ผู้เขียน หัวข้อ: แต่งแบบไหน แล้วดูเต็มชุ้มล้อ ที่สุดครับ 3 แบบครับ  (อ่าน 19556 ครั้ง)

ออฟไลน์ danbom

• Jr. Member
  • **
คือว่าพรุ้งนี่ ผมจะไปจอง 2.2 wt สี้ส้ม ที่ศูนย์ อุบลราชธานี่ เลยอยากถามว่า

1   BF Goodrich Long Trail T/A Tour   265/65/17

2   Michelin Latitude Tour HP             265/60/18

3   BF Goodrich All-Terrain T/A           265/70/16

อยากทราบว่า ยางกับแม็ค ทั้ง 3 แบบที่ว่ามา ตัวไหนที่จะทำให้ดู เต็มชุ้มล้อที่สุดนะครับ
โดยที่เราไม่ได้ยกอะไรเพิ่มเลยนะครับ ราคายางทั้ง 3 ตัวอยู่ที่ 5000-8000 บาท นะครับ
เพราะว่าเท่าที่ดูมา ทั้ง 3 แบบนี่ น่าจะอยู่ในอันดับต้นๆ ในความหนึบ ความทน ความสวย
ผมแค่ อยากรู้จริงๆ ว่าแบบไหนดูเต็มที่สุด ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ pladaek

• Hero Member
  • FF1.5SMG
2.2 wt นี่คือ  ranger wildtrak ใช่มั้ยครับ...  :-\

ผมขอเลือก ขอบ 18 ล่ะกันครับ...
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

• **
2.2 wt นี่คือ  ranger wildtrak ใช่มั้ยครับ...  :-\

ผมขอเลือก ขอบ 18 ล่ะกันครับ...

ใช้ ครับ ขอบ 18 ของยางตัวนี่จะดู เต็มชุ้มล้อ ที่สุดใช้ไหมครับ
คือว่าอยางให้ระยะห่างของ ยางกับขอบล้อกระบะ น้อยที่สุดนะครับโดยไม่ยกเพิ่มนะครับ

ออฟไลน์ Tern vtec

• Full Member
ขอบ 18 อีกเสียงคับ

ออฟไลน์ birm@productive

• Sr. Member
ลองคำนวณดูครับว่ายางเหล่านี้เส้นผ่านศูนย์กลางยางชุดไหนให้ความใหญ่ที่สุด ยางเส้นนั้นแหละครับ
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

ออฟไลน์ iiuuiisj

1   BF Goodrich Long Trail T/A Tour   265/65/17

ลอง หา ยาง 70  มาลงดู

ออฟไลน์ Ruksadindan

แคมรี่ 2.2 vvt-i ใส่ล้อแบบนั้นจะดูโหดมากๆครับ

ออฟไลน์ HYDE--

ขอเดาว่า ขอบ 18

ต้องลองไปไส่ดูครับ

ออฟไลน์ neung23

fiesta 1.6 แล้วค่อยมาคุยกันคับ 1.4 กินน้ำมันมากกว่า 1.6 หรือ 1.5 ค่ายอื่นๆอีก

ออพชั่นก็ไม่ได้เยอะแยะอะไรเลย
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ eaowpj

fiesta 1.6 แล้วค่อยมาคุยกันคับ 1.4 กินน้ำมันมากกว่า 1.6 หรือ 1.5 ค่ายอื่นๆอีก

สงสัยตอบกระทู้ Almera กับ Fiesta แงๆ กระทู้เยอะตาลายเลยครับ   ;D

ตอบเจ้าของกระทู้ ดังนี้ครับ หน้ากว้าง 265 เหมือนกัน แต่ 265 น่าจะเป็นส่วนที่กว้างที่สุดของยาง (ส่วนที่ป่องออก) ไม่ใช่หน้ายางที่สัมผัสกับพื้นถนน จึงมีแนวโน้มที่ขอบ 18 จะดูเต็มซุ้มล้อมากที่สุดครับ เพราะ ส่วนที่กว้างที่สุดของยางใกล้เคียงกับหน้ายางที่สัมผัสกับพื้นถนน
นอกจากนี้ ผมว่ามันขึ้นอยู่กับ ความกว้างของแม็กให้กว้างมากสุด และเปลี่ยนค่าออฟเซ็ตแม็กไม่ให้ติดขอบบังโคลนแต่ใกล้มากสุด โดยที่บังคับเลี้ยวจนสุดไม่ติดบังโคลน หรือภายในซุ้มล้อครับ  :)

• **

สงสัยตอบกระทู้ Almera กับ Fiesta แงๆ กระทู้เยอะตาลายเลยครับ   ;D

ตอบเจ้าของกระทู้ ดังนี้ครับ หน้ากว้าง 265 เหมือนกัน แต่ 265 น่าจะเป็นส่วนที่กว้างที่สุดของยาง (ส่วนที่ป่องออก) ไม่ใช่หน้ายางที่สัมผัสกับพื้นถนน จึงมีแนวโน้มที่ขอบ 18 จะดูเต็มซุ้มล้อมากที่สุดครับ เพราะ ส่วนที่กว้างที่สุดของยางใกล้เคียงกับหน้ายางที่สัมผัสกับพื้นถนน
นอกจากนี้ ผมว่ามันขึ้นอยู่กับ ความกว้างของแม็กให้กว้างมากสุด และเปลี่ยนค่าออฟเซ็ตแม็กไม่ให้ติดขอบบังโคลนแต่ใกล้มากสุด โดยที่บังคับเลี้ยวจนสุดไม่ติดบังโคลน หรือภายในซุ้มล้อครับ  :)

ครับผม แต่ตัว 3.2 ของ ford ก็ 265 60 18 มันก็ยังดูไม่เต็มเลยครับ
หรอว่าจะลองใส่เป็น 275 ดูจะเป็นแบบไหนหรอครับ ผมว่าจะใส่แม็ค rt 7 ของ lenso นะครับ

ออฟไลน์ udis

18 กำลังสวยครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ banch

คำนวนแล้ว เส้นผ่านศูนย์กลางล้อทั้ง 3 แบบ

เกือบจะเท่ากันเลย

ต่างกันแค่ 1-3 มม.

ผมว่า ขอบ 18 สำหรับกระบะยกสูงมันดูครึ่งๆกลางๆนะ

ราคาแพงกว่า ขอบ 16 อยู่หลายบาท แต่ใส่แล้วดูไม่ต่างกับ ขอบ 16 ซักเท่าไหร่

กระบะยกสูงน่าจะ 20 นิ้วขึ้นไปนะ

ออฟไลน์ the kit

ถ้าเอาตามตัวเลือกตอบ 3

แต่ถ้าซุ้มมันใหญ่จริงๆ เลือก BF ALL แต่เป็นเบอร์ 265/75-16 แทน
ยางพวกนี้เน้นใช้งานจริง ถ้าเป็น 18 ขึ้นไป ยางดีๆ ราคาจะโหดมาก
"Make It Count"

ออฟไลน์ eaowpj

http://www.michelin.co.th/tha/Home/Products-Services/pattern-detail/SUV/LatitudeTourHP
http://www.bfgoodrich-thai.com/Page5.aspx?m=7&p=42
http://www.bridgestone.co.th/th/products/products_detail_new.aspx?id=119
http://www.lensowheel.co.th/Car_Matching_Wheels.aspx
ผมว่าคุณลองดูมิชลิน Latitude Tour HP 285  ไปเลยดีไหมครับ ขอบ 18 แม็คคุณหน้ากว้าง 9 นิ้วใช่ไหมครับ ถ้าติดบังโคลนก็ลดค่าออฟเซ็ตลงและต้องไม่ติดซุ้มล้อนะครับ และอย่าให้ล้อมันยื่นออกมามาก ผมว่าไม่ค่อยสวย และเปื้อนโคลนอีกด้วย อย่าลืมขย่มรถดูว่าไม่ติด และหมุนพวมพาลัยได้สุดนะครับ ลองดูครับ ผมก็ไม่แน่ใจว่ามันจะติดไหมครับ

ออฟไลน์ nuch n14

ผมเห็นตัวโชว์ที่ระยอง ล้อเค้ามาเป็นขอบ 17 แล้วนะครับ
ถ้าผิดก็ขออภัยด้วย
 ข้อ 1 เปลี่ยนยางอย่างเดียว ถ้าซีรี่เดิมก็เหมือนเดิม
 ข้อ 2 เปลี่ยนแม็กใหม่ ยางลดซีรี่ลงก็ช่องว่างเท่าเดิม
 ข้อ 3 เปลี่ยนแม็กเล็กลง ยางเป็นยาง all สวยช่องว่างเท่าเดิม
ถ้าถามว่าแบบไหนเต็มที่สุด สรุป ไม่ต่างจากเดิมเลยครับ
ถ้าเต็มซุ้มต้อง 20 ขึ้นครับ

• **
18 กำลังสวยครับ
 ;D ;D ;D

ขอบคุณครับ คือว่ายางติดรถคือ 265 65 17 นะครับ
ถ้าผมจะใส่ 275 65 17 มันจะติดชุ้มไหมครับ ว่าจะใส่ของ Michelin  Latitude Tour HP นะครับพี่
หรอพี่มียางแนะนำผมไหม อย่างเช่น 275 70 17 นะครับ แล้วตอนนี่ ราคา มิสลิน ขอบ 17 ประมาณเท่าไรครับ พี่

ออฟไลน์ tierak

อ้างถึง
ถ้าเอาตามตัวเลือกตอบ 3

แต่ถ้าซุ้มมันใหญ่จริงๆ เลือก BF ALL แต่เป็นเบอร์ 265/75-16 แทน
ยางพวกนี้เน้นใช้งานจริง ถ้าเป็น 18 ขึ้นไป ยางดีๆ ราคาจะโหดมาก

เห็นด้วยครับ
ยางขอบ 18 จะกระด้างไปปล่าวครับ

ออฟไลน์ Tern vtec

ใส่ล้อไรก็ไม่เต็มตรับถ้าอยากให้ดูเต็มน่ะต้องใส่ชุดโหลดเต็มแน่นอนถ้าจะใส่แม็กอย่างเดียวขอบเท่าไรยังไงก็ดูยังลอยๆอยู่ดีถ้าได้ชุดโหลดกับล้อ20ขึ้นไปประมาณ275 50 r20 รับรองเต็มแน่
และกินจุ+อืดขึ้นกว่าเดิมแน่นอน