ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อวันพุธ ไปรับรถมา isuzu new d-max เซลล์มันเล่นอีกแล้ว...  (อ่าน 20172 ครั้ง)

ออฟไลน์ mayjazza

• Sr. Member
  • .......
........คือ เมื่อวันพุธที่15 พ่อตาผมมารับรถ  ซื่อเงินสด isuzu v-cross 2.5 เซลล์ มันบอก ต้องจ่ายเองทุกอย่าง ตั้งแต่ ไลเนอร์ ฟิล์ม ประกัน ค่าจดทะเบียน.. แต่ตอนจองบอกแถม ฟิล์ม กับ ไลเนอร์
.........ส่วนประกันจะลดให้ 5000 ครับ ซึ่งตอนแรก พ่อตาผมตั้งใจจะผ่อน แต่เปลี่ยนใจ ซื้อสดเพราะไม่อยากมีภาระ ตามค่างวด ...หลังจาก ปวดหัวกับ pajero มาเลยไม่อยากผ่อนให้เสียดอก หลายหมื่นบาท ... สรุปรับรถจ่ายเอง ทุกอย่าง ไม่มีส่วนลด ใดๆ 5000 ก็ไม่ได้ลด เซลล์มันบอกว่า เงื่อนไข นั้น เป็นเงื่อนไข เฉพาะ ผู้ที่ ซื้อ เงินผ่อนเท่านั้น ครับ...อย่างนี้ ก็มีด้วย เหรอครับ...ขนาดเปลี่ยน ดีลเลอร์ แล้วแต่เซลล์ ก็ นิสัยเหมือนๆกันหมดเลย ไง เนี่ย เซ็ง...เป็ด..เห็นพ่อตาบอกว่า จะซื้อ รถ10 ล้อ มาใช้งานอีกสักคัน แต่เจอ เซลล์ isuzu อย่างนี้แล้ว....ลองไปดูยี่ห้ออื่นดีกว่า...

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
ตอนสั่งจอง ในใบจองเขียนว่าอย่างไรก็ว่ากันตามนั้นล่ะครับ
ถ้าตกลงกันด้วยปากเปล่า โอกาสจะตุกติกบิดพริ้วก็เกิดขึ้นได้ง่าย
และไม่มีหลักฐานอะไรจะมาใช้ยืนยันได้อีกด้วย

ส่วนเรื่องประกันภัยนั้น ที่ได้รับส่วนลดก็อาจจะเป็นเพราะซื้อเงินผ่อนครับ
เป็นไปได้ และเป็นไปในหลายแห่งด้วย ที่ซื้อเงินผ่อนแถมประกันภัย
แต่ถ้าซื้อเงินสดไม่มีแถม มันเป็นเงื่อนไขและส่วนแบ่งที่ได้จากการขาย Leasing ครับ

ออฟไลน์ udis

เงินสดกับคนผ่อนคนละเงื่อนไขอยู่แล้วครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Brownie_Guy

• Jr. Member
  • **
การซื้อรถเงินผ่อนจะถูกดูแลอย่างดีกว่าการซื้อเงินสด
เพราะซื้อผ่อนเราต้องจ่ายดอกที่แพงมาก จึงทำให้เซลบริการดี แถมโน่นนี่นั้นเยอะแยะ

ซื้อเงินสด จบแล้วที่การจ่ายเงิน

เรื่องแบบนี้เป็นทุกที่ ทั้งมอไซ และรถยนต์ ไม่เห็นน่าแปลก หรือต้องไปตำหนิเซลเลย
เพราะคุณต้องการผ่อน แต่วันนี้คุณจะมาจ่ายสด ยังมีลูกค้าอีกหลายรายครับที่ต้องการซื้อรถ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

ถ้าใครทราบเรื่องมูลค่าเงิน ก็จะรู้ว่า การผ่อนที่ต้องคิดดอกเบี้ยเพราะมูลค่าเงินในอนาคตจะลดลง
ที่โปรโมชั่นของการผ่อน จะให้เงื่อนไขกับลูกค้าที่ดีกว่า เนื่องจากมีกำไรมากกว่าจากดอกเบี้ย

ซื้อสดเซลไม่ได้ค่าจัดไฟแนนซ์ ข้อเสนอก็ลดลงเป็นปกติ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ johnlee

นอกเรื่อง

10ล้อ หากอีสุมันหยิ่ง ไปซื้อวอลโว่เลยครับ

รถดีกว่า ดาวน์ต่ำ 5 เปอร์ อิอิ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
คุณ Browney Guy ครับ

แม้จะเป็นความจริง แต่ผมมองว่า การพูดจา หรือเสนอเงื่อนไขในลักษณะนี้
เป็นเรื่องที่ไม่สมควร

หรือว่าเราจะแจ้ง ตรีเพชรฯ เขาเลยดีไหมหว่า?

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
นอกเรื่อง

10ล้อ หากอีสุมันหยิ่ง ไปซื้อวอลโว่เลยครับ

รถดีกว่า ดาวน์ต่ำ 5 เปอร์ อิอิ
Mercedes Actros. ดีกว่ามั๊ยครับ ^ ^
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ mayjazza

• .......
ขอบคุณครับ ครับ ทุกๆความเห็น ...แต่ ในเมื่อ เงื่อนไข มันคนละอย่าง ทำไม เซลล์ หรือทาง บริษัท เค้าไม้แจ้ง ในตอนก่อนหน้านี้
......เพราะผมเชื่อว่า มีหลายๆคน ที่ เปลี่ยนใจ มาซื้อ เงินสดตอนหลัง เพราะ เจอดอก เบี้ย แล้ว รวมๆมัน หลายบาท...
...ตอนรับจองน่าจะ บอกลูกค้า ให้ ละเอียด ว่า ถ้าผ่อนจะได้แบบนี้ ซื้อเงินสดจะได้แบบนี้..ทำไมไม่แจ้ง ...ลูกค้าก็ไม่สามารถทราบได้ว่า เงื่อนไข มันจะมีแบบนี้ด้วย นี่ครับ..
...เพราะตอน ไปดู หรือ ไปจอง เซลล์ บอกเงื่อนไข เดียวกันหมด ไม่ได้ แจกแจงตั้งแต่แรก....

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
พี่ที่ทำงานเค้าเคยไปซื้อมอไซด์ ถ้าซื้อผ่อนของแถมเพียบ แต่ถ้าซื้อสดของแถมแทบไม่ได้เลย เขาบอกว่าสดได้กำไรน้อย แกก็เลยซื้อผ่อนซะเลยเพราะเห็นแกของแถม ไปชั่วโมงเดียวขี่มอไซด์ป้ายแดงมาหอบของแถมมาเพียบที่อึ้งคือเค้าแถมทีวีด้วย

ที่เค้าไม่แจ้งแต่แรกนั้นคิดว่าตกลงซื้อผ่อนกันแต่แรกแล้วใช่มั๊ยครับ เค้าคงจะพูดแค่ที่จำเป็นเพราะการพูดนอกเหนือจากที่ลูกค้าต้องการรู้เป็นเรื่องที่ไม่จำเป็นอาจทำให้ลูกค้าสับสนจนไม่ซื้อของเลยก็ได้ ตอนที่ผมไปซื้อเครื่องใช้ไฟฟ้าตอนต่อราคาพนักงานยังต้องถามเลยว่าจะซื้อสดหรือผ่อน ถ้าผ่อนใช้บัตรอะไร ถ้าผมถามทั้งสองแบบเค้าก็อธิบายทั้งสองแบบ แต่ถ้าผมบอกซื้อสดเค้าก็ต่อรองราคากันแบบซื้อสด
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ valent

ดอก leasing isuzu ก็ไม่ได้แพงนี่ครับ
ของผม 2.65 %
ก็คิดซะว่าบริษัทเอาเงินดอกเบี้ยที่ได้บางส่วน
มาคืนลูกค้า ในรูปแบบของแถมอ่ะครับ
เพื่อให้ลูกค้าบางส่วนมีความรู้สึกดีๆ บ้าง
เพราะอย่างน้อยก็รู้สึกว่าได้ของแถม
แม้เบื้องลึก มันคือเงินแฝงที่ต้องจ่ายเอง
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ tg

• **
ยึดใบจองเป็นหลัก ในใบจองเขียนว่าอะไรก็ว่าไปตามนั้น
อย่างผมตกลงกับเซลว่ารับรถเดือนธ.ค.แต่เซลมันไม่ยอมเขียนลงไปในใบจอง ผมบอกไม่ได้ต้องเขียนลงไปเลยไม่งั้นก็ไม่จอง ไม่เขียนในใบจองโดนเซลโมเมหลายรอบแล้ว

ออฟไลน์ MC Stradale

ก้อย่างนี้หละครับ เงินที่ลดไปก้ได้ทบมาจากดอกเบี้ยนี่หละครับ แต่ตามจริงแล้วถ้าในใบจองรถเขาเขียนว่าอย่างไร ก้ควรจะเป็นอย่างนั้นนะครับ ลองศึกษาข้อมูลตามในเว็บไซด์หรือในใบข้อตกลงดูครับว่ามีเงื่อนไขใดๆเกี่ยวกับส่วนลดรึเปล่า ถ้าไม่มี ผมคิดว่าเซลล์ก้นะ.......ไม่รู้จะว่ายังไงดี แต่ถ้ามีก้ต้องยอมรับเงื่อนไขอ่านะครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

มันคงเป็นเรื่องปกติ จนเซลส์ไม่ว่าจะคนไหนคงไม่ได้มาแจ้งให้ทราบตั้งแต่แรกน่ะครับ
ยกเว้นว่า ตอนที่เข้าไปคุยเงื่อนไขครั้งแรก คุยเปรียบเทียบกันระหว่างเงินสดกับเงินผ่อนเลย

แต่ผมคิดว่า ถึงวันที่ไปรับรถจริง เกิดเปลี่ยนเงื่อนไขเป็นเงินสด
แล้วของแถมทั้งหมดที่ได้ ไม่พึงพอใจกับความต้องการของคุณ
คุณก็ยังมีโอกาสกลับไปใช้เงินผ่อนได้ หรือไม่เอาแล้วไปซื้อที่อื่นได้หนิครับ

ผมมองว่า เรื่องนี้เป็นเรื่องปกติ และไม่ได้มีใครผิดอะไร แต่เพราะความไม่รู้เป็นเหตุ
คงไม่ได้เกี่ยวอะไรกับ ตรีเพชร ละมั้ง

ออฟไลน์ simcity

มีรุ่นพี่เคยเจอเหมือนครับ เค้าจะซื้อ fiesta เซลล์บอกให้ทำ finance

แต่รุ่นพี่จะซื้อสด
สุดท้ายเลยดาวน์ไป 80%

ออฟไลน์ kikardark

• **
ของผมตอนแรกจะซื้อผ่อน50% ทีหลังมาซื้อสดเลยบอกเค้าก่อนออกรถวันนึง
ของแถมได้เพิ่มอีกสองสามอย่างอีกตะหาก
ANM3 ศูนย์มาสด้าชุมพร ปัจจุปันผมก็นำรถไปให้ศูนย์ตกแต่งค่าแรงฟรีอีกตะหาก