ผู้เขียน หัวข้อ: จองรถไปแล้ว ถ้าไม่เอาจะได้มั้ยครับ?  (อ่าน 14873 ครั้ง)

ออฟไลน์ Deaw_BenZ''

• Sr. Member
เรื่องของเรื่องคือ ผมเพิ่งไปจองรถที่งานมอเตอร์เอ็กโปร์ที่ผ่านมา PajeroSport 4WD (พ่อคุยกับทางเซลส์ก่อนน้าผมไปจอง3วัน ไว้ว่าตกลงรับรถวันที่ 23 ธันวาคมนี้)

วันที่ 13  ผมโทรไปหาเซลส์สอบถามเรื่องคอนเฟิร์มวันรับรถ แต่ทางเซลส์กลับบอกว่า กำลังขอรถให้อยู่ ซึ่งทางโรงงานยังไม่ได้ให้คำตอบมา แต่คิดว่าน่าจะได้ทัน!? ผมก็อ้าว... แต่ทำไงได้จ่ายเงินไปแล้ว10,000บาท ทั้งๆที่วันจองบอกว่าได้รถแน่นอน

คุณเซลส์เจ้าปัญหาบอกว่า ถ้ารถ confirm ส่งมอบได้ในวันที่ 23 นี้ตามตกลง จะรีบโทรมาแจ้ง แต่จนถึงวันนี้วันที่ 20 ก็ยังไม่มีใครโทรหาผมเลย ผมเล่าให้พ่อฟัง ท่านก็ไม่คอยพอใจนิดๆ เพราะวันที่ 24 จำเป็นต้องใช้รถด่วน

ทีนี้ท่านเลยไปที่เต้นรถของเพื่อนเค้า แล้วดันไปสะดุดตากับ XC90 อยู่คัน คุยกันไปคุยกันมา เพื่อนเค้าลดให้เยอะ รถปลายปี 06 แต่วิ่งไปได้แค่ 60000 กว่าโล พ่อเลยตัดสินใจซื้อเลย!!

ปัญหาอยู่ที่ว่า... ผมสั่งรถ PajeroSport ไปแล้ว ผมควร...

1.ถอนจอง โดยให้เค้ายึดเงินจองไปหมื่นนึงฟรีๆ  หรือ

2.รอจนถึงวันที่ 23 เพื่อให้ชัวร์ว่า รถส่งมอบไม่ทันตามสัญญา แล้วก็เงินค่ามัดจำคืน (แนวโน้มน่าจะไม่ทันสูง แต่ก็ไม่แน่)

อีกคำถามคือ ถ้าสมมุติว่า ผมรอจนถึงวันที่ 22 หรือ 23 แล้วเซลส์โทรมาบอกว่า รถได้แล้วตามวันเวลาที่กำหนด ผมยังสามารถบอกเค้าได้ป่าวครับว่า "ไม่เอาแล้ว" นอกจากจะโดนยึดเงิน 10,000 บาท แล้วจะโดนอะไรอีกมั้ยครับ??

ขอบคุณครับ (กลุ้มใจเล็กๆ)

ออฟไลน์ XL_SiZe

• Hero Member
Re: จองรถไปแล้ว ถ้าไม่เอาจะได้มั้ยครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 15:18:19 »
ต้องคุยกับเซลเลยครับ
ผมเคยจองยี่ห้อ H ไป บอกได้รถคันอื่นแล้ว เค้าก็ยังคืนให้นะครับ แม้ยังไม่ถึงวันรับรถก็ตาม

อาจเป็นเพราะตัวนี้ยอดจองเยอะ เค้าให้เจ้าถัดไปก็ได้ ไม่ซีเรียส

PJS คนก็น่าจะจองเยอะ อาจจะได้คืนก็ได้
ถ้าเค้าไม่ให้เราก็บีบไปว่า ถ้า 23 ไม่ได้ ศูนย์ผิดนัด เรามีสิทธิ์ถอนได้

ออฟไลน์ eaowpj

Re: จองรถไปแล้ว ถ้าไม่เอาจะได้มั้ยครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 15:32:46 »
ก็มีสิทธิ์โดนริบได้ครับถ้าเขาส่งมอบให้เราได้ทันตามกำหนด แต่ถ้าส่งมอบไม่ทันก็ขอยกเลิกใบจองเลย ถ้ายอมรับกับค่าบำรุงรักษาของรถยุโรป (วอลโว่) ได้ครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นเห็นเหมือนกับท่านข้างบนที่ต้องถามเซลล์  :)

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 15:40:54 »
ถ้าทันแล้วไม่เอาจริงๆก็ขายใบจองครับ น่าจะขายไม่ยากเพราะรถรุ่นนี้ยอดนิยม ลองไปขายดูตามคลับนะครับ ต่ำๆได้คืนก็น่าจะ 5000 เผลอๆได้ 10000 เท่าทุนเลยเชียว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 15:42:41 »
ถ้าคุณไม่อยากเสียเงิน เผื่อเอาไปใช้อย่างอื่นก็ลองรอข้อ 2 ดูครับ
แต่เป็นผมเอง ผมเลือกข้อ 1 ครับ เสียเงินแล้วรู้สึกสบายใจครับ เซลจะได้ไม่เสียเวลาหลายวันหาลูกค้าใหม่แทนด้วย
 ;D ;D ;D

ไม่มีอะไรที่เราได้มาแล้วไม่เสียอะไรไป (Fullmetal Alchemist)

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 15:48:16 »
whereๆ is whereๆ คงต้องแจ้งถอนไปแล้วคุยดีๆล่ะครับ เผื่อเขาเอารถให้ลูกค้าท่านอื่นได้

ออฟไลน์ templeboy

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 15:55:41 »
ข้อ 2 สิครับ ชัดเจนเลย เพราะยังไงก็ไม่มีอะไรเสียหายเพิ่มขึ้นอยู่แล้ว
เรารอถึงวันนั้น...พอเค้าส่งไม่ทัน...เรายกเลิก ก็จบ ได้เงินจองคืน
เรารอถึงวันนั้น...ถ้าเค้าส่งทัน...เราไม่เอาแล้ว ก็เจรจา อาจได้เงินจองคืน หรืออาจจะเสียไป

เพราะฉะนั้นถ้าเลือกแบบ 2 โอกาสเสียเงินจองอย่างมากก็ 50%....ถ้าเลือกข้อ 1 โอกาสเสียเงินจองแทบจะ 100% ครับ

ยังไงก็ตาม ให้แน่ใจนะครับว่าไม่เอาคันนี้แล้วจริงๆ กลับไปกลับมาคงไม่ดีแน่ครับ  ;D
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 17:05:51 »
ขอบคุณครับสำหรับทุกๆความเห็น ใจผมก็ค่อนข้างโอนเอียงไปทางข้อ 2 เหมือนกัน แต่ก็กลัวว่ามันจะมีปัญหาอะไรตามมาอีกมั้ย(นอกจากโดนยึดเงินประกัน)

ปล. XC90 '06 เครื่องเบนซิน 3,000cc มีอะไรต้องดูแลเป็นพิเศษมั้ยครับ? ทางเพื่อนพ่อบอกว่าจะเอาไปเปลี่ยนยาง+หุ้มเบาะให้ใหม่ ส่วนรถเคยเป็นรถนำขบวนเสด็จมาก่อน ส่วนตัวคิดว่าไม่น่าจะมี่ัญหาเรื่องเชี่ยวชนมั้งครับ เค้าบอกว่า 10กม./ลิตร แต่ผมไม่ค่อยอยากเชื่อเลย นึกว่า7-8กม./ลิตรซะอีก

ปล.2 คิดว่าน่าจะทำใจกับรถมือ2จากค่ายนี้ได้นะครับ เพราะเคยใช้ 960Executive กับ S90 มาก่อน ^^

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 17:11:24 »
ผมแนะนำว่ารอไปก่อนครับ จนถึงวันที่ 23 แล้วโทรไปเซลล์เองเลยครับ ถามว่าตกลงได้รถทันหรือเปล่า ถ้าเซลล์บอกว่าไม่ทันจริงๆครับ ก้ถอนไปเลยครับ (แล้วต้องดูด้วยนะครับว่าในใบเสร็จรับรถนั้นเขียนไว้แน่ชัดแล้วว่าจะได้รถภายในวันที่ 23 เดือนนี้) แล้วก้ทวงค่ามัดจำด้วยครับ เพราะถือว่าเซลล์ไม่ได้ทำตามข้อตกลงที่ได้ให้เอาไว้ครับ จะด้วยประการใดก้ตาม รถไม่มี หรืออะไรก้ตามครับ ถือว่าผิดสัญญาแล้วหละ

ออฟไลน์ eaowpj

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 18:26:56 »
ถ้าจะเรียกอย่างอื่นเขาคงต้องฟ้อง และพิสูจน์ถึงความเสียหายให้ได้ ซึ่งเขาคงไม่ฟ้องหรอกครับ  :)

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 18:58:27 »
ผมแนะนำว่ารอไปก่อนครับ จนถึงวันที่ 23 แล้วโทรไปเซลล์เองเลยครับ ถามว่าตกลงได้รถทันหรือเปล่า ถ้าเซลล์บอกว่าไม่ทันจริงๆครับ ก้ถอนไปเลยครับ (แล้วต้องดูด้วยนะครับว่าในใบเสร็จรับรถนั้นเขียนไว้แน่ชัดแล้วว่าจะได้รถภายในวันที่ 23 เดือนนี้) แล้วก้ทวงค่ามัดจำด้วยครับ เพราะถือว่าเซลล์ไม่ได้ทำตามข้อตกลงที่ได้ให้เอาไว้ครับ จะด้วยประการใดก้ตาม รถไม่มี หรืออะไรก้ตามครับ ถือว่าผิดสัญญาแล้วหละ

ในใบสัญญาไม่ได้ระบุไว้ครับว่ารับรถวันที่เท่าไหร่ แต่...เซลส์เค้าให้อีกใบมา เป็นกระดาษA4ธรรมดา แล้วเขียน ชื่อรุ่น สี วันรับรถ และ รายการของแถม เอาไว้ ไม่รู้ว่าเซลส์จะตุกติกไรรึป่าว >__<

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 20:10:57 »
เป็นผมเอารถใหม่ดีกว่าครับ รถ volvo นานๆไปจะซ่อมไม่ไหว อีกอย่าง pjs พับเบาะได้ราบเรียบสามารถขนของได้เยอะกว่ามากๆ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 20:26:12 »
เป็นผมเอารถใหม่ดีกว่าครับ รถ volvo นานๆไปจะซ่อมไม่ไหว อีกอย่าง pjs พับเบาะได้ราบเรียบสามารถขนของได้เยอะกว่ามากๆ

ไม่ทันแล้วครับน้องแทน ใจจิงผมก็ชอบรถใหม่มากกว่าเหมือนกัน แต่ตอนนี้พ่อผมจ่ายกะตังค์ไปให้เค้าเรียบร้อยแล้วอย่างว่องไว ทั้งๆที่ผมยังไม่ได้ไปดูรถเลย เสียใจ ที่พ่อตกลงซื้อน่าจะเพราะว่าชอบแบรนด์นี้เป็นทุนเดิมอยู่แล้ว (เคยใช้มาแล้ว2คัน) แล้วก็เต้นที่ไปซื้อเป็นของเพื่อนสนิทเค้าน่ะครับ คงไว้ใจได้

กลายเป็นว่า...ตอนนี้เหลือต้องรอเคลียร์กับทางเซลส์ของมิตซูนี่แหละครับ ไม่รู้ว่าจะเป็นยังไง แอบเครียดๆเพราะว่าชื่อผมเป็นคนจองซะด้วยสิ 555+

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 22:59:45 »

ในใบสัญญาไม่ได้ระบุไว้ครับว่ารับรถวันที่เท่าไหร่ แต่...เซลส์เค้าให้อีกใบมา เป็นกระดาษA4ธรรมดา แล้วเขียน ชื่อรุ่น สี วันรับรถ และ รายการของแถม เอาไว้ ไม่รู้ว่าเซลส์จะตุกติกไรรึป่าว >__<

ถ้ามีวันรับรถก้โอเคแล้วหละครับ ถึงวันนัดแล้วลองทวงดูครับ ผมว่าเค้าต้องคืนค่ามัดจำ เพราะเค้าผิดสัญญาครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 23:48:45 »
เป็นผมเลือกข้อสองครับ

อย่างมาก ถ้ารถมาทัน แล้วเราไม่เอา เราก็แค่เสียเงินหมื่นนึง กับเจอเซลล์ทำตาเขียวใส่ แค่นั้นละครับ ไม่น่าใช่เรื่องใหญ่อะไร

เราเสียค่าใบจอง ซึ่งถือเป็นค่าดำเนินการให้แล้ว ผมก็ถือว่า เราไม่ได้เอาเปรียบเขาแต่ประการใด ดีเสียอีก เขาก็เอารถคันนี้ไปขายคนอื่น เท่ากับได้หมื่นนึงของคุณมากฟรีๆ ด้วยซ้ำ

แต่ถ้ารถมาไม่ทัน ก็ยิ่งดี เพราะเราได้เงินคืนเต็มๆ เลย

ผมว่าข้อ 2 เราไม่มีอะไรเสีย (นอกจากค่าจอง) เลยนี่ครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ nunix

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 00:00:16 »
ขนาดกฎหมายยังฉีกแล้วแก้ใหม่ได้ฉันใด
การคืนเงินจองการสามารถทำได้ฉันนั้น

ผมว่ามันอยู่ที่การเจรจาต่อรอง งานนี้

เขายังไม่ชัดเจนในใบจอง
เราก็มีสิทธิที่จะเรียกร้องได้ครับ

คหสต