ผู้เขียน หัวข้อ: toyota 86...???  (อ่าน 6080 ครั้ง)

ออฟไลน์ Oat_Oat

• Jr. Member
  • **
toyota 86...???
« เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 17:51:53 »
อยากถาม พี่ๆเเละเพื่อนๆว่า toyota 86 จะมาไทยเมือไหร่เเละราคาเท่าไหร่ครับเเละมีโอกาสที่ toyota จะขายเองไหมครับเพราะเคยเห็นเอาตัว concept มาโชว์อยู่อะครับ  :D :D

ออฟไลน์ PJ"

• Hero Member
  • Fake Forester
Re: toyota 86...???
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 19:15:05 »
ราคาเข้ามาน่าจะประมาณ 2ล้านกลางๆครับ

ออฟไลน์ arya

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 20:02:22 »
กำลังคอยเหมือนจขกท. เลยครับ ไม่ทราบว่ามีใครพอคอนเฟิร์มได้ไหมครับว่า เข้ามาเมื่อไหร่ และ ราคาประมาณเท่าไร

ขายรถตัวเองไปแล้ว ไม่มีรถขับ ดูๆ mx5 อยู่ แต่ใจก็อยากดูตัวจริง 86

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 23:14:03 »
AE-86 , FT-86 ?
H.

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 23:14:53 »
กลางปี 2012 Toyota จะสั่งนำเข้ามาเองครับ  ราคา คงราวๆ 2 ล้านกลางๆ บาท ครับ

ออฟไลน์ Sykes

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2011, 01:38:52 »
กลางปี 2012 Toyota จะสั่งนำเข้ามาเองครับ  ราคา คงราวๆ 2 ล้านกลางๆ บาท ครับ

โอ้ ข่าวดีมากๆเลยคับ
มาไว และราคาดีกว่าที่คิดไว้เยอะมากๆ :D
"The things you own, end up owning you" - Tyler Durden

ออฟไลน์ Ishida

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2011, 02:10:43 »

เต็มถนนชัวร์แบบนี้
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2011, 04:22:11 »
พูดตรงๆ นะครับ

ผมยังนึกไม่ออก ว่าคนกลุ่มไหนจะซื้อ

กลุ่มลูกค้า Golf/Scirocco เหรอ ก็ไม่น่าใช่
กลุ่ม 370Z/GT-R ก็ไม่น่าใช่
กลุ่ม Cayman/Boxster ก็ไม่น่าใช่
กลุ่ม MX-5 อันนี้พอเห็นแวว แต่ก็ยังไม่น่าใช่
กลุ่ม SLK, Z4 อันนี้ก็ยังพอมีแวว แต่น้อยกว่าข้อที่แล้ว

สรุปแล้วผมว่าคนที่จะซื้อพวกนี้ น่าจะเป็นคนที่เมื่อ 10 กว่าปีที่แล้ว ซื้อ 200SX, Prelude, Celica, MR-2 ซึ่งมีเยอะไหม ผมก็ไม่แน่ใจนะครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ devilwingzx

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2011, 10:41:41 »
ผมว่าอาจจะเจาะกลุ่มตลาดใหม่ด้วยมั้งครับ  เพื่อทดสอบการตอบรับของตลาดประมาณนี้  ผมคิดว่าปัจจุบันคนที่มีงบที่สามารถซื้อรถคันละ 2 - 3 ล้านบาท  มีจำนวนเพิ่มมากขึ้นจำนวนหนึ่งแล้วนะครับ  โดยหากมองกลุ่มรถสปอร์ตในช่วงราคา 2 - 3 ล้านบาทก็ยังไม่มีการแข่งขันที่ดูหวือหวามากนัก  อีกอย่างขึ้นชื่อว่าโตโยต้าก็การันตรีถึงจำนวนศูนย์บริการอยู่พอสมควร  ถ้าเปิดตัวอยู่ 2 ล้านกลางๆ ก็อาจจะมีโอกาสบูมได้เหมือนกันครับ เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ 2 ล้านกลางๆกับรถสปอร์ตนี่ก็น่าสนใจเยอะอยู่นะครับ *-*

ออฟไลน์ gttle

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2011, 10:56:16 »
คนที่อยากได้รถสปอร์ตแต่เงินไม่พอที่จะซื้อ 370z/gtr/Cayman/Boxsterไงครับพวกนี้ราคาแพงค่าบำรุงรักษาสูงค่าน้ำมันก็ต้องเสียเยอะเพราะค่อนข้างเปลืองเนื่องจากเครื่องใหญ่ส่วน Golf/Scirocco มันก็ไม่ sport นะเป็นพวก hothact

ในระดับราคานี้ผมว่าขายได้นะคู่แข่งไม่เยอะอย่างน้อยผมคนนึงล่ะอยากมีรถ sport ที่ขับแล้วสบายใจไม่ต้องกลัวเรื่องค่าบำรุงรักษา+ค่าน้ำมัน อาจจะไม่แรงมากก็ไม่เป็นไร(ไม่สูบเยอะจนซีดคือเปลืองกว่ารถบ้านแต่ไม่เยอะขนาดพวก 350z อ่ะ) ถ้าขายดีอนาคตน่าจะมีอีกหลายยี่ห้อ

ออฟไลน์ Sykes

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2011, 11:50:13 »
ผมก็คิดว่า 86 ไม่ได้เอามาลง segment ที่มีอยู่
แต่เป็นการเปิด segment ใหม่(ที่เคยมี)

Bmw ก็ยังวางแผนสำหรับ z2, roadster ที่เล็กกว่า z4
Nissan ก็จะมีสปอร์ตที่เล็กกว่า 370z

ผมว่าตลาดนี้น่าสนใจนะ ที่คิดๆดู น่าจะได้ลูกค้าที่ "อยากมีสปอร์ตขับแบบไม่ต้องแบมือขอจากพ่อแม่" เพิ่มอีกกลุ่ม :D
"The things you own, end up owning you" - Tyler Durden

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2011, 12:34:10 »
จริงๆ มันไม่ใช่ segment ใหม่หรอกครับ เพียงแต่ญี่ปุ่นทิ้งให้ยุโรปกิน segment นี้มานานเท่านั้นเองครับ

จริงๆ มันก็คือ segment เดิมของ Celica, Silvia, MR-2 นั่นละครับ

ปัญหามีอยู่ว่า ในยุคนี้ ราคาที่ว่ามานี้ เพิ่มเงินอีกนิดนึง ก็สามารถหนีไปซื้อ E-Coupe หรือ C-Coupe จาก Grey ได้สบายๆ คนที่จะมองรถกลุ่มนี้ จะต้องเป็นตลาดเฉพาะกลุ่มพอสมควรทีเดียว (ยิ่งมันหน้าตาออกมา plain ขนาดนี้ด้วยละนะ)

เพราะฉะนั้นนี่จะเป็นบทพิสูจน์ว่า Toyota จะสามารถปลุกผีตลาดที่สูญพันธุ์ไปแล้ว ให้กลับมาคึกคักได้แค่ไหน

เพราะถ้าสำเร็จ คูแค้นอย่าง Nissan ก็คงต้องเร่งพัฒนา Silvia รุ่นต่อไป เร็วขึ้นแน่นอน

แล้วเราก็จะได้เห็น 86 VS S16 ครับ

อ้อ แล้วก็ Mazda ด้วย เพราะพี่แกก็ต้องเตรียมเข็นรุ่นใหม่มาแทน RX-8 เหมือนกัน (แต่กลุ่มนี้มันรุ่นใหญ่กว่า น่าจะไปชนกับ 370Z มากกว่ามั้ง)
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2011, 16:53:38 »
ปัญหามีอยู่ว่า ในยุคนี้ ราคาที่ว่ามานี้ เพิ่มเงินอีกนิดนึง ก็สามารถหนีไปซื้อ E-Coupe หรือ C-Coupe จาก Grey ได้สบายๆ คนที่จะมองรถกลุ่มนี้ จะต้องเป็นตลาดเฉพาะกลุ่มพอสมควรทีเดียว (ยิ่งมันหน้าตาออกมา plain ขนาดนี้ด้วยละนะ)
ไม่แน่ใจนะครับว่า GT86 นี้มีสี่ที่นั่งหรือเปล่า
แต่ถ้าใช่ มันเป็นทางหนีที่ดีจาก C-Coupe มากกว่าครับ

ออฟไลน์ templeboy

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2011, 17:54:50 »
2 ล้านกว่าไม่น่าจะจัด E-coupe ได้นะครับ ส่วนถ้าเป็น C180 coupe ก็เริ่มต้นต่ำสุดประมาณ 2.6 ล้าน ซึ่งแทบจะไม่ได้อะไรพิเศษเลย จะเอา AMG หล่อๆก็ต้องมี 2.8 ล้านแล้ว

ถ้า 86 มาในจุดที่ไม่เกิน 2.5 ล้าน ผมว่าก็ยังมีเนื้อที่ให้เกิดได้พอสมควร อีกอย่างถ้าเอาไปแต่งต่อ...ไอเดียมันบรรเจิดได้กว่ากันเยอะ  ;)
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ Zx-III

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2011, 23:50:23 »
จริงๆ มันไม่ใช่ segment ใหม่หรอกครับ เพียงแต่ญี่ปุ่นทิ้งให้ยุโรปกิน segment นี้มานานเท่านั้นเองครับ

จริงๆ มันก็คือ segment เดิมของ Celica, Silvia, MR-2 นั่นละครับ

เพราะฉะนั้นนี่จะเป็นบทพิสูจน์ว่า Toyota จะสามารถปลุกผีตลาดที่สูญพันธุ์ไปแล้ว ให้กลับมาคึกคักได้แค่ไหน

เพราะถ้าสำเร็จ คูแค้นอย่าง Nissan ก็คงต้องเร่งพัฒนา Silvia รุ่นต่อไป เร็วขึ้นแน่นอน

แล้วเราก็จะได้เห็น 86 VS S16 ครับ

อ้อ แล้วก็ Mazda ด้วย เพราะพี่แกก็ต้องเตรียมเข็นรุ่นใหม่มาแทน RX-8 เหมือนกัน (แต่กลุ่มนี้มันรุ่นใหญ่กว่า น่าจะไปชนกับ 370Z มากกว่ามั้ง)

ผมคิดเหมือนกันเลยครับ ว่า segment คนจะซื้อก็คือพวก celica เนี้ยละ ผมคนหนึ่งเเหละที่กำลังลังเล ระหว่าง celica กับ 86 กำลังอยากดูreview ว่า 86 จะแจ่มจริง อย่างที่บอกว่าเหมือน mx-5หรือเปล่า เครื่องไม่ต้องแรงมาก แต่ก็ไม่ต้องช้ามาก กินน้ำมันก็ไม่ต้องโหดเหมือน 350 rx-8 อยากให้รถsport ญี่ปุ่นกลับมาบูม เหมือนตอน 90บ้าง แบบใน initial d แต่ละคัน แจ่มๆทั้งนั้น พอมายุคนี้ เหลือไม่กี่รุ่นเอง