ผู้เขียน หัวข้อ: ฝากเตือนเพื่อนๆชาว HLM ที่จะมาเที่ยวเชียงใหม่ช่วงวันหยุดและช่วงปีใหม่นิดนึงครับ  (อ่าน 9684 ครั้ง)

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
หลังจากที่อ่านกระทู้มาหลายกระทู้และเห็นหลายท่านประสงค์จะมาเที่ยว จ.เชียงใหม่ ผมเลยอยากมาเตือนเกี่ยวกับเส้นทางถนนเลียบคลองชลประทานฝั่งทิศใต้ไปอำเภอหางดงในจังหวัดเชียงใหม่ครับ ซึ่งถือเป็นเส้นทางหลักในการไปเที่ยว Chiang Mai Night Safari และ พืชสวนโลก 2554 ด้วยครับเป็นเส้นทางที่ค่อนข้างอันตรายสำหรับผู้ที่ไม่คุ้นเคยกับเส้นทาง สาเหตุก็เพราะว่า
1. slope ของถนนไม่ดี ถนนเป็นถนน 6 เลน รถที่วิ่งสวนทางจะอยู่ฝั่งตรงข้ามของคลอง ถนนจะตัดเลียบคลองและโค้งไปถามคันคลอง จะเป็นทางตรงปนกับทางโค้ง     ในส่วนของทางตรงดูเหมือนจะใช้ความเร็วได้ แต่พอเข้าโค้ง มีแหกไปหลายรายแล้วครับ สาเหตุเพราะโค้งของถนนแทบจะไม่มีความชันเลย

แต่ถ้าเป็นถนนเลียบคันคลองฝั่งทิศเหนือไปสนามกีฬา 700 ปี นั้น slope ดีกว่ามาก (ผมใช้เส้นทางนี้มาหลายปี ผมเห็นทั้งรถเชียงใหม่และรถต่างจังหวัดประสบอุบัติเหตุแหกโค้งตกข้างทาง,ชนขอบปูน มาแล้วไม่ต่ำกว่า 15 ครั้ง)
2. แต่ละช่วงของถนนจะมีสะพานข้ามคลองเชื่อม 2 ฝั่งของถนน ไว้สำหรับกลับรถ หรือเอาไว้สำหรับรถที่จะเข้าออกซอยที่อยู่ฝั่งตรงข้าม แต่ด้วยความอันตรายของการใช้สะพานเหล่านั้น สะพานหลายจุดถูกปิดไป โดยการเอาแผงกั้นคอนกรีตมาวางปิดทางเข้าออก แต่คงจะมีพวกชาวบ้านหรือกลุ่มคนที่ไม่กลัวอันตราย ยกแผงกั้นนั้นออก เพื่อให้รถมอเตอร์ไซค์วิ่งผ่านได้ หลายครั้งเวลาขับก็จะเห็นรถเครื่องเหล่านั้น วิ่งตัดไปมา และมีบางครั้งที่รถเครื่องพวกนี้ ไม่ได้ระวังรถที่วิ่งทางหลักให้ดี ทะเล่อทะล่าวิ่งออกมา จนผมเกือบชนไป 1 ครั้งเบรคจนรถเกือบหมุน (no ABS!!) และเพื่อนผมชนไปแล้วครั้งนึง บาดเจ็บนำส่งโรงพยาบาล

เส้นสีแดงนะครับที่ผมพูดถึง

คันนี้ผมเป็นผู้โดยสารไปด้วยครับ  ไปกับเพื่อน 4 คน รถแหกชนเกาะกลางก่อนจะพลิกลงข้างทาง บาดเจ็บเล็กน้อยถึงปานกลาง โชคดีไม่มีผู้เสียชีวิต

คันสีขาวนี้เป็นรุ่นน้องคณะวิศว มช. ผมไม่ได้รู้จักเป็นการส่วนตัว แต่เป็นเพื่อนของเพื่อน อุบัติเหตุเพิ่งเกิดขึ้นเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว ผมคาดว่าแหกชนรั้วข้างก่อนจะควำ ลงไปกองข้างล่าง
แต่เคราะห์ร้ายที่น้องคนนี้เสียชีวิตที่โรงพยาบาล ขอแสดงความเสียใจมา ณ ที่นี้ ด้วยครับ

หากมาเที่ยวเชียงใหม่ ขอให้ใช้เส้นทางนี้อย่างระมัดระวังด้วยครับ ขอบคุณครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ 911turbo

• Full Member
เชียงใหม่ ช่วงสัปดาห์นี้ยังดีหน่อย รถไม่ติดมาก
ช่วง 2-3 สัปดาห์ก่อนนี่ิติดทุกวัน -*-

ออฟไลน์ Arado_kung

เห็นด้วยครับว่าช่วงโค้งถนนเส้นนี้อันตรายจริงๆ slope มันไม่มีเลยวิ่งต่อให้วิ่งเร็วรถแทบจะแหกออกนอกโค้งได้เลย แต่จะบอก2ล้อเชียงใหม่ไม่กลัวตายจริงๆครับนึกอยากจะออกก็ออกมาเลยไม่สนใจอะไรทั้งนั้น

ออฟไลน์ nick007

• Sr. Member
  • ความรักนั้นมันคืออะไรยิ่งเรียนรู้ยิ่งไม่เข้าใจ!!!!
ไอหยา  ผมมีโปรแกรมที่จะไปทัวพึชสวนโลกในอาทิตย์หน้าด้วยอ่าครับ
ไปกลับรถบัส เหอๆๆ น่ากลัวจังเลย  :-X :-X
ขอบคุณมากครับที่เอาข้อมูลดีๆมาบอก  :D :D :D

ออฟไลน์ Ruksadindan

ขอบคุณที่เตือนครับ ใครขับเร็วกันก็ at your own risk แบบนี้แหละครับ

nattanon_661

• บุคคลทั่วไป
ไอหยา  ผมมีโปรแกรมที่จะไปทัวพึชสวนโลกในอาทิตย์หน้าด้วยอ่าครับ
ไปกลับรถบัส เหอๆๆ น่ากลัวจังเลย  :-X :-X
ขอบคุณมากครับที่เอาข้อมูลดีๆมาบอก  :D :D :D

แนะนำ ไปนั่งหลังเบาะ คนขับแล้วกำกับการ ขับรถเองเลย ครับปลอดภัยชัวร์  ;D

ออฟไลน์ nick007

• ความรักนั้นมันคืออะไรยิ่งเรียนรู้ยิ่งไม่เข้าใจ!!!!

แนะนำ ไปนั่งหลังเบาะ คนขับแล้วกำกับการ ขับรถเองเลย ครับปลอดภัยชัวร์  ;D
อยากจะทำอยู่เหมือนกันครับแต่ติดปัญหาที่ขับรถบัสไม่เป็นนี้สิ  ฮ่าๆๆ  :D :D :D

ออฟไลน์ KKCP118

อันตรายจริงค่ะๆ เส้นนี้.. เพื่อนเราก็เคยเอา City 2003 ไปแหกโค้งบนถนนเส้นนี้แหละ
ชนผนังกั้นคลอง ซ่อมไปประมาณ 50,000 เลยค่ะ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
กะลังจะไปปีใหม่พอดีเลย เสียงมากๆ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ gttle

ผมกลับทางนี้แทบทุกวันสาเหตุที่เกิดอุบัติเหตุส่วนใหญ่คือถนนมันชวนให้ขับเร็วมากหลายๆคนขับกันเร็วมากๆแต่โค้งมันอันตรายส่วนใหญ่จะคิดว่าเอาอยู่ครับแต่จริงๆด้วยตัว slope โค้งไม่เอื้ออำนวยครับแหกไปหลายราย

เฉพาะคนรู้จักผมเส้นนี้ตายไป 4 แล้วครับ

อีกข้ออันนี้ไม่ทุกคนนะครับสำหรับท่านที่มาจาก กทม.(บางคนไม่ใช่ทุกคน) กรุณาเพลาๆเรื่องขับจี้ตูดมุดซ้ายขวาบีบแตรไล่กันหน่อยครับช่วงหนีน้ำนี่ผมเจอเยอะมากป้าย กทม. ทั้งนั้นเลยอ่ะ

ออฟไลน์ neuro

เรียนถามคุณ nont5510 ครับ ผมจะไปเชียงใหม่ 8-11 มค.55
คุณนนท์ช่วยแนะนำร้านรถเช่าให้หน่อยนะครับ ว่าที่ใหนดี (ผมไม่มีบัตรเครดิต)
ผมจองที่พักที่ royal princess hotel ไว้นะครับ
กลัวผิดกฏ pm ก็ได้นะครับ ขอบคุณนะครับ [email protected]

ออฟไลน์ redsun

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ออฟไลน์ Panuss

• Newbie
  • *
รบกวรถามเรื่องนึงครับ ไม่อยากตั้งหัข้อใหม่ให้รกบอร์ด ถ้าจะไปตอนนี้ไปเส้นพิษณุโลกหรือตากดีครับ ผมถามเพือ่นหลายคนบางคนบอกว่าถนนเส้นตากไม่ดี บางคนบอกว่าปกติ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ myalexxp

คันขาว น้องเค้าเพิ่งเรียนจบ และรีบไปทำงาน

เพราะขึ้นรถ บริษัท ไม่ทันครับ

เป็น น้องสาวของเพื่อน แฟนผมอีกที  :-\

RIP. ครับ

ปล. ถนนสายนี้ กลางคืนน่ากลัวมากครับ

เพราะโค้งไม่มีมุมเอียงรับ รู้ตัวอีกที ก็หลุดกันหมดแล้ว

ออฟไลน์ vuthtichai

เส้นพืชสวนโลก ทางตรงมันอัดกันมันครับ พอถึงโค้งนี่มีเสียวทุกคัน ปีที่แล้วไปอยู่ไม่กี่วันแวะไปเส้นนี้ ยังคุยกับแฟนเลยว่า ทำไมรถมันอัดกันไวอย่างนี้ อันตรายครับ น่าจะทำ พื้น เป็น ลูกคลื่นเล็กๆ ถี่ๆ ไว้ ( เค้าเรียกอะไรไมทราบ ที่ัมันเป็นทางยาวๆสีขาวๆเรียงกันเป็นแถบอะครับ )

ออฟไลน์ mayjazza

• .......
.........อยากรู้ว่า ถ้า ถนนไม่มี slope แล้วตอนที่ทำ มันผ่านการรับรองจาก กรมทาง ได้ ไง ครับ ...เท่าที่ เคยรู้มา มีรุ่นพี่ ที่เรียน วิศวโยธา เค้า เคยบอกว่า ........
.การทำถนน มันต้องมีวัดมุมเอียง มุมโค้ง ต่างๆ ด้วย ในการ ทำถนน แต่ละสาย แล้วต้องผ่านการ ตรวจจากกรมทาง อีกที่ด้วยไม่ใช่เหรอครับ.....
...ต้องทำตามกฏ แรงโน้มถ่วง โลก ด้วย โดย เฉพาะ ทางโค้ง เพื่อให้ ตัวโค้งทำหน้าที่เป็นตัว ยันรถ  ไม่ให้ออกนอกทาง หรือหลุด โค้ง นั่นแหละ...
..........แสดงว่าอย่างนี้ คนทำ ถนน มันก็มี อะไร ไม่ชอบมาพากล อะดิ่ ผลสุดท้าย ผลก็มาตกกับ คนใช้รถ อย่าง พวกเรา....เดินทางระมัดระวังด้วยครับ..ชาว HLM

ออฟไลน์ myalexxp

ถนนเลียบคลองทุกสาย ไม่สามารถทำเอียงได้ครับ

เพราะ ถ้าทำเอียง เท่ากันว่า เท รถ ลง คลอง ไปเลย

ออฟไลน์ TTL

จริงๆครับ เส้นเลียบคลองชล ทำได้ไม่ค่อยดีครับถ้าไปเชียงใหม่ส่วนมากก็ต้องขับเส้นนี้ (มันใกล้แล้วก็เส้นทางไปบ้าน)
แล้วก็จะต้องเหยียบกันเต็มๆซึ่งผมก็เป็นอย่างงั้่นและก็ไม่เ้ข้าใจเหมือนกันมันเหมือนถนนมันทำมาดี แต่พอช่วงทางโค้งก็เน่าครับ แต่ถ้าวิ่งผมก็วิ่งยาวไปถึงกองพัน(สุดสาย)เลยครับ มันยาวดีจริงๆครับ  บางช่วงตอนเลยสนามกีฬา700ปี ก็รู้สึกว่ามีทำองศาไม่ค่อยดีอยู่ช่วงนึงเหมือนกันครับ ระวังกันสักหน่อยครับ    

อีกเส้นทางที่น่าระวังเหมือนกันถ้าคิิดจะขึ้นดอยหรือว่าอะไรก็คงเป็นสะเมิงครับ ผมรู้สึกว่าโค้งของที่นี่ก็ทำองศาไม่ค่อยดีเหมือนกันครับ
คำแล้ว ชวนให้มึนได้เหมือนกันครับ

ป.ล.พืชสวนโลก ตอนแรกๆรอจะไปอยู่แล้วเชียวจังหวะหนีนำ้ท่วมมาที่บ้าน แต่ไปๆมาๆดันเลื่อนไปซะเดือน ธ.ค. ไม่รู้จะมีโอกาสไปไมเนี่ย แต่ก็อยากรู้ว่า
      ในงานมันเหมือนสวนเดิมที่เคยจัด ครั้งแรกรึป่้าวครับหรือว่าเปลี่ยนแปลง จุดเด่นมากขึ้น ใครไปแ้ล้วช่วยบอกที่ครับจะได้วางแผนถูก
เส้นพืชสวนโลก ทางตรงมันอัดกันมันครับ พอถึงโค้งนี่มีเสียวทุกคัน ปีที่แล้วไปอยู่ไม่กี่วันแวะไปเส้นนี้ ยังคุยกับแฟนเลยว่า ทำไมรถมันอัดกันไวอย่างนี้ อันตรายครับ น่าจะทำ พื้น เป็น ลูกคลื่นเล็กๆ ถี่ๆ ไว้ ( เค้าเรียกอะไรไมทราบ ที่ัมันเป็นทางยาวๆสีขาวๆเรียงกันเป็นแถบอะครับ )
ไม่รู้นะโดยส่วนตัว ผมมีประสบการณ์ไม่ค่อยดีกับไอพวกลูกคลืนสีขาวๆทั้งหลายนี้เหมือนกันนะครับ ขับมาความเร็วปกติ แล้วฝนตก
เบรคที่นึงมันเหมือนลื่นๆ ไม่อยู่ยังไงก็ไม่รู้ครับ เกือบได้จูบก้นรถคันข้างหน้าซะแล้ว

ออฟไลน์ mayjazza

• .......
......ไอ้แถบขาวๆ เอาไว้ช่วย ชะลอ ตอนเบรคฉุกเฉิน มั้งนะ แต่ผมว่ามันไม่ค่อย work

ออฟไลน์ VX100

• Newbie
  • *
บนดอยอ่างขาง ดอยสุเทพ ดอยอินทนนท์ ทางก็ยาก รถดันมาติดอีก เป็นทุกปีเลย
ใจ๋ไผ..ใจ๋มัน
ซอบไผ..ซอบมัน
รถไผ..รถมัน
เมียไผ..ก่เมียมัน

ออฟไลน์ 1212312121

..ช่วงนี้รถติดมาก จะกลายเป้น เชียงใหม่มหานคร ไปละ รถ กทม เยอะมาก

ออฟไลน์ PaanNop

• Jr. Member
  • **
  • Life is not a bed of roses
ผมเกือบตายกับถนนเส้นนี้มาแล้วครับ ปกติผมขับเส้นเลียบคลองชลประทานจากมหาวิทยาลัยเชียงใหม่ขึ้นเหนือไปแม่ริม โค้งเยอะแต่ขับเร็วได้ไม่มีปัญหา

แต่ทางลงใต้โค้งเยอะกว่ามาก และมีสะพานข้ามคลองเยอะ ละก็ชอบมีรถมอเตอร์ไซค์พรวดพราดออกมา

วันนั้นที่ขับไป กำลังเข้าโค้ง ปรากฏว่ามีรถมอเตอร์ไซค์ขี่ข้ามสะพานมา (สะพานอยู่ตรงท้ายโค้งพอดี ใครออกแบบฟระ) เค้าขี่ออกมาแล้วก็ตัดตรง ข้ามถนนมาเลย เพื่อจะไปขี่เลนซ้าย เกือบชนแล้ว รถไม่มี ABS ด้วย เค้าออกมาไม่ดูรถเลย  ผมเหยียบเบรคล้อเกือบล็อคกลางโค้ง ยังมีสติปล่อยเบรคแล้วเหยียบใหม่ คุมรถได้ ดีที่ไม่เกิดอุบัติเหตุอะไร เฮ้อออ

ใครจะมาแล้ววิ่งเส้นนี้ กรุณาใช้ความระมัดระวังมากกว่าปกตินะครับ ไม่กี่วันก่อนเพื่อนร่วมรุ่นผมก็เสียไปกับถนนเส้นนี้แหละ แหกโค้ง....

ปัญหาของถนนเส้นนี้สำหรับคนไม่ชินทางก็ 2 ข้อ
1.โค้งอันตราย ไม่ค่อยมี slope รับเท่าไหร่ คือมันก็พอมีเอียงๆ แต่รู้สึกว่าเอียงไม่พอ บางโค้งเข้าที่ความเร็วต่ำยังมีเสียวๆ (แต่ทางขึ้นเหนือเข้าที่ 100 สบายๆ)
2.สะพานข้ามคลองกับมอเตอร์ไซค์พลีชีพ อันตรายมากๆ เหมือนที่เจ้าของกระทู้บอก บางสะพานมีแท่งปูนปิด แต่ก็มีช่องพอให้มอเตอร์ไซค์ผ่านได้

ขับรถระวังๆกันนะครับ.....

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เรียนถามคุณ nont5510 ครับ ผมจะไปเชียงใหม่ 8-11 มค.55
คุณนนท์ช่วยแนะนำร้านรถเช่าให้หน่อยนะครับ ว่าที่ใหนดี (ผมไม่มีบัตรเครดิต)
ผมจองที่พักที่ royal princess hotel ไว้นะครับ
กลัวผิดกฏ pm ก็ได้นะครับ ขอบคุณนะครับ [email protected]
อันนี้ผมไม่แน่ใจนะครับ ลองหาใน google ดูก็ได้ แต่ถ้าพักที่ royal princess แถบนั้นแหล่งท่องเที่ยวอยู่แล้วครับ ร้านเช่ารถเต็มไปหมด ลองเดินหาดูก็ได้ครับ ละก็ถ้าไม่มีบัตรเครดิตต้องวางมัดจำต่อวันเยอะอยู่ครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
......ไอ้แถบขาวๆ เอาไว้ช่วย ชะลอ ตอนเบรคฉุกเฉิน มั้งนะ แต่ผมว่ามันไม่ค่อย work

ไม่ได้เอาไว้เตือนว่าให้ระวังทางข้างหน้าเหรอครับ = =a
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Tern vtec

เส้นนี้ผมผ่านบ่อยพอดีบ้านณาติอยุแถวนั้นรถหลุดโค้งบ่อยมากๆๆๆสาเหตุ1ผมว่าถนนเส้นนี้สนุกดีคับโค้งมีบ้างแต่จะมีโค้งที่อันตรายมากๆๆอยุ3-4โค้งที่จริงโค้ง
มันก็มีรับบ้างแต่ไม่พอเพราะแต่ละโค้งมันเปนรูปตัวLหรือ90องศาเลยมันควรเอียงกว่านี้ และโค้งมันดูเหมือนหลอกตาเหมือนโค้งนิดเดียวแต่ที่จริงมันหัก90องศา
เพราโค้งดูค่อนข้างกว้างคนส่วนใหญ่ก็อัดเข้ากันเลยพอกลางโค้งปุปบานกันหมดอัตรายมากๆๆขนาดผมวิ่งเส้นนี้ค่อนข้างบ่อยเกือบหลุดเลยเข้าแบบracing line
แต่มาเร็วพอสมควรคิดว่าแค่นี้สบายๆๆที่ไหนได้รถท้ายออกเลยใจหายไปแวบนึงงงเล็กน้อยโค้งนี้ไม่ธรรมดาจริงๆดีที่รถผมใส่โช้คซิ่งมาถ้าเดิมๆป่านนี้คงไม่รอด
ไงก็คับกันระมัดระวังกันด้วยน่ะคับโดยเฉพาะคนไม่ชำนาญทางมันอันตรายจริงๆๆ

ออฟไลน์ superden

จริงๆครับ เส้นเลียบคลองชล ทำได้ไม่ค่อยดีครับถ้าไปเชียงใหม่ส่วนมากก็ต้องขับเส้นนี้ (มันใกล้แล้วก็เส้นทางไปบ้าน)
แล้วก็จะต้องเหยียบกันเต็มๆซึ่งผมก็เป็นอย่างงั้่นและก็ไม่เ้ข้าใจเหมือนกันมันเหมือนถนนมันทำมาดี แต่พอช่วงทางโค้งก็เน่าครับ แต่ถ้าวิ่งผมก็วิ่งยาวไปถึงกองพัน(สุดสาย)เลยครับ มันยาวดีจริงๆครับ  บางช่วงตอนเลยสนามกีฬา700ปี ก็รู้สึกว่ามีทำองศาไม่ค่อยดีอยู่ช่วงนึงเหมือนกันครับ ระวังกันสักหน่อยครับ    

อีกเส้นทางที่น่าระวังเหมือนกันถ้าคิิดจะขึ้นดอยหรือว่าอะไรก็คงเป็นสะเมิงครับ ผมรู้สึกว่าโค้งของที่นี่ก็ทำองศาไม่ค่อยดีเหมือนกันครับ
คำแล้ว ชวนให้มึนได้เหมือนกันครับ

ป.ล.พืชสวนโลก ตอนแรกๆรอจะไปอยู่แล้วเชียวจังหวะหนีนำ้ท่วมมาที่บ้าน แต่ไปๆมาๆดันเลื่อนไปซะเดือน ธ.ค. ไม่รู้จะมีโอกาสไปไมเนี่ย แต่ก็อยากรู้ว่า
      ในงานมันเหมือนสวนเดิมที่เคยจัด ครั้งแรกรึป่้าวครับหรือว่าเปลี่ยนแปลง จุดเด่นมากขึ้น ใครไปแ้ล้วช่วยบอกที่ครับจะได้วางแผนถูก
ไม่รู้นะโดยส่วนตัว ผมมีประสบการณ์ไม่ค่อยดีกับไอพวกลูกคลืนสีขาวๆทั้งหลายนี้เหมือนกันนะครับ ขับมาความเร็วปกติ แล้วฝนตก
เบรคที่นึงมันเหมือนลื่นๆ ไม่อยู่ยังไงก็ไม่รู้ครับ เกือบได้จูบก้นรถคันข้างหน้าซะแล้ว

พืชสวนโลกจัดที่เดิมครับ
ใครมาช่วงนั้นอาจจจะขับเร็วได้ไม่นานครับ เพราะรถคงเยอะพอควร แต่ถ้ารถโล่งจะเหยียบก็ระวังด้วยครับ

ออฟไลน์ archian

เส้นนี้ผมซิ่งทุกวัน  ฮาๆ  เจอทักกันนะครับ  Ford ranger wildtrak สีเทา  อิอิ

ปล.คนไม่เคยทางแนะนำวิ่งเลนกลางนะครับ