ผู้เขียน หัวข้อ: ++ตะลึง ! Honda Civic Minorchange ตลาดโลกเปิดตัวปี 2012 (ของไทยมีเลื่อนแน่ ๆ)++  (อ่าน 15315 ครั้ง)

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

• Hero Member
ตั้งแต่ได้ยินข่าวลือว่า All New Honda Civic จะเปิดตัวในไทยปี 2013 แล้วรู้สึกว่ายังไง ๆ จนกระทั่งเจอข่าวนี้

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=3385:-honda--civic-minorchange--2012&catid=47:worlds-news&Itemid=55

Honda ประกาศกับดีลเลอร์ทั่ว US ว่าจะเปิดตัว Civic Minorchange ในปี 2012
โดยปรับปรุงการขับขี่เป็นหลัก และคาดว่าจะปรับปรุงในส่วนที่โดนวิจารณ์เช่น วัสดุภายใน ดีไซน์ เป็นต้น

ก็ยอมรับว่า Honda Motor ทุ่มทุนกับตัวนี้พอสมควรจนยอมขาดทุนในด้านโมลด์ของเวอร์ชันปัจจุบันเลยทีเดียว
แต่ถ้าจะหวังการกอบกู้ชื่อเสียงนั้นก็สมเหตุผลครับ แต่เชื่อว่า Civic โฉมนี้เป็น Civic ที่ล้มเหลวกว่าครั้งใด ๆ เหมือนกัน

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
แล้วถ้าเป็นพี่ทำการตลาด แล้วพี่จะทำยังไงดีละครับ  ;D

เชิญครับ

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,18222.msg267281/topicseen.html#msg267281
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 22, 2011, 01:12:31 โดย YIM »
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ 6162002

จริงๆผมว่า ซีวิคโฉมใหม่ ไม่ได้แย่นะครับ แต่แค่ มาผิดยุคไปหน่อย

จริงๆมันต้อง Dimension > 2HC แล้วค่อยมา FD ถึงจะถูก  8)

จริงๆผมว่า ซีวิคโฉมใหม่ ไม่ได้แย่นะครับ แต่แค่ มาผิดยุคไปหน่อย

จริงๆมันต้อง Dimension > 2HC แล้วค่อยมา FD ถึงจะถูก  8)

แต่ก็ไม่แน่ถ้า FD มาอยู่ยุคนี้อาจจะไม่ประสบความสำเร็จก็ได้นา
ของไม่แน่ไม่นอน

ออฟไลน์ LimitedEdition

เป็นบทเรียนของการพยายามลดต้นทุนอย่างหนัก ว่ามันไม่ได้ช่วยให้ธุรกิจดีเสมอไป
พัฒนารถรุ่นใหม่หน้าตาออกมาเหมือนเก่าเป๊ะ ยังไงก็ไม่น่าจะไปรอดได้นาน

ออฟไลน์ MoLee

อย่างน้อยก็ขอให้Honda จดจำบทเรียนราคาแพงครั้งนี้ไว้ด้วยแล้วกัน

ออฟไลน์ MoO Cnoe

อย่างน้อยก็ขอให้Honda จดจำบทเรียนราคาแพงครั้งนี้ไว้ด้วยแล้วกัน

มายุคหลังๆรู้สึกหลายบทเรียนแล้วนะเนี่ย
ตั้งแต่ Stream > Freed > Brio > Civic2HC

เอาใจช่วยฮอนด้าก็แล้วกัน เจอหลายภัยพิบัติเลยทีเดียว

ออฟไลน์ eaowpj

• Sr. Member
ถ้ารุ่นใหม่ไม่ปรับปรุงให้ฉีกแนวที่เห็นในรูปมาก ๆ ก็มีสิทธิ์โดนโตโยต้าทิ้งห่างแบบไม่เห็นฝุ่นได้ และมีรถยี่ห้ออื่นมาเก็บตกผู้ที่ผิดหวังจากรูปร่างหน้าอย่างนี้ได้  :)

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
กรณีนี้อยากให้บ้านเรา Mc อีกรอบนึงแล้วค่อยออกใหม่เลยดีกว่านะ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Zx-III

design ตัวนี้มันข้ามstepนะผมว่า ควรเป็น dimension > 2hc > fd มาผิดเวลา เหมือน series 3,5

ออฟไลน์ Q

• Full Member
คุ้นๆ เหมือนจะย้อนรอย City

ออฟไลน์ 2k

เหมือนเป็นการยอมรับความพ่ายแพ้นะครับ จำได้ในบทความก่อนหน้านี้ฮอนด้าเองออกมาตอบโต้เถียงกับบทวิจารณ์ของ consumer report ว่าซีวิคมีประสิทธิภาพเหนือกว่าคู่แข่งอื่นๆ ไม่น่าเชื่อเลยว่าฮอนด้าจะมาพลาดกับเรื่องแบบนี้
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Newhang

ผมว่าตัวใหม่มันขาดเสน่ห์มากเลย ยังไง fd ยังดูดีอยู่ และยังไม่รู้เลยว่าเปลี่ยนไปในสิ่งที่ดีขึ้นหรือไม่ แต่ที่แน่ๆไม่เปลี่ยนไปแบบก้าวกะโดดแล้ว

ออฟไลน์ mayjazza

• .......
ผมว่าปัญหาของรถ รุ่นที่ดีอยู่แล้ว แล้วรุ่นต่อไป ที่จะมาแทนมัน จะเป็น อะไรที่ โคตรยากเลยจริงๆ ผมว่าเรื่องอย่างนี้ แทบทุก บริษัทจะมีปัญหา...จริงๆ ตัวโมเดลใหม่ๆก็เลย
....จะพยายามคงอะไรที่ดีไว้ แต่เมื่อคงเดิมไว้มาก มันก็ดู เหมือน ไม่เปลี่ยนหรือพยายามทำให้ดูต่าง แต่มันดูขี้เหล่ หรือโหลกว่าเดิม.. มันก็กลับกลายเป็นกระแส ลบไปซะงั้น
....ก็เลยมีคน เปรียบเปรย รถของโอเปิล อย่าง astra หรือ vectra ที่เปลี่ยนมาเป็น insigna ใช่มั๊ยไม่รู้สะกดถูกป่าว ตัวใหม่ที่ดีมากๆ ได้รับคำชมมากมาย คือ ทำรถตัวเก่า ให้มันห่วยมากๆ นิตรยสารฉบับหนึ่งเคยลงเอาไว้...ผมว่ามีส่วนนะในเรื่องนี้..

ออฟไลน์ vellcap

สงสัย CRV จะเปิดตัวก่อนมั๊งนี่ เอิ๊กๆ FD เก่าไม่ลงจริงๆ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
แต่ขนาดนั้นยอดขายเดือนพ.ย. ยังได้ตั้ง 17,000 คัน  :-\
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Zx-III

ถ้าHonda design civic ตัวใหม่ ประมาณ FD แล้วปรับเปลี่ยนไม่ต้องมาก ก็คงไม่โดนบ่นขนาดนี้หรอก ดู mazda 3 เป็นตัวอย่าง ปรับปรุงให้มันดีขึ้น เจอ civicตัวที่จะมาเข้าไป ดูยังไง design ก็แพ้ FD

ออฟไลน์ Nioka

ผมว่าถ้าจะทำให้รถรุ่นใหม่ดีกว่าเดิม ทั้งที่รถรุ่นเดิมดีอยู่แล้ว

จริงๆมันไม่ยากสำหรับ Honda เลย ดูอย่าง Jazz ซิ ยังทำได้ดี

แต่ที่แปก อย่างที่ว่า มองเรื่องลดต้นทุนมากกว่าคุณภาพ

บอกได้คำเดียวว่า "สม"ส่วนลูกค้าชาวไทยผมว่าดีนะ ^^ เป็นข่าวดีของเราๆเลย

ออฟไลน์ Q

• Full Member
ถ้าจะลดต้นทุนการออกแบบลง
ผมว่าแค่เอาจุดด้อยของ FD มาพัฒนาก็พอ
ยึดเส้นสายเดิมไว้ เปลี่ยนหน้านิดหน่อย
ปรับเส้นสายด้านท้ายรถ ผมคิดว่าไฟท้ายมันไม่สวยเอาซะเลย ดูไม่สวยแบบมีเสน่ห์ สวยเรียบๆ แบบ bmw ผมว่ามันจะสวยนาน
วัสดุภายใน กับดีไซน์ ผมยังไม่ชอบนะ มันมีบางจุดไม่ลงตัว
ไม่พูดถึงการขับขี่ และเครื่องต๊อกๆ นะ

ออฟไลน์ maggie

ขอเล่าหน่อยละกัน เพราะเคยนั่งcivic ตัวใหม่มาแล้วที่US ตอนนั้นผมไปดูในงานNY auto showครับ และก็มีเพื่อนฝรั่งที่ได้ซื้อมาใช้ ก็เลยได้มีโอกาสนั่งอยู่2-3หน ความรู้สึกส่วนตัวก่อนที่จะได้อ่านreviewต่างๆ ตัวผมเองก็เห็นมากับตาแล้วว่า วัสดุที่ใช้ประกอบภายในมันแย่กว่าFDมาก (มากจริงๆนะ) ตัวผมเองที่บ้านมีFD 2.0ปี 2006 อยู่2คัน ซื้อต่างกัน4-5เดือน บอกตรงๆว่าจนวันนี้ งานประกอบโดยรวมยังดูดีกว่า ตัวใหม่เยอะ(แม้ว่าตัวเก่าก็ไม่ดีกีนักนะ)

อย่างน้อย ตอนผมไปลองนั่งตัวใหม่ในงาน ผมปิดประตูที แผงประตูสั่นเป็นเจ้าเข้า เป็นทั้งตัว4ประตูและ SI มันสั่นผั่บๆๆๆ แถมวัสดุที่ใช้ก็ดู พลาสติก มากไปหน่อย เช่น console เคาะๆดูเสียงมันกลวงๆ ไม่แน่นเลย FD ยังให้ความรู้สึกที่ดีกว่ามากนะ

Leg roomของ เบาะหลังสั้นลงกว่าFDค่อนข้างชัดเจนแบบรู้สึกได้(ก็wheel base มันสั้นลงใช่ปะ) ความสูงของหลังคาและความกว้างช่วงไหล่ของเบาะหลังนั้น พอๆกับFD   

ทัสนะวิสัย รอบด้านไม่ต่างจากFDมากนัก (อันนี้ผมรับได้)

คันเร่งเป็นแบบงอกมาจากข้างบนเล็กนิดเดียว ขนาดพอๆกับjazz มั้ง ไม่เหมือนกับFD ที่มาจากข้างล่างอันเบ่อเร้อ!!! คือผมเท้าใหญ่อะ ว่างเท้าได้ถนัดดี

ความรู้สึกจากเบาะนั่ง มันเหมือนยกเบาะFD มาทั้งดุ้นเลย FDเมื่อยยังไง  ผมนั่งรถเพื่อนcivicตัวใหม่ก็เมื่อยอย่างนั้น

อย่างไรก็ตาม ผมเคยเชียร์civicตัวใหม่อยู่ในด้านหนึ่งคือ ภายในที่ออกแบบได้สวยกว่าFDมาก Position ของอุปกรณ์ ต่างๆจัดวางได้ดีขึ้นมาก แผงหน้าปัทม์ คล้ายๆFD แต่ออกแบบFontใหม่ ดูสวยขึ้นเยอะ

ผมไม่อยากวิจารณ์งานออกแบบภายนอกมากนัก เพราะ ผมขอพูดตรงๆว่า ผมไม่ชอบเลยจริงๆนะ

หากcivicตัวใหม่ เปิดตัวไม่ได้หรือผลิตไม่ได้เพราะเหตุน้ำท่าม ผมว่าhondaเอาตัวminor มาเลยจะดีกว่า ซึ่งมันจะดีกว่าเอาตัวที่มีปัญหามาขายแล้วชื่อเสียงจะเสียไปมากกว่านี้ แค่ตัวFD คนใช้อยู่ก็มีปัญหามากมายอยู่แล้ว ชื่อเสียบานเลยนะFDอะ (ผมโชคดีมากๆๆ ที่ที่บ้านมีFD2คันแต่เจอปัญหาน้อยมากๆ)

ขอเล่าหน่อยละกัน เพราะเคยนั่งcivic ตัวใหม่มาแล้วที่US ตอนนั้นผมไปดูในงานNY auto showครับ และก็มีเพื่อนฝรั่งที่ได้ซื้อมาใช้ ก็เลยได้มีโอกาสนั่งอยู่2-3หน ความรู้สึกส่วนตัวก่อนที่จะได้อ่านreviewต่างๆ ตัวผมเองก็เห็นมากับตาแล้วว่า วัสดุที่ใช้ประกอบภายในมันแย่กว่าFDมาก (มากจริงๆนะ) ตัวผมเองที่บ้านมีFD 2.0ปี 2006 อยู่2คัน ซื้อต่างกัน4-5เดือน บอกตรงๆว่าจนวันนี้ งานประกอบโดยรวมยังดูดีกว่า ตัวใหม่เยอะ(แม้ว่าตัวเก่าก็ไม่ดีกีนักนะ)

อย่างน้อย ตอนผมไปลองนั่งตัวใหม่ในงาน ผมปิดประตูที แผงประตูสั่นเป็นเจ้าเข้า เป็นทั้งตัว4ประตูและ SI มันสั่นผั่บๆๆๆ แถมวัสดุที่ใช้ก็ดู พลาสติก มากไปหน่อย เช่น console เคาะๆดูเสียงมันกลวงๆ ไม่แน่นเลย FD ยังให้ความรู้สึกที่ดีกว่ามากนะ

Leg roomของ เบาะหลังสั้นลงกว่าFDค่อนข้างชัดเจนแบบรู้สึกได้(ก็wheel base มันสั้นลงใช่ปะ) ความสูงของหลังคาและความกว้างช่วงไหล่ของเบาะหลังนั้น พอๆกับFD   

ทัสนะวิสัย รอบด้านไม่ต่างจากFDมากนัก (อันนี้ผมรับได้)

คันเร่งเป็นแบบงอกมาจากข้างบนเล็กนิดเดียว ขนาดพอๆกับjazz มั้ง ไม่เหมือนกับFD ที่มาจากข้างล่างอันเบ่อเร้อ!!! คือผมเท้าใหญ่อะ ว่างเท้าได้ถนัดดี

ความรู้สึกจากเบาะนั่ง มันเหมือนยกเบาะFD มาทั้งดุ้นเลย FDเมื่อยยังไง  ผมนั่งรถเพื่อนcivicตัวใหม่ก็เมื่อยอย่างนั้น

อย่างไรก็ตาม ผมเคยเชียร์civicตัวใหม่อยู่ในด้านหนึ่งคือ ภายในที่ออกแบบได้สวยกว่าFDมาก Position ของอุปกรณ์ ต่างๆจัดวางได้ดีขึ้นมาก แผงหน้าปัทม์ คล้ายๆFD แต่ออกแบบFontใหม่ ดูสวยขึ้นเยอะ

ผมไม่อยากวิจารณ์งานออกแบบภายนอกมากนัก เพราะ ผมขอพูดตรงๆว่า ผมไม่ชอบเลยจริงๆนะ

หากcivicตัวใหม่ เปิดตัวไม่ได้หรือผลิตไม่ได้เพราะเหตุน้ำท่าม ผมว่าhondaเอาตัวminor มาเลยจะดีกว่า ซึ่งมันจะดีกว่าเอาตัวที่มีปัญหามาขายแล้วชื่อเสียงจะเสียไปมากกว่านี้ แค่ตัวFD คนใช้อยู่ก็มีปัญหามากมายอยู่แล้ว ชื่อเสียบานเลยนะFDอะ (ผมโชคดีมากๆๆ ที่ที่บ้านมีFD2คันแต่เจอปัญหาน้อยมากๆ)

ลองเทียบ FD เวอร์ชัน US แล้วยังครับ ไม่ทราบวัสดุคล้ายกับบ้านเราหรือเปล่า ถ้า FD US (FN) แย่กว่าเมืองไทย
แสดงว่า 2HC มาไทยวัสดุอาจจะดีกว่าก็ได้

ลองเทียบ FD เวอร์ชัน US แล้วยังครับ ไม่ทราบวัสดุคล้ายกับบ้านเราหรือเปล่า ถ้า FD US (FN) แย่กว่าเมืองไทย
แสดงว่า 2HC มาไทยวัสดุอาจจะดีกว่าก็ได้

สวัสดีตอนดึกครับคุณHOMY_DEMIO

FD version US ผมก็นั่งประจำครับ มีเพื่อนต่างชาติใข้อยู่ทั้ง4ประตูและ SI

ขอเล่าจากความรู้สึกตรงๆว่า วัสดุภายในใช้เหมือนๆกับFDบ้านเราเลยครับ แถมFD US เก็บเสียงภายนอกได้ดีกว่า FD บ้านเราเยอะมากนะ การประกอบก็ดีกว่าเยอะเลย คนใช้เยอะมากครับ เยอะกว่าaltisมากนะ(จากที่สังเกตบนถนน)

นี่ถ้าผมยังอยู่ เมกา จะขอเพื่อน กลับไปนั่งอีกทีเลยนะ 5 5 5

ขอถามคุณHOMY_DEMIO นิดนึงครับที่ คุณบอกว่า civicตัวใหม่ที่จะมาไทย 2HC วัสดุอาจจะดีกว่าก็ได้นั้น ทำไม่ถึงจะดีกว่าอยากรู้อะครับ

หากตอบไม่ได้ไม่เป็นไรนะครับ ไม่ว่ากัน (บอกันหน่อนนึงว่าขอกไม่ได้ แบบว่าละไว้ในฐานที่เข้าใจ5 5 5) วันไหนบอกได้ก็ช่วยเล่านิดนึงนะครับ

ปล. ตอนนี้ผมเรียนจบแล้ว กลับมาอยู่เมืองไทยถาวรแล้วครับ

ปล2. จะเป็นกำลังใจให้ทีมงานทุกคน นำเสนอผลงานดีๆตลอดไปนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2011, 01:03:34 โดย maggie »

ขอถามคุณHOMY_DEMIO นิดนึงครับที่ คุณบอกว่า civicตัวใหม่ที่จะมาไทย 2HC วัสดุอาจจะดีกว่าก็ได้นั้น ทำไม่ถึงจะดีกว่าอยากรู้อะครับ

หากตอบไม่ได้ไม่เป็นไรนะครับ ไม่ว่ากัน (บอกันหน่อนนึงว่าขอกไม่ได้ แบบว่าละไว้ในฐานที่เข้าใจ5 5 5) วันไหนบอกได้ก็ช่วยเล่านิดนึงนะครับ

ปล. ตอนนี้ผมเรียนจบแล้ว กลับมาอยู่เมืองไทยถาวรแล้วครับ

ปล2. จะเป็นกำลังใจให้ทีมงานทุกคน นำเสนอผลงานดีๆตลอดไปนะครับ

เท่าที่ผมดู Civic 2HC เวอร์ชันดูไบกับจีน มันตกแต่งภายในดูดีกว่า US นะ
เลยคาดว่าของไทยน่าจะดีกว่า

แต่ถ้าบอกว่า FD US ภายในดีกว่า FD TH เราก็คงเฉย ๆ ไม่คาดหวังแล้วกระมัง

เรียนจบแล้วมาไทยก็สบายไปอีกแบบ แล้วจะทำผลงานเรื่อย ๆ ครับผม