ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง x3 2.0d ตัวเก่ากับการเก็บเสียง และ แคปติวา  (อ่าน 7449 ครั้ง)

ออฟไลน์ idolking

• Jr. Member
  • **
ทำไมตอนวิ่งความเร็วประมาณ 120 ก็ได้ยินเสียงลมเข้ามาในตัวรถแล้วอ่ะครับ งง เล็กน้อยว่าน่าจะเก็บเสียงดีกว่านี้ แต่ตอนจอดปกติก็ไม่ได้ยินเสียงเครื่องดีเซลดังมาในตัวรถเลยนะครับ หรือว่าปกติ แต่ผมคิดมากไปเอง

ฝากถามอีกข้อนึงครับ ถ้้า แคปติวา ดีเซลตัวใหม่เทียบกับ x3 ดีเซลตัวเก่า การขับขี่จะต่างกันมากไหมครับ คือ มี x3 อยู่แล้วแต่จะซื้อเพิ่มอีกคันนึง มองเป็นแคปติวาไว้อ่ะครับ (ถ้าถามว่าทำไมมี SUV สองคัน คงเป็นเพราะว่า การมองเห็นที่ดีกว่า และด้วยอยู่ในบริเวณที่น้ำท่วมด้วยอ่ะครับเลยอยากได้ รถยกสูง) หรือ เล่นตัวอื่นดีกว่า ยังไงก็ขอคำแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
SUV ร่างไม่ใหญ่แต่ก็ไม่เล็กกันทั้งนั้นนะครับ พื้นที่แหวกอากาศมันมาก

ออฟไลน์ joeyote

• Sr. Member
เทียบกันไม่ได้เลยครับบบบบ

อย่าเทียบเลยคับ สงสารแคปทิว่า

มันไม่เลวร้ายนะครับ แต่ผมว่าพอเข้าไปนั่งดู ยังไง X3  ให้ความรู้สึกกว่านะมากครับ
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ starter v2

• Newbie
  • *
ที่จริง X3 ใหม่ กับ Captiva ไม่น่ามาเทียบกันได้ น่ะ........ เพราะเทคโนโลยี,วัสดุ,งานประกอบ,ราคา ต่างกันเยอะ !!!!

แต่....... ถ้า "ให้เทียบสัดส่วนเงินที่เสียกับสิ่งที่ได้" Captiva (ดีเซล ใหม่) คุ้มค่ากว่าโคตรๆ ครับ

ดีเซลใหม่ใน Captiva เงียน... (อุ้ย พิมย์ผิด) เงียบ,สั่นสะเทือนน้อย,นุ่มนวล,เร่งดี,เกียร์ใหม่ 6 จังหวะ ดีกว่าเดิมมาก

ในบางครั้งเราอาจเทียบเรื่องสักสีของทั้ง 2 ยี่ห้อ ผมว่าสำหรับบางกลุ่ม
ที่ไม่ค่อยรู้เรื่องรถ "เค้าก็คิกว่ามันพอๆ กัน น่ะ"
ที่รู้เรื่องรถเยอะๆ อย่างเราๆ "เค้าก็คิว่าเงินที่จ่ายถูกกว่า ก็ได้สิ่งที่คุ้มค่าเงินมากกว่า"
ที่รู้เรื่องบาง อคติบาง "ก็บอกว่ายี่ห้อนี้บริการไม่ดีบ้าง ศูนย์น้อยบ้าง( ผมว่าเยอะกว่าBMW น่ะ ) ช่างไม่เก่งบ้าง"

ท้ายสุด... ต้องลองเองครับแล้วจะรู้ ได้ข่าวมาว่า X3 กว่ารถจะได้ "หลังกลางปี 2012" เลยน่ะครับ ถึงตอนนั้น

"ผมว่าบ้านคงไม่มีที่จอดแล้ว หล่ะ เพราะว่า น้ำท่วมกันหมด...... 55555"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 21, 2011, 12:45:31 โดย starter v2 »

ออฟไลน์ Sman

• Sr. Member
x3 ใหม่ ถ้าจองตอนนี้รับรถปีหน้า กลางๆ ปี เป็นอย่างเร็วครับ แต่ถ้า X1 จองตอนนี้ ต้นปีหน้า ก็ได้รถแล้ว รอ 1-2 เดือนครับ

จริงๆ จะบอกว่า แคปติว่า กับ เอ็กซ์ 3 เป็นรุ่นที่อยู่ในระดับเดียวกันครับ ต่างกันตรงยี่ห้อ และความสวยงามภายใน รวมถึงราคาที่ราคาในไทย ตั้งไว้ต่างกันมากกกก ของทั้ง 2 ยี่ห้อ แต่ในต่างประเทศ ไม่ต่างกันขนาดนี้น่ะครับ

ในคู่มือขายของทั้งรถทั้งคู่ มีการเปรียบเทียบข้อดี ข้อเสียระหว่างกัน (ถ้าคิดว่าไม่ใช่รถระดับเดียวกัน ทำไมทั้งคู่ ถึงเอามาเทียบกันในคู่มือขายสำหรับให้ผู้แทนขายอธิบายลูกค้า ถึงจุดดี จุดด้อยของคู่แข่ง)

ถ้าจะถามตรงๆ ผมว่าสมรรถนะรถคู่นี้ใกล้เคียงกันมาก บีเอ็มอาจเหนือกว่านิดหน่อย ด้านของแบรนด์ และความสะดวกสบายของศูนย์บริการที่มีน้อยกว่าก็จริง แต่บริการดีกว่าเยอะเลย

ออฟไลน์ MoO Cnoe

เจ้าของกระทู้เค้าถาม
X3 ดีเซลตัวเก่า เทียบกับ Captiva ดีเซลตัวใหม่ไม่ใช่หรอครับ
ไม่ใช่ X3 ตัวใหม่

โดยส่วนตัวคิดว่า Captiva ดีเซลตัวใหม่
ทำได้ดีกว่า X3 ตัวเก่าบางจุดครับ
เช่นห้องโดยสาร

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=2753:-bmw-x3-xdrive20d-f25-my-2011-&catid=74:compact-suv&Itemid=93
ลิ้งค์ข้างบนเป็นรีวิว X3 รุ่นใหม่ แต่จะมีพูดถึงรุ่นเก่าอยู่บ้างครับ

• Newbie
  • *
เจ้าของกระทู้เค้าถาม
X3 ดีเซลตัวเก่า เทียบกับ Captiva ดีเซลตัวใหม่ไม่ใช่หรอครับ
ไม่ใช่ X3 ตัวใหม่

โดยส่วนตัวคิดว่า Captiva ดีเซลตัวใหม่
ทำได้ดีกว่า X3 ตัวเก่าบางจุดครับ
เช่นห้องโดยสาร

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=2753:-bmw-x3-xdrive20d-f25-my-2011-&catid=74:compact-suv&Itemid=93
ลิ้งค์ข้างบนเป็นรีวิว X3 รุ่นใหม่ แต่จะมีพูดถึงรุ่นเก่าอยู่บ้างครับ

คือเค้าใช้ X3 เก่าอยู่ แต่....!! จะ "เลือก X3 ใหม่กับ Captiva " เปรียบกัน หน่ะคับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

x3 ใหม่ ถ้าจองตอนนี้รับรถปีหน้า กลางๆ ปี เป็นอย่างเร็วครับ แต่ถ้า X1 จองตอนนี้ ต้นปีหน้า ก็ได้รถแล้ว รอ 1-2 เดือนครับ

จริงๆ จะบอกว่า แคปติว่า กับ เอ็กซ์ 3 เป็นรุ่นที่อยู่ในระดับเดียวกันครับ ต่างกันตรงยี่ห้อ และความสวยงามภายใน รวมถึงราคาที่ราคาในไทย ตั้งไว้ต่างกันมากกกก ของทั้ง 2 ยี่ห้อ แต่ในต่างประเทศ ไม่ต่างกันขนาดนี้น่ะครับ

ในคู่มือขายของทั้งรถทั้งคู่ มีการเปรียบเทียบข้อดี ข้อเสียระหว่างกัน (ถ้าคิดว่าไม่ใช่รถระดับเดียวกัน ทำไมทั้งคู่ ถึงเอามาเทียบกันในคู่มือขายสำหรับให้ผู้แทนขายอธิบายลูกค้า ถึงจุดดี จุดด้อยของคู่แข่ง)

ถ้าจะถามตรงๆ ผมว่าสมรรถนะรถคู่นี้ใกล้เคียงกันมาก บีเอ็มอาจเหนือกว่านิดหน่อย ด้านของแบรนด์ และความสะดวกสบายของศูนย์บริการที่มีน้อยกว่าก็จริง แต่บริการดีกว่าเยอะเลย
ก็ว่าตามนี้แหละครับ เพราะมันก็ไม่ได้ต่างกันมากขนาดนั้น

ออฟไลน์ templeboy

ขอเรียนตามตรงจากประสบการณ์...จะหาอะไรที่แย่กว่า X3 ตัวเก่านี่น่าจะยากหน่อยครับ เหมือนกับที่จะหาอะไรที่ดีกว่า X3 ตัวใหม่ก็ยากเช่นกันครับ เรียกว่าเป็น 2 เจเนเรชั่นที่สุดขั้วทั้งคู่ครับ  ;)
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ idolking

• Jr. Member
  • **
ที่ผมโพสไปอาจจะงง หน่อยนะครับ คือ สอบถามว่า ถ้าเทียบกันระหว่าง x3 2.0d ตัวเก่า กับ captiva ดีเซล ตัวใหม่นะครับ อยากทราบว่า แคป พอจะสู้ ไหวไหมอ่ะครับ เรื่อง การขับขี่ สมรรถนะ นะครับ

ออฟไลน์ YenChar

สู้ได้ไม่น่าเกลียดครับ

แคปติว่า ยอมรับว่าเป็นรถที่ขับดี ขับสนุกคันนึงเลย
ช่วงล่างเกาะหนึบเซตมาค่อนข้างดี

เครื่องยนต์ X3 ดีกว่าแน่นอน
เทียบกันแล้ว ก็เหมาะสมกับราคาค่าตัวของมัน
แต่แคปติว่าก็ไม่ใช่เล่นๆ เรื่องสมรรถนะ ขับได้ทั่วไทยสบายๆครับ

• Newbie
  • *
ที่ผมโพสไปอาจจะงง หน่อยนะครับ คือ สอบถามว่า ถ้าเทียบกันระหว่าง x3 2.0d ตัวเก่า กับ captiva ดีเซล ตัวใหม่นะครับ อยากทราบว่า แคป พอจะสู้ ไหวไหมอ่ะครับ เรื่อง การขับขี่ สมรรถนะ นะครับ
งั้นผมก็........ ขอสลายตัว !!!

55555555

ออฟไลน์ JJ

• Full Member
ถ้าเรื่องเงินไม่ใช่ปัญหาต้อง X3 สถานเดียวครับ แต่รอรถนานมาก

ออฟไลน์ MC Stradale

x3 รอรถนานมากเลยนะครับ ในงาน motor expo พ่อผมก้จะจองเหมือนกัน แต่ว่ามันต้องรอรถถึงช่วงปลายปีหน้าหรือยังไงเนี่ยหละ เซลล์บอกว่างั้นอ่านะครับ
captiva เครื่องคงไม่เล้าใจเท่า เรื่องสมรรถนะก้ไม่แย่นะ แต่ผมว่าราคาสองคันนี้มันก้ต่างกันใช่เล่นนะครับ ลองศึกษาดีๆนะครับ

ออฟไลน์ simcity

X3. จองตอนนี้ กำหนดรับรถปี 56 แล้วครับ

ส่วน X1 รอ 6-8 เดือนครับ จองตอนนี้ กำหนดรับรถไตรมาส 3 ปี 55 ครับ

ออฟไลน์ XL_SiZe

ในคลับ X1 เค้าจองประมาณ 1-2 สัปดาห์ก่อน
กำหนดรับรถ ไตรมาส 3 ปีหน้านะครับ ไม่ใช่ 1-2 เดือนแล้ว