ผู้เขียน หัวข้อ: ประทับใจ Hyundai Sonata sport มากๆเลยครับ(จากใจคนที่ชอบรถEco car ราคาประหยัด)  (อ่าน 16591 ครั้ง)

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member
เอาเครื่อง Tucson Diesel มาวางจะได้ไหมครับ เอ้ะ หรือว่ามันเป็นเครื่องไว้ขับหลัง?

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
เอาเครื่อง Tucson Diesel มาวางจะได้ไหมครับ เอ้ะ หรือว่ามันเป็นเครื่องไว้ขับหลัง?

ไม่ครับ เป็น Transverse Engine FF Layout เหมือนกันครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

dogclubs

• บุคคลทั่วไป
จำได้ไหมตอนพ่อแม่ พี่อยากได้ camry ก็ไม่อยากให้ซื้อ

อยากให้ซื้อ innona แทน เพราะมันแพงไม่มีประโยชน์กินน้ำมัน เอาเงินไปลงทุนจะดีกว่า

พอมาตอนนี้อยากได้ sonata เองซะงั้นเลย แพงกว่า camry อีก 

สวยแค่ตอนแรก ดูไปดูมาก็เริ่มเบื่อ แล้ว sonata น่ะ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ตัวนี้พื้นฐานขับหน้านะครับ
แต่ถ้าทำจะเจ๋งมากกกก เก๋งดีเซลใต้สองล้าน และกดหน่อยๆให้ได้สักล้านห้านะ ใช้ได้เลย

ออฟไลน์ solitude

• Newbie
  • *
Re: ประทับใจ Hyundai Sonata sport มากๆเลยครับ(จากใจคนที่ชอบ$
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2011, 22:01:47 »
สำหรับผมแล้ว มันสวยมากกกกกกก (ก.ไก่ หมดโลก) แต่ที่ขัดใจมีอยู่หลายอย่างเช่น

- อ๊อฟชั่นที่ให้มาขาดๆเกินๆ อย่างรุ่น 2.0S ได้เบาะผ้า แอร์ธรรมดา เครื่องเล่น CD 1 แผ่น กับราคาล้านห้าเนี่ยนะ :P รุ่น 2.0G ไม่มีถุงลมรอบคัน และแอร์ออโต้ปรับแยกฝั่งไม่ได้(ทั้งๆที่ตัวขายประเทศอื่นได้แยกฝั่งหมด)

แอร์ของไทย

แอร์ตัวขายประเทศอื่น (แอร์ปรับแยกฝั่งได้)

- การเปิด-ปิดอุปกรณ์ยังทำได้ไม่สมราคา เช่น แผงบังแดดกับช่องเก็บของคอนโซลกลาง เพราะเท่าที่ดูจากในคลิปของพี่จิมมี่แล้ว การเปิด-ปิดนั้นไม่ค่อยปราณีตเลย(แต่ตัวขายประเทศอื่นกลับปิดได้ปราณีตกว่า)

ของไทยจากคลิปพี่จิมมี่ (ประมาณนาทีที่ 10)

ของต่างประเทศ (ประมาณนาทีที่ 7.30)

- เครื่องยนต์และสมรรถนะ เพราะเครื่อง 2.0 ลิตร 165 แรงม้า เท่าที่ดูจากตารางของพี่จิมมี่แล้วมันไม่ค่อยแรงเลย :-\ เมื่อเทียบกับ Camry,Accord,Teana 2.0 ทั้งๆที่แรงม้าก็เยอะกว่า D-Segment เจ้าตลาด ทั้ง Camry, Accord และ Teana

ตารางของพี่จิมมี่จากรีวิว Subaru Legacy Outback

ถ้า Hyundai Thailand จะนำเครื่องอื่นเข้าน่าจะมีสองทางเลือกก็คือ
- เครื่อง 2.4 ลิตร 200 แรงม้า แต่มันก็จะทำให้เสียภาษีเพิ่มขึ้นจนราคาแพงไปไกลกว่าปัจจุบัน
0-100 2.4

- เครื่อง 2.0T-GDI 271 แรงม้า เพราะที่เกาหลีก็ถอดเครื่อง 2.4 ออกแล้วใส่ตัวนี้ไปแทน แต่มันจะเกินพิกัดภาษี 220 แรงม้าไป ถ้าเอามาจูนใหม่ให้เหลือซักประมาณ 200-220 แรงม้า น่าจะกำลังดี
0-100 2.0T-GDI

และสามารถใช้แก็สโซฮอลได้ ไม่งั้นเดี๋ยวจะเป็นแบบ Vios Turbo ที่ใช้แก็สโซฮอลและ91ธรรมดาไม่ได้ :D

แต่ผมตอนนี้คงคงอดได้คันนี้แล้ว เพราะว่ารถคันต่อไปของที่บ้านอาจจะเป็น SUV แทน(เชียร์ Tucson แทนก็ได้ ;)) และอ่านความเห็นของหลายๆคนที่ไปดูที่ศูนย์มา บอกว่าถ้าจะทดลองขับต้องวางเงินจองก่อน(ซึ่งพ่อผมไม่ยอมแน่ๆ :P) แถมศูนย์ในจังหวัดผมเหมือนจะขายแต่ H-1 ลูกเดียว(บนโชว์รูมมีแต่ H-1)

ปล. ถ้าจะเอา ผมขอสีแดงแบบนี้ครับ ;)

Hyundai เลือกที่จะไม่ทำอะไรซักอย่างซึ่งผมก็เลือกที่จะไม่ซื้อต่อไป และได้แต่บ่น 555

ออฟไลน์ HYDE--

คือรถหน่ะ สวยแล้วครับ

แต่มันติดที่ราคาน่ะแหล่ะ เพราะเราต้องจ่ายเงินล้านปลายๆ แล้วได้รถที่ 0-100 11 วิกว่าๆเนี่ยนะ???
ถ้าราคานี้เป้ะๆเลย รุ่นย่อยแบบนี้เป้ะๆเลย แต่เปลี่ยนเป็นเครื่อง 2.4 หรือไม่ก็เครื่อง Tucson diesel จะน่าเล่นมาก

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
คือรถหน่ะ สวยแล้วครับ

แต่มันติดที่ราคาน่ะแหล่ะ เพราะเราต้องจ่ายเงินล้านปลายๆ แล้วได้รถที่ 0-100 11 วิกว่าๆเนี่ยนะ???
ถ้าราคานี้เป้ะๆเลย รุ่นย่อยแบบนี้เป้ะๆเลย แต่เปลี่ยนเป็นเครื่อง 2.4 หรือไม่ก็เครื่อง Tucson diesel จะน่าเล่นมาก

ราคานี้ สายตาผมหักเหเข้าหา Volvo S60 ตัวล่างทันทีเลยครับ (ถึงแม้ค่าอะไหล่จะโหดสุดๆ ก็เถอะ)
JDM เท่านั้น จะครองโลก!