ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเครื่องของรถ F1 ทีม Redbul  (อ่าน 7279 ครั้ง)

ออฟไลน์ nikraman

• Jr. Member
  • **
สงสัยเครื่องของรถ F1 ทีม Redbul
« เมื่อ: ธันวาคม 14, 2011, 21:02:09 »
รู้สืกว่าในบอร์ดนี้ไม่ค่อยมีใครพูดเรื่อง F 1 กันเลย ผมภูมิใจในทีม Redbul  ที่เป็นแบรนด์ไทย และเป็นแชมป์โลกถึง 2 สมัยแล้ว ถึงแม้ว่าคนไทยจะไม่ได้เกี่ยวข้องอะไรด้านเทคนิคมากนักนอกจากเป็นนายทุนให้ ที่ผมสงสัยคือว่าเมื่อปีที่แล้วทราบว่าใช้ชื่อเรโนลย์ เป็นยี่ห้อรถยนต์ แต่ปีนี้ใช้ชื่อ อินฟีตี้ ซึ่งเป็นแบรนด์ของนิสสัน ใครพอทราบไหมว่า ปีนี้หรือปีหน้า ที่เรดบูล เขาใช้เครื่องของแบรนด์ไหน สเปคอย่างไร  หรือว่าเป็นของเดียวกัน

ออฟไลน์ O_o"

• Hero Member
Re: สงสัยเครื่องของรถ F1 ทีม Redbul
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2011, 21:36:39 »
ทีม Redbul
ปี2011ยังใช้เครื่องยนต์ของ Renault อยู่ครับ Renault engine RS27 - 2011 ส่วนอินฟีนิตี้นั้นเป็นแค่สปอนเซอร์ที่สนับสนุนเงินแล้วให้มีเครื่องหมายการค้าติดอยู่ที่ตัวรถครับ
ส่วนปีหน้านั้นจะใช้ของแบรนด์ไหน คาดว่าคงใช้ของ Renault เครื่องดีๆแบบนี้คงไม่เปลี่ยนไปใช้แบรนด์อื่น
ที่มา
http://www.redbullracing.com/cs/Satellite/en_INT/Red-Bull-Racing-Car/001242807166675
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 14, 2011, 21:44:50 โดย O_o" »

ออฟไลน์ liversa

• **
Re: สงสัยเครื่องของรถ F1 ทีม Redbul
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2011, 21:52:12 »
ทีม Redbul
ปี2011ยังใช้เครื่องยนต์ของ Renault อยู่ครับ Renault engine RS27 - 2011 ส่วนอินฟีนิตี้นั้นเป็นแค่สปอนเซอร์ที่สนับสนุนเงินแล้วให้มีเครื่องหมายการค้าติดอยู่ที่ตัวรถครับ
ส่วนปีหน้านั้นจะใช้ของแบรนด์ไหน คาดว่าคงใช้ของ Renault เครื่องดีๆแบบนี้คงไม่เปลี่ยนไปใช้แบรนด์อื่น
ที่มา
http://www.redbullracing.com/cs/Satellite/en_INT/Red-Bull-Racing-Car/001242807166675

ใช่ครับส่วนปีหน้า (2012) ก็ยังใช้ของ  Renault อยู่ครับ
ปล. ผมไม่เคยภูมิใจรถจากค่ายนี้ที่บอกว่าทีมของคนไทยเลยครับ
ทั้งที่ตอนจดทะเบียนกับ FIA ดันเป็นสัญชาติออสเตรีย และเวลาได้ที่ 1 ก็เป็นเพลงชาติออสเตรียเช่นกัน

ออฟไลน์ TJA

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2011, 22:23:42 »
เพลงเป็นออสเตรียคงเพราะหุ้นส่วนอีกฝั่งของเสี่ยเฉลียวมั้งครับ

.-_-.

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2011, 22:29:22 »
ที่เอาธงชาติไทยไปติดนี่ต้องจ่ายเงินเป็นค่าสปอนเซอร์นี่ครับ (ถ้าจำไม่ผิดนะครับ)

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2011, 01:12:29 »
Redbull เหลือหุ้นของคนไทยจริงจริงเท่าไหร่กันครับ
ส่วนใหญ่เป็นของชาวต่างชาติไปหมดแล้ว
เครื่องดื่ม Redbull ในต่างประเทศก็ไม่เหมือนกระทิงแดงบ้านเรา

ผมไม่เคยคิดเลยด้วยซ้ำว่าเป็นทีมคนไทย

ออฟไลน์ 911turbo

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2011, 01:38:14 »
Redbull เหลือหุ้นของคนไทยจริงจริงเท่าไหร่กันครับ
ส่วนใหญ่เป็นของชาวต่างชาติไปหมดแล้ว
เครื่องดื่ม Redbull ในต่างประเทศก็ไม่เหมือนกระทิงแดงบ้านเรา

ผมไม่เคยคิดเลยด้วยซ้ำว่าเป็นทีมคนไทย

ลองดูในนี่อ่ะครับ
http://en.wikipedia.org/wiki/Red_Bull
สรุปว่าเค้าร่วมทุนกัน 49 % แล้วให้ลูกคุณเฉลียว ถืออีก 2%

แล้วก็แบ่งตลาดกันทำ ประมาณนั้น

ออฟไลน์ CRO

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2011, 09:53:02 »
คุณเฉลียวเคยกล่าวไว้ในรายการนึง (ผมจำไม่ได้ว่ารายการอะไร มันนานมากแล้ว) ว่า ผมได้เพื่อนดีทำให้กระทิงแดงไปไกลได้ขนาดนี้ ครับ :>

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2011, 11:34:24 »
ถึงแม้จะมีความเป็นไทยอยู่น้อยนิดกับทีมนี้ แต่ก็ยังภูมิใจและตามเชียร์ครับ

ปล.นอกเรื่องนิดนึงนะครับ เรื่องจัดแข่ง F1 ในไทย ผมว่ามันไกลความจริงมาก ไม่ใช่ไม่อยากให้มันมีนะครับ แต่มันลงทุนมหาศาลเกินไป ยิ่งสร้างสนามเพื่อแข่งยิ่งไม่ไหว street race ยังพอเป็นไปได้ แต่ใครจะลงทุนละเนี่ย  ;D

ออฟไลน์ banch

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2011, 12:46:48 »
คุณเฉลียวถือหุ้นเยอะครับ

ไม่งั้นคงไม่ติดอันดับเศรษฐีเมืองไทยหรอกครับ

บางปี มีแซงเจ้าสัวซีพี แซงเจ้าสัวเบียร์ช้าง ขึ้นที่หนึ่งด้วย

และคุณเฉลียวโชคดีมากๆครับ

ได้หุ้นส่วนที่ดี

หุ้นส่วนทางออสเตรียจัดการให้หมด

คุณเฉลียวแทบไม่ต้องทำอะไรเลย  รอรับกำไรอย่างเดียว

มองดูเผินๆ จะคล้ายๆว่า ทางออสเตรียจ่ายค่าลิขสิทธิ์ให้คุณเฉลียว ประมาณนั้น แต่ไม่ใช่

ออฟไลน์ tierak

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2011, 13:37:57 »
คุณเฉลียวถือหุ้นเยอะครับ

ไม่งั้นคงไม่ติดอันดับเศรษฐีเมืองไทยหรอกครับ

บางปี มีแซงเจ้าสัวซีพี แซงเจ้าสัวเบียร์ช้าง ขึ้นที่หนึ่งด้วย

อ้างถึง
และคุณเฉลียวโชคดีมากๆครับ

ได้หุ้นส่วนที่ดี

หุ้นส่วนทางออสเตรียจัดการให้หมด

คุณเฉลียวแทบไม่ต้องทำอะไรเลย  รอรับกำไรอย่างเดียว

มองดูเผินๆ จะคล้ายๆว่า ทางออสเตรียจ่ายค่าลิขสิทธิ์ให้คุณเฉลียว ประมาณนั้น แต่ไม่ใช่

ใช่ครับ หุ้นของ Redbul มีเยอะแน่นอน แต่ส่วนของทีม F1 น่าจะเป็นฝั่งออสเตรเลียเป็นหลัก

ปล. กระทิงแดง (Redbul) นี่ขายดีขนาดแค่คนเอาเข้าไปขาย(ทำตลาด)ในจีนยังติดอันดับเศรษฐี ของจีนเลยนะครับ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2011, 20:50:39 »
วันก่อนพึ่งซื้อกระทิงแดงขวด original มากินกับสาโทสดๆเลย  :D

ส่วนเรื่อง Redbul นี้คุณเฉลียวน่าจะมีอยู่ประมาณ 15-20 มั้งครับ
H.

ออฟไลน์ Tommy Tich

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 08:25:38 »
หุ้นของคุณเฉลียวเหลือไม่เยอะครับ แต่collectionรถของคุณเฉลิมเนี่ย.....