ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อสงสัยเกี่ยวกับ Almera มันเกี่ยวข้องอะไรกับ Sunny Neo  (อ่าน 6098 ครั้ง)

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
พอดีผมดูรูปรถที่ถ่ายๆเอาไว้ครับ และมาสะดุดตรงเพลทตัวถังของ Almera
ประทับติดไว้ชัดเจนเลยว่า Series N17 ขณะที่ Sunny Neo ใช้ Series N16
รูปถ่ายรบกวนตามลิ้งค์ในรีวิวผมหน้า 2 ครับ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,17820.30.html
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ ratikorn

• Full Member
Re: ข้อสงสัยเกี่ยวกับ Almera มันเกี่ยวข้องอะไรกับ Sunny Neo
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 21:14:55 »
ความคิดที่ผมเห็น Almera ครังแรกน่ะ

มันคือ Sunny Neo ในคราบ Eco Car จริงๆ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
Re: ข้อสงสัยเกี่ยวกับ Almera มันเกี่ยวข้องอะไรกับ Sunny Neo
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 21:39:55 »
ใช้เรียกแทนรุ่นใหม่ครับ (แม้จะไม่เกี่ยวข้องกับตระกูลนั้นก็ตาม)
พอออกรุ่นใหม่ทีเพิ่มไปอีก 1 เช่น K12 -> K13 C11 -> C12 ครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 21:53:58 »
ขอพูดตามตรงนะครับ ผมเกลียดชื่อ Almera มากเลยครับ ไม่เข้ากับรถแนว ชิวๆ แบบนี้เลย

อยากให้ใช้ชื่อ Sunny หรือ Latio มากกว่าครับ :D

ออฟไลน์ OsSn

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 22:27:58 »
ขอพูดตามตรงนะครับ ผมเกลียดชื่อ Almera มากเลยครับ ไม่เข้ากับรถแนว ชิวๆ แบบนี้เลย

อยากให้ใช้ชื่อ Sunny หรือ Latio มากกว่าครับ :D

ผมว่าชื่อรุ่นก็ฟังดูน่าเชิญชวนเหมือนกันน่ะครับ

นิสสัน "เอาไหม๊ล่ะ ??" (Almera)

ปล. เชิญชวน หรือว่า หาเรื่องกันแน่หว่า 555+

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 23:30:52 »
ใช้เรียกแทนรุ่นใหม่ครับ (แม้จะไม่เกี่ยวข้องกับตระกูลนั้นก็ตาม)
พอออกรุ่นใหม่ทีเพิ่มไปอีก 1 เช่น K12 -> K13 C11 -> C12 ครับ

พอจะเข้าใจแล้วครับ ขอบคุณครับ  ;D

ผมว่าชื่อรุ่นก็ฟังดูน่าเชิญชวนเหมือนกันน่ะครับ

นิสสัน "เอาไหม๊ล่ะ ??" (Almera)

ปล. เชิญชวน หรือว่า หาเรื่องกันแน่หว่า 555+
คุณ SilverG อยากให้ชื่อ Sunny สงสัยอยากให้ดูน่ารักแบบ Sunny SNSD รึเปล่าครับ ;D
ส่วนเอาไหม๊ล่ะนี่ อย่าไปเอาเรื่องกับใครเลยนะครับ จะเจ็บเปล่าๆ 555+
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2011, 02:00:36 »
ผมเชื่อว่า ในหลายๆ แง่ มันมาแทนใน segment เดิมของ Pulsar ในญี่ปุ่น และ Almera ในยุโรป

Pulsar ใช้ชื่อนี้จนถึง N15 พอ N16 ก็กลายเป็น Almera/Almera Tino ในยุโรป และ Bluebird Sylphy/Sunny Neo ใน Asia

ตอนนี้ N17 ถึงแม้จะไม่มีอะไรเกี่ยวข้องกับรถตระกูล N ก่อนหน้านี้เท่าไร แต่ Nissan ก็เลือกชื่อเก่าๆ ที่เคยใช้มาก่อน เพราะคนญี่ปุ่น ไม่ชอบตั้งชื่อรถใหม่บ่อยๆ เหมือนมะกันครับ

ผมว่า Almera ก็ดีแล้วนะ ถ้าเป็น Langley, Violet, Stanza, Auster, หรือ Laurel, หรือ Cherry (บรรพบุรุษของ Pulsar) จะสยองกว่านี้ จริงไหมครับ

แต่กลับมาคิดอีกแน่ Cherry ก็น่าสนนะ หึๆๆๆๆๆ จะเยี่ยมมาก ถ้ามี Trim level ชื่อ Boy

กลายเป็น Cherry Boy 555555555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 08, 2011, 02:03:37 โดย YIM »
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2011, 08:16:46 »

คุณ SilverG อยากให้ชื่อ Sunny สงสัยอยากให้ดูน่ารักแบบ Sunny SNSD รึเปล่าครับ ;D
ส่วนเอาไหม๊ล่ะนี่ อย่าไปเอาเรื่องกับใครเลยนะครับ จะเจ็บเปล่าๆ 555+

มีส่วนแต่ไม่ใช้ทั้งหมดครับ ผมว่าชื่อ Almera ต้องดู sport กว่านี้ไม่ใช้รถแนวเต้าหู้ทอดครับ(แนวบ้านๆ)