ผู้เขียน หัวข้อ: ถามผู้รู้ almera กับvios 3สูบ 4สูบ  (อ่าน 28217 ครั้ง)

ออฟไลน์ kongrit034

• Newbie
  • *
ถามผู้รู้ almera กับvios 3สูบ 4สูบ
« เมื่อ: ธันวาคม 17, 2011, 13:03:55 »
สมาชิกใหม่ครับ มีข้อสงสัย  ข้อผู้ที่เคยขับทั้ง2รุ่นตอบนะครับ จะเป็นพระคุณมากเลย
1.nissan almera  ความรู้สึกในการขับ ถ้าเทียบกับvios เป็นยังไงมั่งครับ ขับแบบปกติ ไม่แซงปาด ความเร็ว100-110  ปล.ทุกวันนี้ขับvios พี่สาวอยู่ครับ ตอบสนองผมได้หมด ถ้าalmera ได้พอๆกันกับvios จะดีมากเลยครับ 
2.เครื่องของnissan almera เป็น แบบ 3สูบ ซึ่งผมไม่มีความรู้เรื่องเครื่องยนต์เลย สงสัยว่า 3 สูบ มันไมไ่ด้แปลว่าจะเสียง่ายกว่า 4สูบ ในระยะยาวใช่ไมหครับ ปล.ถ้าขับแบบปกตินะ ไม่ทรมานเครื่อง
3.ถ้าในอีก10 ปีข้างหน้าเครื่องเสียไป   สามารถหาเครื่อง1.5  มาใส่แทนได้ไหมครับ แล้วถ้าได้มันแค่เอาเครื่องมาลงแล้วก็ใช้ได้เลย  หรือต้องเปลี่ยนอะไรใหม่ให้เข้ากับเครื่องด้วยครับ

ปล.ใช้งานกังนี้คิดว่าalmeraเหมาะสมไหมครับ
1.ขับ100-110
2.ขับแบบไม่รีบเจอโล่งต้องแซงไม่ใช่แนวนั้น   รักชีวิตครับ 100 ก็เพียงพอถึงช้ากว่าแต่ปลอดภัยกว่า
3.ออกต่างจังหวัดแบบระยะทาง200กิโล   2เดือน/ครั้ง
4.ชีวิตประจำวันน่าจะ  ไปกลับที่ทำงาน 60โล
5.อนาคตอาจติดแก๊สถ้าจ่ายไม่ไหว  ปล.คิดว่าติดแก๊สได้ไหมครับ   ปัญหาจะเยอะไหมกับnissanเครื่องmarchนี้  เพราะviosพี่สาวใช้งานมา  6 ปีแล้ว85000กิโล วิ่งแก๊สแทบไม่มีปัญหาใดๆเลย   

ขอบคุณที่เสียสละเวลามาตอบให้ครับ

ออฟไลน์ comet

• Jr. Member
  • **
Re: ถามผู้รู้ almera กับvios 3สูบ 4สูบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2011, 13:36:29 »
ผมก็กำลังจะเลือก2รุ่นนี้เหมือนกันครับ
แต่ให้ผมเลือกจากเงื่อนไขต่างๆ เอาviosก่อนครับ เพราะถ้าจะติดแก๊ส เครื่องviosมันสอบผ่านสบายๆ

สมาชิกใหม่ครับ มีข้อสงสัย  ข้อผู้ที่เคยขับทั้ง2รุ่นตอบนะครับ จะเป็นพระคุณมากเลย
1.nissan almera  ความรู้สึกในการขับ ถ้าเทียบกับvios เป็นยังไงมั่งครับ ขับแบบปกติ ไม่แซงปาด ความเร็ว100-110  ปล.ทุกวันนี้ขับvios พี่สาวอยู่ครับ ตอบสนองผมได้หมด ถ้าalmera ได้พอๆกันกับvios จะดีมากเลยครับ 
2.เครื่องของnissan almera เป็น แบบ 3สูบ ซึ่งผมไม่มีความรู้เรื่องเครื่องยนต์เลย สงสัยว่า 3 สูบ มันไมไ่ด้แปลว่าจะเสียง่ายกว่า 4สูบ ในระยะยาวใช่ไมหครับ ปล.ถ้าขับแบบปกตินะ ไม่ทรมานเครื่อง
3.ถ้าในอีก10 ปีข้างหน้าเครื่องเสียไป   สามารถหาเครื่อง1.5  มาใส่แทนได้ไหมครับ แล้วถ้าได้มันแค่เอาเครื่องมาลงแล้วก็ใช้ได้เลย  หรือต้องเปลี่ยนอะไรใหม่ให้เข้ากับเครื่องด้วยครับ

ปล.ใช้งานกังนี้คิดว่าalmeraเหมาะสมไหมครับ
2.ขับแบบไม่รีบเจอโล่งต้องแซงไม่ใช่แนวนั้น   รักชีวิตครับ 100 ก็เพียงพอถึงช้ากว่าแต่ปลอดภัยกว่า
3.ออกต่างจังหวัดแบบระยะทาง200กิโล   2เดือน/ครั้ง
4.ชีวิตประจำวันน่าจะ  ไปกลับที่ทำงาน 60โล
5.อนาคตอาจติดแก๊สถ้าจ่ายไม่ไหว  ปล.คิดว่าติดแก๊สได้ไหมครับ   ปัญหาจะเยอะไหมกับnissanเครื่องmarchนี้  เพราะviosพี่สาวใช้งานมา  6 ปีแล้ว85000กิโล วิ่งแก๊สแทบไม่มีปัญหาใดๆเลย   

ขอบคุณที่เสียสละเวลามาตอบให้ครับ

ออฟไลน์ ArmMoTo

• Sr. Member
Re: ถามผู้รู้ almera กับvios 3สูบ 4สูบ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2011, 14:12:11 »
ผมว่าถ้าจะติดแก๊ส ไป Vios เลยครับ สบายใจแน่นอน  ;D

ส่วน almera เรื่องติดแก๊สนี่ไม่แน่ใจนะครับ

เหมือนเคยได้ยินมาว่า เป็นเครื่อง 3 สูบ จะจูนให้เดินเรียบยากหน่อยนะ

ยังไงรอฟัง คห. ต่อไปก็ดีครับ  ;)

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2011, 14:21:41 »
Almera slow กว่า Vios ล้านเปอร์เซนต์ครับ ดูจากตัวเลขบนแผ่นกระดาษก็พอรู้ละ
3สูบใช้ถนอม มันทนพอๆกับ4สูบครับ ดูMira เป็นตัวอย่าง  อยู่ที่คนขับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2011, 15:50:01 »
1. 3 สูบ ไม่ได้เลวร้าย ตรงกันข้าม เครื่องเดียวันนี้ วางใน March ก็พิสูจน์ตัวเองแล้วว่า
วิ่งได้ฉิว ทั่วประเทศไทยได้เหมือนกัน ดังนั้น ลำพังตัวเครื่องเองหนะ ไม่มีปัญหาอะไรให้กังวลหรอกครับ
เครื่องยนต์ HR12DE มันก็คือ เครื่องยนต์ HR16DE บล็อก 4 สูบของ TIIDA 1.6 มาหั่นกระบอกสูบออกไป 1 สูบ
เปลี่ยนเพลาข้อเหวี่ยง และเปลี่ยนปรับปรุงชิ้นส่วนข้างในอีกนิดหน่อย เพื่อให้ทำงานได้สมดุลย์ขึ้น รับกับการ
หายไป 1 กระบอกสูบ ก็แค่นั้นเอง

เรื่องความทนทาน ไม่ใช่เรื่องต้องมานั่งห่วงกันใน พ.ศ. นี้แล้วครับ โลหะวัสดุในการทำเครื่องยนต์
เขาก้าวหน้ากันไปไกลโขมากแล้วครับ ความทนทานกับตัวเครื่องหนะไม่ใช่ปัญหาหรอก
แต่ ส่วนประกอบรอบข้าง ก็คงจะต้องมีอายุการใช้งานของมันบ้าง ทั้ง Toyota และ Nissan
จะให้ทนทรหด ลุยที่ไหนไม่เคยดับ อย่างรถเมื่อ 20 ปีก่อน เห็นจะยากครับ อายุรถส่วนใหญ่
สมัยนี้ สร้างมาเพื่อให้ใช้ได้ประมาณ 10 ปี ใครที่ถนอมก็ใช้เกินกว่านั้นไปได้อีกเยอะ

2. สิ่งที่ทำให้ Almera มันอืดกว่า Vios อยู่ที่ การนำเครื่องยนต์ 1.2 ลิตร มาวางในตัวถังที่ควรจะใส่เครื่อง 1.5 ลิตร
นั่นต่างหากครับ ลองนึกดูว่า เด็ก ม.ต้น ลากโซฟา กับเด็กมหาวิทยาลัย ปี 1 ลากโซฟา คุณว่าใครจะมีแรงมากกว่ากันละครับ
ถ้าตัวผอมเหมือนกัน สูงสัก 165 - 170 เซ็นติเมตร เท่าๆกัน

3. ผมว่า คุณน่าจะกังวลเรื่องพละกำลังของเครื่องยนต์ และการนำไปติดแก็ส พอสมควร
ดังนั้น ถ้ามองประเด็นนี้ ผมว่า คำตอบของคุณ ควรจะไปจบกับ Vios มากกว่า

รถทั้ง 2 รุ่นนี้ จุดดี จุดด้อย ต่างกันชัดเจน ไปลองขับที่โชว์รูมดู จะช่วยให้คุณตัดสินใจดีขึ้นครับ
เน้นย้ำว่า "ต้องลองขับออกถนนใหญ่" ถ้าโชว์รูม Toyota ที่ไหน ไม่มี Vios ให้ลองขับ
ขอให้ลองหา รถเช่า วันละ 1,000 บาท ขับดู เพราะ Vios เดิม จะมีสัมผัสพวงมาลัย และ
คันเร่ง รวมทั้งการตอบสนองของรถ ที่แตกต่างจาก Vios ตัวเดิมนิดหน่อย และคุณต้องสังเกต
ถึงจะรู้ครับ

ส่วน Almera เวลานี้ โชว์รูม Nissan ส่วนใหญ่ จะมีรถรุ่นนี้ให้ลองขับอยู่ ดังนั้น ไปลองเลยครับ
โชว์รูมไหน ไม่ให้ลอง มาแจ้งที่นี่ เดี๋ยวมีรายการ ด่าจัดหนัก พร้อมส่งเรื่องถึงสำนักงานใหญ่ ให้เสร็จสรรพ!

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2011, 16:02:19 »
อัลมีร่าก็ติดแก๊สได้ครับ อ้างอิงจากคลับมาร์ชเพียงแต่การจูนให้เดินเรียบจะทำได้ยากกว่า 4 สูบ ถ้าคิดว่าติดแน่ๆและกังวลเรื่องนี้ อีกทั้งเรื่องอัตราเร่งเพราะปกติก็อืดกว่าอยู่แล้วแล้วหล่ะก็ วีออสเถอะครับ ตัดปัญหาเรื่องกังวลไปได้หลายโข
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ ichamz

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2011, 17:47:48 »
ผมจอง อัลเมร่า ตัวท๊อป สีขาว รอนานมว๊ากอะ  :'( 2 เดือนละ

ปล. แจ๊ส ตอนนี้ ก้อต้องรอนานใช่มะคับ

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2011, 18:04:31 »
ส่วน Almera เวลานี้ โชว์รูม Nissan ส่วนใหญ่ จะมีรถรุ่นนี้ให้ลองขับอยู่ ดังนั้น ไปลองเลยครับ
โชว์รูมไหน ไม่ให้ลอง มาแจ้งที่นี่ เดี๋ยวมีรายการ ด่าจัดหนัก พร้อมส่งเรื่องถึงสำนักงานใหญ่ ให้เสร็จสรรพ! 

ชอบครับคำนี้ 555

ผมเคยเจอเหมือนกัน ศุนย์แห่งหนึ่งใน ชลบุรี ไม่ยอมให้ทดสอบ ทั้งๆรถจอดอยุ่ มันบอกน้องต้องมีใบทดสอบรถหรืออะไรสักอย่างมา ถึงจะให้ลอง   เลยงอลมัน เปลี่ยนไปที่ศูนย์ฉะเชิงเทรา บอกอยากทดลองขับ เจ้าหน้าที่นำรถมาให้เลย

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2011, 18:05:59 »
ผมว่า almera ก้ประหยัดพอแล้วนะครับ ติดแก๊สไปผมว่าไปเอารถใหญ่แล้วติดจะดูคุ้มกว่า

ทั้งแรงกว่าประหนัดกว่า

ออฟไลน์ TCh

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2011, 19:16:17 »

ชอบครับคำนี้ 555

ชอบคำนี้เหมือนกันครับ แต่ว่า ผมเห็น Almera วิ่งน้อยจัง เมื่อ สัปดาห์ที่แล้ว กลับสุรินทร์ไป เห็น 2 คันเองครับ  ตอนนี้กลับมา กทม แล้ว เห็นแต่ใน Show room เส้นเพชรบุรี สงสัยครับทำไมไม่ค่อยเห็น

ออฟไลน์ DArkMaster

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2011, 20:45:21 »
เห็น almera สีขาวใส่สเกิ๊ตรอบคันสวยมากกก คันใหญ่โต+สวย
กด Like ไปเลยครับ ^^

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2011, 21:40:59 »
ถ้ากลัวเรื่องอัตราเร่ง+กับกะติดแก๊ส ไป Vios เถอะครับ ปรู้ดปร้าดแน่นอน (ถึงช่วงล่างกับพวงมาลัย จะำพอๆ กับ March ก็เถอะ)

เพราะยังไงรถ Toyota ช่างก็มีประสบการณ์กับการติดแก๊สมากกว่า

และอีกอย่าง ผมไม่รู้ว่า March/Almera จะมีปัญหากับบ่าวาวล์ เหมือนกับ Tiida หรือเปล่าด้วย เพราะโดยพื้นฐาน มันก็คือเครื่องตระกูลเดียวกันครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2011, 21:45:11 »
ตอบตามคำถามของ จขกท.

2.ขับแบบไม่รีบเจอโล่งต้องแซงไม่ใช่แนวนั้น   รักชีวิตครับ 100 ก็เพียงพอถึงช้ากว่าแต่ปลอดภัยกว่า
3.ออกต่างจังหวัดแบบระยะทาง200กิโล   2เดือน/ครั้ง
4.ชีวิตประจำวันน่าจะ  ไปกลับที่ทำงาน 60โล

เรื่องนี้ March หรือ Almera ก็ไม่มีปัญหาทั้งนั้นครับ การเร่งส่งตัวรถขึ้นไปถึง 100-110 กม./ชม.
อาจจะต้องใช้เวลาสักหน่อย เพราะรถคันใหญ่แต่วางเครื่องจิ๋ว แต่ก็ไม่ได้ขี้เหร่(มาก)
ถ้าคิดว่าไม่ได้เป็นคนขับรถเร็ว ไม่ได้รักอัตราเร่ง ชีวิตนี้ไม่เคยกดคันเร่งไล่บี้ใคร ก็ไม่ใช่ปัญหา

1. ความรู้สึกควรจะไปลองขับเองครับ ผมไม่เคยขับ Almera แต่ขออ้างอิงจากที่เคยขับ March ละกัน
ขับทางตรง 100-110 ไม่ต่างกันหรอกครับ จะต่างกันก็ตอนเข้าโค้งซึ่งพวงมาลัยของ March ให้ความรู้สึกที่ดีกว่า
การตอบสนองต่อคันเร่ง Vios มี Delay ประมาณ 0.5-1 วินาที แต่มีเรี่ยวแรงกว่า เร่งได้ดั่งใจกว่า
ในขณะที่คันเร่งของ March กดแล้วตอบสนองเลย แต่เกียร์มาดันโง่เป็นบางเวลา ขับแล้วน่าหงุดหงิดพอสมควร
ส่วนเรื่องช่วงล่างเวลาเข้าโค้ง ผมคิดว่าไม่ต่างกัน เวลาใช้ความเร็วแล้วถนนเป็นลอนคลื่น Vios ทำได้ดีกว่าด้วยซ้ำ
March นี่โยนขึ้นโยนลง ไปตามลอนคลื่นถนนเลยทีเดียว ไม่รู้จะเซ็ทมาให้นุ่มอะไรขนาดนั้น ถ้าวิ่งทางไกลอาจจะเหนื่อยครับ

2. กระทู้นี้มีคำตอบครับ -> http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,18074.0.html
เอาสั้นสั้นก็คือไม่เกี่ยวกัน ต่อให้ขับทรมานเครื่องมันก็พังได้ง่ายเหมือนกันจะกี่สูบก็เถอะ
ดูอย่างพวกมอเตอร์ไซค์สูบเดียว บิดรอบกวาดกันจะแตะหมื่นรอบ เห็นวิ่งกันได้เป็นสิบปียังไม่มีพังเลยครับ
เทียบกันแล้ว เครื่องรอบจัดอย่างมอเตอร์ไซค์ทำงานหนักกว่าเครื่องรถยนต์เยอะ แถมระบายความร้อนด้วยอากาศอีก

3. มันจะเริ่มมีปัญหาก็อีตรงข้อนี้แหละครับ ผมดูจากวัตถุประสงค์ของคุณทั้งหมดแล้ว อยากจะได้รถประหยัด และไม่ขับเร็ว
รวมทั้งเป็นคนขับที่ไม่ทรมานเครื่องอีกด้วย แต่ทำไมถึงคิดว่า 10 ปีเครื่องจะพัง ทั้งทั้งที่รถสมัยนี้วิ่งกัน 20-30 ปี
ถ้าดูแลรักษาตามกำหนดระยะทางเป็นปกติ ก็ยังแล่นกันได้ฉิว ทำระยะทางได้ 2-3 แสนกิโลเมตรแบบไม่มีปัญหาอะไร

อีกอย่างนะครับ ต้องตอบตัวเองให้ได้ว่าตกลงแล้วที่บอกว่าเป็นคนขับรถไม่เร็ว อันนี้คือไม่เร็วจริงจริงรึเปล่า
เพราะผมรู้สึกเหมือนคุณจะห่วงเรื่องอัตราเร่ง และถ้าเครื่องพังยังคิดจะเอา 4 สูบมาลงอีก บอกได้เลยนะครับว่า
แปลงกันเพียบแน่ เพราะพื้นฐาน 3 สูบกับ 4 สูบมันมีหลายอย่างต่างกัน ถึงแม้จะเป็น HR16DE ถูกหั่นก็เถอะ
มาตรวัดรอบก็รับสัญญาณ 3 สูบ คานวางเครื่องก็ทำมาไว้เพื่อรับ 3 สูบ แท่นเครื่องก็ทำมาไว้ให้เครื่องที่ตัวเล็กลง
ถ้าจะวาง 4 สูบ ทำได้สองอย่างคือ 1)แปลงทุกอย่างแบบไทยทำ 2)สั่งของจากประเทศที่มี March 1.5
ซึ่งข้อ 1)ถ้าทำดีก็จบ แต่ถ้าไม่ดีก็ปวดหัวกันไปอีกหลายปี เผลอเผลอค่าทำนี่ก็ใช้เงินที่ประหยัดได้จากการติดแก๊สจนเกลี้ยงครับ
2)อันนี้จบแน่นอน แต่ก็อีกนั่นแหละ ค่าของทุกชิ้นที่สั่งมา ก็คงใช้เงินที่ประหยัไดจากการติดแก๊สจนเกลี้ยงเช่นกัน

ซึ่งถ้าเรื่องนี้เป็นประเด็น ผมว่าลืมเรื่องรถ 3 สูบไปแล้วไปหา 4 สูบปกติใช้เถิดครับ ไม่ได้ว่ารถ 3 สูบไม่ดีนะ
แต่ถ้ามีข้อข้องใจก็ข้ามไปดีกว่า หรือ...ไปหา Brio เพราะมี 4 สูบ ครับ  ;D

ออฟไลน์ kratai49

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2011, 22:24:37 »
1. 3 สูบ ไม่ได้เลวร้าย ตรงกันข้าม เครื่องเดียวันนี้ วางใน March ก็พิสูจน์ตัวเองแล้วว่า
วิ่งได้ฉิว ทั่วประเทศไทยได้เหมือนกัน ดังนั้น ลำพังตัวเครื่องเองหนะ ไม่มีปัญหาอะไรให้กังวลหรอกครับ
เครื่องยนต์ HR12DE มันก็คือ เครื่องยนต์ HR16DE บล็อก 4 สูบของ TIIDA 1.6 มาหั่นกระบอกสูบออกไป 1 สูบ
เปลี่ยนเพลาข้อเหวี่ยง และเปลี่ยนปรับปรุงชิ้นส่วนข้างในอีกนิดหน่อย เพื่อให้ทำงานได้สมดุลย์ขึ้น รับกับการ
หายไป 1 กระบอกสูบ ก็แค่นั้นเอง

เรื่องความทนทาน ไม่ใช่เรื่องต้องมานั่งห่วงกันใน พ.ศ. นี้แล้วครับ โลหะวัสดุในการทำเครื่องยนต์
เขาก้าวหน้ากันไปไกลโขมากแล้วครับ ความทนทานกับตัวเครื่องหนะไม่ใช่ปัญหาหรอก
แต่ ส่วนประกอบรอบข้าง ก็คงจะต้องมีอายุการใช้งานของมันบ้าง ทั้ง Toyota และ Nissan
จะให้ทนทรหด ลุยที่ไหนไม่เคยดับ อย่างรถเมื่อ 20 ปีก่อน เห็นจะยากครับ อายุรถส่วนใหญ่
สมัยนี้ สร้างมาเพื่อให้ใช้ได้ประมาณ 10 ปี ใครที่ถนอมก็ใช้เกินกว่านั้นไปได้อีกเยอะ

2. สิ่งที่ทำให้ Almera มันอืดกว่า Vios อยู่ที่ การนำเครื่องยนต์ 1.2 ลิตร มาวางในตัวถังที่ควรจะใส่เครื่อง 1.5 ลิตร
นั่นต่างหากครับ ลองนึกดูว่า เด็ก ม.ต้น ลากโซฟา กับเด็กมหาวิทยาลัย ปี 1 ลากโซฟา คุณว่าใครจะมีแรงมากกว่ากันละครับ
ถ้าตัวผอมเหมือนกัน สูงสัก 165 - 170 เซ็นติเมตร เท่าๆกัน

3. ผมว่า คุณน่าจะกังวลเรื่องพละกำลังของเครื่องยนต์ และการนำไปติดแก็ส พอสมควร
ดังนั้น ถ้ามองประเด็นนี้ ผมว่า คำตอบของคุณ ควรจะไปจบกับ Vios มากกว่า

รถทั้ง 2 รุ่นนี้ จุดดี จุดด้อย ต่างกันชัดเจน ไปลองขับที่โชว์รูมดู จะช่วยให้คุณตัดสินใจดีขึ้นครับ
เน้นย้ำว่า "ต้องลองขับออกถนนใหญ่" ถ้าโชว์รูม Toyota ที่ไหน ไม่มี Vios ให้ลองขับ
ขอให้ลองหา รถเช่า วันละ 1,000 บาท ขับดู เพราะ Vios เดิม จะมีสัมผัสพวงมาลัย และ
คันเร่ง รวมทั้งการตอบสนองของรถ ที่แตกต่างจาก Vios ตัวเดิมนิดหน่อย และคุณต้องสังเกต
ถึงจะรู้ครับ

ศูนย์จังหวัดน้องใหม่ครับ บึงกาฬ (แยกออกจากหนองคาย) มีรถโชว์ ติดว่า Test Drive แต่ไม่ให้ทดลองขับ
จอดโชว์เฉยๆ ถ้าไม่ให้ทดลองขับจะติด sticker ไว้ทำไม แล้วลูกค้าจะรับรู้ประสิทธิภาพการขับได้เช่นไร >:( >:( >:(

ออฟไลน์ Jirasak

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 09:30:34 »
เป็นกระทู้ที่โดนใจเลยครับเพราะสิ้นปีนี้ผมจะไปจองรถก็เลยเครียดๆอยู่ว่าจะเลือกอะไรดีระหว่างสองตัวนี้เพราะมันก็มีข้อดีคนละอย่างแต่ตอนนี้ตัดสินใจได้แล้วครับหลังจากหาข้อมูลเปรียบเทียบความคุ้มค่าร่วมเดือน เฮ้อๆๆ ซะที

ออฟไลน์ Brownie_Guy

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 13:35:49 »
ลองเข้าไปอ่านกระทู้ของมาร์ชดูครับ จะบอกปัญหาไว้
เข้าไปดูเอาเอง เพราะ Almera ยกเครื่องมาจาก March

http://www.thaimarch.com/index.php?board=18.0

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 18:19:50 »
ไม่ลอง march ดูหรอครับ ผมว่าถึงมันจะเล็กกว่า almera แต่ดูแล้วน่าขับกว่านะ