงาม 
ผมขายกะทะล้อพร้อมยาง(วิ่ง 20,000 Km.) ไป 2 พัน เพิ่มเงิน 1 หมื่น คุ้มค่าครับ ;D

เยี่ยมเลยครับ ผมรอให้วิ่งมากๆเปลี่ยนยางแล้วจะทำแบบนี้เช่นกัน

ออฟไลน์ banch

195/55 เส้นรอบวงจะยาวกว่าเดิม 0.76%

195/50 เส้นรอบวงจะสั้นกว่าเดิม 2.54%

;D

ออฟไลน์ delete

เพิ่มเป็น 185 ก็พอครับ
การยึดเกาะถนน มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับยางอย่างเดียวนะครับ
ช่วงล่างก็มีผล น้ำหนักพวงมาลัยก็ด้วย
รถb-secment ยางติดรถก็แค่ 185
ถ้าเพิ่มหน้ายางมากขึ้น รถอาจจะอืดขึ้นด้วยนะครับ

ออฟไลน์ chean

แม็กกว้างแค่ 5.5" ใส่ 195 มันจะไม่ค่อยไหวนะครับ
ผมว่า 185/55R15 ดีมั้ย ไซส์มาตรฐาน Jazz GD เลยครับ

ส่วนยางที่ให้มา ไป T1R สถานเดียวเลยครับ
Kumho ยังไม่เจอรุ่นที่ดี ยกเว้น KU36 ยางแข่ง
BS MY-01 แย่มาก ไม่ควรใช้อย่างรุนแรงครับ

รถบ้านไม่เหมาะกับ re11 หรือ ad08 หรอกครับ แต่ถ้าไม่สนใจราคาตามที่ จขกท บอกก็จัดได้เลย 
ยางพวกนี้ให้ความรู้สึกแตกต่างกับยางสปอร์ตธรรมดามากมายเลยทีเดียว  แต่ต้องที่ความเร็วสูงเหมือนกันนะ  ถึงจะรู้สึก
ถ้าแค่แรงม้ารถบ้านๆ คงไม่รู้สึกแตกต่างเท่าไร  ใส่ไปก็เกินความจำเป็น  เพราะมันคือยางรถแข่งและรถสมรรถนะสูงเท่านั้น

ออฟไลน์ YenChar

ออฟไลน์ Duke2001

• **
ลองดูตัวนี้ก็ได้ครับ Michelin Pilot Sport 3 รถที่บ้านใช้อยู่
ราคาไม่แรงมากนักใช้ดีทีเดียวครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
yk advan Db 195/55 r15 35-38xx บาท
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้