ผู้เขียน หัวข้อ: รถมีอาการหน่วงๆเวลาเร่งความเร็ว  (อ่าน 8142 ครั้ง)

ออฟไลน์ NOTTO

• Full Member
รถมีอาการหน่วงๆเวลาเร่งความเร็ว
« เมื่อ: ธันวาคม 09, 2011, 09:09:58 »
รถมีอาการหน่วงๆในช่วงกำลังเร่งความเร็วครับ หน่วงแบบรู้สึกว่าเครื่องมันสั่นๆในห้องเครื่อง เท่าที่ถามผู้โดยสารแล้วก็ไม่ค่อยรู้สึกกันเท่าไร แต่คนขับจะรู้สึกได้ชัดเจน หน่วงในจังหวะเกียร์ยังไม่ได้เปลี่ยน เลยคิดว่าไม่น่าจะเกี่ยวกับตัวเกียร์
เวลาออกตัวจากหยุดนิ่งให้รถไต่ระดับความเร็วขึ้นไปเรื่อยๆ พอรอบประมาณ 2000 - 2400 รอบ จะหน่วงตั้งแต่เกียร์ต่ำขึ้นไปเลยอย่างที่บอก เหมือนเครื่องไม่มีกำลัง แต่ถ้าเหยียบให้หนักหน่อย คือ 3000 รอบ+ ตลอดเวลาก็จะไม่มีอาการนี้ครับ
อยากทราบว่าอาการแบบนี้เกิดจากอะไรได้บ้างครับ ที่คิดไว้คือ
- น้ำมันเครื่องใกล้ถึงเวลาเปลี่ยนแล้ว (แต่ไม่น่ามีผลมากขนาดนี้)
- หัวเทียน ตอนนี้วิ่งมา 26xxx กม. แล้วครับ ติดแก๊ส LPG ตั้งแต่ 13xxx กม.
- ปีกผีเสื้อไฟฟ้า สกปรก หมุนไม่สะดวก
- คอยจุดระเบิด ทำงานไม่ปกติ
- ยางรองแท่นเครื่อง (แต่ก็น่าจะเป็นกับทุกรอบเครื่องนะ)

Fiesta 1.6 Sport Power Shift 5Dr ครับ อายุ 1 ขวบครับ ติดแก๊ส LPG อาการเป็นทั้ง GAS และน้ำมันครับ
ตัวผมก็ไม่ได้มีความรู้เกี่ยวกับรถเท่าไรครับ จะเข้าศูนย์ไปเช็คก็คิดว่าคงงมกันนาน ขอความรู้จากที่นี่หน่อยนะครับ

ออฟไลน์ nuch n14

Re: รถมีอาการหน่วงๆเวลาเร่งความเร็ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2011, 10:04:07 »
ผมว่าเข้าศูนย์ตรวจเช็คก็ดีนะครับ
อย่าเพิ่งคิดว่าจะนาน เพราะใช้คอมพิวเตอร์เช็ค
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็น่าจะไปเล่าอาการ ให้ร้านที่ติดแก๊ส
ตรวจสอบก่อนก็ดีครับ ว่าบกพร่องจากเครื่องยนต์
เพราะรถติดแก็สมาทางศูนย์อาจบ่ายเบี่ยงได้ครับ
และก็ควรเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องก่อนด้วย
ไม่ทราบว่าเข้าศูนย์ตามระยะหรือปล่าว
และครบกำหนดเข้าบริการก็ให้ช่างตรวจเช็คอาการด้วยเลย

ออฟไลน์ power2002

• Sr. Member
  • ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
Re: รถมีอาการหน่วงๆเวลาเร่งความเร็ว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2011, 10:19:08 »
ถ้าหัวเทียนไม่แพงก็เปลี่ยนเลยครับ 

เข้าศูนย์เลยครับ  ศูนย์งม แต่น่าเป็นไปทีละขั้นตอนครับ ;)

รถติดแก๊ส อาจทำให้หัวเทียนเสื่อมเร็วกว่าปกติ บางทีดูด้วยสายตาอาจไม่สามารถบ่งบอกได้ครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2011, 10:39:45 »
เข้าศูนย์ตามระยะครับผม เดี๋ยวจะลองเข้าศูนย์ดูครับ

ออฟไลน์ MC Stradale

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2011, 11:13:57 »
ถ้าติดแก๊สแล้วใช้ไประยะหนึ่งผมว่ามันก้เป็นอย่างนี้หละครับ รถ nissan teana ที่บ้านใช้ก้เป็นเหมือนกัน ซื้อมาไม่ถึงปีก้เอาไปติดเหมือนกัน ตอนแรกก้รู้สึกว่ามันก้แรงดีเท่าน้ำมันเลย พอขับไปได้ซักพัก ก้รู้สึกว่าเริ่มอืดลงๆ เป็นธรรมดาของรถติดแก๊สมั้งครับ

Honda Accord G7 ของผมเคยติด ngv แต่ก้เปลี่ยนมาเป็น lpg เพราะปัญหาเร่งไม่ขึ้นครับ ลองเปลี่ยนโน่นเปลี่ยนนี่มาเยอะครับ เพราะช่างบอกว่าลองเปี่ยนดูสิ หัวเทียนเอย อะไรเอย คิดว่าจะดีขึ้น แต่ก้ตามสภาพหนะครับ เปลี่ยนแล้วอะไรๆก้ยังเป็นเหมือนเดิมอยู่ แก๊สมันก้ทำให้รถสึกหรอไวขึ้นอ่านะ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2011, 11:25:23 »
ถ้าติดแก๊สแล้วใช้ไประยะหนึ่งผมว่ามันก้เป็นอย่างนี้หละครับ รถ nissan teana ที่บ้านใช้ก้เป็นเหมือนกัน ซื้อมาไม่ถึงปีก้เอาไปติดเหมือนกัน ตอนแรกก้รู้สึกว่ามันก้แรงดีเท่าน้ำมันเลย พอขับไปได้ซักพัก ก้รู้สึกว่าเริ่มอืดลงๆ เป็นธรรมดาของรถติดแก๊สมั้งครับ

Honda Accord G7 ของผมเคยติด ngv แต่ก้เปลี่ยนมาเป็น lpg เพราะปัญหาเร่งไม่ขึ้นครับ ลองเปลี่ยนโน่นเปลี่ยนนี่มาเยอะครับ เพราะช่างบอกว่าลองเปี่ยนดูสิ หัวเทียนเอย อะไรเอย คิดว่าจะดีขึ้น แต่ก้ตามสภาพหนะครับ เปลี่ยนแล้วอะไรๆก้ยังเป็นเหมือนเดิมอยู่ แก๊สมันก้ทำให้รถสึกหรอไวขึ้นอ่านะ

จริงๆมันมีอาการแบบนี้ ตั้งแต่ยังไม่ติดแก๊สแล้วล่ะครับ  :-\ คือตอนประมาณ 11xxx กม. ก็ได้เคลมเกียร์ไปลูกนึง เสร็จกลับมาก็อาการอย่างนี้แหละ แต่คิดว่าเกียร์มันยังไม่เข้าที่เข้าทาง แล้วตอนนั้นก็ยังไม่มี FW. เกียร์ให้อัพด้วย เลยไม่รู้ว่ามันเป็นที่อะไรกันแน่ แต่พอ 13xxx กม. ก็ตัดสินใจไปติดแก๊ส หลังจากติดแก๊สมา 2 วันก็เอาไปอัพ FW. เกียร์ครับ

เดี๋ยวยังไงก็ลองสเต็บปกติก่อนแล้วกัน เปลี่ยน นคม. + กรอง, หัวเทียน, กรองอากาศ, อาจจะให้เช็คเรื่องคอยจุดระเบิด ถ้าสุดท้ายแล้วมันไม่ดีขึ้นก็คงใช้ไปแบบไม่ใส่ใจอะไรมากมายครับ ทนใช้อีก 3 ปี ค่อยเปลี่ยนแล้วกัน  :P :P :P

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2011, 16:01:30 »
เข้ามาบอกแค่ว่า จริงๆรถติดแก๊ส ไม่ได้ทำร้ายหัวเทียนนะ

แต่ต้องเลือกหัวเทียนให้เหมาะสม
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ power2002

• Sr. Member
  • ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2011, 09:11:00 »
เข้ามาบอกแค่ว่า จริงๆรถติดแก๊ส ไม่ได้ทำร้ายหัวเทียนนะ

แต่ต้องเลือกหัวเทียนให้เหมาะสม

ในความคิดของผม  ไม่ใช่ต้องเลือกหัวเทียนให้เหมาะสม  แต่ต้องทำให้อัตราส่วนผสมของแก๊สเหมาะสมมากกว่า

ระบบแก๊ส(หัวฉีด)ปัจจุบันที่ขายกันในท้องตลาดส่วนใหญ่(master and slave)  มีการจูนอัตโนมัติที่รอบเดินเบากันทั้งนั้น แล้วก็ต้องนำรถไปวิ่งจูนที่ความเร็วสูง
แบบมีโหลดกันแทบจะ100%    คนจูน ก็จูนให้ได้จุดที่คิดว่าดีที่สุด   แล้วเราจะทราบได้อย่างไรว่า ช่วงไหนที่ส่วนผสมมันจะทำให้หัวเทียนเสื่อมเร็วกว่าปกติได้บ้าง

มีเพียงไม่กี่ยี่ห้อ ที่กล่องฉลาดมาก คือแค่เซ็ทค่าต่างๆ ลงไปแล้วก็วิ่งใช้งานได้เลย เพราะกล่องมันสามารถอ่านข้อมูลได้ทันที แบบที่อาจารย์ผมบอกมาคือ self learning realtime(หากสะกดผิดขออภัยด้วยครับ)   ระบบนี้อัตราสิ้นเปลืองแก๊สจะสิ้นเปลืองกว่าการใช้น้ำมันตามปกติ ทุกย่านรอบความเร็วครับ

เป็นเพียงความเห็นส่วนตัว หากผิดพลาดอย่างไรขออภัย ณที่นี้้ด้วยครับ ;)