ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่า Review รถยนต์รุ่นไหนของพี่ JIMMY จะเป็นของขวัญส่งท้ายปีเก่า ต้อนรับปีใหม่  (อ่าน 20087 ครั้ง)

ออฟไลน์ MC Stradale

• Hero Member
ขอให้เป็น series 5 F10 ครับ

ออฟไลน์ Dejdazzle

• Full Member
ขอเป็นnew cars 2012-2016จะเยี่ยมมากเลยครับ ;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ขอเป็นnew cars 2012-2016จะเยี่ยมมากเลยครับ ;D

งั้นต้องขอรบกวนพี่ ด้วยคนแล้วละครับ ฮี่ๆๆๆๆ อย่าอ่านแต่ของชาวบ้านเขาเพลินครับ โปรด กรุณา แชร์มาบ้าง จักขอบพระคุณยิ่ง ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆ

------------------------------------------------------

มี เดาต่อไป แต่ไม่ใช่ Ranger บอกได้เลย จะไม่ขับ Ranger จนกว่า Ford นึกขึ้นได้ว่าควรจะส่งให้ข้าพเจ้าขับ
และจนกว่าพวกเขาจะนึกได้ว่า มี Headlightmag อยู่บนโลกใบนี้

เพราะจนถึงวันนี้ ข้าพเจ้าก็ทำตามสัญญาที่ลั่นวาจาไว้กับพีอาร์ของ Ford และกับตัวผมเองแล้วเช่นกัน
ตั้งแต่รถออกสู่ตลาด จนผ่าน Motor Expo ข้าพเจ้า เดินเข้าบูธ Ford แต่ ไม่แตะต้องอะไร Ranger ใหม่ทั้งสิ้น
แม้แต่มือจับระตู ก็ไม่แตะ ไม่ขึ้นไปลองนั่ง ไม่มีข้อมูลอะไรในมือ แค็ตตาล็อกก็ไม่มีสักเล่ม ไม่รู้ห่าอะไรเลยเกี่ยวกับรถรุ่นนี้

ดังนั้น ไม่ต้องมาถามผมเรื่อง Ranger นะครับ ผม "ผมไม่รู้จริงๆว่าจะตอบยังไง ยังไม่ด้ลองขับ และยังไม่ได้สัมผัสรถ แม้แต่ลายนิ้วชี้มือขวา ด้วยซ้ำ!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2011, 03:19:35 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ wiizkaya

งั้นต้องขอรบกวนพี่ ด้วยคนแล้วละครับ ฮี่ๆๆๆๆ อย่าอ่านแต่ของชาใวบ้าน โปรด กรุณา แชร์มาบ้าง จักขอบพระคุณยิ่ง ฮ่าๆๆๆ

มี เดาต่อไป แต่ไม่ใช่ Ranger บอกได้เลย จะไม่ขับ Ranger จนกว่า Ford นึกขึ้นได้ว่าควรจะส่งให้ข้าพเจ้าขับ
และจนกว่าพวกเขาจะนึกได้ว่า มี Headlightmag อยู่บนโลกใบนี้

เพราะจนถึงวันนี้ ข้าพเจ้าก็ทำตามสัญญาที่ลั่นวาจาไว้กับพีอาร์ของ Ford และกับตัวผมเองแล้วเช่นกัน
ตั้งแต่รถออกสู่ตลาด จนผ่าน Motor Expo ข้าพเจ้า เดินเข้าบูธ Ford แต่ ไม่แตะต้องอะไร Ranger ใหม่ทั้งสิ้น
แม้แต่มือจับระตู ก็ไม่แตะ ไม่ขึ้นไปลองนั่ง ไม่มีข้อมูลอะไรในมือ แค็ตตาล็อกก็ไม่มีสักเล่ม ไม่รู้ห่าอะไรเลยเกี่ยวกับรถรุ่นนี้

ดังนั้น ไม่ต้องมาถามผมเรื่อง Ranger นะครับ ผม "ผมไม่รู้จริงๆว่าจะตอบยังไง ยังไม่ด้ลองขับ และยังไม่ได้สัมผัสรถ แม้แต่ลายนิ้วชี้มือขวา ด้วยซ้ำ!

โหดร้ายยยยอ่า พี่จิมมี่ O.o

งั้นผมขอเป็นรีวิว Mazda 3 นะครับ เห็นพี่จิมมี่บอกไว้นานละว่าจะอัพต่อจาก subaru ^^

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ก็ต้องเล่นบทโหดกันบ้างละครับ
พอเล่นบทใจดี ก็แทบไม่เห็นหัวกันเลย ก็คงต้องใช้ไม้แข็งกันบ้างละ!

จัดให้ไปลองขับ ต่างจังหวัด 3 ทริป ในช่วงที่ น้ำท่วมกรุงกันเละเทะ พี่ๆหลายคนก็ต้อง
ยอมลุยน้ำออกมา เพื่อไปร่วมทริป ทางภาคเหนือ อันนั้นหนะไม่เท่าไหร่

แต่ที่เด็ดสุดคือ ตอนแรก จัดผมอยู่ กลุ่ม 2 ซึ่งในช่วงนั้น ผมไม่ว่าง
และพอจะขอย้ายมาอยู่กลุ่ม 1 แทนได้ไหม ก็ตอบว่าไม่ได้ ปฏิเสธเสียงแข็งอย่างเดียว
บอกว่า ต้องรอให้คนอื่นในทริปแรก ตอบปฏิเสธเข้าร่วมมาก่อนเท่านั้น

ยังไม่ทันขาดคำ เจ้าตัวก็พูดจาสำทับมาต่อเลยว่า "รถจะไม่มีปล่อยให้ยืม จนกว่าจะเข้าสู่ปีใหม่เท่านั้น
เพราะคิวรถไม่ว่างเลย เต็มตลอด"

ผมก็บอกว่า "ได้ ไม่เป็นไร งั้น ฉันจะบอกไว้ตรงนี้เลยแล้วกันว่า จะไม่แตะต้อง Ranger ใหม่
แม้แต่มือจับประตู จนกว่า จะถึงปีหน้า หรือจนกว่าเมื่อ ford อยากจะให้เรายืมขับก็แล้วกัน

พีอาร์ เขาก็ตกลงตามนั้น แล้ววางสายไป

แน่นอนว่า พอเอเจนซี พีอาร์ ฮิลล์ แอนด์ นอร์ตัน ผู้น่าสงสาร ไม่รู้เรื่องรู้ราวอะไรด้วย
โทรมา ยืนยันการเข้าร่วมกิจกรรมทริป 2 ก็เลยโดนผมสวดยับ ระดับเทศน์มหาชาติไป 1 กัณฑ์

และที่ยิ่ง รู้สึกแย่ที่สุดคือ มารู้ทีหลังว่า "เว็บไซต์อื่นๆ กลับได้ไปเข้าร่วมกิจกรรมดังกล่าว ในทริปแรก
เพราะมีคำขอร้อง มาจาก "เอเจนซี ที่ทำงานให้กับ Ford" จนเว็บไซต์เหล่านั้น ได้เข้าร่วมทริปแรกในที่สุด
ซึ่งก็ไม่รุ้ว่า เอเจนซี ที่เป็นธุระจัดการให้เว็บไซต์ ทั้งสองแห่ง เข้าร่วมทริปแรกได้ คือ Media Agency
ที่ชื่อ M Interaction หรือว่า Hill & Knowlton เองกันแน่?

ผมไม่โกรธเว็บไซต์เหล่านั้นเลย แต่แสดงให้เห็นแล้วว่า Ford และเอเจนซีทั้ง 2 แห่ง ของพวกเขา มองเรา เป็นอะไร....

เขากลัวว่า ผมจะเขียนถึงรถใหม่ของเขาไม่ดี ทั้งที่จริงๆแล้ว รถคันนี้ มันแทบจะหาข้อติยังไม่เจอในเบืท้องต้นเลยด้วยซ้ำ
แล้วจะกลัวไปทำห่าอะไรครับ? กลัวถึงขนาดนี้ กลัวจะเสียรายได้จากการขายรถล็อตแรกกันมากขนาดนี้เชียวเหรอ?

แต่เอาเถอะ จะเอเจนซีไหน ก็ช่างหัวเถอะ สุดท้าย ผมก็จะยืนยันอยู่ดีว่า

ผมจะไม่มีวันแตะต้อง Ranger ใหม่ เด็ดขาด จนกว่า Ford คิดว่า อยากจะส่งมาให้ทำรีวิวเสียที
ก็ค่อย ขับ ส่งรถมาในสภาพไหน ก็จะรายงานไปตามสภาพความเป็นจริง นั่นหมายความว่า
ถ้ารถสภาพเยินมา จะให้เขียนรีวิวดีๆ ก็ไม่มีทางหรอกนะ จะรายงานตามสภาพเป็นจริง
ดีก็จะเขียนดี ห่วยก็จะเขียนด่า

สรุป คงต้องมีสักวันที่จะได้ขับ ได้ทำรีวิวให้อ่าน แต่จะเมื่อไหร่นั้น ไม่ต้องมาถามผม ผมไม่รู้
ขึ้นอยู่กับว่า Ford จะนึกขึ้นได้ว่ายังมี Headlightmag อยู่บนโลกเมื่อไหร่ ก็คงจะเมื่อนั้นแหละครับ

ดังนั้น ขอย้ำ ไม่ต้องมาถามเรื่อง Ranger ให้ผมขุ่นเคืองใจ
เพราะถ้าถามถึงเมื่อไห่ ผมก็จะ copy ข้อความทั้งหมดนี้ ให้คุณอ่านอีก ซ้ำไปซ้ำมาอยู่ดี

จบ!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2011, 03:10:21 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ jojo79

งั้นต้องขอรบกวนพี่ ด้วยคนแล้วละครับ ฮี่ๆๆๆๆ อย่าอ่านแต่ของชาวบ้านเขาเพลินครับ โปรด กรุณา แชร์มาบ้าง จักขอบพระคุณยิ่ง ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆ

------------------------------------------------------

Ranger ไม่มาไม่เป็นไรคับ ไม่ใช่ target group อยู่แล้ว ;D
แต่อยากรู้กำหนดเปิดตัวรถใหม่ 2012-2016. มากกว่าครับ แอบลุ้น Hyundai จะเอา Velosterมาปีไหน
เพราะนับว่าผลงานใน motor expo ใช้ได้เลย เห็นยอดจองเกือบ 1,000. คันโดยรถของ Hyundai. นี่รู้สึกราคาจะล้านอัพทุกรุ่นด้วย
ผลงานขนาดนี้โดยยังไม่เปิดตัว เอลันทรา ถือว่างานคืบหน้าไปมากแล้วนะครับสำหรับ ค่ายที่เอาแต่รถนำเข้ามาขาย ;)

ออฟไลน์ banch

ผมว่ารีวิวคุณจิมมี่เนี่ย ครบที่สุด เท่าที่จะหาอ่านได้ในตอนนี้เลยนะ

ให้ข้อมูลประกอบการตัดสินใจได้ค่อนข้างจะละเอียดมาก

อ่านรีวิวจบ หลายๆคนตอบตัวเองได้เลยว่า คันนี้จะยังอยู่ในตัวเลือกหรือเปล่า

ถ้ายังก็ไปลองขับ

ถ้าไม่ก็อาจจะต้องไปลองขับอยู่ดี ว่ามันจริงเหมือนในรีวิวไหม

ปล.เรื่องฟอร์ด อาจเป็นเพราะกรณีเฟียสต้า ที่กระแสในเน็ตตอนนั้น ยกย่องว่าดียังงั้น ดียังงี้ ที่สุดในคลาสแล้ว

เหมือนกับกระแสเรนเจอร์ตอนนี้เลย

แต่พอคุณจิมมี่รีวิว สรุปตอนท้ายไว้ว่า มันดี แต่ก็ไม่ได้ดีเด่นไปหมดเสียทุกอย่าง

อาจจะทำให้หลายคนผิดหวัง

ออฟไลน์ jojo79

ผมว่ารีวิวคุณจิมมี่เนี่ย ครบที่สุด เท่าที่จะหาอ่านได้ในตอนนี้เลยนะ

ให้ข้อมูลประกอบการตัดสินใจได้ค่อนข้างจะละเอียดมาก

อ่านรีวิวจบ หลายๆคนตอบตัวเองได้เลยว่า คันนี้จะยังอยู่ในตัวเลือกหรือเปล่า

ถ้ายังก็ไปลองขับ

ถ้าไม่ก็อาจจะต้องไปลองขับอยู่ดี ว่ามันจริงเหมือนในรีวิวไหม

ปล.เรื่องฟอร์ด อาจเป็นเพราะกรณีเฟียสต้า ที่กระแสในเน็ตตอนนั้น ยกย่องว่าดียังงั้น ดียังงี้ ที่สุดในคลาสแล้ว

เหมือนกับกระแสเรนเจอร์ตอนนี้เลย

แต่พอคุณจิมมี่รีวิว สรุปตอนท้ายไว้ว่า มันดี แต่ก็ไม่ได้ดีเด่นไปหมดเสียทุกอย่าง

อาจจะทำให้หลายคนผิดหวัง

อีกอย่างในรีวิวพี่จิมมี่ที่ผมชอบที่สุดคือการเปรียบรถรุ่นนั้นเป็นคน ว่าเป็นคนคาแรกเตอร์ไหนครับ
มันช่วยให้เห็นภาพได้ชัดเจนที่สุดแล้วครับว่าภาพรวมและบุคลิคของรถนั้นมีรายละเอียดเป็นยังไง 8)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
เรื่องทดสอบรถเพิ่มเติม คิดว่ามีโอกาสน้อยแล้วเพราะเชียงรากปลายทางตรงจุดกลับรถประจำน้ำยังลึกอยู่ นี่เอา Legacy ไป survey มาเองเลยนะ

รีวิวที่จะออกในช่วงนี้ ควรขุดของเก่ามาเคลียร์ดีกว่า

ส่วน BestDrive อยากให้ทำไหม? แต่ปีนี้ทั้งปีมีรถ 20 กว่าคันเองนะ การเทียบตรงรุ่น
แบบ Segment ชน Segment คิดว่าลำบาก แต่ถ้าอยากให้ทำกัน ก็สบม. สบายมาก
เก็บข้อมูลไว้ครบ จะให้ทำแล้วเทียบข้อมูลกับพวกที่ทดสอบไปในปี 09-10 ก็ยังได้เลย

ที่ห่วงคือรถบางคันแม่งได้อันดับดีๆในปีก่อน ป่านนี้ตัวรีวิวยังไม่คลอดเลย แต่มีคลิปไปแล้ว
อะไรประมาณนี้
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

GreenG

• บุคคลทั่วไป

ออฟไลน์ Cognos

• Newbie
  • *
ขอบคุณพี่จิมมี่กับพี่แพน สำหรับreview Pajero sport ทำให้ผมตัดสินใจจองไปแล้ว ทั้งที่ยังไม่ได้ทดลองขับ โดนใจตรงคำพูดพี่แพนว่า "ทำไมพ่อกูไม่ซื้อคันนี้วะ"

ออฟไลน์ kritcc

• Jr. Member
  • **
ขนาด Ford สนงใหญ่ยังไม่มีความจริงใจ ทำให้คิดต่อไปอีกว่า นโยบายดูแลลูกค้าคงไม่ต่างกันเท่าไร

ออฟไลน์ pangwong

• Jr. Member
  • **
น้อยใจ....คงอีกนานกว่าจะได้อ่าน ranger

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
ผมเข้าเวปรถก็หลายเวป แต่เวปแต่ละเวปมักจะอวยและบอกแต่ข้อดีของรถโดยที่ไม่ได้บอกข้อเสียอะไรสักเท่าไร ซึ่งสำหรับผมข้อมูลประเภทว่าช่วงล่างหน้า หลังเป็นอะไรหรือประเภทว่าบอกข้อมูลที่สามารถหาอ่านได้ตามโบรชัวร์รถเนี่ย ผมไม่ต้องการเลย! แต่มาเจอเวปนี้นี่แหละที่ใส่กันตรงๆ รถดีก็ว่าดี ไม่ดีก็บอกไม่ดีทำให้ผมยังสามารถเชื่ออะไรได้มากกว่าเวปอื่นๆทั่วๆไป สำหรับผมรูปรถสวยๆไม่ใช่ประเด็นแต่ที่ต้องการคือความจริงใจในการนำเสนอความจริงต่อคนที่ต้องการข้อมูล
ปล.คุณจิมมี่และทีมงานสู้ๆแล้วกันครับ

ออฟไลน์ Newhang

พอเล่นบทใจดี ก็แทบไม่เห็นหัวกันเลย ก็คงต้องใช้ไม้แข็งกันบ้างละ!

จัดให้ไปลองขับ ต่างจังหวัด 3 ทริป ในช่วงที่ น้ำท่วมกรุงกันเละเทะ พี่ๆหลายคนก็ต้อง
ยอมลุยน้ำออกมา เพื่อไปร่วมทริป ทางภาคเหนือ อันนั้นหนะไม่เท่าไหร่

แต่ที่เด็ดสุดคือ ตอนแรก จัดผมอยู่ กลุ่ม 2 ซึ่งในช่วงนั้น ผมไม่ว่าง
และพอจะขอย้ายมาอยู่กลุ่ม 1 แทนได้ไหม ก็ตอบว่าไม่ได้ ปฏิเสธเสียงแข็งอย่างเดียว
บอกว่า ต้องรอให้คนอื่นในทริปแรก ตอบปฏิเสธเข้าร่วมมาก่อนเท่านั้น

ยังไม่ทันขาดคำ เจ้าตัวก็พูดจาสำทับมาต่อเลยว่า "รถจะไม่มีปล่อยให้ยืม จนกว่าจะเข้าสู่ปีใหม่เท่านั้น
เพราะคิวรถไม่ว่างเลย เต็มตลอด"

ผมก็บอกว่า "ได้ ไม่เป็นไร งั้น ฉันจะบอกไว้ตรงนี้เลยแล้วกันว่า จะไม่แตะต้อง Ranger ใหม่
แม้แต่มือจับประตู จนกว่า จะถึงปีหน้า หรือจนกว่าเมื่อ ford อยากจะให้เรายืมขับก็แล้วกัน

พีอาร์ เขาก็ตกลงตามนั้น แล้ววางสายไป

แน่นอนว่า พอเอเจนซี พีอาร์ ฮิลล์ แอนด์ นอร์ตัน ผู้น่าสงสาร ไม่รู้เรื่องรู้ราวอะไรด้วย
โทรมา ยืนยันการเข้าร่วมกิจกรรมทริป 2 ก็เลยโดนผมสวดยับ ระดับเทศน์มหาชาติไป 1 กัณฑ์

และที่ยิ่ง รู้สึกแย่ที่สุดคือ มารู้ทีหลังว่า "เว็บไซต์อื่นๆ กลับได้ไปเข้าร่วมกิจกรรมดังกล่าว ในทริปแรก
เพราะมีคำขอร้อง มาจาก "เอเจนซี ที่ทำงานให้กับ Ford" จนเว็บไซต์เหล่านั้น ได้เข้าร่วมทริปแรกในที่สุด
ซึ่งก็ไม่รุ้ว่า เอเจนซี ที่เป็นธุระจัดการให้เว็บไซต์ ทั้งสองแห่ง เข้าร่วมทริปแรกได้ คือ Media Agency
ที่ชื่อ M Interaction หรือว่า Hill & Knowlton เองกันแน่?

ผมไม่โกรธเว็บไซต์เหล่านั้นเลย แต่แสดงให้เห็นแล้วว่า Ford และเอเจนซีทั้ง 2 แห่ง ของพวกเขา มองเรา เป็นอะไร....

เขากลัวว่า ผมจะเขียนถึงรถใหม่ของเขาไม่ดี ทั้งที่จริงๆแล้ว รถคันนี้ มันแทบจะหาข้อติยังไม่เจอในเบืท้องต้นเลยด้วยซ้ำ
แล้วจะกลัวไปทำห่าอะไรครับ? กลัวถึงขนาดนี้ กลัวจะเสียรายได้จากการขายรถล็อตแรกกันมากขนาดนี้เชียวเหรอ?

แต่เอาเถอะ จะเอเจนซีไหน ก็ช่างหัวเถอะ สุดท้าย ผมก็จะยืนยันอยู่ดีว่า

ผมจะไม่มีวันแตะต้อง Ranger ใหม่ เด็ดขาด จนกว่า Ford คิดว่า อยากจะส่งมาให้ทำรีวิวเสียที
ก็ค่อย ขับ ส่งรถมาในสภาพไหน ก็จะรายงานไปตามสภาพความเป็นจริง นั่นหมายความว่า
ถ้ารถสภาพเยินมา จะให้เขียนรีวิวดีๆ ก็ไม่มีทางหรอกนะ จะรายงานตามสภาพเป็นจริง
ดีก็จะเขียนดี ห่วยก็จะเขียนด่า

สรุป คงต้องมีสักวันที่จะได้ขับ ได้ทำรีวิวให้อ่าน แต่จะเมื่อไหร่นั้น ไม่ต้องมาถามผม ผมไม่รู้
ขึ้นอยู่กับว่า Ford จะนึกขึ้นได้ว่ายังมี Headlightmag อยู่บนโลกเมื่อไหร่ ก็คงจะเมื่อนั้นแหละครับ

ดังนั้น ขอย้ำ ไม่ต้องมาถามเรื่อง Ranger ให้ผมขุ่นเคืองใจ
เพราะถ้าถามถึงเมื่อไห่ ผมก็จะ copy ข้อความทั้งหมดนี้ ให้คุณอ่านอีก ซ้ำไปซ้ำมาอยู่ดี

จบ!

ได้อ่านแบบนี้ ทำให้รู้สึกว่าสิ่งที่ผมเองได้สัมผัสกับโชว์รูม+เซล จนกระทั่งหลวมตัวซื้อกับศูนย์เน่าๆบางศูนย์ซึ่งผมไม่เคยกลับไปเหยียบเลยตั้งแต่ซื้อรถมาและไม่คิดจะกลับไปเหยียบเลย มันรู้สึกพอๆกับที่พี่จิมมี่เจอมาเลย
ในความโชคร้ายยังพอมีโชคดี ที่ผมเจอศูนย์ที่ดีกว่าเดิมที่ผมซื้อ แต่ไม่รู้ว่าดีจริงมั๊ย เพราะสัมผัสมาน้อย รถยังใหม่อยู่เลย ก็รอดูกันต่อไปแต่เท่าที่เจอมา โอเคกว่าที่อื่น

และได้ข่าวมาว่า ford ได้ขู่ลูกค้าว่า จะขึ้นราคา ranger บ้าง จะไม่แถมประกันภัยชั้น1บ้าง แต่ผมก็ไม่สนใจแม้ว่าผมมีแพนจะซื้อรถกระบะอยู่  ไม่ได้ก็ไม่เอาคิดแบบนี้

ออฟไลน์ neo7s

• Newbie
  • *

จบ!

โอ๊ยยยย.... อ่านแล้วของมันขึ้นเว้ยเฮ้ย หงุดหงิดแทนซะจริงๆ
แต่ก็แอบเศร้าที่จะไม่ได้เห็นรีวิว new Ranger จากคุณจิมมี่

ไม่เป็นไร ก็ทำใจร่มๆ อีกซักครึ่งปี พอพวกหน่วยกล้าตาย
ได้รับรถไปใช้กันแล้ว เดี๋ยวก็คงมีเสียงจากเจ้าของทั้งหลาย
ออกมาเองว่า รถดีจริงหรือไม่จริง แล้วค่อยไปว่ากันอีกที

ไม่เคยใช้ ford ลองหาข้อมูลดูก็เจอแต่ข่าวโชว์รูมห่วยๆ เซลล์แย่ๆ ศูนย์บริการเจ้าปัญหา
แล้วมันจะดูแล ทั้งเรนเจอร์ทั้งเฟียสต้า ที่ยอดขายวิ่งเอาวิ่งเอาไหวเหรอฟระเนี่ย
คงต้องทำใจล่วงหน้าเลยว่า อาจจะไม่มีบุพเพกับ new ranger ซะละ