ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังคิดจะเปลี่ยนจาก accord g9 มาเป็น Cityแฮชแบ็ก1.0RS ขอคำแนะนำครับ  (อ่าน 376 ครั้ง)

คำถามอาจจะฟังดูแปลกๆนะครับ คือตอนนี้ผมใช้ accord g9 อยู่ ก็ใช้มาตั้งแต่ปี2014แล้วครับ
รถมันก็ยังไม่ได้มีปัญหาอะไร จะมีคือเริ่มเสื่อมสภาพไปตามกาลเวลา ผมคงเริ่มเบื่อๆแหละ เพราะทุกวันนี้ผมขับรถในเมืองมากกว่า อยากซื้อรถเล็กๆไว้ขับสักคัน
ผมเลยอยากทราบว่า city 1.0 turbo มันมีปัญหาอะไรจุกจิกกับเครื่องยนต์ตัวนี้ไหมครับ
แล้วใครเคยขับทั้ง city 1.0 rs กับ Accord G9  อยากทราบว่าเรื่องการขับขี่ city มันด้อยกว่ามากไหมครับ
คือผมมี JazzGE อีกคัน ซึ่งเป็นรถที่ผมคิดว่าการขับขี่แย่มาก ไม่มั่นใจเลย ผมไม่กล้าขับไปไหนไกลๆเลย (ถ้าซื้อคือขาย jazzทิ้งเอาเงินไปซื้อคันใหม่)
เลยไม่รู้ว่า City1.0turbo ตัวปัจจุบัน การขับขี่มันดีขึ้นกว่า jazz ge มากแค่ไหนครับ

ผมก็ลังเลนะว่าจะซื้อ รถเล็กเพิ่มดีไหม ตอนนี้ผมรู้สึกชอบขับรถคันเล็กๆ คงเพราะขับคันใหญ่ๆ มาตลอดเลยเบื่อ
ขนาดไปขับ Civic รุ่นปัจจุบัน ผมยังคิดว่าใหญ่ไปเลย
Civic รุ่นปัจจุบันเมียผมใช้อยู่ ซึ่งผมขับแล้ว คิดว่ามันขับดีกว่า accord G9 อีกนะ เพียงแต่มันกระเทือนกว่า และเสียงล้อมันดังหนวกหูกว่าแค่นั้น
ก็เลยอยากรู้ว่าถ้าเปลี่ยนจาก G9 มาเป็น city มันจะรู้สึกผิดหวังในตอนหลังไหมครับ

อ่านแล้วอ่านจะงงๆหน่อยนะครับ ผมพิมพ์ดึกๆก็เบลอๆ
คือถ้าผมซื้อ city1.0  accord G9 ผมก็ยังเก็บไว้อยู่ครับ
แต่ขาย jazzGE ทิ้ง
นั่นแหละครับ ผมอยากทราบว่า city1.0rs มันจะขับดีกว่า jazzGE จนคุ้มค่าพอในการเปลี่ยนไหมครับ
ทุกวันนี้ไม่อยากขับ jazz ไปไหน เพราะรู้สึกว่าขับแล้วเสียวๆ ไม่มั่นใจ เลยใช้แต่G9เป็นหลัก แต่ใจจริงตอนนี้ชอบขับรถเล็ก5ประตู

ขอบคุณมากครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันนี้ เวลา 01:11:41 โดย กด9เพื่อกลับสู่เมนูหลัก »

ออฟไลน์ OXYGEN2

• Hero Member
    • เครื่องปั่น
อย่าดีกว่าครับ หากอยากได้รถเล็กๆ ดูเป็นรถยุโรป Entry อย่าง BMW 220i GC หรือ Audi Q3 ไหมครับ
2013 - Subaru Legacy 2.5GT
2016 - Subaru Forester 2.0i-P
2017 - Mercedes-Benz C300 Cabriolet
2017 - Volvo S90 D4
2019 - Toyota Alphard 2.5SC

My website~ :) ;) :D 8)

อย่าดีกว่าครับ หากอยากได้รถเล็กๆ ดูเป็นรถยุโรป Entry อย่าง BMW 220i GC หรือ Audi Q3 ไหมครับ

ผมไปดูพวก benz , BMW ที่คันเล็กๆ ราคาไม่เกิน2ล้าน อย่างพวก a-class อะไรแบบนี้มาแล้วครับ
คือผมไม่ชอบเลยครับ และทำใจซื้อไม่ได้ด้วยครับ ผมรู้สึกว่าไปซื้อ camry หรือ accord ยังดีซะกว่า ความเห็นส่วนตัวนะครับอย่าด่ากัน
พวกรถยุโรป ผมชอบพวก C-class หรือ series3ขึ้นไปครับ แต่มันเกินงบครับ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น

ผมไปดูพวก benz , BMW ที่คันเล็กๆ ราคาไม่เกิน2ล้าน อย่างพวก a-class อะไรแบบนี้มาแล้วครับ
คือผมไม่ชอบเลยครับ และทำใจซื้อไม่ได้ด้วยครับ ผมรู้สึกว่าไปซื้อ camry หรือ accord ยังดีซะกว่า ความเห็นส่วนตัวนะครับอย่าด่ากัน
พวกรถยุโรป ผมชอบพวก C-class หรือ series3ขึ้นไปครับ แต่มันเกินงบครับ
ที่แนะนำแบบนี้เพราะเห็นว่าไม่ชอบรถคันใหญ่ครับ ผมเองก็มองพวกยุโรป Entry ว่าไม่คุ้มเหมือนกันครับ ถ้าอย่างนั้นลองดูพวก Crossover อย่าง Peugeot 3008 ไหมครับ ขนาดรถกลางๆ
2013 - Subaru Legacy 2.5GT
2016 - Subaru Forester 2.0i-P
2017 - Mercedes-Benz C300 Cabriolet
2017 - Volvo S90 D4
2019 - Toyota Alphard 2.5SC

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ mamaman

city ตัวนี้ ช่วงล่าง นุ่มสบาย ครับ พวงมาลัย อัตรเร่ง ความสบาย ดีกว่าทุกอย่างครับ
ดีกว่า แจ้ส เยอะมากๆครับ คล่องตัว ในเมื่อง พอๆกับ แจ้ส อีกอย่าง รถไม่มีปัญหาอะไรใหญ่ๆ นอกจาก สนิม จุดเล็กๆ
แต่ตัว HB ไม่น่าจะมีสนิมที่ฝาท้าบเพราะ เป็น  5 door

ถ้าเทียบ  accord g9 กับ 1.0T  ในการขับในเมื่อง ไม่ค่อยต่างนะครับ
1.0T  ออกจะ ออกจะคล่องตัวกว่าด้วยซ้ำไปครับ
city ก็เซ้ทช่วงล่างมานุ่ม เอาใจ สาวๆ มั้ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันนี้ เวลา 02:08:02 โดย mamaman »

ออฟไลน์ dht_tubes

ผมว่าหารถ test น่าจะพอได้ไม่ยาก ไปลองเองเลยดีกว่า ยิ่งถ้าเทียบ jazz ได้ คงไม่ยาก

ถ้ารุ่นนี้มีให้เช่า ลองซักวัน 2 พันกว่าบาท จบเลย

ผมว่าผมพอเข้าใจอารมณ์นะครับ คือมันไม่ได้ซีเรียสไรมากกับรถใช้ในเมือง ดังนั้นไม่แปลกครับที่จะเปลี่ยน g9 เป็น city

เปลี่ยนไปมอไซเลยก้อเยอะแยะด้วยซ้ำครับ