ผู้เขียน หัวข้อ: CR-V กินน้ำมันอลังการจริงๆๆหรอครับบบบบ  (อ่าน 66437 ครั้ง)

ออฟไลน์ karn5811

• Sr. Member
ผมหาดูในเน็ตมีแต่คนว่า ซ๊อาร์วี G3  ซดน้ำมันมากมาย 6 โลลิตร  7โลลิตร จริงๆๆหรอครับ

ระดับพี่ฮอนด้า ไม่น่าจะทำรถเปลืองขนาดนี้ได้นะ เครื่อง2.4 ด้วยยย ไม่น่าจะซดดดมาก

สอบถามผู้ใช้จริงครับว่ากินจริงๆมั้ย แล้วระหว่าง เทียน่า คัมรี่2.0 หรือ แม้กระทั้ง EX อันไหนจะประหยัดว่ากันครับ เพราะดูในรีวิวแล้ว

อัตราการประหยัดของทั้ง3คันไม่ต่างกันมาก ถึง ซ๊อาร์วีจะน้อยสุดก็เถอะ

ออฟไลน์ a-k-e

• Full Member
Re: CR-V กินน้ำมันอลังการจริงๆๆหรอครับบบบบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2011, 22:39:42 »
ไม่น่าจะซดมากเหรอครับ ?? ผมเอาเคสจริงให้ลองดูละกัน รถผมเอง CRV G3 แค่ 2.0 ไม่ต้อง 2.4

บนทางด่วน แบบกลางคืนผีหลอก ขับเปิดแอร์ปกติให้ cruise control เฉลี่ย 16km/litre
ต่างจังหวัด ลงใต้และกลับขึ้นมา เฉลี่ย 12km/litre
ในกรุงเทพ รถไม่ติด ไปเรื่อย ๆ 9-10km/litre
ในกรุงเทพ รถติด กระดึ๊บ ๆ 6-7km/litre

CRV นี่จอดเปิดเครื่อง ซดน้ำมันโฮก ๆ เลยครับ

ออฟไลน์ ATOMIC

• Jr. Member
  • **
Re: CR-V กินน้ำมันอลังการจริงๆๆหรอครับบบบบ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2011, 22:47:05 »
ไม่น่าจะซดมากเหรอครับ ?? ผมเอาเคสจริงให้ลองดูละกัน รถผมเอง CRV G3 แค่ 2.0 ไม่ต้อง 2.4

บนทางด่วน แบบกลางคืนผีหลอก ขับเปิดแอร์ปกติให้ cruise control เฉลี่ย 16km/litre
ต่างจังหวัด ลงใต้และกลับขึ้นมา เฉลี่ย 12km/litre
ในกรุงเทพ รถไม่ติด ไปเรื่อย ๆ 9-10km/litre
ในกรุงเทพ รถติด กระดึ๊บ ๆ 6-7km/litre

CRV นี่จอดเปิดเครื่อง ซดน้ำมันโฮก ๆ เลยครับ

เห็นด้วยตามนี้เลยครับ ถ้ารถติดๆ แบบกระตึ๊บๆกินมากจริงจากคนใกล้ตัวใช้ แต่ทางไกลนี่ประหยัดใช้ได้เลย
แต่ที่บ้านผมใช้G2 ปี2002 2.0 ผมว่ามันไม่ซดนะแต่มันกะดกเลย555+
Everything beyond !!

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2011, 22:50:15 »
ผมเคยใช้แค่  gen2 2.0ลิตร ในเมืองซดโฮกระดับ 5 โลลิตร
Gen3 เค้าบอกประหยัดขึ้น ได้6-7โลลิตรสำหรับเครื่อง2.4ก็สมเหตุสมผลอยู่นะครับ ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2011, 22:50:45 »
2.4 รับได้ แต่ 2.0 ขับ 4 นี่

ถั่งรั่วรึไงเนี่ย
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ karn5811

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2011, 22:56:20 »

ขอบคุณคร๊าบบบ แต่แสดงว่าไม่เหมาะกับในเมืองหรอเนี่ยยยย

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2011, 23:03:40 »
รถ suv เครื่องเล็กbody ใหญ่แน่นอนครับกินน้ำมันมากแน่นอนเพราะต้องลากbody
ถามว่ากินมากไหมสำหรับ CRV ผมว่าไม่ได้ต่างมากสำหรับรถ suv ระดับเดียวกัน เพียงแต่ระบบขับ 4 ล้อของCRV นั้นเปลี่ยนเร็วทำให้การกินน้ำมันมากตามความเร็ว ซึ่งในรุ่น 2wd จะประหยัดกว่าพอควร รวมถึงรูปร่างที่ต้านลม ทำให้รถประเภทนี้ กินมากกว่ารถเก๋งประมาณ 2 km/l
รถประเภทนี้ที่ขายดีในเมืองนอกจึงเป็นเครื่องดีเซลเพราะประหยัดกว่าเบนซิน เร่งดีกว่า กำลังมากกว่า

Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Pluem_411

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2011, 23:06:08 »
Camry 2.0 ซดน้ำมันมากกกกกกก ซดไม่มีที่ติ ซดบ้ายังกับถังน้ำมันแตก (หิวน้ำมันไปไหนฟร่ะ)
Teana 2.0 น่าจะเป็นตัวเลือกที่ดีกว่า Camry    Teana ทุกอย่างค่อนข้างดีกว่า Camry ยกเว้นเครื่องเสียง
ก็ไม่รู้สินะ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 02:19:43 »
ขอเดาว่า CR-V ขับในเมือง คงซดกระจุยแน่นอนครับ
นอกเมืองก็ แล้วแต่การขับ คงไม่หนักมากเท่าไหร่ แต่รุ่น 4WD จะซดกว่ารุ่น 2WD

Camry 2.0 ก็เหมือน CR-V 2.0 แหล่ะครับ คือเครื่องเล็กมาลากรถใหญ่ ทำให้กินน้ำมันกว่าที่ควรจะเป็น
ยิ่ง Camry ยังเป็นเกียร์ 4AT อยู่เลย รอบจึงค่อนข้างสูง ก็มีส่วนทำให้ซดด้วย
ส่วน Teana เครื่องน่าจะใหม่กว่า แถมได้เกียร์ CVT ก็เลยประหยัดกว่าครับ
Lancer EX ถึงจะไม่ได้ซดจนน่าเกลียด แต่ก็ซดกว่าคู่แข่งในระดับเดียวกัน เป็นเพราะอะไรไม่ทราบ
แต่ผมประทับใจช่วงล่างมันมากๆ แบบว่า รักเลยอะ เคยลองแค่ 2 ครั้ง

ในสายตาผม Camry ตัวนี้ ไม่น่าซื้อเลยแม้แต่นิดเดียว ไม่เห็นจะมีอะไรดีเลย พูดตรงๆว่าไม่ชอบ จากที่เคยนั่งรถพ่อเพื่อน 2 ครั้ง
ถ้าเป็นตัว Hybrid ก็น่าซื้อตรงที่มัน แรง ประหยัด ศูนย์เยอะ แค่ 3 อย่างนี้เท่านั้น
ในทางกลับกัน Teana J32 โคตรรรน่าใช้อะครับ ทั้งตัว 200XL และ 250XV เลย ผมเองยังอยากได้เลย

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 02:44:57 »
เคยใช้ 2.0 G2 Minorchange ครับ แดรกบรมมมโครต ซดมากจนได้ขายทิ้งเลยครับ
เพราะว่าบ้านผมใช้รถเยอะ ได้เจ้านี้มา จ่ายค่าน้ำมันตกเดือนละประมาณ 1.3 หมื่น ผ่อนรถได้สะบายๆเลย
ออกตัวทีนึง รอบพุ่งไปสองพันกว่ารอบเกือบสามพัน ต่ำกว่านั้นแทบไม่มีแรง  :D :D
แต่ขับดีเลยน่ะ ฟิลรถหนักๆ ช่วงล่างก็นุ่มนวลกำลังดี ขับทางไกลเนี่ย สบายเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2011, 02:47:39 โดย osment »

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 06:53:35 »
 G3 2.4 AWD ในเมืองรถไม่ติดมีแค่ไฟแดงกับวิ่งย่องๆ  6.5-7.3 km/l ครับ

ออฟไลน์ eaowpj

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 09:30:14 »
ผมว่าก็น่าจะกินตามที่่เจ้าของกระทู้ว่าแหละครับ ผมเคยนั่ง CRV ของเพื่อน เขาก็บอกว่ากินน้ำมันนะครับ แต่รถมันใหญ่ขนาดนั้นและใช้น้ำมันเบนซินด้วยผมไม่แปลกใจหรอกครับ ส่วน เทียนน่า คัมรี่ อีเอ็กซ์ ผมขับแต่อีเอ็กซ์ 2.0 ถ้าขับแบบเยียบไม่ยั้งก็คงกินน้ำมันแน่น ๆ แต่ผมเชื่อว่าน่าจะประหยัดกว่า เทียน่า คัมรี่ เครื่อง 2.0 เพราะ 2 คันนี้ขนาดใหญ่กว่า ยิ่งถ้าขับแบบออกตัวให้ไต่ระดับไปเรื่อยอีเอ็กซ์มันคงประหยัดกว่า ผมไม่เคยวัดก็เลยบอกเป็นตัวเลยไม่ได้ (ผมเชื่อว่าตัวเลขมันต้องต่างกันเพราะเติมน้ำมันต่างยี่ห้อ Eต่างกัน ผมเติม E20 มันคงต้องกินมากว่า E10 และการเติมน้ำมันเต็มถัง ระดับที่เต็มมันต่างกัน)  :)

ออฟไลน์ nanobot

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 10:47:41 »
 CRV 2.0 กินสุดๆครับ เพื่อนผมที่ office ถอยมาได้ 3-4 เดือน ก็เอาไปติด gas เรียบร้อย เพราะเจอค่าน้ำมันเดือนละกว่า 10,000 บาท
( ปล. บ้านเพื่อนแถวซาฟารีเวิรล์มาทำงานพระราม 4 วิ่งทางด่วนทุกวัน )

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 11:46:15 »
CRV ฟอร์จูนเนอร์ ที่ว่า วิ่งนอกเมืองได้ตัวเลขดีๆ
แต่พอขับเข้าเมืองเท่านั้นล่ะ ซดโฮกๆ

รถใหญ่ หนัก ยางหน้ากว้าง ออกตัวทีนึง กินน้ำมันไปเยอะ
ขณะที่เครื่องใหญ่ จอดนิ่งๆ กินน้ำมัน
พัดลมแอร์ใหญ่ พัดลมหม้อน้ำใหญ่ คอมแอร์ลูกใหญ่ กินน้ำมันทั้งนั้น

เหมือนเอาซีวิค 2.0 เทียบกับ CRV 2.0 เลย
เครื่องพอๆกัน ถึงจะรหัสเครื่องต่างกัน
แต่พอเอาเข้าจริง ซีวิคจะกินน้ำมันน้อยกว่า CRV ราว 2-3 โลลิตร เพราะขนาดรถล้วนๆ

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 12:16:32 »
G3 2.0 AWD ผมว่าไม่กินนะครับ
ในเมืองเฉลี่ยอยู่ที่ 6-7 กิโลเมตร/ลิตร
นอกเมืองขับแบบคนปกติ(ความเร็วไม่นิ่ง) อยู่ที่ 12-13 กิโลเมตร/ลิตร
ขับที่ความเร็วคงที่ทางเรียบไม่มีเนินสูงอยู่ประมาณ 16 กิโลเมตร/ลิตร (FD 1.8 ได้ประมาณ 18 กิโลเมตร/ลิตร)

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 18:30:45 »
กระดกหมดขวดภายในไม่กี่วิครับ 5555

ออฟไลน์ ponganas

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2011, 19:57:44 »
ผมใช้ CRV 2.0E ขับ 4 ครับ ขอ Update ข้อมูลการใช้น้ำมันดังนี้
วิ่งใน กทม. เฉลี่ยแล้วได้ 9 - 10 กม./ลิตร วิ่งปกตินะครับ ติดบ้าง โล่งบ้าง ทั้งทางด่วนและทางราบ บ้านอยู่แจ้งวัฒนะ ต้องเข้ามาส่งแฟนตรงตึก IBM ซ.อารีย์ทุกเช้า จากนั้นทำงานแล้วแต่ไซส์ลูกค้า
วิ่งต่างจังหวัด เฉลี่ยประมาณ 13-14 กม./ลิตร วิ่งประมาณ 120-130 ยาวๆ โล่งๆ ไม่ค่อยแตะเบรก เปิด Cruise Control

ทั้งสองกรณีนี้ วัดจากที่ใช้งานมาจริงประมาณ 4-5 เดือนนะครับ การวัดก็ดูจากมาตรวัดของรถ ไม่ได้นำค่าน้ำมันมาหารกับจำนวนลิตรที่เติมกับ อาจจะมีความคลาดเคลื่อนบ้าง และจากที่คุณ beerrl ตอบมาเห็นด้วยครับ CRV ไม่ได้กินแตกต่างไปจากรถประเภทเดียว หรือลักษณะเดียวกัน เช่น Captiva เครื่องเบนซิน เผลอๆกินน้อยกว่าเล็กน้อย (คุยกับเพื่อนที่ใช้ Captiva มา)  เครื่องเล็ก 2.0 มาแบกตัวถังขนาดเกือบ 1.6 ตัน มันก็กินกว่าเก๋งพอควรล่ะครับ  ;)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2011, 22:05:46 »
ผมขอขยายความจากที่ระบุไว้ว่า G2 2.0 วิ่งในเมืองได้ 5 km/l ครับ
ตอนที่ได้ยืมชาวบ้านเขามาใช้ กำลังเรียน ป.ตรีอยู่ วิ่งจากบ้านไป มหาลัยเชียงใหม่ เที่ยวละ 12 กม. วิ่งวนๆๆ เพื่อเปลี่ยนวิชาเรียน+กินข้าวเที่ยง+รับเพื่อนๆและรับส่งแฟน อีก 10 กม. วิ่งกลับบ้านอีก 12 กม. ค่าน้ำมันวันละ 200 บาท หมดเกลี้ยงครับ -*-
ลองคำนวณคร่าวๆโดยประมาณนะครับ สมมุติค่าน้ำมัน Gasohol 91 ลิตรละ30บาท ค่าน้ำมันวันละ 200 บาท เวลามีเงินติดกระเป๋าน้อยก็เติมแค่ครั้งละ 200 บาทจะได้น้ำมัน 6.7 ลิตร วิ่งวันละ 34 กม.
เอา34/6.7
จะได้อัตราสิ้นเปลืองโดยประมาณ 5.07 กม./ลิตร แทบขาดใจ กินเยอะกว่าผมอีก
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

siamvip2

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 00:32:08 »
ผมใช้ CRV 2.0E ขับ 4 ครับ ขอ Update ข้อมูลการใช้น้ำมันดังนี้
วิ่งใน กทม. เฉลี่ยแล้วได้ 9 - 10 กม./ลิตร วิ่งปกตินะครับ ติดบ้าง โล่งบ้าง ทั้งทางด่วนและทางราบ บ้านอยู่แจ้งวัฒนะ ต้องเข้ามาส่งแฟนตรงตึก IBM ซ.อารีย์ทุกเช้า จากนั้นทำงานแล้วแต่ไซส์ลูกค้า
วิ่งต่างจังหวัด เฉลี่ยประมาณ 13-14 กม./ลิตร วิ่งประมาณ 120-130 ยาวๆ โล่งๆ ไม่ค่อยแตะเบรก เปิด Cruise Control

ทั้งสองกรณีนี้ วัดจากที่ใช้งานมาจริงประมาณ 4-5 เดือนนะครับ การวัดก็ดูจากมาตรวัดของรถ ไม่ได้นำค่าน้ำมันมาหารกับจำนวนลิตรที่เติมกับ อาจจะมีความคลาดเคลื่อนบ้าง และจากที่คุณ beerrl ตอบมาเห็นด้วยครับ CRV ไม่ได้กินแตกต่างไปจากรถประเภทเดียว หรือลักษณะเดียวกัน เช่น Captiva เครื่องเบนซิน เผลอๆกินน้อยกว่าเล็กน้อย (คุยกับเพื่อนที่ใช้ Captiva มา)  เครื่องเล็ก 2.0 มาแบกตัวถังขนาดเกือบ 1.6 ตัน มันก็กินกว่าเก๋งพอควรล่ะครับ  ;)

ยืนยันตามนี้ ผมคนนึงที่ใช้ CRV2.0 Awd มา 3 เดือนครับ หากวิ่ง ตจว. เฉลี่ยประมาณ 14-16 กม./ลิตร  วิ่งประมาณ 90-110 ยาวๆ โล่งๆ ไม่ค่อยแตะเบรก เปิด Cruise Control
ก่อนซื้อผมก็กังวลเกี่ยวกับค่าน้ำมันมากพอสมควร แต่จากการที่ศึกษารถประเภทเดียวกัน ก็กินน้ำมันประมาณนี้หมดครับ CRV อาจจะประหยัดกว่าด้วยซ้ำ เป็นเพราะตัวถังใหญ่ และต้านลม