ผู้เขียน หัวข้อ: มาดู 2012 Honda CR-V กันดีกว่า!  (อ่าน 10694 ครั้ง)

ออฟไลน์ Best_Vorakit

• Sr. Member
    • Cars and Motion: A Blog about Cars and Travel
มาดู 2012 Honda CR-V กันดีกว่า!
« เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 02:33:41 »
สวัสดีครับคุณผู้อ่าน HLM ทุกท่าน

พอดีเพิ่งนำ CR-V ตัวเก่า (ปี 2011) ไปเข้าศูนย์ตามจดหมาย Recall เกี่ยวกับซอฟท์แวร์จ่ายเชื้อเพลิง ที่อาจจะมีการจ่ายมากเกินความจำเป็นในอากาศหนาวครับ เป็นในรุ่นปี 2010-2011 (แต่ของไทยคงไม่มีปัญหาครับ)

ระหว่างรอก็เดินไปดู 2012 CR-V ซึ่งประกาศราคา ออพชั่นแล้ว น่าสนใจมากกว่าเดิมครับ ราคาพอๆ กันกับรุ่นเดิมครับ ส่วนตัวคิดว่าเป็นกลยุทธ์ของผู้ผลิตยุคใหม่ที่อาศัยรุ่นเดิมที่มีการเปลี่ยนแปลงอย่างมากไปแล้ว มาพัฒนาให้ลงตัวกว่าเดิม รักษาจุดเด่นไว้ครับ ซึ่งกลยุทธ์นี้น่าจะช่วยประหยัดงบการพัฒนาไปได้มากพอสมควร และทำให้ราคารุ่นใหม่ไม่ต่างไปจากเดิมครับ

ราคาในอเมริกาเริ่มต้นประมาณ $22,000 จนถึงประมาณ $29,000 ครับ (ประมาณ 682,000-899,000 บาทไทยครับ)

• Cars and Motion: A Blog about Cars and Travel
Re: มาดู 2012 Honda CR-V กันดีกว่า!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 02:43:48 »
เพิ่มเติมรูปภาพครับ

โดยรวมแล้วดูลงตัวขึ้น ภายในออกแบบโดยใช้ layout เดิม แต่ดูเรียบง่ายมากขึ้น คอนโซลกลางถูกจับมาติดกับแผงหน้าปัดหรือ dashboard แล้ว ทำให้กล่องเก็บของใหญ่ขึ้น ช่องเสียบ USB ก็ย้ายลงมาอยู่ในกล่องแล้วเช่นกันครับ

และที่พิเศษสำหรับเวอร์ชั่นอเมริกาคือ เครื่องเสียงรองรับ Pandora® วิทยุออนไลน์ได้แล้ว ซึ่งเป็นเว็บไซต์เลือกเพลงที่เป็นสไตล์เดียวกันมาให้เราฟัง เราสามารถเลือกได้ว่าเราชอบหรือไม่ เว็บนี้จะเลือกเพลงตามความชอบของเราครับ (ส่วนเมืองไทยยังไม่มีเว็บนี้ให้ใช้ครับ  :( แต่ใน CR-V นี้ ระบบรองรับตั้งแต่รุ่นล่าง LX เลยทีเดียว อย่างไรก็ตาม การรองรับ Pandora® นี้ ยังต้องเล่นผ่าน iPhone อยู่ดีครับ รายละเอียดออพชั่นหาดูเพิ่มเติมได้ตามนี้ครับ http://automobiles.honda.com/cr-v/)

ปล. พอดีไม่ได้นำกล้องถ่ายรูปติดตัวไปด้วย เลยใช้กล้องโทรศัพท์ถ่ายแทน ภาพไม่ค่อยชัดนะครับ ขออภัย ณ ที่นี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2011, 02:45:38 โดย Best_Vorakit »

ออฟไลน์ XL_SiZe

• Hero Member
Re: มาดู 2012 Honda CR-V กันดีกว่า!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 08:17:57 »
หน้าตาผ่านครับ หล่อพอดี ๆ
ราคาเท่า ๆ เดิมเลยหรือครับ งั้นก็ยาวเลยสิ สบาย ๆ

คงขายดีติดลมบนเหมือน ๆ เดิม

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 08:40:09 »
ได้ข่าวว่า ในไทย มีการเปิดรับจอง honda CR-V ใหม่กันแล้วนิ๊ครับ บางศูนย์น่ะครับ เป็นรถนำเข้า ราคายังไม่ระบุ ได้รถเดือนพฤษภาคม มีถุนายน

ไม่ทราบว่าจริงไหมครับ

ข่าวจากใน net นี้แหละครับ

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 09:11:55 »
ได้ข่าวว่า ในไทย มีการเปิดรับจอง honda CR-V ใหม่กันแล้วนิ๊ครับ บางศูนย์น่ะครับ เป็นรถนำเข้า ราคายังไม่ระบุ ได้รถเดือนพฤษภาคม มีถุนายน

ไม่ทราบว่าจริงไหมครับ

ข่าวจากใน net นี้แหละครับ

ได้ข่าวนี้มาเหมือนกันครับ

แต่ยังไงก็ต้องรอดูกันต่อไป

เห็นข่าวบอกสายพานการผลิตใหม่จะขึ้น line ผลิตตัวใหม่เลยด้วย

ออฟไลน์ SitdownstrikE

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 09:19:32 »
ทำไมผมคิดว่า ดูภาพชัดๆ แล้ว กระจังหน้ามันไม่สวยเอาเสียเลย (แต่ไฟหน้างามมาก)

กระจังหน้าที่ผมว่าฮอนด้าทำไม่สวยอีกตัว คือ Accord MC  (ก่อน MC สวยกว่า)

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 14:44:28 »
ไหง ไฟหน้า   ไม่เป็น โคมโปรเจคเตอร์แล้วอะครับ

ผมดูแล้ว  เหมือนลดต้นทุนเปล่า  ในรุ่นล่างๆ

ทั้งที่รุ่นปัจจุบัน รุ่นล่างๆ  เป็นโคมโปรเจคเตอร์หมดทุกคัน

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 16:36:29 »
ไหง ไฟหน้า   ไม่เป็น โคมโปรเจคเตอร์แล้วอะครับ

ผมดูแล้ว  เหมือนลดต้นทุนเปล่า  ในรุ่นล่างๆ

ทั้งที่รุ่นปัจจุบัน รุ่นล่างๆ  เป็นโคมโปรเจคเตอร์หมดทุกคัน

รถขายต่างประเทศก้งี้หละมั้งครับ ราคาไม่แพงเท่าของไทยเรา option ก้น้อยลง
ผมว่าท้ายมันใหญ่ดูเทอะทะไปหน่อยอ่าครับ ดู cr-v ตัวที่ผ่านๆมาจะเป็นรถที่ดูคล่องตัวหน่อย แต่คันนี้ทำให้ใหญ่ขึ้น

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 03:55:56 »

เวอร์ชั่นอเมริกาไม่มีโคมโปรเจคเตอร์ครับ แม้แต่หลอดไฟแบบ HID ยังไม่ให้เลยครับ เก็บไว้ให้ Acura ล่ะมั้งครับ
ส่วนไฟตัดหมอก รุ่นปี 2011 ก็ต้องขอซื้อเพิ่มครับ ตัวใหม่มีมาให้แล้ว ค่อยยังชั่วหน่อย

ออพชั่นมันจะแปลกๆ หน่อยครับ ไม่เน้นลูกเล่นมาก แต่มีอุปกรณ์ความปลอดภัยครบทุกรุ่นครับ

รุ่นนี้ยังมีจุดที่น่าเสียดายนิดหน่อย ตรงที่เกียร์ ซึ่งยังไม่มีการปรับอัตราทดให้ชิดกว่าเดิมครับ แต่มีการเซ็ตอัตราทดเกียร์ 1ของรุ่นขับสองให้ลดลง ต่ำกว่ารุ่นขับสี่นิดหน่อยครับ
อย่างไรก็ตามเฟืองท้ายก็มีการปรับอัตราทดให้ลดลงแล้วครับ

เครื่องยนต์ที่นี่มีแค่รุ่น 2.4 ลิตร แรงม้าถูกเพิ่มเป็น 184 แรงม้า แรงบิดเพิ่มอีกนิดหน่อยครับ ทั้งหมดนี้มีผลทำให้อัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงดีขึ้นครับ