ผู้เขียน หัวข้อ: รถยนต์พระที่นั่ง VOLKSWAKEN ของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว !!!!  (อ่าน 24421 ครั้ง)

WINKUNG

• บุคคลทั่วไป
รถยนต์พระที่นั่ง VOLKSWAKEN ของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว

ไม่ทราบว่าเป็นรุ่นใด เพราะ ด้านหลัง ? ไม่เหมือน CARAVELLE ทั่วไป หรือ เป็นรุ่นพิเศษ หรืออย่างใด  

แล้วทำไม รถยนต์พระที่นั่งต้องใช้ สีครีม ?

หน้า

หลัง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2011, 22:19:38 โดย WINKUNG »

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
เป็นรถที่มีที่ยกรถเข็นแบบ well cap หรือเปล่าครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Arado_kung

ปกติแล้วรถที่มีประตูหลังแบบนี้มักจะเป็นรถขนของเพราะสะดวกในการใช้งานมากกว่าแบบเปิดขึ้นด้านบนอ่ะครับ รถพระที่นั่งคันนี้อาจจะสั่งทางโฟล์คเป็นพิเศษว่าขอประตูหลังแบบตู้กับข้าวก็เป็นไปได้ครับ ส่วนเรื่องสีรถพระที่นั่งนั้นผมก็ไม่รู้เหมือนกันเกิดมาก็เห็นมันเป็นรถสีครีมแล้ว เคยถามแม่ผมๆก็บอกว่าถ้าเป็นรถเก๋งจะเป็นสีครีมมาตั้งแต่แม่จำความได้แล้วเหมือนกัน

ออฟไลน์ Meow

• Full Member
งวดที่จะถึง เลขนี้มาแรง O O

ออฟไลน์ Sappe!

ผมว่าสีครีมเป็นสีที่สุภาพ เรียบง่าย

ดูเด่นเป็นสง่าดีครับ

เหมาะที่จะเป็นรถของพระราชา  :)
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ HME

• Sr. Member
สีงาช้าง???

(คิดว่าถ้าเป็นสีงาช้างมันน่าจะสื่อความหมายในเชิง... เชิงอะไรซักอย่างที่ทำให้รู้สึกว่าพิเศษได้อ่ะครับ... ไม่รู้จะอธิบายยังไง)

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
Re: รถยนต์พระที่นั่ง VOLKSWAKEN ของพระบาทสมเด็จพระ&
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 23:06:26 »
แล้วรู้หรือไม่ว่า ทะเบียนของรถของในหลวงจะใช้หมวด 1ด-xxxx

ออฟไลน์ HYDE--

เรื่องประตูหลัง ผมว่าเสป็คนอก น่าจะมีนะครับ คงไม่ถึงกับต้องสั่งทำพิเศษหรอก
ที่ต้องเปลี่ยนมาใช้รถตู้คงเป็นเพราะเพื่ี่อให้ขึ้นลงสะดวก แล้วก็มีที่ให้วางเบาะขนาดใหญ่ของ รพ ครับ

รถยนต์พระที่นั่ง ก็เป็นสีนี้มาตลอดแหล่ะครับ แล้วผมคิดว่า เหมาะสมที่สุดแล้ว ดูสวยงาม หรูหรา สง่างาม แต่ก็ดูเรียบร้อยด้วยเช่นกัน

ขอพระองค์ทรงพระเจริญ

ออฟไลน์ เฮียหลี

สำหรับรถตู้ caravelle ประตูหลังมีหลายเเบบครับ
เลือกได้ ว่าจะเอาเเบบไหน รวมถึงอ๊อฟชั่น wheelchair accessible

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2011, 23:54:07 โดย เฮียหลี »

ออฟไลน์ Lertvarit

ขอตอบเรื่องสีแล้วกันครับ

สีของรถยนต์พระที่นั่งเป็นสีงาช้างครับ. เปรียบดั่งช้าง ซึ่งเป็นสัตว์ที่ออกรบเคียงคู่กษัตริย์ไทยมายาวนานครับ  มีความหมายที่ดี และดูสง่างาม

ผิดพลาดประการใด ขออภัยด้วยครับ

FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ Dubee

รถยนต์พระที่นั่งคงเป็นดั่งท่านข้างบนๆกล่าวไว้แล้วนะครับ  ;D

แต่ผมขออนุญาตตอบเฉพาะสีของรถยนต์พระที่นั่ง ท้าวความกันหน่อย ถ้าใครพอจำได้ หากได้ดูในยูทูปในงานถวายพระเพลิงพระบรมศพสมเด็จย่า เมื่อปี38 ช่วงตอนนึ่ง อ.ธงทอง จันทรางศุข ได้กรุณาบรรยายไว้ว่า ที่มาของสีของรถยนต์พระที่นั่งว่าเป็นสีขาวงาช้างนั้น ต้องท้าวความไปเมื่อสมัยร.6 ครับว่าได้มีการกำหนดเป็นรูปแบบกฏเกณฑ์ไว้แล้วว่า หากในงานพระราชพิธีใหญ่ๆในพระนคร รถยนต์พระที่นั่งจะเป็นสีขาวงาช้าง(อณุโลมเป็นสีครีมดังเช่นปัจจุบัน) ส่วนรถกระบวนเป็นสีแดงเลือดนกครับ ส่วนถ้าเสด็จงานส่วนพระองค์ก็จะเป็นสีขาวหรือสีฟ้า หรือสีน้ำเงินเข้มอันเป็นสีประจำพระองค์ร.6 ท่านครับ กฎระเบียบนี้เลยใช้ต่อเนื่องเป็นประเพณีปฎิบัติในราชสำนักจนถึงปัจจุบันครับ  ;)

ออฟไลน์ LimitedEdition

ผมเข้าใจว่า Caravelle รุ่น AWD จะเป็นประตูหลังแบบนี้หมดนะครับ
ไม่แน่ใจเหมือนกันนะ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
Re: รถยนต์พระที่นั่ง VOLKSWAKEN ของพระบาทสมเด็จพระ&
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2011, 12:59:42 »
แล้วรู้หรือไม่ว่า ทะเบียนของรถของในหลวงจะใช้หมวด 1ด-xxxx

รถที่ใช้ในวังทุกคัน จะเป็นหมวด ด. ไม่ก็ ดส. ย่อมาจากคำว่า ดุสิต

จะเป็นหมวดที่สงวนเอาไว้เฉพาะรถยนต์พระที่นั่งเท่านั้น
ไม่มีการใช้ในทะเบียนรถธรรมดาทั่วไป

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2011, 13:06:15 »
รู้ รถของโครงการหลวง ที่เชียงใหม่หลายคันก็ 1ด  ต้องไปต่อทะเบียนในวัง แต่ส่วนมากจะเป็นรถรุ่นเก่า รถรุ่นใหม่ของโครงการหลวงไม่มี 1ด แล้ว

ออนไลน์ FyGI

ผมว่ารถสีนี้ ดูสง่ามาก

แต่ไม่แน่ใจว่ารถสีนี้มีเฉพาะในวังหรือเปล่านะครับ

เพราะคุณพ่อผมเคยประมูล Volvo 240GL ปี 1982 สีงาช้าง มาคันนึง
เป็นรถของกระทรวงการคลัง ทะเบียน 4ก-XXXX
เลขไมล์แสนต้นๆ รถสภาพดีมาก ใช้อยู่นานเหมือนกัน
แต่ขายไปนานแล้ว ยังเสียดายอยู่เลย

ที่พระราชวังสนามจันทร์ เห็นมี รถตู้ Volkswagen จอดอยู่หลายคันครับ
แต่รุ่นเก่านะ หน้าวี หัวแตงโม สภาพแต่ละคันนะ อื้อหือออ รักษาดีมาก
อยากรู้เลขไมล์จัง ว่าแต่ละคันวิ่งไปกี่กิโล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 08, 2011, 14:13:29 โดย FyGI »

ออฟไลน์ ottojud

อยากให้จบกระทู้นี้ที่ผมดีกว่าครับ หากอยากหาความรู้เรื่องรถพระที่นั่งน่าจะไปค้นหาในเวปอื่นๆที่ให้ความรู้ที่ถูกต้องน่าจะดีที่สุดดีกว่ามานั่งเดาสุ่มกันไปกันมา  ผมคิดว่าไม่เหมาะสมครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

ถ้าผมจำไม่ผิดณตอนนี้ทะเบียน 1ด-xxxx จะเป็นรถพระที่นั่งหรือรถส่วนพระองค์ ส่วน ดส xxxx เป็นรถสำหรับใช้งานทั่วไปของพระองค์ท่าน หมวด ดส เนี่ยมีรถเยอะมากครับตั้งแต่ fortuner camry crown แล้วก็เป็นรถสีปกติด้วยไม่ใช่สีครีม

ออฟไลน์ Ruksadindan

สีงาช้างสง่าสมกับพระราชาของไทยครับ
แต่ทำไม ถ้าเป็นสเป็กนอกไม่มี dipped hibeam drl ล่ะ? คันใหม่ๆที่เข้าไทยยังมีแล้วเลย (ซึ่งแปลกตาไปหน่อยเพราะรถใหม่ในไทยถ้ามี drl ก็เป็น led หมดแล้ว)

แล้วที่เห็นในวันสวนสนามอีกคันก็เป็นแคดิลแล็ก คอนเวอร์ติเบิ้ล พวงมาลัยซ้ายครับ รุ่นอะไรยังไม่ทราบ ยังไม่สนิทชิดเชื้อกับอเมริกันลักซูรี่เท่าไหร่

ทรงพระเจริญ

ออฟไลน์ TIWLY

• Newbie
  • *
รถยนต์พระที่นั่งคงเป็นดั่งท่านข้างบนๆกล่าวไว้แล้วนะครับ  ;D

แต่ผมขออนุญาตตอบเฉพาะสีของรถยนต์พระที่นั่ง ท้าวความกันหน่อย ถ้าใครพอจำได้ หากได้ดูในยูทูปในงานถวายพระเพลิงพระบรมศพสมเด็จย่า เมื่อปี38 ช่วงตอนนึ่ง อ.ธงทอง จันทรางศุข ได้กรุณาบรรยายไว้ว่า ที่มาของสีของรถยนต์พระที่นั่งว่าเป็นสีขาวงาช้างนั้น ต้องท้าวความไปเมื่อสมัยร.6 ครับว่าได้มีการกำหนดเป็นรูปแบบกฏเกณฑ์ไว้แล้วว่า หากในงานพระราชพิธีใหญ่ๆในพระนคร รถยนต์พระที่นั่งจะเป็นสีขาวงาช้าง(อณุโลมเป็นสีครีมดังเช่นปัจจุบัน) ส่วนรถกระบวนเป็นสีแดงเลือดนกครับ ส่วนถ้าเสด็จงานส่วนพระองค์ก็จะเป็นสีขาวหรือสีฟ้า หรือสีน้ำเงินเข้มอันเป็นสีประจำพระองค์ร.6 ท่านครับ กฎระเบียบนี้เลยใช้ต่อเนื่องเป็นประเพณีปฎิบัติในราชสำนักจนถึงปัจจุบันครับ  ;)
ถูกต้องแล้วครับสีของพระราชาจะเป็นสีงวงช้างไม่ว่าจะงานพิธีหรืออกสเด็จจะต้องเป็นสีงวงช้างเท่านั้น
ดังนั้นจึงต้องสั่งทำเป็นพิเศษครัับ  :)

ออฟไลน์ Duke of Austria

• Jr. Member
  • **
รบกวนเจ้าของกระทู้แก้คำผิดนิดนึงครับ "Volkswagen" ครับ ไม่ใช่ "Volkswaken"

ออฟไลน์ ปัญญา

• Newbie
  • *
เป็นรถที่มีที่ยกรถเข็นแบบ well cap หรือเปล่าครับ

ช่ายแล้วครับ เมื่อวานพึ่งมีโอกาสเข้าไปดูงาน อุปกรณ์ยกวิลแชร์ให้กับรถท่านมาครับ เป็นบุญเอามากๆเลย

ออฟไลน์ 6162002

ขอบคุณสำหรับความรู้ด้วยครับ ^^