ผู้เขียน หัวข้อ: รุ่นน้องจะซื้อรถมือ2จะต้องตรวจสอบอะไรบ้างครับ  (อ่าน 3103 ครั้ง)

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
รุ่นน้องจะซื้อวีออสตัวปัจจุบันแต่เป็นตัวก่อนไมเนอร์เช้นจ์ แต่ติดตรงที่มันดูรถไม่เป็น ผมก็ดูไม่เป็น เพราะปกติผมก็ไม่เคยซื้อรถมือ2เลย จึงอยากจะสอบถามว่าต้องตรวจสอบอะไรบ้าง รวมถึงเราจะดูรู้ไหมว่ารถคันใหนจมน้ำหรือไม่จมน้ำ และรถมือ2สามารถทำประกันชั้น1ได้หรือไม่ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
ไม่เคยซื้อรถมือสองเหมือนกันครับ ช่วยตอบ
1. ประกันชั้น 1 เข้าใหม่เลยทำได้ถ้า รถไม่เกิน 7 ปีครับ ส่วนที่ทำ 10 ปีก็ทำได้เพราะทำต่อเนื่องกับบริษัทเดิม ซ
2. รถน้ำท่วมผมดูไม่ออกเหมือนกันครับ
3. ดูพื้นฐาน อุปกรณทุกอย่างใช้งานได้ปกติ ไฟติดทุกดวง เปิดดูกล่องฟิวส์ สภาพสมบูรณ์ ไม่ไหม้ ไม่ขาด ดูใหม่ ไม่มีไฟอะไรเตือน
ความร้อนปกติ
4. ลองขับดู เร่งดู จอดติดไฟแดง ไม่มีอากาศเครื่องสั่น (แต่ Vios เหมือนจอดติดไฟแดงเครื่องสั้น อันนี้ปกติของ Vios มั้งเคยนั่งทีนึง)
ลองเบรคดู ว่าล้อสั่น หรือเป๋ไหม อย่าไปคิดว่าเดี๋ยวค่อยเปลี่ยนผ้าเบรค อาการอาจไม่จบ
5. ลองเปลี่ยนเกียร์ให้ครบทุกเกียร์
6. ดูน้ำมันว่าไม่มีอะไรไหล ซึมออกมา หลังจากจอด ก้มดู เปิดกระโปรงดูอีกรอบ

มือสองส่วนใหญ่ก็สภาพพอขับได้ทั้งนั้นครับ มักจะเสียตอนมาอยู่กับเราแล้วครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ HYDE--

มือสอง ถ้าโชคดีหน่อยก็ได้สภาพดีๆมาครับ พ่อผมก็ซื้อรถมือสองมาเมื่อต้นปี ใช้ถึงตอนนี้ ไม่มีปัญหาจุกจิกเลยแม้แต่นิดเดียวครับ
แต่สุดท้าย ไม่มีรถมือสองคันไหน สภาพ 100% หรอกครับ
มีบางอย่างที่เรามักต้องทำหลังซื้อมา ต่อให้ได้รถสภาพดีแค่ไหน เช่น เปลี่ยนของเหลวทั้งหมด เก็บรายละเอียดรอยถลอกเล็กๆน้อยๆบ้างไรบ้าง

อย่างน้อยที่สุด ต้องแน่ใจว่า รถที่จะซื้อ ไม่เคยชนหนักมา สำคัญมากๆ อันนี้ถือเป็นมาตรฐานต่ำสุดของการเลือกรถมือสองที่ดี
เพราะถ้าซื้อมาแล้วต้องซ่อมๆๆๆ ก็ ซื้อมือ 1 ประหยัดกว่า โดยเฉพาะรถที่ราคาตกจากป้ายแดงน้อยมากๆอย่าง Vios

เบื่องต้นก็ลองเคาะๆดูรอบรถว่า เสียงเคาะมันไสรึป่าว ถ้าตรงไหนมีเสียง ปุๆๆๆๆ ก็แสดงว่า มีการซ่อมด้วยการเคาะตรงนั้น (มีรอยยุบ หรือ อาจหนักกว่านั้น)
เปิดฝากระโปรงหน้าหลัง สังเกตพื้นที่ให้ละเอียดว่า มีรอยทำสี หรือ รอยเชืิ่อม รึป่าว ตรวจสอบในห้องเครื่อง มองลงไปลึกๆ คานหม้อน้ำ เบ้าโชค คานแผงแอร์
เจ้าของเดิมใช้รถ ก็คงมีเฉี่ยวเล็กๆน้อยๆ อันนั้นไม่ซีเรียส แต่ชนหนักมา หรือถึงขั้นหม้อน้ำแตก ยิ่งคันไหนคว่ำมา อย่าได้ไปแตะครับ (ปัญหาคือจับไม่ได้ -0-)
อย่าคิดว่า บริษัทที่ดูน่าเชื่อถือ เช่น พวก Toy_ _ _ Su_ _ หรือ เต้นท์ใหญ่ๆย่านใจกลางเมือง แม้กระทั้งคนรู้จัก จะเชื่อถือได้ 100%
ต้องตรวจสอบให้เรียบร้อยตลอด ขนาดออกป้ายแดงยังต้องดูเลยครับ

อย่างอื่นก็ ตามคุณ Udis ครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ผมพาช่างทำอู่ปด้วยอะ

เรื่องถ้ารถตลาดทั่วไป รถซีเรียสแค่เรื่อง บอดี้อะว่าต้องไม่ชนหนักจนมุมต่างๆเพี้ยน 

เครื่องยนต์ เกียร์ เพลาขับ ไม่ดีแล้วก็เปลี่ยนทิ้ง หาเครื่องแรงกว่าใส่เข้าไป  หรือเครื่องบล็อคเดิมสำหรับรถตลาดหาง่ายอยู่แล้ว 

ถ้ารถบางรุ่นที่ต้องการเครื่องด้วย(1.9 TDI) ผมอยากได้ทั้ง บอดี้และเครื่องดี วิ่งเยอะไม่เกี่ยงเครื่อง ฮอล ์ได้อยู่แล้ว
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ eaowpj

• Sr. Member
ผมก็เห็นด้วย ถ้าไม่ชำนาญก็ควรเอาช่างไปดู มีช่างที่รับจ้างตรวจโดยเฉพาะก็มีครับ หรือเอารถไปให้เทสสภาพเครื่อง แสกนหาว่ามีการตัดต่อตัวถังหรือไม่ แต่ถ้าจะตรวจเองก็คงต้องต้องเคาะดู ถ้าเสียงทึบ ๆ ก็แสดงว่าทำสีมา สังเกตุจากรอยย่น รอยปุ่ม ๆ ตำหนิ ที่มีมาจากโรงงาน ถ้ารถคันที่คุณจะซื้อมันเรียบ แสดงว่าเคยเคาะทำสีมา สังเกตุจุดเชื่อมถ้ารถคันนั้นปกติไม่มี แล้วรถคุณมีอาจมีการตัดต่ออะไรบางอย่าง น้ำหนักของฝากระโปรงหน้า ประตู ถ้าหนักขึ้นหรือฝืดแปลกกว่าปกติก็อาจชนมา พวงมาลัยก็สำคัญ เกียร์ก็สำคัญครับ ต้องลองขับดู การกระตุกกระชาก  ถ้าคุณซื้อผ่านไฟเนนซ์ก่อนอนุมัติเขาก็ตรวจเหมือนกัน  :)