ผู้เขียน หัวข้อ: Yeti, Forester2.0x, Captiva 2.0vcdi (คุณJimmyว่าตัวไหนน่าใช้)  (อ่าน 6007 ครั้ง)

ออฟไลน์ prasit

• Newbie
  • *
Yeti, Forester2.0x, Captiva 2.0vcdi (คุณJimmyว่าตัวไหนน่าใช้)
« เมื่อ: ธันวาคม 08, 2011, 00:44:20 »
ส่วนใหญ่ใช้ในกรุงเทพคนเดียว(ขับ 100-120km/h) ออกต่างจังหวัดไปเที่ยวปีละ 2-3ครั้ง ขน5คน(ขับ150km/h) ตัวไหนน่าใช้สุดมีงบ2ล้าน ขอบคุณทุกความเห็นครับ(ไม่เอาpajero sport, fortuner, mu7)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: Yeti, Forester2.0x, Captiva 2.0vcdi (คุณJimmyว่าตัวไหนน่าใช้)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2011, 00:50:51 »
Captiva เครื่องใหม่ ยังไม่ลองขับเลยครับ แต่อยู่ในคิว จะรับรถมาลองอยู่
รอให้คอนเฟริ์มว่า ปลายทางด่วนเส้นประจำที่ผมใช้ทดสอบอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง
ตรงทางกลับรถ น้ำแห้งหมดแล้ว นั่นละครับ ถึงจะเริ่มทำรีวิวได้

Yeti ถ้าลองขับแล้ว ชอบ รับได้กับตำแหน่งพวงมาลัย ที่จำเป็นต้องปรับให้
ต่างจากปกติ เพื่อจะได้มองเห็นมาตรวัดชัดเจน (เป็นข้อเสียเดียวจริงๆ เฉพาะตัวรถ)
ก้คว้าได้เลยครับ รถดีมาก สมราคามากๆ

Forester ใหม่ ไม่แน่ใจว่า ปรับปรุงพวงมาลัยเพาเวอร์ไฟฟ้า แล้วหรือยัง
คิดว่าน่าจะปรับแล้ว ก็น่าเอามาพิจารณาครับ แต่ถ้ายังไม่ปรับ ผมว่า ไม่โอเคครับ
นั่นคือจุดด้อยจุดเดียวของรถรุ่นนี้ที่ผมเจอมาตอนลองขับยาวๆ

ออฟไลน์ Nikle_pk

Re: Yeti, Forester2.0x, Captiva 2.0vcdi (คุณJimmyว่าตัวไหนน่าใช้)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2011, 01:04:13 »
Captiva เครื่องใหม่ ยังไม่ลองขับเลยครับ แต่อยู่ในคิว จะรับรถมาลองอยู่
รอให้คอนเฟริ์มว่า ปลายทางด่วนเส้นประจำที่ผมใช้ทดสอบอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง
ตรงทางกลับรถ น้ำแห้งหมดแล้ว นั่นละครับ ถึงจะเริ่มทำรีวิวได้

เข้าคิวรอเลยครับพี่แอบจองไปแล้ว
แต่ยังไม่ถึงคิวอีก 3 เดือนโน่น ยังสามารถ
เปลี่ยนได้ครับว่าดีเซลหรือเบนซิล
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2011, 01:50:27 »
ผมค่อนข้างเฉยๆกับ แคพติวา แหะ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2011, 06:21:53 »
ขับในเมืองเป็นหลักแบบนี้หวยน่าจะออก Yeti นะครับ เครื่องบล็อคเล็กคงช่วยเซฟค่าน้ำมันได้  ;D
เปล่าหรอก ผมชอบ yeti เป็นการส่วนตัว
H.

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2011, 10:15:51 »
ผมค่อนข้างเฉยๆกับ แคพติวา แหะ

พอๆกันเลยครับ รู้สึกว่ามีคนสนใจ captiva เยอะ
จริงๆ subaru ก้น่าสนใจนะครับ เพราะว่าพ่อผมเคยขับ legacy ครับ แล้วยางแตกตอนขึ้นเขา ฝนตก แต่เพราะมันเป็นรถที่สมรรถณะดีมาก มันก้เลยช่วยชีวิตพ่อผมไว้ แต่ผมไม่รุ้ว่า forester คันนี้เป็นยังไง แต่พ่อผมชอบมากเลยครับ subaru
ส่วนเรื่อง skoda นี่ผมก้เคยถามพ่อเหมือนกัน พ่อผมบอกว่าถือว่าเป็นรถที่ดีมาก แต่ทำตลาดในไทยไม่ค่อยขึ้นครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2011, 11:56:32 »
ผมชอบDesign Tucsonเป็นการส่วนตัวครับ รู้สึกว่าไม่อวบอั๋นเหมือนCaptivaครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2011, 13:55:43 »
เท่าที่ทราบ Subaru Forester ในงานเป็นตัว Minor Change แล้ว
มีการเปลี่ยนแปลงภายนอกแค่กระจังหน้ากับล้อแม็ก

เครื่องรหัส FB Engine ตัวใหม่ล่าสุด
หัวฉีดวางเกือบจะเป็นฉีดตรง
กรองน้ำมันเครื่องอยู่บน โซ่ราวลิ้น
วิ่งดีขึ้น ในขณะที่กินน้ำมันเท่าเดิม

พวงมาลัยไฟฟ้าหนักขึ้น ช่วงล่างปรับใหม่หมด
อาการโยนตัว หายไปเยอะ

ออฟชั่นเพิ่มขึ้นจากตัวปกติ

น้องที่รู้จักเคยส่ง ไฟล์ มาให้อ่าน
มันปรับจากตัวก่อน Minor เยอะเหมือนกัน
แต่ส่วนใหญ่ จะเป็นด้านวิศวกรรมมากกว่า
ที่จะปรับรูปโฉมภายนอก

ออฟไลน์ Moo moo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2011, 17:55:21 »
Yeti เลย ครับ ผมก็พึ่งจองไป รู้สึกหนักแน่น กว่าแคปติว่าเยอะ ครับ ส่วน Subaru อันนี้ไม่ทราบเหมือนกันต้องไปลอง  8)

ออฟไลน์ อ้วนซ่า

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2011, 19:19:34 »
ผมคนนึงที่สนใจแคปติว่าเพราะจอดในโรงรถบ้านได้พอดี - -" เอามาแทน CRV G2 ตอนทำบ้านลืมนึกถึงรถใหม่เอา CRV เป็นตัววัด :D :D

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2011, 22:37:56 »
วันนี้ไปลองมาสั้นๆ(มาก) เปรียบเทียบแล้วเหมีอนว่าyeti จะมุดได้ดีกว่าcap ช่วงล่างyetiออกตัวมีเอี๊ยดดดแต่หลบกรวยดูจะมั่นคงกว่าcap แต่electronic cap โคตระเยอะ :o
ส่วน forester ไม่ได้ลองเพราะรถเอาไปใช้งานโชว์สตั้นท์ วันจันทร์จะไปลองforesterอีกที  ส่วนตัวyetiได้ใจช่วงล่างกะเครื่อง1.2 turbo ;)

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2011, 15:31:46 »
ผมก็มอง suv group นี้อยู่เหมือนกันครับ
ขอเพิ่ม Hyundai Tuscon ดีเซลอีกตัวครับ
วิเคราะห์ แล้ว ตัดสินใจไม่ถูกเลยว่าอะไรดีกว่ากัน ผมว่าแต่ละรุ่นมีข้อดี และ ข้อเสีย แตกต่างกันไปครับ

ถ้าวิเคราะห์แบบใช้รถเยอะ ใช้นาน ผมว่า Captiva น่าจะดีกว่า เพราะ ศูนย์บริการ รถที่วิ่งอยู่บนถนน เยอะ
แต่ถ้าใช้ในเมืองเยอะ ชอบช่วงล่างดีๆ ไม่เน้นลุย ทำใจกับการรออะไหล่ และ ราคาขายต่อที่ตกมากๆๆ ได้ ก็ Yati ครับ
ส่วนถ้าชอบ ระบบขับเคลื่อน กันลื่น ที่สุดยอด เปลี่ยนเครื่องให้แรงได้ง่าย แค่ยกใส่ แต่กินน้ำมันที่สุด ก้คงต้องเป็น forester
สุดท้าย Tucson ดีเซล น่าจะแรงสุด ประหยัดสุด แต่ ระยะยาวน่าจะดี เลย น่าเอามาคิดด้วยครับบบบบ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2011, 00:36:44 »
ตั้งแต่เดือนตคผมรู้ข่าวว่าtucson dieselจะมา ผมก็ตั้งใจรอและหาข้อมูลพอสมควร แต่พอมาแล้วเซลล์โทรมาให้ไปเทสซึ่งผมปฎิเสธเนื่องจากว่าราคา 1.69ล แต่หั่นoptionไป 15 items ผมเลยตัดตัวเลือกนี้ไปครับ