ผู้เขียน หัวข้อ: front ของ camry ปี06 รุ่น DVD เดี้ยงจะซ่อมหรือเปลี่ยนดีครับ  (อ่าน 7730 ครั้ง)

keanetona

• บุคคลทั่วไป
น้องผมบอกว่ารถเขา camry ปี06 รุ่น DVD (ไม่เน) หัวอ่านกลับบ้านเก่าแล้ว เพราะไม่ค่อยอ่านแผ่น จะซ่อมหรือจะเปลี่ยนใหม่ดีครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ mckyparty

• Sr. Member
ถ้าของเดิมเป็นของแท้ ติดรถ หรือออกมาจาก TOYOTA ของแท้ๆ ซ่อมแล้วใช้ได้ดีเหมือนเดิมจะมีความสุขทางใจมากกว่าครับ ถ้าแค่หัวอ่าน ถ้าเทียบได้ มีอะไหล่ทั่วไป ราคาชุดอ่านมันไม่กี่ร้อย แต่ ถ้ามันเป็นของเฉพาะ อันนี้บวกราคากันเพลินเลย

ถ้าสืบเสาะหาร้านทำถูกๆไม่เจอ หรือซ่อมแพงเกินกว่า 5000-8000 บาท แนะว่าไปหาแบบที่มีหน้ากากตรงรุ่น มี GPS มาเลยละกันครับ ราคา หมื่นต้นๆ เดี๋ยวนี้มีหลายยี่ห้อจากจีนทำครับ Zulex , Worldtech , หรือลองค้นว่า fullplay ดู ของฮ่องกง หัวอ่านญี่ปุ่น แน่นอนว่า หน้าจอ หรือ ระบบ หรือความงาม มันสู้ของแท้ติดรถ หรือ ของแบรนด์ไม่ได้แน่นอน แต่ราคาถูกกว่าครึ่งต่อครึ่ง มันก้อพอใช้งานได้คุ้มค่าครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
ถ้าซ่อมไม่แพงแนะนำให้ซ่อมครับ เพราะมันเล่นเทปได้ 555 แถมเล่นเทปแล้วเสียงดีด้วยนะ

ออฟไลน์ udis

ลองถามค่าซ่อมที่ศูนย์ดูก่อนครับ ไม่รู้ราคาว่าโหดไหม อย่าง Update แผนที่เห็นราคาแล้วหนาวเลยครับ
ถ้าราคาขึ้นหมื่น ผมว่าซื้อใหม่ดีกว่า เลือกรุ่นดีๆ ราคาสองหมื่นกลางๆก็ได้เสียงที่ดีกว่าเดิมแน่ๆครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ toonze

ซ่อมร้านที่เขารับซ่อมได้ครับ เมื่อก่อนของฟอจูนเนอร์เสีย ไม่อ่านแผ่น ผมยังเอาไปซ่อมตามร้านเลย แต่รอหลายวันเหมือนกัน
(ของฟอจูนเป็นแบบ ใส่cd 5 แผ่นนะครับ  แต่ผมว่าซ่อมได้ พันกว่าบาทเอง)

ซ่อมร้านที่เขารับซ่อมได้ครับ เมื่อก่อนของฟอจูนเนอร์เสีย ไม่อ่านแผ่น ผมยังเอาไปซ่อมตามร้านเลย แต่รอหลายวันเหมือนกัน
(ของฟอจูนเป็นแบบ ใส่cd 5 แผ่นนะครับ  แต่ผมว่าซ่อมได้ พันกว่าบาทเอง)

นึกถึงสมัยซ่อม DVD คอมพิวเตอร์ หัวอ่านพัง ซ่อมไป 3 ที เซ็งเลย ซ่อมแล้วก็เสียอีก เปลี่ยนยี่ห้อจบเลยใช้นาน!

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เปลี่ยนใหม่ก็ดีนะครับ เพราะรุ่ร DVD ปี06 ก็เป็น2DINธรรมดา ไม่ได้เป็นแบบฝังในคอนโซลเหมือนตัว Navi
แต่ถ้าค่าซ่อมไม่แพง(ไม่ควรเกิน3พัน)ก็ซ่อมเอาครับ แต่ถ้าเกิดแพงกว่านั้นนี่ไม่ค่อยคุ้มแล้ว
เครื่องเล่น DVD Pioneer เริ่มต้นหมื่นนิดๆ มันอาจดูไม่กลมกลืนเท่า original แต่คุณภาพเลียงดีกว่าเยอะครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

keanetona

ที่น้องผมห่วงเรื่องเดียวคือ ปุ่มกดบนพวงมาลัย ผมไม่แน่ใจว่า ถ้าเปลี่ยนฟรอนท์เป็นยี่ห้ออื่นแล้วจะใช้ฟังก์ชันนี้ได้ไหม

ที่น้องผมห่วงเรื่องเดียวคือ ปุ่มกดบนพวงมาลัย ผมไม่แน่ใจว่า ถ้าเปลี่ยนฟรอนท์เป็นยี่ห้ออื่นแล้วจะใช้ฟังก์ชันนี้ได้ไหม

Camry รถตลาดนี่ครับ วิทยุในตลาดทำมารองรับอยู่แล้วครับ เลือกรุ่นที่รองรับไม่น่าจะมีปัญหาครับ
 ;D ;D ;D

keanetona

สรุปครับ

น้องผมเอารถเข้าไปที่ร้านเครื่องเสียงรถยนต์เรียบร้อย สรุปได้ว่า เอาแผ่น CD แผ่นอื่นๆหรือ DVD เปิดได้ตามปกติครับ สรุปคือ มีแผ่นเปล่าเพียงยี่ห้อ BENQ ที่มีปัญหา แต่ยี่ห้ออื่นๆ หรือแม้แต่ Princo ก็เปิดได้ตามปกติ