ผู้เขียน หัวข้อ: ยังงงๆ กับตัวเอง เรื่องน้ำมันเครื่อง (พร้อม Clip)  (อ่าน 5918 ครั้ง)

ออฟไลน์ EG-5182

• Jr. Member
  • **
ก่อนหน้านี้ลอง PTT 0W-30 , Honda 0W-20 , Mobil 1 0W-30

0-195 วิ่งยันกล่องตัน ยังไงๆ ก็แถวๆ 52 53 วิฯ

ตอนนี้ลอง Sunoco 0W-30 วิ่งยันกล่องตัด ลงมาเหลือ 46 - 47 วิฯ

มันเป็นไปได้หรือเนี่ย... ถนนเส้นเดิม ช่วงถนนก็ที่เดิม

อุณหภูมิก็ไม่ต่างจากเดิม ของเดิมเคยเบิ้นออก รอบนี้ออกตัวก็แทบไม่ได้เบิ้น

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
Re: ยังงงๆ กับตัวเอง เรื่องน้ำมันเครื่อง (พร้อม Clip)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2012, 23:42:18 »
โฮ่ว....ถ้าน้ำมันออกเทนเดิม คุณภาพเดิม และจังหวะการเปลี่ยนเกียร์เดิมนี่ผมทึ่งกับน้ำมันเครื่องนี้เลยล่ะ oO!!
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ toonze

Re: ยังงงๆ กับตัวเอง เรื่องน้ำมันเครื่อง (พร้อม Clip)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 00:01:04 »
แล้ว เครมตามดที่เครื่องแล้วหรอครับ

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 00:30:03 »
แล้ว เครมตามดที่เครื่องแล้วหรอครับ

โอ้ววว... ขอบคุณที่ยังจำได้ครับ

เคลมไปเรียบร้อย เดือน ต้นเดือน ต.ค. 54 ก่อนน้ำท่วมฮอนด้าโรจนะครับ รถผมเสร็จวันเดียวกับที่น้ำเข้าโรงงานเลยแหละ

โชคดีที่ทำไปก่อน ไม่งั้นรอเสื้อสูบอีกนาน (เพราะต้องตอกเลขมาจากโรงงาน)

รอบนั้น ได้ท่อนล่างใหม่ มีแต่ข้อเหวี่ยงที่เดิม (มี เสื้อ ลูก แหวน ก้าน แบริ่ง ชาร์ฟ แล้วก็ปะเก็นต่างๆ)  อ้อ.. ฝาเดิม ไม่ได้เปลี่ยนครับ

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 00:33:16 »
โฮ่ว....ถ้าน้ำมันออกเทนเดิม คุณภาพเดิม และจังหวะการเปลี่ยนเกียร์เดิมนี่ผมทึ่งกับน้ำมันเครื่องนี้เลยล่ะ oO!!

น้ำมันก็เดิมอะคับ บางจาก โซฮอล์ 95 ปั๊มเดิม หัวเดิมเลย 555 (เป็นฟรีทการ์ดบริษัท) อะคับ

คือผมว่าต้นๆ กลางๆ เนี่ยแทบไม่ต่าง

เริ่มต่างช่วง 180 เร็วขึ้นประมาณ 1 - 2 วิฯ

190 เร็วขึ้นประมาณ 3 วิฯ

ไปยันตัดนี่ เร็วขึ้นประมาณ 5 วิฯ ได้

เหมือนตอนแช่เกียร์ 5 ปลายมันเดินดีกว่าเดิมอะคับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 00:51:57 »
เจ๋งขนาดนั้นเชียว อย่างนี้ของดีโดยไม่ต้องโฆษณา

ออฟไลน์ inew

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 08:27:45 »
เฮ้ยจริงดิ! โห...ดีกว่าเดิมตั้ง 5 วิ   :o :o :o :o

ออฟไลน์ myalexxp

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 09:02:56 »
เห็น Clip ละเพลีย ครับ 

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 11:06:35 »
รถแรงทีเดียวครับ..

ออฟไลน์ Mighty-X

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 13:57:02 »
มีเกรดของดีเซลมั๊ยครับ น่าเอามาเปลี่ยนให้ VIGO บ้าง ;) ;)

ออฟไลน์ diow_1991

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 16:35:34 »
เห็นในคลิปเร่้งดีมาก ขอข้อมูลรถหน่อยครับ ตัว MT เดิมๆเลยหรือเปล่า ได้แต่งอะไรเพิ่มไหมครับ

ออฟไลน์ PoLiTE!!

• **
  • I wasn't me!!
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 16:56:32 »
ความเห็นส่วนตัวนะครับ

ไม่น่าจะมีผลมากขนาดนั้นนะครับ เท่าที่อ่านดูมีอยู่ 2 ประเด็น ที่ทาง จขกท อาจจะต้องลองดู
1. การออกตัว กรณีที่เบิ้ลเครื่องออก หากรอบเครื่องไม่ได้อยู่ในจุดที่เหมาะสม จะเสียกำลังไปกับการที่ล้อฟร๊ และจังหวะเปลี่ยนจาก 1-->2 (กรณีเกียร์ออโต้)
2. ไม่ได้ระบุว่า ตอนทำการทดสอบ น้ำมันเครื่อง ยี่ห้อต่างๆ, ทดสอบหลังจากเปลี่ยนมาใหม่ ทั้งหมดหรือไม่ครับ (บางครั้งอาจจะสูญเสียค่าความหนืด จากการที่ใช้งานมาสักระยะ ก็เป็นได้)

ปกติผมเองใช้ สังเคราะห์ 100% ตลอด เปลี่ยนยี่ห้อไปเรื่อย แล้วแต่ช่วง promotion ของแต่ละยี่ห้อ บางทีที่บ้านเอาเข้าศูนย์ก็ใช้ของศูนย์ (เท่าที่ใช้มา ไม่รู้คิดไปเองป่าว ยี่ห้อ C ลื่นสุด มาไว แต่ไม่ได้ใช้ตลอดเพราะแพงกว่าชาวบ้านเค้าเยอะ)

ปล. ส่วนตัวก็ลองใช้ยี่ห้อแปลกๆ ไม่โด่งดัง เพราะเชื่อว่า ถ้ามาตราฐานเดียวกัน คงไม่ต่างกัน แต่ราคาต่างเพราะค่าโฆษณา

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 21:04:15 »
จริงๆ แล้ว มีเกือบ 10 Clip เลยครับ

จับเวลาไว้ทั้งหมด ทุกยี่ห้อ และแต่ละยี่ห้อก็หลายครั้งครับ

ส่วน Sunoco รอบนี้ วิ่งมา 5500 กม. ครับ

ออกตัว ก็มีตั้งแต่ เบิ้ลออก 2500 3000 กับ ไม่เบิ้ลครับ

อย่างที่บอก ช่วงเวลา 0-160 แทบทุกช่วง เวลาใกล้เคียงกันหมดครับคือ 22-23 วิฯ

สำหรับ ไอ้เจ้า Sunoco จะมาเริ่มต่างกันชัดๆ ก็ตั้งแต่ 180 ขึ้นมาอ่ะครับ

วันนั้น ลองอยู่ 2 รอบ ก็ได้ประมาร Clip นี้แหละครับ (พอดีถ่ายไว้ Clip เดียวครับ)

งงๆ กับตัวเองเหมือนกันว่ามีปัจจัยอะไรอีก

แต่ก็ไม่อยากเชื่อเรื่องน้ำมันเครื่องเท่าไหร่หรอกครับ

เพราะก่อนหน้านี้ ใครถามเรื่องน้ำมันเครื่อง จะเป็น PTT MOBIL1 หรือน้ำมันของ HONDA

ผมเองก็แย้งมาตลอดว่าไม่น่าจะทำให้เวลามันดีขึ้น จับเวลาตลอดที่เปลี่ยนอะไรใหม่ๆ มา

คิดว่าน้ำมันเครื่องดีอาจจะดีในเชิงปกป้องมากกว่าคำว่าแรงกว่า อะคับ

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 21:13:52 »
เห็นในคลิปเร่้งดีมาก ขอข้อมูลรถหน่อยครับ ตัว MT เดิมๆเลยหรือเปล่า ได้แต่งอะไรเพิ่มไหมครับ

มันไม่ได้ดีมากมายหรอกครับ

มีพักปลาย 2 นิ้วใบเดียว แป๊ปเดิมทั้งเส้น มีแคตฯ พักกลางครบ

กรองอากาศ ศูนย์

ล้อ RPF1 เบาๆ ชุดนึง (เกี่ยวไหมหว่า)

ทั้งหมดนี้ ก่อนหน้านี้ก็ใส่แบบนี้แหละครับ ไม่ได้เปลี่ยนอะไรเพิ่มเติม

ดูแล้วไม่เกี่ยวเลยครับ ผมว่ารถ MT 1500 วิ่งประมาณนี้ทุกรุ่นแหละครับ เพียงแต่ไม่เคยจับเวลากันเองมั้งครับ

ดูแล้ว Yaris Vios จะวิ่งกว่านี้ด้วยเปล่าไม่รู้นะคับ เห็นน้ำหนัก Vios เบากว่าเกือบร้อยโลอะคับ

ออฟไลน์ PoLiTE!!

• **
  • I wasn't me!!
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 02:19:06 »
 :) เดี๋ยวเปลี่ยนคราวหน้า ต้องลองดูบ้างแฮะ

รถผม Vios '06 auto จำได้ว่าเคยได้ 192 บนบูรพาวิถี ล่าสุด 180 แล้วยกก่อน บนด่วนขั้น 2 (ก่อนเปลี่ยนน้ำมันเครื่องรอบล่าสุด)
แต่คงไม่ได้ลองแบบ จขกท นะครับ รถเดิมสนิท ไม่กล้าอ่ะ แก่แล้ว :D (คงได้แค่ลองดูอัตราเร่ง ว่าลื่นขึ้นมั้ย)

ปล. ว่าแต่ขับเอง ถ่ายเอง รึป่าวครับ (ถ้าใช่นี่ ยกนิ้วให้เลย แต่ไม่แนะนำให้ทำบ่อยๆนะคับ อันตราย)

ออฟไลน์ Bier

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 10:17:21 »
รถฮอนดาผมเครื่อง H22A ใช้น้ำมันเครื่อง Mobil 1 0w - 40 พึ่งเปลี่ยนยังไม่ถึง 1000 กิโล (เปลี่ยนจาก PTT 0w -40) ผมจะออกตัว ประมาณ 5000 - 5500 รอบ  เบิ้ลๆไว้ แล้วปล่อยคลัสจับสุด กดคันเร่งเต็มที่ ไม่ถึงอึดใจ เทคก็เปิด (จริงๆเร่งมากกว่านี้ก็ได้ แต่ เทคจะเปิดตลอด แล้วยางจะฟรีทิ้งมากครับ) เทคผมเปิดที่ 5200 ต้องเร่งไว้สัก 5500 พอเลียคลัสจับสุดจะตกไปประมาณ 5000 ล้อจะฟรีทิ้งนิดเดียวไม่มาก เปลี่ยนเข้าเกียร์ 2 ที่ 8500 ล้อจะฟรีนิดนึง เข้าเกียร์ 3 ที่ 8500 ล้อก็จะฟรีอีกนิดนึง เข้าเกียร์ 4 ที่ 8500 วิ่งสุดเกียร์สี่ รอบตัดที่ 8500 ++ แต่ไม่น่าถึง 9000 ความเร็ว 220 ก.ม./ชม. (ไมล์วัดธรรมดาติดรถ) ยังไม่เคยจับเวลาครับ ไม่มีใครจับให้  ;) 

หลังเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง สิ่งที่สังเกตุได้ชัดเลยคือ เสียงของเครื่องเดินเงียบขึ้น แน่นขึ้น รู้สึกว่ามันลื่นขึ้น เพราะรอบเครื่องกวาดไวขึ้น เห็นเค้าบอกว่าเป็นแบบนี้ช่วงแรกของน้ำมันเครื่องที่พึ่งเปลี่ยนใหม่ๆ เดี๊ยวก็ไม่ลื่นแล้ว 555+  กะใช้สัก 5000 กิโล แล้วเดี๊ยวลองของ Sunoco 0W-40 ไม่รู้ว่ามีหรือป่าว
ขอบคุณเจ้าของกระทู้ที่มาแชร์สิ่งดีๆ ให้รู้กันครับ ยังไงผมต้องลองแน่ๆ  Sunoco   ;D

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 23:37:24 »
รถฮอนดาผมเครื่อง H22A ใช้น้ำมันเครื่อง Mobil 1 0w - 40 พึ่งเปลี่ยนยังไม่ถึง 1000 กิโล (เปลี่ยนจาก PTT 0w -40) ผมจะออกตัว ประมาณ 5000 - 5500 รอบ  เบิ้ลๆไว้ แล้วปล่อยคลัสจับสุด กดคันเร่งเต็มที่ ไม่ถึงอึดใจ เทคก็เปิด (จริงๆเร่งมากกว่านี้ก็ได้ แต่ เทคจะเปิดตลอด แล้วยางจะฟรีทิ้งมากครับ) เทคผมเปิดที่ 5200 ต้องเร่งไว้สัก 5500 พอเลียคลัสจับสุดจะตกไปประมาณ 5000 ล้อจะฟรีทิ้งนิดเดียวไม่มาก เปลี่ยนเข้าเกียร์ 2 ที่ 8500 ล้อจะฟรีนิดนึง เข้าเกียร์ 3 ที่ 8500 ล้อก็จะฟรีอีกนิดนึง เข้าเกียร์ 4 ที่ 8500 วิ่งสุดเกียร์สี่ รอบตัดที่ 8500 ++ แต่ไม่น่าถึง 9000 ความเร็ว 220 ก.ม./ชม. (ไมล์วัดธรรมดาติดรถ) ยังไม่เคยจับเวลาครับ ไม่มีใครจับให้  ;) 

หลังเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง สิ่งที่สังเกตุได้ชัดเลยคือ เสียงของเครื่องเดินเงียบขึ้น แน่นขึ้น รู้สึกว่ามันลื่นขึ้น เพราะรอบเครื่องกวาดไวขึ้น เห็นเค้าบอกว่าเป็นแบบนี้ช่วงแรกของน้ำมันเครื่องที่พึ่งเปลี่ยนใหม่ๆ เดี๊ยวก็ไม่ลื่นแล้ว 555+  กะใช้สัก 5000 กิโล แล้วเดี๊ยวลองของ Sunoco 0W-40 ไม่รู้ว่ามีหรือป่าว
ขอบคุณเจ้าของกระทู้ที่มาแชร์สิ่งดีๆ ให้รู้กันครับ ยังไงผมต้องลองแน่ๆ  Sunoco   ;D

ถ้า Sunoco จะมี ตัว 5W-40 ครับ

เพื่อนผมใส่ EVO 6 อยู่ สิ่งที่ชัดเจนมากคือเสียงวาล์วครับ

ก่อนหน้านี้ PTT ดังกราวๆ พอลอง Sunoco เข้าไปติดเครื่องเดินเบา เสียงวาล์วหายไป แบบไม่เชื่อหูตัวเองจริงๆ

ซึ่งเลยเป็นที่มาของการอยากลองของผมเนี่ยแหละครับ เลยโดนไป 1900 จ่ายค่าน้ำมันเครื่องกลับมาแบบไม่มีของแถม 555