โพลล์

อยากให้มีหลังคา Sunroof moonroof Glassroof เป็นตัวเลือกหรือไม่

มี
48 (88.9%)
ไม่มี
6 (11.1%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 50

ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆมีความคิดเห็นอย่างไรกับหลังคา Moonroof, Sunroof, Panaramic glass roof  (อ่าน 29214 ครั้ง)

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
มีก็ดีครับ มันสวยดี จะได้ใช้รึเปล่าอีกเรื่อง ถ้าแพงขึ้นไม่มาก ผมว่ามีหลายคนยอมจ่ายครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

มีแล้วมันก็ดูดีครับ

แต่มันไม่เหมาะ เหมือน teana คนรู้จักผม ซื้อมาตั้งนาน พึ่งไปเปิดตอนวิ่งขึ้นเขาใหญ่ ซึ่งก็แค่แป๊บเดียว
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

Chariot

• บุคคลทั่วไป
ผมว่ามันเป็นออพชั่นที่น่าใช้น้อยที่สุดในความคิดผมเลย

แอบตกใจกับผลโหวตเล็กน้อย ไม่คิดว่าในประเทศที่แสงแดดเหลือเฟืออย่างไทย จะมีคนชอบหลังคากระจกเยอะมากเกินคาด

คาดว่าที่นิยมเพราะมันดูเหมือนรถสเปกนอกดี คล้ายกับที่คนนิยมเสื้อหนังหรือเสื้อโค้ต โดยไม่กลัวอากาศร้อนของเมืองไทย

ถ้าให้ซันรูฟฟรีๆ ผมยังไม่เอาเลย เพราะมันไม่ได้ใช้ แถมเป็นภาระในการดูแลขอบยางไม่ให้รั่วเมื่อมันเริ่มเก่าแล้วด้วย

ออฟไลน์ beerrl

ดูดี เทห์ ราคาแพงขึ้น
ผมว่าแล้วแต่ชอบครับ ถ้ามีแล้วไม่ต้องเพิ่มเงิน ผมว่าok. แต่ถ้าต้องจ่ายเพิ่มเพื่อได้มาผมไม่ ok
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Dvung

• Jr. Member
  • **
ชอบมากครับซื้อรถก็เพราะ มูลลูฟนี่ล่ะครับ ใช้บ่อยด้วย ช่วยรถความรู้สึกอึดอัดภายในห้องโดยสารด้วย และมีอะไรเล่นเพิ่มไม่น่าเบื่อ ส่วนเรื่องร้อนขึ้นไม่ค่อยรู้สึกนะครับ

ออฟไลน์ padh

• Newbie
  • *
ซันรูฟ มูนรูฟ ในอีโค พีพีวี กระบะ พอไหว แต่กลาสรูฟ น่ากลัวแทนครับ

ลองคิดดูว่า brio ตัวท๊อป มีกลาสรูฟ แล้วฝาท้ายเป็นแบบนี้

หรือ วีโก้ ฟอร์จูนเนอร์บ้าพลัง กลาสรูฟมีอุบัติเหตุสงสัยจะแย่

ส่วนถ้าจะเป็นออฟชั่นหนึ่งในลิสต์ ที่มีจำหน่ายในบ้านเรา คิดว่ามีอีกหลายออฟชั่นที่จำเป็นกว่า

และระยะยาวน่าจะรั่ว เจอแดดแบบบ้านเรา ส่วนกลาสรูฟขนาดรุ่นที่มีแผงโฟมปิดยังร้อนหัวเลยจ้า

บางรุ่นมีแต่ม่าน เอาไม่อยู่ ยิ่งเจอหัวล้านๆแบบผมเข้าไปนี่ร้อนระเบิด

ออฟไลน์ templeboy

ข้อดี
1. เท่ห์ สวย หล่อ
2. ให้แสงส่องผ่าน ช่วยเวลาต้องการตากแดด
3. สาวชอบ เพราะทำโรแมนติกได้ แต่แป็บๆสาวก็ชิน ต้องเปลี่ยนสาวบ่อย (ซึ่งถือเป็นข้อดี..อิอิ)
4. Panoramic ช่วยให้รถหลังคาไม่ดังแบบสังกะสีเวลาฝนตก...แต่ก็ไปดังแบบก็อปๆ เอี๊ยดๆแทน เวลารถเข้าโค้งหรือบิดตัว เลือกเอาชอบเสียงแบบไหน

ข้อเสีย
1. ส่วนใหญ่ ไม่ค่อยได้ใช้ประโยชน์จริงๆจังๆ
2. เสี่ยงรั่วได้เมื่อใช้งานไปนานๆ
3. ดูแลลำบากกว่าหลังคาปกติ เพราะมีอุปกรณ์ต่างๆเพิ่มเติม และอาจมีระบบไฟฟ้าด้วย
4. เวลาทำ rate 18+ ในรถ อาจมีผู้ชมจากด้านบนได้ โดยเฉพาะ Panoramic ที่ไม่มีม่านทึบปิดทับอีกชั้น อันนี้ร่วมชื่นชมกันได้ทั้งคอนโด

ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ checkmate

• Sr. Member
ชอบและใช้ครับ รถแฟนผมเวลาจอดตากแดดนานๆเลี่ยงไม่ได้ เข้ารถมาเปิด sunroof ไว้ ระบายความร้อนได้เยอะทีเดียว

เพราะความร้อนวิ่งขึ้นข้างบน ความเย็นวิ่งลงข้างล่าง  :P

dogclubs

Re: เพื่อนๆมีความคิดเห็นอย่างไรกับหลังคา
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 09:42:00 »
@cahriot ที่ไม่เอา บ่นกลัวร้อน ดูแลขอบยางนู่นนี่นั่น  รสนิยมต่ำ ไม่แปลกที่ประเทศไทยผลิตรถเองไม่ได้
คิดถึงแต่ข้อเสียของมัน แทนที่จะเอามันมาพัฒนาต่อให้มันดีอีก
หมั่นไส้ความเห็นของ chariot

เคยนั่งteana ของพี่เพื่อน เขาก็เปิดไม่เห็นจะร้อนไรเลย

คุณ cahriot ถ้าบอกว่า .ผมว่ามันเป็นออพชั่นที่น่าใช้น้อยที่สุดในความคิดผมเลย

ก็ไม่ต้องเอา airbag ละกัน เพราะได้ใช้น้อยสุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2011, 09:47:03 โดย dogclubs »

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

จากประสบการ์ณการเอามาสด้าแอสติน่าตาตี่ไปเปลี่ยนมูนรูฟแท้ตรงรุ่นมา
โดนค่าทำรวมของไปเกือบ 3หมื่น

ผลที่ได้ไม่คุ้มครับ

1. ร้อนกว่าเดิม
2. เสียงห้องโดยสารดังกว่าเดิม
3. อากาศบ้านเรา และท้องฟ้าบ้านเราไม่สวยเหมือนเมืองนอกครับ หาโอกาสใช้มันยากมากๆ

ถ้าย้อนเวลากลับไปได้ คงไม่ทำครับ สิ้นเปลือง
ถ้าติดมากับรถ คงเฉยๆ แต่ถ้าต้องจ่ายแพงขึ้นเพื่อนเจ้านี่อย่างเดียว คงไม่เอาแน่นอน

เคยเห็นคนขับรถเปิดประทุน โดนคนบนรถเมลล์ขากถุยลงมาแบบไม่ตั้งใจ
ไม่ไหวนะ 555

ออฟไลน์ LimitedEdition

แต่ผมว่าคุ้มนะครับ คุณนท
ตามคอนเซปต์พวกเรา ที่แต่งรถเอาไว้คุยครับ -_-"

ออฟไลน์ TnP_PKt

ผมชอบนะครับ ส่วนตัวตั้งแต่ใช้รถมาอย่างน้อยผมได้ใช้มันทุกสัปดาห์นะครับ
ทุกวันอาทิตย์บ้านผมช่วงเช้าๆจะพาอาม่าผมไปรับลมขับรถเล่นรับอากาศดีๆ
ผมว่าคุ้มนะ เรื่องแบบนี้แล้วแต่คนครับ แต่บ้านผมชอบ...

ออฟไลน์ off_033

rover เก่าๆทีบ้านก็มีครับ ช่วงนี้กลางคืนเหมาะที่จะเปิดซันลูฟมาก 

ปีๆนึงก็ได้ใช้ช่วงหน้าหนาวนี่แหละ  ผมชอบนะ

ส่วนการดูแลก็ต้องดูขอบยางหน่อย  อย่าจอดตากแดดมากนัก เดี๋ยวยางจะไปเร็ว

Chariot

Re: เพื่อนๆมีความคิดเห็นอย่างไรกับหลังคา
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 11:26:41 »
@cahriot ��ที่ไม่เอา บ่นกลัวร้อน ดูแลขอบยางนู่นนี่นั่น  รสนิยมต่ำ ไม่แปลกที่ประเทศไทยผลิตรถเองไม่ได้
คิดถึงแต่ข้อเสียของมัน แทนที่จะเอามันมาพัฒนาต่อให้มันดีอีก
หมั่นไส้ความเห็นของ chariot

เคยนั่งteana ของพี่เพื่อน เขาก็เปิดไม่เห็นจะร้อนไรเลย

คุณ cahriot ถ้าบอกว่า .ผมว่ามันเป็นออพชั่นที่น่าใช้น้อยที่สุดในความคิดผมเลย

ก็ไม่ต้องเอา airbag ละกัน เพราะได้ใช้น้อยสุด

คิดไปคิดมา ผมก็ชอบซันรูฟนะ เวลานั่งรถทัวร์แล้วมองทะลุซันรูฟมาเห็นขาขาวๆ ของสาวๆที่ชอบนุ่งสั้นขับรถ 5555+

ต่างคนต่างความคิดกัน หลายข้อดีที่บางคนพูดมามันก็จริง ผมจึงยกข้อเสียของมันมาพูดบ้าง ซึ่งมันก็จริง แล้วแต่มุมมองครับ

เราไปบังคับให้คนอื่นชอบเหมือนเราไม่ได้หรอกนะครับ

อย่ามาม่ากันเลยนะๆ  ;)

ออฟไลน์ vellcap

ถ้าเลือกได้ในราคาที่สมเหตุสมผล ผมเอานะครับ
ผมชอบรับแสงจันทร์ยามค่ำคืนเพื่อสร้างบรรยากาศในการ........ครับ
และสายฝนในเวลารถติดครับ

...... = การขับรถในเวลากลางคืน อย่าคิดไปไกล คิกๆ

ออฟไลน์ MC Stradale

สำหรับผมคิดว่า sunroof ยังพอว่าครับ แต่ถ้าเป็น panoramic glass roof เนี่ยมันจะปลอดภัยไหมเวลาเกิดอุบัติเหตุ

ออฟไลน์ panerai

มีไว้ให้จ่ายตังค์เลือกเพิ่มเป็นออฟชั่นก็ดีครับ ใครอยากมีก็จ่ายเพิ่มก็แค่นั้นครับ ให้เหมือนเมืองนอกหน่อยที่เวลาสั่งซื้อรถสามารถ customize options ต่างๆได้

GreenG

ปิด Vote ครับ  ;)

ออฟไลน์ BigBlahBlah

• Full Member
เป็น option ที่ไร้สาระมากที่สุดสำหรับผม

ถ้าจะเอารถที่มี option นี้โดยเฉพาะ  ยกตัวอย่าง E-class คูเป้ ผมว่าเลือกเปิดประทุนไปเลยดีกว่าครับ หล่อกว่าเยอะ

ไม่ใช่ว่ารถผมไม่มีนะ มี! แต่ไม่ได้ใช้เลย... ยิ่งอยู่ กทม ยิ่งแล้ว หากแต่ว่าขับผ่านสะพานลอยแถวมหาลัยก็ว่าไปอย่าง วิวมันดี

Gadgets ?????????????????????

ออฟไลน์ beerrl

ถ้าต้องจ่ายเพิ่ม. ผมเลือกไม่เอาครับ
เพราะ เมืองไทยเป็นเมืองร้อน ขับรถตอนกลางวันความร้อน แสงแดด ลงศรีษะมากกว่าหลังคาเหล็ก
ระยะยาว ยางรอบๆกระจก เสื่อมสภาพ ก่อปัญหาน้ำรั่วซึมได้ โดยเฉพาะเมืองไทยฝนตกแรงด้วย
แล้วยิ่งถ้าขับในกรุงเทพ ผมถามหน่อยว่าจะเอาถนนเส้นไหนที่จะเปิดรับอากาศบริสุทธิ์ครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Newhang

มีแล้วมันก็ดูดีครับ

แต่มันไม่เหมาะ เหมือน teana คนรู้จักผม ซื้อมาตั้งนาน พึ่งไปเปิดตอนวิ่งขึ้นเขาใหญ่ ซึ่งก็แค่แป๊บเดียว

ใช้น้อยจริงๆครับในการเปิดรับอากาศ แต่ในแง่ความโดดเด่นหรือความน่าดูใช้ตลอด ผมเปิดเพื่อให้แสงเข้าตลอดเลยถ้าไม่มีแดด โปร่งขึ้นอีกหน่อย
ถ้าถามผมว่าได้ใช้มั๊ยผมว่าได้ใช้แล้ว แต่ไม่เต็มรูปแบบเท่านั้น
รุ่นนี้จ่ายเพิ่ม50000 ได้sunroof กับม่านถุงลม ผมว่าราคาพอรับได้ เทียบกับราคารถขนาดนี้

ออฟไลน์ Zx-III

• Sr. Member
ถามหน่อยเหอะ ปีนี้เปิดกันกี่ครั้ง ผมไม่เอาหรอกครับ ยิ่งกทม say byeไดเลย เปลืองค่าดูแล ยางอีก โดนแดด ยางเสื่อมเร็ว อยู่พัทยา ภูเก็ตว่าไปอย่าง ขับรับลม แต่เมืองหนาว ตอนฤดูใบไม้ผลิ คงดีน่าดู