ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามปัญหาเกี่ยวกับ Mazda2 ครับ  (อ่าน 7565 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bever

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถามปัญหาเกี่ยวกับ Mazda2 ครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 10, 2011, 09:31:39 »
สนใจรถรุ่นนี้อยู่ครับ แต่รับรู้ปัญหาหลักๆ 2 ประการของรถรุ่นนี้ ก็เลยไม่สบายใจนิดหน่อยว่าตอนนี้
1. แอร์เหม็นเวลาคิ๊กดาว รอบสูงๆ (ลองขับมาแล้วยังเป็นอยู่บ้างครับ แต่น้อย)
2. พวงมาลัยพาวเวอร์มีเสียงดัง กึก กัก เวลาหมุนครับ (เพื่อนที่ออฟฟิสใช้รุ่นนี้อยู่บอกมา ไม่ได้เจอกับตัวเอง)
ข้อนี้ไม่เกี่ยวกับปัญหาครับ อยากได้ข้อมูลเฉยๆครับ
3. พอดีสนใจ MZ 2 5D ตัวรองท๊อปครับ ถ้าผมจะเปลี่ยนเอาพวงมาลัยหุ้มหนังแท้ของตัวท๊อปมาใส่แทนกันได้เลยไหมครับ แล้วค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับ

ผมเลยรบกวนพี่ๆในHLMหรือผู้ใช้งานจริงแนะนำหน่อยครับว่า ปัญหานั้นถูกแก้ไขยังครับ ถ้าแก้แล้ว แก้ตั้งแต่ลายผลิตรถหรือรับรถไปแล้วมาตามรื้อแก้กันทีหลังครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
Re: รบกวนสอบถามปัญหาเกี่ยวกับ Mazda2 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2011, 11:00:48 »
1. แอร์เหม็นเวลาคิ๊กดาว รอบสูงๆ (ลองขับมาแล้วยังเป็นอยู่บ้างครับ แต่น้อย)

ตอบ ก็ได้ยินมาว่ามีเกือบทุกยี่ห้อนะครับ แต่เห็นเค้าบอกว่า มันจะเป็นแค่ช่วงแรกๆ หลังๆก็จะหายไป เหมือนจะเป็นสารเคลือบอะไรสักอย่างนี่แหละ แต่สำหรับรถผมทั้งเฟียสต้าและซิตี้ ไม่เจอปัญหานี้ครับ

แต่เรื่องกลิ่นนี่ ได้ยินคนพูดถึงเยอะเหมือนกันนะครับ เด๋วรอท่านต่อๆไปดีกว่า

2. พวงมาลัยพาวเวอร์มีเสียงดัง กึก กัก เวลาหมุนครับ (เพื่อนที่ออฟฟิสใช้รุ่นนี้อยู่บอกมา ไม่ได้เจอกับตัวเอง)

ตอบ ข้อนี้จริงครับ มีปัญหาทั้งเฟียสต้าและมาสด้า2เลย ลองเข้าอ่านตามคลับดูก็ได้ เคลมกันแทบทุกคัน (บางคันที่ยังไม่ได้เคลม อาจจะยังไม่เกิดอาการ หรือไม่ก็ไม่ได้สังเกตุ) คันผม เคลมมา 2 รอบแล้ว เห็นว่าเป็นปัญหาที่ดีไซร์ตัว ยอยหรือแรค มันนี่แหละ แต่รู้สึกว่าล๊อตหลังๆจะได้รับการแก้ไขแล้วครับ

3. อันนี้ไม่ทราบ แต่คิดว่าน่าจะเปลี่ยนได้ เพราะตัวทอปกับรองทอปมีแอร์แบคเหมือนกัน ไม่น่ามีปัญหา

ออฟไลน์ MC Stradale

Re: รบกวนสอบถามปัญหาเกี่ยวกับ Mazda2 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2011, 11:42:05 »
น้องผมใช้ mazda2 อยู่ครับ ผมก้ใช้อยู่บ้างเหมือนกัน ตอนคิกดาวผมก้ไม่ได้กลิ่นอะไรนะครับ ตอนนี้วิ่งมาได้หมื่นกว่าโลแล้ว อายุประมาณปีเศษ
พวงมาลัยมีเสียง กึก กัก มีจริงๆครับ ช่วงแรกไม่เป็น แต่พอวิ่งไปซักพักใหญ่ๆก้เริ่มมีปัญหา รถน้องผมมีปัญหาตอนประมาณยังไม่ถึงหมื่นกิโลดีอ่าครับ
ตั้งแต่ยังน้ำยังไม่ท่วมอ่าครับ ได้พยายามเครมแร็คไป แต่ยังไม่ได้คำตอบรับเลย ทางศูนย์บอกว่าต้องรอสั่งของ จนมาถึงตอนนี้แล้วยังไม่ได้ของเลย สงสัยโดนน้ำซัดลืมกันไปหมดแล้ว

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2011, 12:26:12 »
เปลี่ยนพวงมาลัยไม่คุ้มครับ ถ้าอยากได้หุ้มหนังเอาไปให้ร้านรับทำจะดีกว่า
ค่าพวงมาลัยพร้อมแอร์แบ็ค ตอนสั่งซื้อเห็นราคาแล้วอาจจะเป็นลมได้

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2011, 13:50:09 »
น้องผมใช้ mazda2 อยู่ครับ ผมก้ใช้อยู่บ้างเหมือนกัน ตอนคิกดาวผมก้ไม่ได้กลิ่นอะไรนะครับ ตอนนี้วิ่งมาได้หมื่นกว่าโลแล้ว อายุประมาณปีเศษ
พวงมาลัยมีเสียง กึก กัก มีจริงๆครับ ช่วงแรกไม่เป็น แต่พอวิ่งไปซักพักใหญ่ๆก้เริ่มมีปัญหา รถน้องผมมีปัญหาตอนประมาณยังไม่ถึงหมื่นกิโลดีอ่าครับ
ตั้งแต่ยังน้ำยังไม่ท่วมอ่าครับ ได้พยายามเครมแร็คไป แต่ยังไม่ได้คำตอบรับเลย ทางศูนย์บอกว่าต้องรอสั่งของ จนมาถึงตอนนี้แล้วยังไม่ได้ของเลย สงสัยโดนน้ำซัดลืมกันไปหมดแล้ว

อย่าลืมตามเรื่องนะครับ ผมว่าของน่าจะมีอยู่นะ ผมเคลมแค่วันเดียวก็ได้ของแล้วครับ

ออฟไลน์ baeyongcai

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2011, 21:25:58 »
ใช้มาสด้า 2  5 dr  มา 6เดือนกว่าๆ  จะลองตอบดูนะครับ

--> เป็น เมื่อลากเกิน 4500 รอบ ยาวๆ เกือบทุกครั้ง

ข้อนี้ไม่เกี่ยวกับปัญหาครับ อยากได้ข้อมูลเฉยๆครับ
--> ข้อนี้ยังไม่เจอครับ

3. พอดีสนใจ MZ 2 5D ตัวรองท๊อปครับ ถ้าผมจะเปลี่ยนเอาพวงมาลัยหุ้มหนังแท้ของตัวท๊อปมาใส่แทนกันได้เลยไหมครับ แล้วค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับ
--> เข้าใจความรู้สึกระหว่างพวงมาลัยหนัง กับ ยูรีเทน นะ ความรู้สึกมันต่างกันเยอะ แต่ รอมือสอง ยี่ปุ่นดีกว่ามั้ยครับ? ถ้าของใหม่มีคนเคยไปถามที่ 0 ต้องมีหลักหมื่่น..  จากประสบการ ที่ใช้แจ๊สแล้วสั่งพวงมาลัย ของ FIT RS จากญี่ปุ่นมาแต่เป็นมือสองนะ ราคาห่างกันครึ่งๆ แต่ถ้าจะไปหุ้มเอาเอง ความรู้สึกที่ได้คือ พวงมันจะใหญ่จนเกินไป ..

ออฟไลน์ OsSn

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2011, 00:48:16 »

ผมใช้ Mazda 2 Sedan มาเกือบๆปี ขอลองตอบบ้างครับ

>>>  อันนี้ รถผมก็เป็น ค้นพบตอนเหยียบเกิน 130 ขึ้นไป (ลืมดูรอบเครื่องยนต์)
         แต่เท่าที่เคยอ่านเจอในบอร์ด เขาบอกว่าพอเวลาผ่านไปซักพัก (หลายๆเดือน) กลิ่นมันหายไป

>>>  ข้อนี้ ผมว่าผมไม่เจอน่ะ (หรือว่าเจอแต่ไม่รู้หว่า) แต่แจ้งเคลมกับศูนย์ได้ครับ

>>>  ผมว่าเอามาหุ้มหนังข้างนอกคุ้มกว่า ราคาอยู่ที่ประมาณ 1-2 พัน
         ส่วนเรื่องที่พวงมาลัยจะหน้าขึ้น อันนี้ผมว่าถ้าหาคนรับทำฝีมือดีๆหน่อย มันจะไม่หนาจนรู้สึกได้นะครับ
         เพราะผมก็เคยเห็น ของคนที่เขาไปหุ้มมาแล้วมีทั้งหนากว่าเก่ามาก กับทั้งที่ดูแล้วไม่รู้ว่าหนาขึ้น

ออฟไลน์ shutoff

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2011, 11:20:21 »
รถผม 2 5Dr ขับมา 28,xxx km

อ้างถึง
@ อุดรูระบายอากาศ ในกันชนหลัง (ต้องถอดกันชน) ดูตัวอย่างในเวป M2L ได้ครับ

อ้างถึง
@ รถผม MY2011 ไม่เจอครับ (2009/2010 เป็นกันหลายคัน)

อ้างถึง
@ หุ้มใหม่ดีๆ ประมาณ 1.5-2 พันครับ