ผู้เขียน หัวข้อ: สนทนาจราจร : ชนพวกรถยูเทิร์นตัดหน้า แล้วเราจะผิดไหม ?  (อ่าน 41278 ครั้ง)

Chariot

• บุคคลทั่วไป
วันนี้ที่รามอินทรา กม.2 ผมขับรถมาประมาณ 70-80 เพราะเห็นว่ารถโล่ง และแยกหน้าไฟเขียว จึงบึ่งลูกเดียว

แล้วทันใดนั้นก็มีรถเลี้ยวจ่อหัวเตรียมกลับรถ ผมก็รีบบีบแตรยาวๆ 2 ที เพื่อที่จะบอกว่าอย่าเพิ่งมานะ เพราะผมมาเร็ว

สิ้นเสียงแตรปุ๊บ มันเลี้ยวออกมาเลย ค่อยๆคลานออกมาอย่างไม่รู้ร้อนเลยว่ารถคันนี้พุ่งมา

รถมันมาอยู่เต็มเลนผมแล้ว ถ้าชนเข้าไปก็โดนรถมันครึ่งหน้าหมดเลย

แต่ผมเห้นว่าถนนโล่ง จึงหักหลบจากเลน 4 มาเลน 2 อย่างหวุดหวิด

ผมโมโหมากๆ ชะลอรถรอให้มันแซงไปแล้วบีบแตรให้มันทีนึงพร้อมกับมองหาคนขับ..

คนขับมันเป็นเด็กมหาลัย ไม่หันมามองผมเลย แสดงความขอโทษสักนิดก็ยังไม่มี

ผมจึงสงสัยว่า ถ้าเคสแบบนี้ ผมไม่สามารถหักหลบได้ เกิดชนกับมันขึ้นมาจริงๆ แล้วใครผิดครับ

- คนกลับรถผิด เพราะต้องให้รถทางหลักไปก่อน
- ผมผิด เพราะเขาโผล่ออกมาครึ่งคันแล้ว

ใครเจอเคสแบบนี้ ขอความเห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
ตัดหน้ากระทันหันและไม่ได้เป็นทางหลักด้วย จขกท ถูก   :) :) :)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Ome-WB

• Jr. Member
  • **
ถ้าตามกฏหมาย ชนในลักษณะนั้นก็ผิดครับ แต่ถ้าเค้ามาชนด้านข้างรถเรา เค้าถึงจะผิด

แต่ถ้าเป็นผม ผมก็โมโหครับ แต่อย่างว่าแหละ โมโหไปก็ไม่ช่วยอะไร สุดท้ายก็... ทำใจครับ ^^

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
เราอยู่ทางเอก เค้าต้องให้เราไปก่อนเพราะเค้าเป็นทางโท เราน่าจะถูกนะครับผม

ออฟไลน์ lekkk

• Newbie
  • *
ผมเคยโดนครับ
ผมเป็นคนกลับรถแล้ว รถ จขกท. มาชนด้านท้ายครับ เหมือนเหตุการณ์ของ จขกท. แต่รถกลับมาทั้งแล้ว
แล้วไปให้ตำรวจตัดสิน สรุปคนกลับรถผิด เพราะ รถ จขกท. เป็นทางเอก

ผมเลยถามตำรวจกลับไปว่า ถ้าวันหลังผมเห็นรถเลี้ยวกลับรถผมชนเลยนะ เพราะผมทางเอก
ตำรวจตอบว่า อยากชนก็ชนเลย ยังไงก็ถูก เพราะเราเป็นทางเอก ...

จบครับ ....  :'( :'(

ออฟไลน์ Ome-WB

• **
แสดงว่าผมเข้าใจผิดมาตลอดเลย ^^"

ออฟไลน์ MC Stradale

คนกลับรถยังไงก้ต้องดูรถที่วิ่งสวนมาก่อนอยู่แล้วครับ ต้องแน่ใจว่ารถคันที่วิ่งมาจะไม่มาชนเราแน่นอนแล้วค่อยออกมา เพราะฉะนั้นท่าน จขกท ถูกครับ
ผมเจอปัญหานี้บ่อยๆกับพวกรถมอเตอร์ไซด์ครับ ชอบออกมาไม่ดูตาม้าตาเรือ เกือบชนตายไปหลายคันแล้วครับ

Chariot

• บุคคลทั่วไป
ผมเป็นคนกลับรถแล้ว รถ จขกท. มาชนด้านท้ายครับ เหมือนเหตุการณ์ของ จขกท. แต่รถกลับมาทั้งแล้ว
แล้วไปให้ตำรวจตัดสิน สรุปคนกลับรถผิด เพราะ รถ จขกท. เป็นทางเอก

ผมเลยถามตำรวจกลับไปว่า ถ้าวันหลังผมเห็นรถเลี้ยวกลับรถผมชนเลยนะ เพราะผมทางเอก
ตำรวจตอบว่า อยากชนก็ชนเลย ยังไงก็ถูก เพราะเราเป็นทางเอก ...

จบครับ ....  :'( :'(

ขอบคุณมากครับ คราวหลังจะได้เบรกแล้วพุ่งไปสะกิดรถมัน ให้มันได้เลือดเบาๆ จะได้รู้สำนึกมั่ง...

ออฟไลน์ NOTTO

• Full Member
เค้าตอบกันไปหมดแล้ว แต่จะเพิ่มเติมอีกนิดคือเรื่องการขับผ่านทางแยก ไฟจะเขียวจะเหลืองจะแดง หรือจะไม่มีไฟจราจร ยังไงก็ต้องชะลอความเร็วไว้ก่อนครับ อย่าประมาท ไม่แน่ใจว่ามีในกฎหมายหรือไม่ แต่ว่าใช้ในชีวิตประจำวันแล้วเพิ่มความปลอดภัยได้เยอะครับ

ออฟไลน์ TJA

• Sr. Member
บางทีอาจจะเจอแบบต่างกรรมต่างวาระก็ได้นะครับ
คือเราไปชนเค้า เราก็ผิดกระทงนึง แต่เค้าตัดหน้ารถทางเอก เค้าก็ผิดของเค้ากระทงนึง
ก็ความผิดใครความผิดมัน อาจจะรับโทษต่างกันตามข้อหาก็ว่าไป

.-_-.

ออฟไลน์ Ruksadindan

เจ้าของกระทู้ไม่ผิดหรอกครับ มาเร็ว จะหยุดมันก็ไม่ได้แล้ว แต่ไอ้คันที่ตัดหน้าขอด่าว่าโง่จริงๆ

เกือบได้อยู่ในสถานการณ์ที่ VSA ต้องทำงานแล้วนะครับ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
แต่สรุปแล้ว ไม่ชนดีที่สุด ไม่เห็นจำเป็นต้องเอาชนะขนาดนั้น เสียเวลาครับ หลบได้ก้อหลบ ไม่ทันก้อเบรค น่าจะดีที่สุดนะ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
วันนี้ที่รามอินทรา กม.2 ผมขับรถมาประมาณ 70-80 เพราะเห็นว่ารถโล่ง และแยกหน้าไฟเขียว จึงบึ่งลูกเดียว

แล้วทันใดนั้นก็มีรถเลี้ยวจ่อหัวเตรียมกลับรถ ผมก็รีบบีบแตรยาวๆ 2 ที เพื่อที่จะบอกว่าอย่าเพิ่งมานะ เพราะผมมาเร็ว

สิ้นเสียงแตรปุ๊บ มันเลี้ยวออกมาเลย ค่อยๆคลานออกมาอย่างไม่รู้ร้อนเลยว่ารถคันนี้พุ่งมา

รถมันมาอยู่เต็มเลนผมแล้ว ถ้าชนเข้าไปก็โดนรถมันครึ่งหน้าหมดเลย

แต่ผมเห้นว่าถนนโล่ง จึงหักหลบจากเลน 4 มาเลน 2 อย่างหวุดหวิด

ผมโมโหมากๆ ชะลอรถรอให้มันแซงไปแล้วบีบแตรให้มันทีนึงพร้อมกับมองหาคนขับ..

คนขับมันเป็นเด็กมหาลัย ไม่หันมามองผมเลย แสดงความขอโทษสักนิดก็ยังไม่มี

ผมจึงสงสัยว่า ถ้าเคสแบบนี้ ผมไม่สามารถหักหลบได้ เกิดชนกับมันขึ้นมาจริงๆ แล้วใครผิดครับ

- คนกลับรถผิด เพราะต้องให้รถทางหลักไปก่อน
- ผมผิด เพราะเขาโผล่ออกมาครึ่งคันแล้ว

ใครเจอเคสแบบนี้ ขอความเห็นด้วยครับ

ทำใจเถอะครับ

คนเพิ่งหัดขับ บางทีอาจจะไม่รู้ด้วยซ้ำว่าตัวเองทำอะไรผิด

กลับไปนึกๆ ดู ตอนผมออกถนนวันแรก ที่อุบล ก็แบบนี้ครับ ดีว่าเขาเบรคทัน ถ้าเบรคไม่ทันละก็.....

บางทีก็ต้องกลับไปโทษผู้ใหญ่ ที่ปล่อยให้เด็กๆ ออกมาหัดกันบนถนน ไม่ให้ไปเรียนก่อน (แต่โรงเรียนสอนขับรถบ้านเราก็นะ.....)
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ eaowpj

การกลับรถต้องเห็นว่าในระยะทางไม่ต่ำกว่า 50 เมตร สามารถกลับรถได้อย่างปลอดภัยครับ และไม่กีดขวางการจราจรครับ
http://www.trafficpolice.go.th/save_drive8.php
ดังนั้นคนกลับรถตัดหน้าคุณจึงขับรถผิดกฎหมาย เพราะแม้จะเกิน 50 เมตร แต่ก็กีดขวางการจราจรครับ ถ้าผมเป็นคนกลับรถผมก็จะรอให้คุณผ่านไปก่อนเพราะถนนโล่งนี่ครับ
ผมว่าการขับรถที่สำคัญไม่ใช่กฎหมายแต่เป็นน้ำใจ (ไม่ได้ว่าเจ้าของกระทู้นะครับอย่าเข้าใจผิด ผมพูดกรณีอื่น) เวลาข้ามถนน ผมว่าทางม้าลายไม่มีประโยชน์อะไรเลย เวลาชับผ่านถนนที่มีน้ำขังแทนที่ชะลอกลับเร่งความเร็วจนน้ำกระเด็นไปถูกคนเดินที่ฟุตบาท  :(

ออฟไลน์ koruru

Re: สนทนาจราจร : ชนพวกรถยูเทิร์นตัดหน้า แล้&#
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2011, 00:56:41 »

ผมแนะนำนะครับ การตัดสินของตำรวจไม่ใช่ถูกต้อง100% นะครับ
ตำรวจที่ตัดสินท่านอาจจะบอกว่าถูก แต่ถ้าเกิดคุณขับทางเอก แล้วทำในเหตุการณ์ดังนี้ คือ ชนท้ายเขา
แล้วไปเจอตำรวจอีกท่านนึง คนละเขตกัน คนละ สน. กันเขาอาจจะให้คุณผิดก็ได้นะครับ
ของแบบนี้มันก็อยู่ที่ เจตนา ด้วยนะครับ และตำรวจเขาก็อยากให้เรื่องจบๆเร็วๆไวๆ เขาก็เลยตัดสินแบบนี้ไป
แต่ถ้าเรื่องมันไม่ได้เป็นง่ายแบบนี้ ถ้าอีกฝ่ายไม่ได้มีประกัน และเขาไม่มีเงินจ่าย ก็ต้องขึ้นศาล ไปฟ้องทางแพร่เอา
ที่นี้แหละครับ คำตัดสินของศาล จะมีขั้นตอนที่ซับซ้อนและถูกต้อง เป็นไปตามกฎหมายล้วนๆ
คำพูดของตำรวจ อาจจะไม่ถูกต้องก็ได้นะครับ

ก็เหมือนกับเหตุการณ์ขับรถแซงปาดหน้ากระทันหัน แล้วรถข้างหน้าเบรค รถที่โดนตัดหน้าชนท้ายกับรถที่ตัดหน้า (ย้ำนะครับว่าชนท้าย)
แล้วแบบนี้ใครผิดละครับ ผมก็ขับมาทางตรงเฉยๆ อีกคันตัดหน้ากระทันหัน แล้วผมเบรกไม่ทัน
ไปบอกกับตำรวจแบบนี้ ตำรวจบอกว่า คนชนท้ายผิดเสมออยู่แล้ว เราก็ต้องรับผิด แต่ถ้าศาลตัดสินไม่ง่ายแบบนี้นะครับ
เราอาจจะเป็นฝ่ายถูกได้ เพราะศาลตัดสินด้วยเหตุผลและหลักฐานที่ถูกต้อง ดูที่เจตนาประกอบกัน

ส่วนใหญ่ เกือบ 100% ของกรณีแบบนี้ คือรถชนกันแบบไม่มีผู้เสียชีวิตนะครับ และมีประกันทั้ง2ฝ่าย
เรื่องจะไม่ถึง ศาล แน่นอนครับ จะจบที่ สน.ตำรวจ และคำตัดสินของตำรวจถือเป็นที่สิ้นสุด

ตำรวจแต่ละคน อาจจะตัดสินไม่เหมือนกันนะครับ ตัวอย่าง ตามเหตุการณ์ข้างบนเลย เขากลับรถ แล้วเราไปชนท้าย (ย้ำนะครับว่าชนท้าย)
ตำรวจ สน.A บอกว่าเราถูก เพราะมาทางเอก ทางเอกถูกเสมอ แต่
ตำรวจ สน.B บอกว่าเราผิด เพราะเราชนท้ายเขา เราผิดเสมอ
แล้วแบบนี้เราจะทำไงละครับ ก็ต้องตามที่ ตำรวจตัดสิน

ดังนั้นผมคิดว่าทางออกของเรื่องนี้ คือ ไม่ชนใครทั้งนั้นดีทีสุดครับ หลบได้หลบ เบรกได้เบรก อภัยให้เพื่อนร่วมทางบ้าง
ใจเย็นๆ แค่นี้ ก็ Happy ทั้ง2ฝ่ายแล้วละครับ ไม่ใช่คิดว่าเรื่องนี้เป็นเรื่องสนุก แล้วเราต้องชนะให้ได้ คิดผิดครับ คิดเหมือนเด็กคิดครับ

ผมเคยเจอเหตุการณ์ทำนองเดียวกันแบบนี้กับตัว และผมก็คิดจะเอาชนะให้ได้
พอเวลาผ่านไป ผมโตขึ้น ย้อนกลับมาคิด รู้สึกเสียใจครับ และจะไม่ทำอีกแน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2011, 01:02:09 โดย koruru »

ออฟไลน์ mathician

ไม่อยากจะว่าคนไทยด้วยกันเลยนะ
แต่ที่ไทยผมว่าคนไม่ค่อยปล่อยให้ข้ามนะ ผมรอนานมากกกกกกกกกกกกกกกก กว่าจะได้ u turn

ในตปท. พอเราดีดไฟจะเปลี่ยนเลน เค้าหยุดให้เราเข้าเลยนะ (ส่วนใหญ่)
แต่ที่ไทยจี้หน้าเข้าไปแระนะ ยังจะไม่ให้เข้าอีกอ่ะ

Re: สนทนาจราจร : ชนพวกรถยูเทิร์นตัดหน้า แล้&#
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2011, 02:26:19 »

ผมแนะนำนะครับ การตัดสินของตำรวจไม่ใช่ถูกต้อง100% นะครับ
ตำรวจที่ตัดสินท่านอาจจะบอกว่าถูก แต่ถ้าเกิดคุณขับทางเอก แล้วทำในเหตุการณ์ดังนี้ คือ ชนท้ายเขา
แล้วไปเจอตำรวจอีกท่านนึง คนละเขตกัน คนละ สน. กันเขาอาจจะให้คุณผิดก็ได้นะครับ
ของแบบนี้มันก็อยู่ที่ เจตนา ด้วยนะครับ และตำรวจเขาก็อยากให้เรื่องจบๆเร็วๆไวๆ เขาก็เลยตัดสินแบบนี้ไป
แต่ถ้าเรื่องมันไม่ได้เป็นง่ายแบบนี้ ถ้าอีกฝ่ายไม่ได้มีประกัน และเขาไม่มีเงินจ่าย ก็ต้องขึ้นศาล ไปฟ้องทางแพร่เอา
ที่นี้แหละครับ คำตัดสินของศาล จะมีขั้นตอนที่ซับซ้อนและถูกต้อง เป็นไปตามกฎหมายล้วนๆ
คำพูดของตำรวจ อาจจะไม่ถูกต้องก็ได้นะครับ

ก็เหมือนกับเหตุการณ์ขับรถแซงปาดหน้ากระทันหัน แล้วรถข้างหน้าเบรค รถที่โดนตัดหน้าชนท้ายกับรถที่ตัดหน้า (ย้ำนะครับว่าชนท้าย)
แล้วแบบนี้ใครผิดละครับ ผมก็ขับมาทางตรงเฉยๆ อีกคันตัดหน้ากระทันหัน แล้วผมเบรกไม่ทัน
ไปบอกกับตำรวจแบบนี้ ตำรวจบอกว่า คนชนท้ายผิดเสมออยู่แล้ว เราก็ต้องรับผิด แต่ถ้าศาลตัดสินไม่ง่ายแบบนี้นะครับ
เราอาจจะเป็นฝ่ายถูกได้ เพราะศาลตัดสินด้วยเหตุผลและหลักฐานที่ถูกต้อง ดูที่เจตนาประกอบกัน

ส่วนใหญ่ เกือบ 100% ของกรณีแบบนี้ คือรถชนกันแบบไม่มีผู้เสียชีวิตนะครับ และมีประกันทั้ง2ฝ่าย
เรื่องจะไม่ถึง ศาล แน่นอนครับ จะจบที่ สน.ตำรวจ และคำตัดสินของตำรวจถือเป็นที่สิ้นสุด

ตำรวจแต่ละคน อาจจะตัดสินไม่เหมือนกันนะครับ ตัวอย่าง ตามเหตุการณ์ข้างบนเลย เขากลับรถ แล้วเราไปชนท้าย (ย้ำนะครับว่าชนท้าย)
ตำรวจ สน.A บอกว่าเราถูก เพราะมาทางเอก ทางเอกถูกเสมอ แต่
ตำรวจ สน.B บอกว่าเราผิด เพราะเราชนท้ายเขา เราผิดเสมอ
แล้วแบบนี้เราจะทำไงละครับ ก็ต้องตามที่ ตำรวจตัดสิน

ดังนั้นผมคิดว่าทางออกของเรื่องนี้ คือ ไม่ชนใครทั้งนั้นดีทีสุดครับ หลบได้หลบ เบรกได้เบรก อภัยให้เพื่อนร่วมทางบ้าง
ใจเย็นๆ แค่นี้ ก็ Happy ทั้ง2ฝ่ายแล้วละครับ ไม่ใช่คิดว่าเรื่องนี้เป็นเรื่องสนุก แล้วเราต้องชนะให้ได้ คิดผิดครับ คิดเหมือนเด็กคิดครับ

ผมเคยเจอเหตุการณ์ทำนองเดียวกันแบบนี้กับตัว และผมก็คิดจะเอาชนะให้ได้
พอเวลาผ่านไป ผมโตขึ้น ย้อนกลับมาคิด รู้สึกเสียใจครับ และจะไม่ทำอีกแน่นอน

ผมว่าที่ตำรวจบอกอย่างนั้น 1.ตำรวจก็เหมือนคนทั่วไปมีทั้งคนเก่งและคนไม่เก่ง เขาอาจให้ความเห็นทั้งที่เข้าใจกฎหมายคลาดเคลื่อนก็ได้นะครับ เรื่องการขับผิดกฎจราจรอาจเป็นความผิดทางอาญา อยู่ในความรับผิดชอบของตำรวจ ส่วนเรื่องค่าเสียหายเป็นความผิดทางแพ่งต้องใช้กระบวนการทางศาล ดังนั้นที่ตำรวจบอกมาว่าเราผิดพอขึ้นศาล ศาลก็อาจพิพากษาไปในแนวทางอื่น ผมว่าทำประกันภัยดีที่สุดตัดปัญหาว่าใครผิดหรือถูก ให้เป็นหน้าที่ประกันภัย 2.เรื่องพยานหลักฐาน ทิศทางการชน มันอาจทำให้เขาใจว่าอีกฝ่ายนึงถูกทั้งที่เป็นฝ่ายผิดก็ได้นะครับ ผมว่าถ้าโชคดีก็มีกล้องจราจรก็ดูได้นะครับ
ผมว่าอย่าเคลียดแล้วกันนะครับ  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2011, 02:31:19 โดย eaowpj »

ออฟไลน์ MoLee

เส้นรามอินทราเนี้ยผมว่าเป็นอีกเส้นนึงที่ต้องใช้ความระมัดระวังสูงมาก เพราะมีทั้งรถจะปาดหน้าหรือไล่บ้าจี้ตูดก็เยอะ มอเตอร์ไซด์ก็มีตามสูตร ขับเร็วมากไม่ค่อยได้ครับเส้นนี้ //วงเวียนนี้ไม่ต้องพูดถึงใครขับไม่แข็งตรงนั้นจะเป็นอีกจุดที่พิสูจน์

ออฟไลน์ gttle

• Full Member
หลายท่านให้ความเห็นไปแล้วครับ แต่อยากจะบอกว่าบางทีถ้าเราไม่ทิ่มออกไปรอชาตินึงก็ไม่ได้  U-turn ครับ บางคนเห็นเราจะเทิร์นรีบเร่งมาเลยกระพริบไปอีกต่างหากน้ำใจน่ะมีกันบ้างไหม

ออฟไลน์ i.Arm

• **
รามอินทรา กม.2 ผมผ่านประจำและก็เจอกลับรถลักษณะนี้ประจำครับ เป็นเส้นที่รถเยอะมากและยิ่งเวลารถติดก็เป็นอะไรที่วุ่นวายมากครับ
บางทีกลับรถซ้อนกัน 2 เลนก็มี ยิ่งหน้าเซ็นทรัล สมัยก่อนสร้างสะพานข้ามวงเวียนหลักสี่นี่ 3 เลนก็มีมาแล้วครับ น่ากลัวจริงๆ

ออฟไลน์ mckyparty

มีคำถามมาฝากอีกกรณีนึงที่ตอนนี้ฮิตมากๆ คือ รถยูเทินซ้อน เปิดช่องจราจรเองอีกช่องนึง

สมมติเรากำลังจะตีขวายูเทิน ซึ่งโดยทั่วไป เค้าจะให้เราได้แค่ช่องเดียว ในกรณีนี้ไม่นับบางเส้นทางที่ตีให้กลับรถคู่กันได้มากกว่า 1 ช่องนะครับ

...อ่ะ แล้ว อยู่ๆ มีรถอีกคัน มักจะเป็นแท็กซี่ หรือ รถส่งของ ชอบตีคู่ซ้ายมา ตบยูเทินพร้อมเรา ถ้าเราเกิดไปขูดขีด สะกิด กะพวกนั้น เรายังเป็นฝ่ายถูกมั้ย หรือ อาจจะโดนประมาทร่วมครับ

บอกตรงๆ รำคาญ และเบื่อหน่ายมาก กับนิสัยยอดฮิตแบบนี้ ใน กทม

บางที ตีคู่ แล้วกลับรถแต่ชิดซ้ายไปเลย ยังพออภัย บางที กลับคู่พร้อมกัน แต่เบียดมาเลน กลาง เลนขวา เจอแบบนี้บ่อยๆ เส้นเลือดในสมองจะแตก จะชักปืนออกมาก้อกลัว เค้าจะยิงสวน (ผมใจไม่ถึง)

ออฟไลน์ 6162002

เป็นเรื่องธรรมดาของคนกทม.ครับ ผมขับอยู่ปราจีน ถ้าบริเวณที่รถค่อนข้างเยอะหน่อย ไม่ต้องดูทะเบียน แค่ดูจากการขับขี่ก็รู้ว่าคันไหน กทม. *-*

ส่วนกรณีนี้ จขกท. ถูก แต่ว่าจะถูกจะผิดเราก็คงไม่อยากให้เกิดเฉยๆ แต่ถ้าอารมณ์ขึ้น จะชนไปเลยก็ถูก
เหมือนการชนท้ายแหละครับ กฎหมายเค้าบอกไว้แล้ว ว่าเราต้องอยู่ห่างจากคันหน้า ในระยะที่เบรคได้ทัน เพราะงั้น ยังไงคนชนก็ผิด แต่ผมว่ามันต่างกับกรณีปาดหน้านะครับ เพราะรู้สึกจะมีกำหนดระยะอยู่

หลายท่านให้ความเห็นไปแล้วครับ แต่อยากจะบอกว่าบางทีถ้าเราไม่ทิ่มออกไปรอชาตินึงก็ไม่ได้  U-turn ครับ บางคนเห็นเราจะเทิร์นรีบเร่งมาเลยกระพริบไปอีกต่างหากน้ำใจน่ะมีกันบ้างไหม
ถ้าเขากระพริบไฟ ก็รีบออกไปครับ เราได้โอกาสแล้ว แม้ฝั่งนั้นยังไม่ต้องหยุดสนิท
และถ้ามันยังโง่วิ่งมาก็ให้มันชนเอง เพราะมันได้ให้สัญญานให้เราออกมาได้แล้ว

ถ้าเขากระพริบไฟ ก็รีบออกไปครับ เราได้โอกาสแล้ว แม้ฝั่งนั้นยังไม่ต้องหยุดสนิท
และถ้ามันยังโง่วิ่งมาก็ให้มันชนเอง เพราะมันได้ให้สัญญานให้เราออกมาได้แล้ว
ผมสงสัยมากครับเรื่องกระพริบไฟอะครับ มันมีหลายรูปแบบอะครับ เวลาใช้ทำไม่มันแตกต่างกันจัง บ้างก็บอกว่ากระพริบไฟขอทาง บ้างคนบอกว่ากระพริบไฟให้ทาง บ้างก็บอกว่ากระพริบไฟตำหนิรถคันอื่น ส่วนตัวผมมักจะใช้ตอนจะแซงรถคันหน้าเวลากลางคืน และใช้กระพริบไฟพร้อมใช้เสียงแตรเพื่อตำหนิรถคันอื่น ใช้อย่างไรถึงถูก เพราะถ้าเข้าใจกับผิดผมว่าชนแน่ ๆ ::)

ผมสงสัยมากครับเรื่องกระพริบไฟอะครับ มันมีหลายรูปแบบอะครับ เวลาใช้ทำไม่มันแตกต่างกันจัง บ้างก็บอกว่ากระพริบไฟขอทาง บ้างคนบอกว่ากระพริบไฟให้ทาง บ้างก็บอกว่ากระพริบไฟตำหนิรถคันอื่น ส่วนตัวผมมักจะใช้ตอนจะแซงรถคันหน้าเวลากลางคืน และใช้กระพริบไฟพร้อมใช้เสียงแตรเพื่อตำหนิรถคันอื่น ใช้อย่างไรถึงถูก เพราะถ้าเข้าใจกับผิดผมว่าชนแน่ ๆ ::)
ที่ถูกต้องคือให้ทางล่ะครับ และเท่าที่เห็น ในประเทศไทยก็มีการใช้ถูกต้องมากขึ้นเรื่อยๆ แต่การตำหนินี่ไม่แน่ครับ ส่วนการขอแซงน่าจะเป็นมาตรฐาน

ที่ถูกต้องคือให้ทางล่ะครับ และเท่าที่เห็น ในประเทศไทยก็มีการใช้ถูกต้องมากขึ้นเรื่อยๆ แต่การตำหนินี่ไม่แน่ครับ ส่วนการขอแซงน่าจะเป็นมาตรฐาน
ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ  :)

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ  :)
ยินดีที่ได้เสวนาครับ อ้อ แล้วก็ผมได้ให้ opinion ไปมากกว่าfact บางส่วนด้วยอารมณ์ความโมโหก็ขอโทษมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ off_033

ทางตรงกระพริบไฟอย่ารีบออกไป ดูดีๆก่อนว่าเค้ากระพริบให้รึไม่ให้

ถ้าเค้าชะลอรถค่อยออกไปได้  ปลอดภัยไว้ก่อนถ้าเค้าไม่ให้รอนิดก็ได้แค่กลับบ้านช้าไปสัก 5 นาทีเอง

ทางตรงกระพริบไฟอย่ารีบออกไป ดูดีๆก่อนว่าเค้ากระพริบให้รึไม่ให้

ถ้าเค้าชะลอรถค่อยออกไปได้  ปลอดภัยไว้ก่อนถ้าเค้าไม่ให้รอนิดก็ได้แค่กลับบ้านช้าไปสัก 5 นาทีเอง
ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ