ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบเกี่ยวกับการเติมน้ำมันดีเซลในบ้านเราชนนิดไหนดีและสถานบริการไหนดีสุดครับ  (อ่าน 5102 ครั้ง)

ออฟไลน์ i-Drive

• Newbie
  • *
สงสัยครับว่าการเติมน้ำมันดีเซลแต่ละชนิดมีความแตกต่างกันมากน้อยอย่างไร ระหว่างดีเซลธรรมดา,B3,B5 น้ำมันชนิดไหนให้อัตราเร่งดีกว่า ประหยัดกว่ากันครับ(เติม 1พัน เท่ากัน อันไหนวิ่งได้ดีกว่าและไกลกว่ากัน)
และน้ำมันแต่ละที่ ที่ไหนดีกว่ากันหรือไม่ต่าง ครับ

ออฟไลน์ BENZIL

• Jr. Member
  • **
เรื่องชนิดน้ำมันนี่ ไม่รู้ครับ

แต่เรื่องการบริการ เข้าของ ปตท. อยู่หลายปั๊ม มีอย่างหนึ่งที่เจอแทบทุกปั๊มคือ บริการห่วยครับ
ตอนนี้เข้า Esso อย่างเดียว เพราะบริษัทบังคับ เรื่องการบริการ เฉยๆครับ

ที่ชอบคือ Caltex ครับ เคยมีอยู่ปั๊มนึง (เส้นบางนา-ตราด) จะตรวจเช็คระดับน้ำมันเครื่องให้ด้วยแน่ะ (เพิ่งเคยเจอ)
ส่วนปั๊ม Caltex แถวบ้านจะยกมือไหว้ทุกครั้งตอนเรามาถึง และตอนเติมเสร็จ ไม่ว่าจะขับรถ หรือขี่มอเตอร์ไซค์ (แต่ตอนนี้ปิดไปล่ะ)

ออฟไลน์ Mr.Siri

• Jr. Member
  • **
บางจากครับ euro IV แถวบ้านผมต้องเติมเองครับ ไม่มีเด็กปั๊ม

ออฟไลน์ plus

• Sr. Member

เชลล์   เอซโซ่  Caltex   บางจาก พอๆกัน คับ
ในรถญาติตัว H1  คับ 

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ส่วนตัวผมชอบ Esso  กับ Shell เพราะ ๒ ค่ายนี้เติมแล้ว เครื่องเงียบกว่าค่ายอื่น 

ส่วน บางจาก เติมแล้วสังเกตุได้่ว่าเขม่าน้อยกว่าแต่เครื่องจะดังกว่าเล็กน้อย   ทั้ง ๓ ค่ายเติมแล้ว รถก็พุ่งดีครับเหยียบมัน

ผมลองจับระยะทาง พบว่า ๓ ค่ายที่กล่าวถึงได้ใกล้เคียงกันมาก ต่างกันไม่เกิน ๑๐ กิโลเมตร

ส่วนปตท. น้อยกว่า ราวๆ ๕๐ - ๖๐ กิโลเมตรเลยทีเดียว  ??? 

ป.ล. ปตท ระยะทางได้พอกับ PT เลย  แต่ PT ราคาน้ำมันถูกกว่า
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ KennyJ

• Newbie
  • *
เท่าที่เคยใช้และทดสอบมานะครับ

Shell B5          Shell V-power        PTT           บางจาก             ปิโตรนัส

1.   ราคา                   ถูก                       แพง                ถูก              ถูก                      ถูก
2.   ควันดำ                ดำมาก                  ดำ               ดำเยอะ          ดำน้อย               ดำน้อย
3.   แรง                     ไม่แรง                  แรง              ไม่แรง            แรงกลาง ๆ          แรง
4.   ไม่เปลือง             หมดเร็ว               หมดช้า          หมดเร็ว         ไม่เปลือง             ไม่เปลือง

ทั้งหมดแก้ไขด้วยการใช้ Moly  additive ใส่เข้าไป ในเชื้อเพลิงครับ   ส่วนตัว เติม ปิโตรนัสแล้วหละ ครับ เพราะ ถูก ไม่ดำ แรง และหมดช้า  คุณภาพใกล้เคียง  V-Power แต่ปั๊มหายากไป หน่อยครับ

Ken

ออฟไลน์ MC Stradale

B5 เติมไปนานๆแล้วเครื่องมีปัญหาครับ รถที่โรงงานผมกับรถของน้าผมก้เจอปัญหาเหมือนกัน  อันนี้ไม่ทราบว่าเคยมีใครเจอบ้างรึเปล่านะครับ เหมือนกับเครื่องมันดับไป แล้วสตาร์ทใหม่ไม่คิดเลย ต้องล้างเครื่อง ถ่ายน้ำมันออกหมดเลย
แนะนำว่าเป็น v-power หรือ ดีเซลของบางจากดีกว่าครับ

ออฟไลน์ HYDE--

ชักจะอยากเติม ESSO กะ Petronas มั่งแล้วสิเรา อิอิ ดูเหมือนว่าจะดีกว่าที่คิดเยอะแหะ ESSO ผมดันไปคิดว่า ปั้มมันไม่ค่อยน่าเติม เห้อออออ ซะงั้น

ตอนนี้ H1 ผม เติมบางจากเยอะที่สุด แล้วก็คาลเท็กซ์ ส่วน shell fuel save ไม่ชอบเลยอะครับ มันอืดไปหน่อย ถ้าไม่ไช่ V-power ก็ บางจาก คาลเท็ก ดีกว่า
ที่สำคัญ มันจะประหยัดได้จริงๆหรอ เพราะถึงประหยัดได้จริง แต่ต้องเหยียบต้องเค้นกันเยอะขึ้น ไปๆมาๆ เปลืองกว่ารึป่าวก็ไม่รู้
แต่ถ้าวันไหนตังเยอะ หรือ จะไป ตจว ผมก็จะจัด V-power diesel เต็มถังโลดครับ เพราะมันพุ่งที่สุดแล้ว

B5 เนี่ย พักหลังๆผมไม่ค่อยเห็นขายเลยอะครับ ที่แน่ๆ รถผมทาง Hyundai บอกว่า ไม่แนะนำให้ใช้ B5
ต่างกะทางเบนซิน ที่รถใหม่แทบจะทุกรุ่นทุกยี่ห้อ แม้กระทั่งฝั่งยุโรป ผู้ผลิตออกมายืนยันว่า สามารถเติม E20 ได้แน่นอน

ออฟไลน์ mamboo

• Newbie
  • *
เติมแต่ Shell V-power เท่านั้นครับ
แรงแต่แพง

แต่ให้ความแตกต่างได้เลยคราฟฟ

ออฟไลน์ chew

• Newbie
  • *
เติมแต่ Shell V-power เท่านั้นครับ
แรงแต่แพง

แต่ให้ความแตกต่างได้เลยคราฟฟ
+1 ครับ แพงแต่คุ้มครับ เชียงรายเริ่มหาเติมยาก เพราะปั้มshell  มี 3  แห่งปิดปรับปรุง 2 แห่ง (ไม่ทราบว่าจะเปิดอีกเมื่อไหร่)
อีกปั้ม เปลี่ยนเป็นคอสโม เสียแล้วครับ
เติม v-power แล้วไม่อยากจะเติมน้ำมันดีเซลชนิดอื่นเลยครับ
วิ่งเป็นหนังคนละม้วนเลยครับ