ผู้เขียน หัวข้อ: skoda fabia 1.2tsi กับ nissan march ตัวไหนประหยัดน้ำมันกว่าคับ  (อ่าน 5797 ครั้ง)

ออฟไลน์ Spada_Valess

• Sr. Member
ทั้งในนอกเมืองและนอกเมือง  :)

ออฟไลน์ ccr4334

• Jr. Member
  • **
Re: skoda fabia 1.2tsi กับ nissan march ตัวไหนประหยัดน้ำมันกว่าคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2011, 19:57:23 »
 :) march ไม่รู้ครับ ใช้ Fabia อยู่ในเมืองหารจากจำนวนน้ำมันที่เติมกับระยะทางที่ได้ ประมาณ 13-14 กม./ลิตร

นอกเมืองความเร็ว 120-140 ได้ประมาณ 16-17 กม./ลิตร แต่ที่ชอบมากๆคืออัตราเร่งครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: skoda fabia 1.2tsi กับ nissan march ตัวไหนประหยัดน้ำมันกว่าคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2011, 20:08:26 »
ผมว่า March น่าจะประหยัดกว่าเพราะเครื่อง 3 สูบ กลไกในการใช้เชื้อเพลิงน้อยกว่า 4 สูบ turbo แน่ๆ

แต่อาจต่างไม่มาก และจากบททดสอบ march 17-18 วิ่ง 110

แต่เทียบกับ Yetti อยู่ที่ 15 ถ้าเอารถเล็กลงผมว่าน่าจะประมาณ 16 กว่าๆ ครับ

ออฟไลน์ Korn Coconut

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2011, 22:20:37 »
เมื่อครู่ พิธีกรรายการรถยนต์รายการหนึ่ง ตอบคำถาม sms ผมว่า " Skoda fabia รถดี อะไหล่หายาก หลีกเลี่ยงได้ควรหลีกเลี่ยงครับ "

เฮ่อ      เศร้า (เพราะอยากได้)

ออฟไลน์ TJA

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2011, 22:56:05 »
ถ้าจะเล่นรถที่บริหารงานโดยพี่น้องคนแซ่ลี
ถ้าเป็นไปได้แล้ว ที่บ้านควรจะมีรถที่ใช้งานอยู่แล้วด้วยจะดีกว่า
ถึงบริการจะดีขึ้นพัฒนาขึ้นอย่างไร แต่ข้อจำกัดสำคัญมากๆของเครือยนตรกิจคือศูนย์บริการที่มีน้อยมากๆ
ซึ่งถ้าคุณมีรถอีกคัน(หรือหลายๆคัน)ในบ้าน ที่พร้อมจะสลับกันใช้งานได้ในยามที่น้องฝาเบียร์ต้องนอนอู่นอนศูนย์
ก็จัดไปเลยครับ

.-_-.

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2011, 23:09:24 »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ  :)

ออฟไลน์ H.

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2011, 07:43:08 »
เมื่อครู่ พิธีกรรายการรถยนต์รายการหนึ่ง ตอบคำถาม sms ผมว่า " Skoda fabia รถดี อะไหล่หายาก หลีกเลี่ยงได้ควรหลีกเลี่ยงครับ "

เฮ่อ      เศร้า (เพราะอยากได้)
อะไหล่เทียบ VW ได้ครับ เข้าอู่นอกไม่น่าจะเป็นปัญหาใหญ่ ยกเว้นพวกอะไหล่ตัวถัง
H.

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2011, 12:14:41 »
thanx again kub รอเก็บตังค์ก่อน

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2011, 22:40:58 »
ถ้าแคมเปญใน motor show ที่ว่า เหมือน BSI
ก็ไม่น่ามีปัญหาเรื่องอะไหล่หนิครับ เพราะยังไงก็เบิกศูนย์อยู่แล้ว
ถ้ามีศูนย์ที่รู้จัก หรือว่า บ้านอยู่กรุงเทพ แล้วมีรถคันอื่นใช้อยู่แล้ว ผมว่าไม่น่ามีปัญหาหรอก
เราอยากได้ เงินถึง ขับแล้วชอบ จัดไปเลยงามๆครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2011, 01:53:18 »
ลองมาแล้วครับ

เป็นรถของคุณผู้อ่านนี่แหละ

Fabia 1.2 TSI ธรรมดา ใช้ Shell แก็สโซฮอลล์ 95 วิ่ง 110 เปิดแอร์ นั่ง 2 คน ผมขับเอง
และเป็นรถคุณผู้อ่าน ไม่ใช่รถเทสต์ สภาพผ่านการรันอินแล้ว

18 นิดๆ กิโลเมตร/ลิตรครับ

เรื่องศูนย์บริการ
ตอนนี้ มี 3 แห่ง ใน กทม
คือ สุขุมวิท 62 บางจาก (ตรงสถานี BTS พอดีเลย)
โมบิคอม นราธิวาส ราชนครินทร์
แล้วก็ หัวหมาก
แล้วก็มี 5 ปี

อะไหล่หายากเหรอ? ถ้าตัวถัง อาจจะใช่
แต่ถ้าเครื่องยนต์กลไก มันก็ Volkswagen กับ Audi สลับสับเปลี่ยนันใส่ได้เลย
ยากตรงไหน? คนตอบคำถามเขาแบบนั้นหนะ มีความรู้จริงๆหรือเปล่า?

ออฟไลน์ KoZZ

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2011, 11:03:59 »
ขอตอบในฐานะขับ Fabia ของตัวเองอยู่ และเพื่อนสนิทมี March โดยเขาให้ผมเคยลองขับใช้งานอยู่ร่วม 800 km

รถสองคันนี้เอามาเทียบกันเฉพาะความประหยัด น่าจะสูสีกันครับ โดย March น่าจะ save น้ำมันกว่าในเมือง แต่แค่นิดเดียวประมาณ 12 ต่อ 14 Km/L
ส่วนขับทางไกลอัตราน้ำมันก็จะไม่ต่างกันอยู่ดี 17 ต่อ 16 Km/L ที่ความเร็ว 120+ Km/Hr แต่อัตราเร่งต่างกันมากๆ และความมั่นใจในการขับขี่ "มันเทียบกันไม่ได้เลย"

นอกเหนือจากการประหยัดน้ำมัน รถสองคันนี้ อย่ามาเทียบกันเลยครับ ผมว่ารถราคาต่างกันเท่าตัว มันก็ไม่ควรเอามาเทียบกันแล้ว
เพราะคนซื้อ March ก็จะมีเหตุผลของเขา ที่จะไม่มีทางเลือก Fabia เลยแน่ๆ เหตุผลมีมากมายครับ
แต่คนเลือก Fabia อย่างผม ก็ไม่เคยคิดอยากจะกลับไปขับ March อีกแน่นอน โดยเฉพาะขับทางไกล บอกเลยว่าไม่กล้า ขับแล้วมันเสียวสุดๆ

ที่สำคัญใน March มันไม่มีความปลอดภัยเพียงพอสำหรับผม ความยึดเกาะถนน อัตราเร่ง การควบคุมรถ ระยะเบรค ความสบายในการขับขี่
และถ้ามีอุบัติเหตุ พุ่งชน พลิกคว่ำ ไม่อยากจะคิดถึงครับ รถคันเล็กๆ นิดเดียวก็ถึงตัวผู้โดยสารแล้ว แค่ Airbag คู่หน้าไม่เพียงพอสำหรับผมอีกต่อไป
ผมมีคนนั่งข้างหลังที่ต้องรับผิดชอบ ต้องดูแลในชีวิตความปลอดภัยเขาด้วย ผมรักและห่วงทุกคนที่นั่งในรถผม ไม่ใช่แค่คนนั่งข้างกันเท่านั้น
ความแตกต่างของการมี Airbag เพิ่มรอบด้านเป็น 7 ลูกรอบคัน อาจจะเป็นสิ่งเดียวที่ "คนขับรถที่เกิดอุบัติเหตุแล้ว หรือเคยมีประสบการณ์ชนหนักๆ" อยากได้มากที่สุดก็ได้

ความเห็นส่วนตัวล้วนๆ ถือว่ามาให้ข้อมูลกับมุมมองครับผม  :)

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2011, 03:30:49 »

อะไหล่เทียบ VW ได้ครับ เข้าอู่นอกไม่น่าจะเป็นปัญหาใหญ่ ยกเว้นพวกอะไหล่ตัวถัง
งั้นแสดงว่าอะไหล่แพงมาก