ผู้เขียน หัวข้อ: ยัง Complain ทันอยู่ไหมครับ  (อ่าน 3164 ครั้ง)

ออฟไลน์ BestHuafoo

• Hero Member
  • เอี๊ยดแอ๊ด
ยัง Complain ทันอยู่ไหมครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 15:12:48 »

เรื่องมีอยู่ว่า

ผมเอารถคันเก่าไปขายได้เงินมาก้อนหนึ่ง แล้วโปะเพิ่มเพื่อออก JAZZ 2011 รุ่นเกียร์ธรรมดา
มาเมื่อต้นตุลาคม(ก่อนน้ำท่วม 2 สัปดาห์) ช่วงที่เอารถไปขึ้นตึกสูง
คอลเซ็นเตอร์ก็โทรมาสอบถามความเรียบร้อยตามปกติ เราก็เออๆ ออๆ ไป

พอน้ำลง เอารถกลับมาใช้ ก็เปิดสมุดคู่มือดูในใบที่ช่างต้องมาติ๊กถูกการทำงานต่างๆ ภายในรถ
พึ่งสังเกตเห็นว่า เขาติ๊กถูกในช่อง -การทำงานของเกียร์อัตโนมัติ -การคิกดาวน์ -ตำแหน่งไฟเกียร์

แต่กลับปล่อยว่างในช่อง -ระยะฟรี/ความสูงแป้นคลัตช์ ซะงั้น

แสดงว่าช่างคงไม่ได้เช็ครถให้จริง
แถมติ๊กมั่วสุ่มสี่สุ่มห้าเพราะคิดว่าคนออกรถเก๋งส่วนมากเป็นเกียร์ออโต้กันอีกตังหาก

ผมจะ Complainหรือร้องเรียนไปทางศูนย์ยังทันอยู่ไหมครับ เพราะส่วนหนึ่งผมก็ผิดด้วยที่ไม่อ่านดูให้ละเอียด

ออฟไลน์ natty ib-cm

• Sr. Member
Re: ยัง Complain ทันอยู่ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 16:42:48 »
 ;D ทำก็ดี ไม่ทำก็ดี ดี 2 อย่างครับ ทำ-บริษัทจะได้ตรวจสอบจริงจังกว่านี้ ไม่ทำ-สำหรับขับแล้วไม่มีปัญหา ก็จบไปครับ

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

• Sr. Member
Re: ยัง Complain ทันอยู่ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 17:22:28 »
ช่างคงเช็คแต่ในสมุดคู่มือครับ... ;D และอาจเป็นแบบนี้บางสาขา แนะนำโทรแจ้งเลยครับ
เมื่อต้นเดือนเอา jazz MC SV ไปเข้าศูนย์ฮอนด้านครปฐมออโตโมบิลมา..เช็คครั้งแรกด้วย(รถวิ่งน้อย 8 เดือน วิ่งไป 4,000 เอง)
พอถึงคิวเจ้าหน้าที่เรียกไปดูรายการที่ต้องตรวจเช็ครวมน้ำมันเครื่องที่ผมระบุไปเป็น 0W20 ด้วย ก็ประมาณเกือบหน้ากระดาษได้  หลังจากนั้นช่างก็มาขับรถเราเข้า PIT สำหรับการยกรถขึ้น  พอถ่ายน้ำมันเครื่องออก เห็นช่างอีกคนมาช่วยกันถอดล้อผมออก ...ไอ้เราก็ตกใจว่าจะถอดทำไมหว่ายังไม่ถึงระยะสลับยางนี่นา ....กลัวรถเป็นรอยไม่ใช่อะไรหรอก ไม่อยากให้ถอดเยอะ  ;D (ศูนย์นี้สามารถเดินไปดูได้ครับว่ากำลังยำอะไรกับรถเราได้ และก็ถามช่างในสิ่งที่อยากรู้เหมือนกัน)
เห็นช่างถอดผ้าเบรคออกมาเป่าฝุ่น กระดาษทรายขัดๆ จานเบรค เลยถึงบางอ้อ อ๋อเช็คเบรคให้ด้วยนี่หว่า :o
สรุป สาขานี้ใช้ได้เช็คละเอียดดีครับ ถึงกับถอดล้อมาเช็คระบบเบรคให้ด้วย อย่างอื่นก็บริการดีแบบ Honda ครับ
น้ำ ขนม นมเนยเยอะเหมือนเดิม แถมลดค่าน้ำมันเครื่องกับกรองน้ำมันเครื่องให้ด้วยอีก 10% ชอบ...ชอบ
วันหลังผมคงเข้าสาขานี้แหละครับ สะดวกดี เข้าวันอาทิตย็ก็ได้ไปเช้าๆ หน่อย ใกล้บ้านด้วย  แม้จะซื้อที่กรุงเทพฯ แต่ต้องจองคิวไม่ไหว...ขี้เกียจรอ บริการพอๆ กัน  :D

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 19:08:56 »
ลองแจ้งไปก่อนดีกว่าครับ เผื่อมีโอกาสได้ดี