ผู้เขียน หัวข้อ: }>- รถสุด Fail และ Win ในความเห็นของแต่ละท่าน -<{  (อ่าน 15958 ครั้ง)

ออฟไลน์ Appenzell Swiss

• Full Member
Re: }>- รถสุด Fail และ Win ในความเห็นของแต่ละท่าน -<{
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 00:37:32 »
Fail
-ไม่มีรถคันไหน Fail จ้า มีแต่รถอินดี้ ไม่เน้นขาย

ชอบมากเลยครับ รถอินดี้ไม่เน้นขาย 555+
สภษ.(Proverb)14:15 คนเขลาเชื่อถือวาจาทุกอย่าง แต่คนหยั่งรู้มองดูว่าเขากำลังไปทางไหน

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member
Re: }>- รถสุด Fail และ Win ในความเห็นของแต่ละท่าน -<{
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 01:56:39 »
Win สังเกตจากความนิยม และ ความชอบส่วนตัว จริงๆแล้วมีเยอะกว่านี้นะ แต่เอาเท่าที่จำได้ก็แล้วกัน
1. MB S-class W140 คิดดูสิ รถกี่ปีแล้ว ทำไมยังดูดีได้ขนาดนี้ แถมราคายังแข็งได้อีก นั่งก็โคตรสบาย
2. MB E-class W124 ยังสวยอยู่เลยครับ ในสายตาผม มันสวยกว่า W210 ด้วยซ้ำ ยิ่งพวก Code C ตัวท้ายๆ ยังดูทันสมัยอยู่เลย
3. BMW E39 นี่ก็ยังสวย แถมหนึบสุดๆด้วย จะว่าไปแล้ว พอเป็น BMW ผมชอบแทบจะหมดเลยอะ
4. RX-7 FD3S รถสปอร์ตรุ่นใหม่บางรุ่น คันนี้ยังล้ำกว่าเลย
5. R35 รถราคา 8 ล้าน แต่เผลอๆวิ่งชนะพวก 20-30 กว่าล้านได้
6. Cayenne Diesel รถอะไร หาที่ติแทบไม่ได้ แรง ประหยัด หนึบ ลุยได้ ขนของได้ ลุยน้ำก็ได้ นั่งสบาย เท่ หล่อ เสียอย่างเดียวคือ มันแพง -*-
7. Hyundai H1 ยอดขาย Hyundai พุ่งกระฉูดเลย คิดดูสิ รถตู้ราคาประมานนี้ก็มี Ventury แล้วภาพลักษณ์หล่้ะ? รถผู้บริหารหรือรถตู้วิน???
8. Teana J32 หรูมากๆ หรูเกินราคา แรง นุ่ม หนึบ
9. Prius
10. MB W207/W212 โอ้ย รถราคาขนาดนี้ ไม่รู้จะขายดีไปหน้ายยย
11. BMW 520d/525d F10 สวยมากกกก แถมหนึบมากด้วย แถมยังแรง+ประหยัดได้อีก
12. Fiesta 1.6S เพราะผมใช้อยู่ เอ้ย เพราะมันหนึบได้ใจตะหากก
13. Lexus LS460L/LS600HL สวยมาก พอไปลองนั่งดู มันนั่งสบายยยยสุดๆอย่างที่พี่จิมมี่ว่าจริงๆด้วย
       อีกอย่าง ผมเป็นคนที่ ออกจะนิยมญี่ปุ่นครับ พอเห็นรถญี่ปุ่นดีๆแบบนี้ ผมก็ยิ่งเกิดความ เลื่อมใส

FAIL จากความอัคติส่วนตัว และ ความเห็นที่ว่า รถพวกนี้หาความคุ้มค่าไม่ได้เลยแม้แต่นิดเดียว
1. Nissan Cube ราคาขนาดนี้ แต่เราได้รถที่ ขับสู้รถ B-segment บางรุ่นไม่ได้ด้วยซ้ำ น้องสาวผมเคยบอกว่า Cube น่ารัก ผมก็เลยพาไปดู Fabia RS
     เค้าก็ชอบ บอกว่ามันน่ารัก ผมก็บอกแถมแรงสุดๆอีกตะหาก ถ้าจะซื้อ Cube ซื้อ Freed ยังจะคุ้มกว่า
2. Vios/Yaris ก็แค่ไม่ชอบอะ มันขายดีเกินไป 555+ ที่สำคัญมันเป็นรถที่ ผมปรับเบาะยังไงก้ไม่ลงตัว เคยนั่งปรับอยู่ 10 นาทีก็ไม่ลงตัว
    สุดท้ายก็ต้องทนขับไปทั้งแบบนั้น
3. D-max วันก่อนญาติใช้ให้ไปเลื่อนรถ ผมลองเบรคๆดู โอ้โห ที่เค้าว่าโยนนี่ มันโยนได้ขนาดนี้เลยหรอ
    มันจะหาความหนึบได้บ้างใหมเนี่ย ถ้าขับไกลๆนี่ คงเครียดดน่าดู

รถที่ Fail ผมไม่สนใจหรอก เพราะรถพวกนี้ ยังไงผมก็ไม่ซื้ออยู่แล้ว
แต่รถ Win นี่สิ บางคันใช้อยู่/เคยใช้ แล้วประทับใจมาก บางคันเป็นรถในฝัน ก็เลยสนใจมากหน่อยครับ

ออฟไลน์ mini_freak

• Full Member
  • ไอ้บ้ารถ mini / AWD หัวรุนแรง / Save the MT
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 13:15:25 »
ในมุมมองผมนะ ผมมีรถไม่กี่คันเท่านั้นที่จะเรียกว่า Win

mini รุ่นเก่า (ย้ำว่าพิมพ์ตัวเล็กนา) - ถ้าไม่มีงานฝีมือเอกของ Alec Issigonis ตัวนี้ Econobox รถบรรดา B (ยัน A) Segment ที่คุณขับ คงจะเป็นรถขับเคลื่อนล้อหน้าวางเครื่องในแนวยาวๆ จัด Packaging ไม่ดีแน่ๆ ประเภท Machine maximum Man minimum แหงๆ  เผลอๆ ว่า Miura อาจจะไม่ได้ลืมตาบนโลกนี้ก็ได้ (วิศวกร Miura ไปได้ไอเดียการวางเกียร์ใต้เครื่องจากมินิเนี่ยล่ะ เพราะต้องการประหยัดพื้นที่ไม่ให้ตัวรถมันยาวเหยียดเกินเหต)

Benz W123-124 และ W201 โอเค จริงอยู่ ผมไม่ได้พิศมัยกับเบ็นซ์ (เพราะมันมีเยอะ แม้ว่าราคาจะแพงลิบๆ มันเลยดูกลายเป็นเครื่องหมายทางสังคมว่า "รวย" ซึ่งขัดกับสไตล์ชีวิตบ้านผมที่สมถะ) แต่เพราะว่าตอนทำงานอยู่ที่เก่า เจ้านายยก W123 คันโปรดของเขาให้ผมใช้งานติดต่อลูกค้า มันทำให้ผมตะลึงว่า รถหรอเนี่ย ทำอย่างมันเยี่ยมไปหมด นี่ขนาดรถเก่าอายุเรียกปู่แล้วนะนั่น ส่วน W124 กับ W201 นี่ คุณพ่อเคยได้สัมผัสแล้วตะลึงงันกับความที่เป็น Over engineer ชัดๆ

SAAB 900 (classic) แหวกแนว หล่อ เนี๊ยบ.... แต่หายาก! รถคันเดียวที่ดีไซน์ได้พิลึกกึกกือ แต่หล่อเป็นบ้า! แถมขึ้นชื่อในคุณภาพของงานด้วย เสียอย่าง ผมยังไม่เคยได้สัมผัส (เห็นมีคนเอามาขาย.... เจ็บใจ ไม่มีเงิน)

Volvo 240 รถคันแรกที่ผมได้หัดขับจริงๆ จังๆ (โอเค ไม่เถียงว่าเป็นตัวเทอร์โบที่บรรดาคุณพ่อห่วงลูกไม่สมควรยื่นกุญแจให้ขับ) หน้าตามันรถถัง แต่มั่นคงเป็นบ้า (แต่อย่าเลี้ยวแรงๆ เพราะมันจะหน้าดื้อๆ บ้าง ตามประสารถเน้นปลอดภัย ไม่เชื่อ... ไปเปลี่ยนเหล็กกันโคลงสิ เดี๋ยวเห็นผลเลยว่าเลี้ยวดีขึ้นเป็นกอง) เรื่องความปลอดภัย "ห้าห่วง ทนหายห่วง..."

ส่วน Fail ผมไม่เรียกว่า Fail นะ ผมเรียกว่าไม่ถูกใจมากกว่า แต่มันมีเยอะ.....
เสพติด AWD แถมโดน BC5 ของใครบางคนแถวนี้ยั่วกิเลส.... ยั่วซะต้องสอยมาสักคัน
Twitter @z2bbgr

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 13:18:23 »
ตอบกันมาเยอะแล้ว งั้นผมขอตอบท่าจะ win และท่าจะ fail สำหรับรถที่ใกล้จะวางขายล่ะกัน

ท่าจะ WIN
- Nissan L12F ... สำหรับคอซาดิสต์ที่บอกว่าวินแน่ๆ พร้อมที่จะะฆ่า Civic
- Swift Ecocar ... ขวัญใจมหาชนชาวบอร์ดเบี้ยน้อยหอยใหญ่ตั้งหน้าตั้งตารอคอย

ท่าจะ Fail
- New Civic 2012 .. มหาชนชาวบอร์ดถล่มเละตั้งแต่ตัวคอนเซปต์เปิดตัว
- Mirage Ecocar .. ตัวคอนเซปต์กรี๊ดยิ่งกว่าเห็น ณเดช แต่พระที่ว่ากลับตาลปัตรยังอายตอนเผยโฉมตัว(เกือบ)จริง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2011, 13:19:59 โดย สมาชิกคนที่2455 »

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 16:56:20 »
เข้ามาเพิ่ม fail  ;D
BMW 7series e65 คันแรกที่ คริสแบงเกิล ออกแบบให้ BMW
ออกแบบได้น่าเกลียดมากจน เฮลมุท พุนเก้(สะกดไม่เป็นนะครับ) กรรมการผู้จัดการ BMW ในขณะนั้น( ไม่รู้ว่าตอนนี้เป็นอยู่รึเปล่านะ) ออกมากล่าวยอมรับว่า
"Our new design was a disaster"
เทียบกับ MB W220 ที่เป็นคู่แข่งกันในตอนนั้น W220 ดูดีลงตัวกว่ามากแม้ W220 จะไม่ได้ดูสง่าแบบ W140 ก็ตามที

Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 20:38:01 »
BMW 7series e65 คันแรกที่ คริสแบงเกิล ออกแบบให้ BMW
ออกแบบได้น่าเกลียดมากจน เฮลมุท พุนเก้(สะกดไม่เป็นนะครับ) กรรมการผู้จัดการ BMW ในขณะนั้น( ไม่รู้ว่าตอนนี้เป็นอยู่รึเปล่านะ) ออกมากล่าวยอมรับว่า
"Our new design was a disaster"
เทียบกับ MB W220 ที่เป็นคู่แข่งกันในตอนนั้น W220 ดูดีลงตัวกว่ามากแม้ W220 จะไม่ได้ดูสง่าแบบ W140 ก็ตามที

แปลกแฮะ ผมกลับชอบ อี65 รุ่นปรับโฉมมากๆ สวยสง่างาม แต่ดูหรูเป็นรอง w220จริงๆ อิอิ
อีกรุ่นที่ได้ใจคือ อี46 330iASe
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 21:06:08 »

แปลกแฮะ ผมกลับชอบ อี65 รุ่นปรับโฉมมากๆ สวยสง่างาม แต่ดูหรูเป็นรอง w220จริงๆ อิอิ
อีกรุ่นที่ได้ใจคือ อี46 330iASe
e65 ตัวปรับโฉมคือ e66 ครับ ผมก็ว่ามันสวยขึ้นเยอะครับ
ส่วน e46 รุ่น MC สวยกินใจผมเหมือนกัน :)
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^