โพลล์

รถยี่ห้ออะไรใช้เครื่อง 4 สูบ 28,000 ซีซี ?

Cadillac
15 (26.8%)
Fiat
11 (19.6%)
Ford
14 (25%)
Ferrari
4 (7.1%)
Mercedes-Benz
12 (21.4%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 52

ผู้เขียน หัวข้อ: }>- รู้จริงป่ะ ? : รถอะไรเอ่ยใช้เครื่อง 4 สูบ 28,000 ซีซี !! -<{  (อ่าน 13947 ครั้ง)

Chariot

• บุคคลทั่วไป
"รู้จริงป่ะ" กระทู้ทายยี่ห้อรถ พร้อมความรู้แปลกๆในวงการรถยนต์

ครับ..ท่านอ่านหัวกระทู้ไม่ผิดหรอก 4 สูบ 28,000 ซีซี (28 ลิตร) จริงๆ

จะเป้นรถยี่ห้ออะไร ลองเดากันดูเล่นๆครับ เดี๋ยวค่ำๆจะมาเฉลยกัน..

หากเดาเสร็จแล้ว ก็ไปดูเฉลยได้เลยที่นี่ครับ
v
v
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,18138.msg266279.html#msg266279
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2011, 19:45:43 โดย Chariot »

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Ford F 650 ป่าวหว่า
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

conan_murder

Mercedes Benz ครับ รุ่นอะไรจำไม่ได้แล้ว

keanetona

เชื่อว่าเป็นแคดดี้ เพราะมะกันชอบทำรถเครื่องโตๆ วาล์วตะเกียบ ซดน้ำมันล้างผลาญ

ออฟไลน์ mayjazza

• Sr. Member
  • .......
รถ โดยสาร ป่าว เนี่ย...

ออฟไลน์ KrisTop

• Full Member
  • Ingenious
C7 บริษัทหนอนปะครับ?

Chariot

อาจจะผิดคาดหลายคน เพราะคำตอบคือ...

Fiat รุ่น S76

Fiat S76 ผลิตเมื่อปี 1912 ใช้เครื่องเบนซิน 4 สูบ 28,353 ซีซี 300 แรงม้า ความเร็วสูงสุด 220 กม./ชม. (รถทั่วไปในสมัยนั้นเร็วสุดแค่ 80 กม./ชม.) เครื่องวางหน้าขับหลัง มี 2 ที่นั่ง

รถถูกสร้างขึ้นเพียง 2 คันเพื่อเป็นรถแข่งทำลายสถิติ Land Speed Record แต่ด้วยเหตุใดไม่ทราบ มันจึงไม่ถูกบันทึกความเร็วอย่างเป็นการ (ซึ่งในยุคนั้นสถิติอยู่ที่ 199 กม./ชม.)

นับเป็นเครื่องยนต์ที่ใหญ่ที่สุดเท่าที่เคยวางในรถยนต์เลยทีเดียว...

คันนี้เป็นผลงานการสร้างขึ้นใหม่ ย้อนรอยเทคโนโลยีในอดีต ส่วนตัวรถจริงๆ ปัจจุบันอยู่ไหนไม่ทราบ

ขอบคุณทุกท่านที่ร่วมกันเดา แล้วพบกันใหม่ครับ

ออฟไลน์ MC Stradale

โอ้วรถไฟเล็กๆคันนึงเลยนะครับเนี่ย

PKS8

เห็นล้อแล้วนึกสภาพตอนวิ่ง 200 ไม่ออกเลยว่ามันจะเป็นยังไง ยิ่งสภาพถนนสมันนั้นอีก

ออฟไลน์ gotodo

• Jr. Member
  • **
  • hiace hiace hiace
เฮ้ยย เอาล้อมอไซค์มาใส่รถทำไม ;D แล้วอย่างนี้จะขับ 220 ไหวเหรอ  ;D
'90 toyota hiace (past) /// '96 bmw 525i E34 /// 11' ford RANGER 2.5 tdci wildtrak double cab

ออฟไลน์ Ruksadindan

Fiat S76 ผลิตเมื่อปี 1912 ใช้เครื่องเบนซิน 4 สูบ 28,353 ซีซี 300 แรงม้า

เอ่อ....28 ลิตร ได้ 300 แรงม้า.....กาจอกกกกกกก!!!!

ออฟไลน์ redsun

ออกตัวล้อฟรีโชว์กันเลย  ::)

ออฟไลน์ vashali

• Newbie
  • *
เป็นรถที่ ตัวร้ายในเรื่อง captain american ใช้รึเปล่า

ออฟไลน์ nuch n14

Fiat S76 ผลิตเมื่อปี 1912 ใช้เครื่องเบนซิน 4 สูบ 28,353 ซีซี 300 แรงม้า

เอ่อ....28 ลิตร ได้ 300 แรงม้า.....กาจอกกกกกกก!!!!
ปีหน้าครบ 100 ปีเขาทำได้ต้องนับถึอเขาครับ
ผมไม่ชอบการตอบกระทู้แบบนี้เลยจริงๆ

ปีหน้าครบ 100 ปีเขาทำได้ต้องนับถึอเขาครับ
ผมไม่ชอบการตอบกระทู้แบบนี้เลยจริงๆ
คือสมรรถนะต่อปริมาตรกระบอกสูบมันไม่สมกันจริงๆครับ คงจะมีการสูญเสียพลังงานอย่างไร้ค่าไปมาก มันก็คงไม่ดีกับการใช้น้ำมันเท่าไหร่ครับ

Chariot

^
^
สมัยก่อน รถแข่งอย่าง Blitzen-Benz ปี 1910 ก็ใช้เครื่อง 4 สูบ 21.5 ลิตร 200 แรงม้าครับ

กรุณาเข้าใจไว้ด้วยว่ายุคนั้นเขายังไม่มีเทคโนโลยีรีดแรงม้า การเพิ่มปริมาณกระบอกสูบจึงเป็นทางเดียวในการทำรถแรง

รูปของ Blitzen-Benz ครับ

ถ้าเบนซ์ไม่เคยทำรถแข่งที่คุณว่า"กระจอก" ก็ไม่รู้ว่าจะมีเครื่อง 4 สูบ 1.8 ลิตรเทอร์โบ 200 แรงม้าในปัจจุบันนี้รึเปล่า

อย่าตัดสินโดยเอายุคปัจจุบันเป็นมาตรฐานนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2011, 18:55:25 โดย Chariot »

ออฟไลน์ LimitedEdition

ผมก็เห็นว่ารักษาดินแดนเค้าตอบเล่นเล่นนะ
ไม่รู้ทำไมซีเรียสอะไรกันนักหนา

อีกอย่าง มันยังไม่ใช่รถที่วางเครื่องใหญ่ที่สุดนะครับ
ลองหาดู DVD Powered Up ของ Jeremy Clarkson 2011
แล้วจะเจอรถวางเครื่อง 46 ลิตรครับ

มันคือ Brutus ที่วางเครื่องของเครื่องบิน BMW 12 สูบ 46 ลิตร
750 แรงม้า ผลิตออกมาตอนปี 1908 ส่วนเพื่ออะไรนั้น
ผมไม่ได้นึกอยากจะค้นต่อครับ

ผมก็เห็นว่ารักษาดินแดนเค้าตอบเล่นเล่นนะ
ไม่รู้ทำไมซีเรียสอะไรกันนักหนา
คงเล่นๆไม่ได้ล่ะครับ ต้องซีเรียสครับ

ออฟไลน์ nuch n14

ผมขอโทษที่บอกว่าการตอบกระทู้แบบนี้ผมไม่ชอบครับ
อาจใช้ความรู้สึกส่วนตัวไปหน่อย ขอโทษอีกทีครับ
คราวหลังจะไม่แสดงความคิดเห็นอีกครับ
เสียใจจริงๆ ที่เกิดเหตุการณ์แบบนี้อีก
ผมคงไม่เหมาะกับที่นี่จริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2011, 16:36:38 โดย nuch n14 »

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ผมขอโทษที่บอกว่าการตอบกระทู้แบบนี้ผมไม่ชอบครับ
อาจใช้ความรู้สึกส่วนตัวไปหน่อย ขอโทษอีกทีครับ
คราวหลังจะไม่แสดงความคิดเห็นอีกครับ
เสียใจจริงๆ ที่เกิดเหตุการณ์แบบนี้อีก
ผมคงไม่เหมาะกับที่นี่จริงๆ
อย่างน้อยคุณก็คิดเหมือนผมคนนึงล่ะครับ..
ถึงแม้ว่าการที่เครื่องระดับนั้นมันรีดแรงม้าออกมาได้แค่นั้น ในสมัยนั้น..

แต่การออกความคิดเห็นมันก็ควรใช้คำที่สุภาพกว่านี้หน่อยก็ยังดี
เพราะคนอื่นอ่านเจออาจจะไม่ได้คิดเหมือนกันทุกคน..
ก็เหมือนผมที่อ่านแล้วในแว็บแรก ก็รู้สึกได้ว่ามันไม่เหมาะสม >:(
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

อย่างน้อยคุณก็คิดเหมือนผมคนนึงล่ะครับ..
ถึงแม้ว่าการที่เครื่องระดับนั้นมันรีดแรงม้าออกมาได้แค่นั้น ในสมัยนั้น..

แต่การออกความคิดเห็นมันก็ควรใช้คำที่สุภาพกว่านี้หน่อยก็ยังดี
เพราะคนอื่นอ่านเจออาจจะไม่ได้คิดเหมือนกันทุกคน..
ก็เหมือนผมที่อ่านแล้วในแว็บแรก ก็รู้สึกได้ว่ามันไม่เหมาะสม >:(
ก็ไม่ได้อยากต่อปากต่อคำแหละครับ แต่ในเมื่อสามารถแสดงความคิดเห็นได้ ผมก็คงออกเสียงว่าความเห็นนี้ก็มีความไม่เหมาะสมเหมือนกัน  >:(

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG

ก็ไม่ได้อยากต่อปากต่อคำแหละครับ แต่ในเมื่อสามารถแสดงความคิดเห็นได้ ผมก็คงออกเสียงว่าความเห็นนี้ก็มีความไม่เหมาะสมเหมือนกัน  >:(
ย้อนอีก.. เหอะๆ (หมดคำจะพูด) ::)
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..