ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสำรวจความคิดเห็นเปรียบเทียบระหว่าง Volvo S60 กับ Benz C Class  (อ่าน 14414 ครั้ง)

ออฟไลน์ hitrun

• Newbie
  • *
เนื่องจากผมสนใจ Volvo S60 Drive E กับ Benz C 200 ตัวที่ราคา 2,149,000 เท่ากันอะครับ

เลยอยากจะขอรบกวนสอบถามความเห็นจากเพื่อนๆสมาชิกว่าตัวไหนอะไรดีกว่ากัน ตามหัวข้อนี้นะครับ

1. รูปลักษณ์ภายนอก
2. การตกแต่งภายใน
3. เครื่องยนต์
4. เกียร์
5. ช่วงล่าง
6. อุปกรณ์อำนวยความสะดวก

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกความเห็นครับ

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
รูปลักษณ์ภายนอกผมให้คะแนน ผมให้เบนซ์ 8 คะแนน ส่วนวอลโว 9 คะแนน

ตกแต่งภายในเบนซ์จะออกแนวทันสมัยครับ ส่วนวอลโวหรูหราครับ มันคนละแนวกันก็แล้วแต่คนชอบครับ

สมรรถณะ ต้องลองเองครับ แต่เสปคในใบไม่ต่างกันมากคับ สูสีเลยหละ

เกียร์ของเบนซ์น่าจะดีกว่านะครับ เรื่องช่วงล่างคิดว่าคงเซตมาใกล้เคียงกัน

เท่าที่เคยสัมผัส C200 ผมคิดว่ามันก็นั่งสบายคับ ถึงแม้ที่วางขาด้านหลังจะแคบไปหน่อยก็ตาม

อุปกรณ์ต่างๆ คิดว่าไม่มากกว่ากันเท่าไหร่ครับ แต่ถ้าเป็นผม ผมเลือกเบนซ์ถึงแม้จะชอบบอดี้ของ S60 มากกว่าคับ

เพราะผมคงเอามันมาแต่งเป็น C63 AMG ครับ

ปล.ถ้าไม่รีบลองรอดู BMW Series 3 ตัวใหม่ด้วยซิคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 13, 2011, 06:51:37 โดย LanCeLoT »

ออฟไลน์ Tonaka

S60 ที่ จขกท ว่า ผมคิดว่าน่าจะเป็นเวอร์ชั่นที่เพิ่งเปิดตัวในไทยนะครับ

เป็นเครื่องเบนซินครับ 1.6 turbo ครับ ไม่ใช่ดีเซล

阿蘇山

ออฟไลน์ TIWLY

• Newbie
  • *
C200 ทุกประการคับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ผมก็คิดว่า C200 ดีกว่าทุกประการ ;D
อ่าวราคาเท่ากัน :o
Volvo option เยอะกว่า
แต่กระนั้นเชียร์ C class อยู่ดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2011, 12:46:56 โดย Nont5510 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

• Newbie
  • *
S60 ที่ จขกท ว่า ผมคิดว่าน่าจะเป็นเวอร์ชั่นที่เพิ่งเปิดตัวในไทยนะครับ

เป็นเครื่องเบนซินครับ 1.6 turbo ครับ ไม่ใช่ดีเซล

ใช่ครับ ตัวใหม่ เบนซิน 1.6 turbo powershift

ออฟไลน์ prai

ผมเห็นต่างนะ ว่า C200 รุ่นเริ่มต้นมันสู้ S60 ไม่ได้ ส่วนเรื่องการออกแบบภายนอกและภายในอันนี้แล้วแต่คนชอบ
เครื่องยนต์ ผมให้ C Class ครับ
ส่วนเรื่องเกียร์ ผมไม่ชัวร์ว่า C Class ตัวเริ่มต้นเป็น 5 หรือ 7 เกียร์ ถ้าเป็น 5 เกียร์มันโบราณมากแล้ว ไม่เหมาะกับรถราคานี้แล้วครับ ส่วนถ้า 7 เกียร์โอเคครับ
ส่วนช่วงล่าง ถ้าไม่ใช้ AVANTGARDE ผมมองว่า พอกันหรือ Volvo ดีกว่านิดๆ
ส่วนเรื่องอุปกรณ์อำนวยความสะดวก รวมถึงความปลอดภัย Volvo S60 กิน C Class ขาดครับ ถึงจะเป็นรุ่นท็อปของ C Class ก็ยังสู้ Volvo ไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ Tern vtec

• Full Member
ผมขอเลือก C-class ด้วยคน

ออฟไลน์ Ruksadindan

ลองเอาเหตุผลไปคิดดูจะรู้ว่า S60 เหมาะกว่าจริงๆครับ
ไม่แน่ใจว่าเทอร์โบใครเจ๋งกว่านะ น่าจะวอลโว่ด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ golf32

• Sr. Member
ทดลองขับก่อนแล้วค่อยตัดสินใจดีไหมครับ เพราะคุณคือคนที่ใช้รถ option ที่ให้มาบางอย่างคุณก็อาจไม่ได้ใช้หรอกครับ เอาความรู้สึกตัวคุณเองตัดสินใจดีกว่า คุณถามคนอื่นเค้าก็ไม่ได้ใช้รถร่วมกับคุณครับ โดยเฉพาะภายในรถนี่สำคัญเลย เพราะถ้าคุณยิ่งใช้รถนานคุณก็ต้องเห็นหรือสัมผัสภายในรถตลอดเวลาที่ใช้ครับ เบนส์ผมว่าภายในมันเหมือนรถรุ่นเก่าเกินไปหน่อยครับ ภานในก็ยังดูคล้ายๆ ซีตาถั่วอยู่เลย :-\

PKS8

• บุคคลทั่วไป
วันนี้ไปดูที่งานมา ผมกลับมาเชียร์ C-Class อีกเสียงครับ ส่วนตัวไม่ชอบดีไซน์ทั้งภายในและภายนอกของ S60 เลย มันดูตลกๆไม่ดุดัน

ออฟไลน์ Ty ESC

วอลโว่ราคานี้ อย่าไปเล่นเลยครับ

C class จบที่ตัวมันเอง ดีกว่าทุกอย่าง แถมสุดท้ายตอนขายคุณขาดทุนน้อยกว่า

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
C-Class ผมไม่ได้ศึกษาละเอียด แต่เท่าที่จำได้ ตัว 2 ล้านของ C-Class มันแทบจะเป็นรถโล้นๆ เลย ในขณะที่ S60 Drive น่าจะมีของเล่นเยอะกว่า แต่ Volvo ก็คือ Volvo ยังไงราคาร่วงแน่ๆ

ดังนั้น ถ้าผมเปลี่ยนรถบ่อยๆ ผมคงเลือก C-Class แต่ถ้าขับนานๆ และเอาที่ตัวเองชอบ ผมคงไป S60 (แต่ต้องมั่นใจว่ามีตังค์ซ่อม และ/หรือ มีอู่ประจำ หลังหมด waranty)
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ ตัดสินใจยากจัง
ใจนึงก็อยากได้เบนซ์เพราะอยากได้ความหรูหรา แต่ตัว 2.1 m  นี่มันให้อะไรมาน้อยจริงๆ
ใจนึงก็อยากได้วอลโว่เพราะอัดออพชั่นมาเต็มสูบ แต่ไม่ชอบการตกแต่งข้างใน T-T

วอลโว่ราคานี้ อย่าไปเล่นเลยครับ

C class จบที่ตัวมันเอง ดีกว่าทุกอย่าง แถมสุดท้ายตอนขายคุณขาดทุนน้อยกว่า
ราคานี้ล่ะครับที่ทำให้วอลโว่ดีกว่า แถมขนาดใหญ่กว่านิดๆด้วย (ซึ่ง C จริงๆต้องเท่ากับ S50 ที่ไม่มีตัวตน)

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ ตัดสินใจยากจัง
ใจนึงก็อยากได้เบนซ์เพราะอยากได้ความหรูหรา แต่ตัว 2.1 m  นี่มันให้อะไรมาน้อยจริงๆ
ใจนึงก็อยากได้วอลโว่เพราะอัดออพชั่นมาเต็มสูบ แต่ไม่ชอบการตกแต่งข้างใน T-T

วอลโว่นี่ก็เป็นสวีดิชลักซูรี่คาร์ หรูหราครับ หลังนั่งสบายกว่าแน่นอน

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
วันนี้ไปดูที่งานมา เชียร์Volvo นะครับ ภายในน่าใช้ ออพชั่นเต็มพิกัดเลย ส่วนCนั้น ราคานี้มันโล้นๆจริงๆครับ

ออฟไลน์ Ty ESC

ราคานี้ล่ะครับที่ทำให้วอลโว่ดีกว่า แถมขนาดใหญ่กว่านิดๆด้วย (ซึ่ง C จริงๆต้องเท่ากับ S50 ที่ไม่มีตัวตน)

วอลโว่นี่ก็เป็นสวีดิชลักซูรี่คาร์ หรูหราครับ หลังนั่งสบายกว่าแน่นอน

ลองดูแบบนี้มั้ย

ลองคนที่เชียร์ให้ซื้อวอลโว่ในนี้ กับในอีกกระทู้นึง
เอาเฉพาะคนที่ตอบมาแล้ว ผมเชื่อว่าถ้าตัดให้เหลือคนที่เคยใช้ วอลโว่ และ เบนส์ มาตอบ จริงๆ ไม่เอาพวกแ่ไปนั่ง ไปดูไปมอง ไม่เคยใช้จริง

คำตอบจะเทไปทางเบนส์ และคนส่วนใหญ่ที่เคยใช้วอลโว่ก็จะแนะนำว่าเบนส์ ดีกว่า

ลิส ออฟชั่นบนกระดาษ หรือการแค่เข้าไปลองนั่งมันบอกอะไรไม่ได้หรอกครับ

ลองไปขับขี่ดูจริงๆสิครับ ลองขับไปที่ความเร็ว สองร้อยอัพดู ครับ หรือแค่  140-160 คุณจะรู้ว่ามันต่างกันยังไง
ในภาวะป้ายแดงคุณยังไม่เห็นความต่างด้านคุณภาพแต่ พอพ้นปีที่สามไปถึงห้า คุณจะพบว่า คำว่าคุณภาพการประกอบ คุณภาพวัสดุ อะไหล่มันเป็นอย่างไร

เบาะวอลโว่ที่ว่าสวย ใ้ช้ไปสองปีก็แตกขึ้นลายพร้อย พลาสติกลอก แผงบุบวม พลาสติกกรอบแตกหัก
อุปกรณ์เริ่มรวนจากการเสื่อมสภาพ ไม่ว่า กล่องอีเลคโทรนิค เซนเซอร์ต่างๆ ลิ้นปีกผีเสื้อไฟฟ้า แอร์โฟลว กล่อง เอบีเอส

ของพวกนี้เรียงหน้ากันเสียรวน ไม่มีซ่อมต้องเปลี่ยนอย่างเดียวและต้องมาใส่โปรแกรมที่ศูนย์ด้วยหาอะไหล่นอกไม่ได้ด้วย

ของแบบนี้ รถทุกคันต้องเป็นครับ แต่จะเป็นเมื่อไหร่มันอย่ที่คุณภาพการผลิตและอะไหล่ที่นำมาใช้ และความหลากหลายของอะไหล่มันเป็นปัจจัยที่ผลักดันกลไกลราคาของอะไหล่ด้วย มีมากก็ถูก มีน้อยก็แพง
มีรถในตลาดมาก ก็หาง่ยใครๆก็เก็บ ถ้ามีรถน้อย อะไหล่ก็เก็บกันน้อยลง ขนาดร้านอะไหล่ใหญ่ชื่อดังวอลโว่ ยังไม่ขับวอลโว่เลยครับ เค้าขายอะไหล่เองแท้ๆ และเดี๋ยวนี้ก็เห็นขายแต่โมเดลเก่าๆ

ของโมเดลใหม่ๆก็มีแค่วัสดุสิ้นเปลือง กับวัสดุเทียบเคียง แต่ถ้าเป็นชิ้นใหญ่ๆ ยากๆ เค้าก็ไม่เก็บเพราะรถมีน้อย หรือศูนย์ไม่ปล่อยของมาให้ ต้องเบิกสูนย์ลูกเดียว แถมเดี๋ยวนี้มีการซื้อะไหล่ต้องใส่โปรแกรมคิดค่าใส่โปรแกรมเพิ่มด้วย

ผมถึงพูดว่า ถ้าในราคาเท่ากััน และคุณสามารถเลือกได้ทั้งสองตัวเลือก คุณซื้อเบนส์ ไปเลยจบ

แต่ถ้าเป็นอย่าง   e class vs S80  ที่มีราคาต่างกันเยอะ นั่นเป็นอีกเรื่อง งบประมาณจะเป็นปัจจัยที่ตอบคุณเองว่าควรจะเลือกอะไร
ผมไม่อยากพูดไปถึงราคาขายต่อ เพราะเอาแค่มูลค่าการใช้งานมาพูดก็พอ

• Newbie
  • *
อยากจะลองรบกวนให้คุณจิมมี่ช่วย test drive ดูก่อนอะครับว่า s60 Drive E ตัวนี้เนี่ย
พอมาจับคู่เครื่องยนต์ Eco Boost กับ เกียร์ Powershift แล้ว สมรรถนะเป็นอย่างไรบ้าง
เพราะว่าตัดสินใจยากจริงๆระหว่าง 2 ตัวนี้ ตัวผมเองก็ยังไม่เคยใช้ทั้ง 2 ยี่ห้อ
เลยไม่ค่อยรู้รายละเอียดเรื่องอะไหล่และซ่อมบำรุงเลยสักนิดเดียว
( ปัจจุบันใช้ Focus TDCI กับ Cruze 1.8 LTZ )

ลองดูแบบนี้มั้ย

ลองคนที่เชียร์ให้ซื้อวอลโว่ในนี้ กับในอีกกระทู้นึง
เอาเฉพาะคนที่ตอบมาแล้ว ผมเชื่อว่าถ้าตัดให้เหลือคนที่เคยใช้ วอลโว่ และ เบนส์ มาตอบ จริงๆ ไม่เอาพวกแ่ไปนั่ง ไปดูไปมอง ไม่เคยใช้จริง

คำตอบจะเทไปทางเบนส์ และคนส่วนใหญ่ที่เคยใช้วอลโว่ก็จะแนะนำว่าเบนส์ ดีกว่า

ลิส ออฟชั่นบนกระดาษ หรือการแค่เข้าไปลองนั่งมันบอกอะไรไม่ได้หรอกครับ

ลองไปขับขี่ดูจริงๆสิครับ ลองขับไปที่ความเร็ว สองร้อยอัพดู ครับ หรือแค่  140-160 คุณจะรู้ว่ามันต่างกันยังไง
ในภาวะป้ายแดงคุณยังไม่เห็นความต่างด้านคุณภาพแต่ พอพ้นปีที่สามไปถึงห้า คุณจะพบว่า คำว่าคุณภาพการประกอบ คุณภาพวัสดุ อะไหล่มันเป็นอย่างไร

เบาะวอลโว่ที่ว่าสวย ใ้ช้ไปสองปีก็แตกขึ้นลายพร้อย พลาสติกลอก แผงบุบวม พลาสติกกรอบแตกหัก
อุปกรณ์เริ่มรวนจากการเสื่อมสภาพ ไม่ว่า กล่องอีเลคโทรนิค เซนเซอร์ต่างๆ ลิ้นปีกผีเสื้อไฟฟ้า แอร์โฟลว กล่อง เอบีเอส

ของพวกนี้เรียงหน้ากันเสียรวน ไม่มีซ่อมต้องเปลี่ยนอย่างเดียวและต้องมาใส่โปรแกรมที่ศูนย์ด้วยหาอะไหล่นอกไม่ได้ด้วย

ของแบบนี้ รถทุกคันต้องเป็นครับ แต่จะเป็นเมื่อไหร่มันอย่ที่คุณภาพการผลิตและอะไหล่ที่นำมาใช้ และความหลากหลายของอะไหล่มันเป็นปัจจัยที่ผลักดันกลไกลราคาของอะไหล่ด้วย มีมากก็ถูก มีน้อยก็แพง
มีรถในตลาดมาก ก็หาง่ยใครๆก็เก็บ ถ้ามีรถน้อย อะไหล่ก็เก็บกันน้อยลง ขนาดร้านอะไหล่ใหญ่ชื่อดังวอลโว่ ยังไม่ขับวอลโว่เลยครับ เค้าขายอะไหล่เองแท้ๆ และเดี๋ยวนี้ก็เห็นขายแต่โมเดลเก่าๆ

ของโมเดลใหม่ๆก็มีแค่วัสดุสิ้นเปลือง กับวัสดุเทียบเคียง แต่ถ้าเป็นชิ้นใหญ่ๆ ยากๆ เค้าก็ไม่เก็บเพราะรถมีน้อย หรือศูนย์ไม่ปล่อยของมาให้ ต้องเบิกสูนย์ลูกเดียว แถมเดี๋ยวนี้มีการซื้อะไหล่ต้องใส่โปรแกรมคิดค่าใส่โปรแกรมเพิ่มด้วย

ผมถึงพูดว่า ถ้าในราคาเท่ากััน และคุณสามารถเลือกได้ทั้งสองตัวเลือก คุณซื้อเบนส์ ไปเลยจบ

แต่ถ้าเป็นอย่าง   e class vs S80  ที่มีราคาต่างกันเยอะ นั่นเป็นอีกเรื่อง งบประมาณจะเป็นปัจจัยที่ตอบคุณเองว่าควรจะเลือกอะไร
ผมไม่อยากพูดไปถึงราคาขายต่อ เพราะเอาแค่มูลค่าการใช้งานมาพูดก็พอ

ส่วนที่บ้านผมเองก็เคยมีทั้ง W210 และ S70 ครับ ประทับใจคันหลังกว่าไม่รู้ลืม

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Sr. Member
  • Remember Life is Hanging in the Balance !
จริงๆ จุดประสงค์ถามกระทู้นี้ก็แบบเดียวกับหลายกระทู้ที่ run มานะครับ ขอยกของเก่ามาตอบละกัน

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,17817.msg261683.html#msg261683
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

จริงๆ จุดประสงค์ถามกระทู้นี้ก็แบบเดียวกับหลายกระทู้ที่ run มานะครับ ขอยกของเก่ามาตอบละกัน

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,17817.msg261683.html#msg261683
ตอบแบบนี้ก็ดีครับแต่ระวังโดนเล่นเอานะครับ

• Newbie
  • *
     ขอสรุปนิดหน่อยนะครับสำหรับจุดประสงค์ที่มาตั้งกระทู้ถาม ต้องบอกก่อนว่าในความคิดของผมก่อนหน้านี้ ไม่เคยมอง Benz และ Volvo อยู่ในสายตาเลย
เพราะด้วยเหตุผลที่อยู่ในใจหลายประการ แต่ในขวบปีที่ผ่านมา Benz เริ่มมีความคิดต่อคนไทยที่ดีขึ้น ส่วน Volvo ก็เริ่มลดอีโก้ของตัวเองต่อคนไทย
และมองการตลาดที่มีต่อคนไทยได้ชัดเจนยิ่งขึ้น ผมจึงหันกลับมาสนใจทั้งสองยี่ห้อ
     ลักษณะการใช้รถของตัวผมเองที่ผ่านมา
   - ไม่เคยใช้รถต่ำกว่า 8 ปี
   - ไม่เคยต้องจ่ายค่าซ่อมรถแพงๆ
   - ขายรถเก่าแต่ละคัน ได้ราคาคล้ายๆเศษเหล็ก
   - ไม่เคยซื้อรถราคาเกิน 1,500,000 สักคัน
     ด้วยเหตุผลที่ว่านี้ ผมจึงได้มาตั้งกระทู้ถามคนที่ใช้รถเกรดพรีเมี่ยมว่ามีประสบการณ์และความรู้สึกอย่างไร เพื่อเป็นความรู้ สำหรับคำถามที่ว่า จะเลือกคันไหนดี ผมพอจะได้คำตอบอยู่ในใจแล้ว แต่อยากจะขอรบกวนคุณจิมมี่ได้ช่วยทดลองขับ Volvo s60 Drive E ตัวนี้ว่าเครื่อง Eco-Boost มาจับคู่กับ เกียร์ Twin clutch powershift  มันจะเจ๋งขนาดไหน พอจะฟัดกับ Benz เครื่อง CGI เกียร์ 7 Speed ได้หรือไม่ ( ราคา 2.1XX เท่ากัน )

ขอบคุณอีกครั้งสำหรับทุกความคิดเห็นครับ