ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องเครื่องของเทียน่าใหม่ครับ  (อ่าน 9549 ครั้ง)

ออฟไลน์ mitr

• Jr. Member
  • **
อยากสอบถามครับ ว่าเครื่องเทียน่ารุ่น 200 xl ที่เป็นรหัสเครื่อง MR 20 DE
มันมีใส่แต่ในประเทศไทยเท่านั้น หรือว่าในต่างประเทศก็ใช้เครื่องรุ่นนี้ใน
เทียน่าเช่นกัน
    แล้วเครื่องรุ่นนี้มีใส่ในรถรุ่นใดของนิสสันอีกบ้างครับ 
    จุดเด่นของเครื่องรุ่นนี้มีอะไรบ้างครับ 
     เครื่องรุ่นนี้ออกมาใช้กี่ปีแล้วครับ 
  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

• Hero Member
Re: ขอถามเรื่องเครื่องของเทียน่าใหม่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2009, 13:27:22 »
อยากสอบถามครับ ว่าเครื่องเทียน่ารุ่น 200 xl ที่เป็นรหัสเครื่อง MR 20 DE
มันมีใส่แต่ในประเทศไทยเท่านั้น หรือว่าในต่างประเทศก็ใช้เครื่องรุ่นนี้ใน
เทียน่าเช่นกัน
    แล้วเครื่องรุ่นนี้มีใส่ในรถรุ่นใดของนิสสันอีกบ้างครับ 
    จุดเด่นของเครื่องรุ่นนี้มีอะไรบ้างครับ 
     เครื่องรุ่นนี้ออกมาใช้กี่ปีแล้วครับ 
  ขอบคุณครับ

บล๊อก MR20DE เป็นบล๊อกใหม่ใช้เสื้อสูบฝาสูบเดียวกับ MR18DE ที่วางใน Tiida
เปิดตัวเครื่องบล๊อกนี้ปลายปี 2004 ครับช่วง SHIFT Campaign พร้อมกับอีกบล๊อกนึงคือตระกูล HR พวก HR15DE,HR16DE ที่วางใน Tiida,Latio

จุดมุ่งหมายเครื่องเหล่านี้คือการมุ่งสู่สมรรถนะที่ดี อัตราสิ้นเปลืองยอดเยี่ยม (แก้จุดอ่อนของบล๊อก QG ได้หมดสิ้น) และการลดมลภาวะตามกฏหมายแต่ละประเทศได้

MR20DE มีใช้แล้วในรถ nissan ทั่วโลกเยอะแยะไปหมดได้แ่ก่ Serena,Lafesta,Bluebird Sylphy,Qashqai,X-trial,Sentra รวมถึง Teana ตัวปัจจุบัน

แม้เทคโนโลยีเครื่อง HR และ MR ตอนนี้จะยังไม่สุด ๆ
แต่เครื่องเจเนเรชั่นต่อไปจะบรรจุเทคโนโลยีใหม่ ๆ เข้ามาเสริม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2009, 13:31:10 โดย HOMY_DEMIO »

ออฟไลน์ P_Wut

• Sr. Member
  • My Sporty Innova
Re: ขอถามเรื่องเครื่องของเทียน่าใหม่ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2009, 16:20:13 »
^
พอจะมีรายละเอียดคร่าวๆ มั้ย ว่า บล็อก HR , MR ปรับปรุงอะไรขึ้นมาจากบล็อกก่อนหน้านั้นบ้าง

จริงๆ Nissan น่าจะปล่อยรายละเอียดเทคนิคพวกนี้ ออกมาข้างนอกบ้างนะ

ผู้บริโภคจะได้รู้บ้างว่า ของของเค้าเจ๋งยังไงบ้าง

กลับไปนึกๆ ดู สมัย Honda เริ่มทยอยออกเครื่อง VTEC กับรถแต่ละรุ่น

ผมว่า เค้าประชาสัมพันธ์น่าดูเลย ไม่ใช่เงียบฉี่แบบ Nissan นี่

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2009, 17:53:20 »
MR นี่ไม่ค่อยถนัดครับ

HR นั้นลักษณะหลักที่เหมือน QG คือ 4 สูบทวินแค็มช่วงชักยาวขับแค็มด้วยโซ่
ส่วนที่ไม่เหมือนคือ
- เสื้อสูบ QG เป็นเหล็กเหมือน GA แต่ HR เป็นอลูมิเนียม
- ฝาสูบกลับหัว ของ HR ท่อไอดีจะอยู่ข้างหน้า
-  QG เป็นสายไฟธรรมดา แต่ HR เป็นกึ่งระบบ LAN เชื่อมต่อจากส่วนกลาง
- กล่อง ECU QG เป็น 16บิท HR เป็น 32 บิท

ข้อมูลบางอันอาจไม่ถูกนะครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2009, 18:59:59 »
^
พอจะมีรายละเอียดคร่าวๆ มั้ย ว่า บล็อก HR , MR ปรับปรุงอะไรขึ้นมาจากบล็อกก่อนหน้านั้นบ้าง

จริงๆ Nissan น่าจะปล่อยรายละเอียดเทคนิคพวกนี้ ออกมาข้างนอกบ้างนะ

ผู้บริโภคจะได้รู้บ้างว่า ของของเค้าเจ๋งยังไงบ้าง

กลับไปนึกๆ ดู สมัย Honda เริ่มทยอยออกเครื่อง VTEC กับรถแต่ละรุ่น

ผมว่า เค้าประชาสัมพันธ์น่าดูเลย ไม่ใช่เงียบฉี่แบบ Nissan นี่

เคยปล่อยข้อมูลเดือนสิงหาคม 2004 โน่นครับ
และผมเคยโพสต์ไว้ในรัชดาแล้วครับ
แต่มีบางคนไม่เชื่อว่า nssan ทำเครื่องประหยัด อิอิ
ส่วนความไฮเทคก็กลาง ๆ ครับ

ผมว่านะ หัวฉีดคู่ครั้งแรกในโลกกับ Dual CVTC (ไม่รู้มันเรียกอะไรอ่ะ แต่เพิ่มวาล์วแปรผันฝั่งไอเสียหลักการเหมือน Dual VVT-i)
ดูน่าสนใจมาก ๆๆๆ และต้องติดตั้งใน MR,HR  เจนต่อไปครับ
เดา ๆ ว่าน่าจะได้เห็นใน Qazana ด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2009, 19:02:33 โดย HOMY_DEMIO »

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2009, 20:30:32 »
เท่าที่รู้ก็มี Teana 2.0 ที่จีนกับสิงคโปร์ด้วยครับ
ส่วนเรื่องอื่นก็ตามท่านบนๆ ครับ ;D
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

pode

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2009, 22:41:33 »
เครื่องของ 200 XL ไม่ทราบ แต่ V6 เสียงเพราะมาก เดินเรียบดีครับ

methus zaa

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2009, 22:53:43 »
จุดเด่นของมันคือ เงียบ และประหยัดน้ำมันด้วยครับ ที่เหลือตามท่านของบนครับ

methus zaa

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2009, 22:54:40 »
แก้ไขครับ ที่เหลือตามท่านข้างบนครับ