ผู้เขียน หัวข้อ: honda city อยากติด LPG ครับ  (อ่าน 13193 ครั้ง)

dogclubs

• บุคคลทั่วไป
honda city อยากติด LPG ครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 17:30:30 »

ของ energyrefrom OBD ตัว3.5หมื่นดีไหมครับ มันจะลดราคาไหมอะครับ

ต้องรักษาเรื่องอะไรเป็นพิเศษบ้างครับ  น้ำมันเครื่องเปลี่ยนทุกกี่โลครับ เปลี่ยนอะไรทุกเดือนครับ

ราคา LPG จะปรับขึ้นตอนไหน ยังไงบ้างครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ NOTTO

• Full Member
Re: honda city อยากติด LPG ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 18:13:54 »
เดี๋ยวนี้มัน 35k แล้วหรอ ตอนผมติด Europe GAS OBD CAN 31k ก็ว่าแพงแล้วนะ ถังแคปซูล กับ Fiesta 1.6 Sport

น้ำมันเครื่องก็ใช้สังเคราะห์ 100% เปลี่ยนทุกหมื่นกม. ก็ได้ครับ ดูแลมากกว่ารถใช้น้ำมันก็แค่ตรงมีระบบแก๊สให้ดูด้วยแค่นั้นเอง ตอนขับอย่าลากรอบจัดๆ 4 5 พันรอบ นานๆ ก็พอแล้วครับ

มีกรองแก๊สที่ต้องเปลี่ยน กี่กม. ต้องถามกับทางอู่ที่ติดตั้งจะถูกต้องกว่าสำหรับรุ่นนั้นๆ

2 - 3 หมื่นกม. ก็เข้าศูนย์ไปปรับตั้งวาล์วหน่อยก็ดี แต่จิงๆ ถ้าไม่มีอาการก็มักจะไม่ทำกัน ค่าตั้งวาล์ว 3 ร้อยบาท @ศูนย์ฮอนด้า

พรุ่งนี้ผมก็จะเอาเจ้าต้าไปเช็ค 3 หมื่น ก็คงตั้งวาล์วไปเลยด้วยเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ RUKTOOKKHON

• Sr. Member
Re: honda city อยากติด LPG ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 18:16:15 »
รอเก็บข้อมูล ;D
หมดประกันติดทันที :-*

ออฟไลน์ beercs

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 18:17:25 »
เอาตัว top ก็ดีครับ
แต่ผมใช้รุ่น fast tech ก็ใช้ดีไม่มีปัญหาอะไร
ถามว่ามันจะลดราคาไหม  เท่าที่ผมสังเกตุดู  2 ปีมานี้มีแต่เพิ่มครับ
การดูแลรักษาก็เหมือนรถทั่ว ๆ ไป
แต่ต้องเข้าศูนย์ 2  ที่  ศูนย์ปกติ + ศูนย์แก๊ส
ศูนย์แก๊สนี่ก็ไม่มีอะไรมาก  แค่คอยดูสภาพของท่อต่าง ๆ ครับ
ราคาแก๊ส  ก็คงเพิ่มแหละครับ  แต่จะเพิ่มไม่มาก  ถ้าใช้รถเยอะจะคุ้ม

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 19:33:27 »
ราคานี้ถงแคปซูลหรือถังโดนัทเนี่ย ถ้าไม่อยากเสียที่เก็บของในกระโปรงท้ายแนะนำถังโดนัทเพราะมันยัดลงหลุมยางอะไหล่ได้พอดี แต่ซื้อพวกปั้มลมไฟฟ้ากับชุดปะยางฉุกเฉินติดรถไว้ด้วยนะ ฮอนด้าเท่าที่เจอมันต้องตั้งวาล์วบ่อยหน่อยนึง นอกนั้นก็ไม่มีปัญหาอะไร

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 19:56:35 »
 ;D ;D ;D........โถ  รถมันก็ประหยัดอยู่แล้วครับ จะไปติดแก็สทำไม 50,000 กว่ากิโล บางคันต้องเปิดฝาสูบเปลี่ยนบ่าวาล์ว  บางคันร้อนจัดลามเกียร์พังตามไปอีก(เพราะไม่แยก Oil Cooler เฉพาะของเกียร์ออกจากรังผึ้งหม้อน้ำของเครื่อง)  โลหะแอลลอยที่หล่อเสื้อสูบกับฝาสูบเขาไม่ได้เผื่อไว้รองรับเหมือนพวกรถ CNG/NGV ที่แยกประเภทเครื่องเพื่อใช้เชื้อเพลิงแก็สมาจากโรงงานแล้ว(NGV 650/LPG 481/เบนซินรถซิตี้ของคุณ 275 องศาเซลเซียส เมื่อจุดระเบิดบนห้องเผาไหม้) แล้วคุณจะไปเสี่ยงตามคำโฆษณาของเขาทำไมกัน เสียดายรถดีๆแท้ๆครับ  ว่างๆลองเปิด web ดูค่าความร้อนของเชื้อเพลิงแต่ละชนิดเพื่อตรวจสอบให้ถูกต้องด้วยตัวของคุณเองอีกครั้งครับ 8)

yogibear

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 20:03:49 »
คุณน้าหมี มาทีเดียว จบข่าวเลย

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ benzd

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 20:33:27 »
ถ้ารุ่นนี้ญาติใช้ Europe GAS กับช่างเจ เครื่องไม่เหมาะกับติดแก๊สอย่างที่ท่านบนว่า  แต่ถ้าใช้งานเยอะๆก็คุ้มทุนได้กำไรแล้วครับตอนนี้

แต่ส่วนตัวใช้AC ก็วิ่งคุ้มไปแล้วล่ะครับ รถขึ้น0ตามระยะของ0 ส่วนระบบแก๊สก็ไปเช็คแก๊สตามระยะ

ดีเซลที่ว่าติดแล้วไม่ดี แต่เห็นคนวิ่งเยอะๆก็ใช้จนคุ้มทุนแล้วครับ

//คุ้มไม่คุ้มบางคนบอกวางเครื่องใหม่ยังเงินเหลือยังมีเลยครับ//

;D

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 21:13:49 »
ผมก้ติดของ energyreform ครับ Honda Accord G7 ครับ เครื่อง 2000 ซีซี ตอนแรกผมเนาะนงว่าจะเอาเป็น OBD ครับ แต่ช่างบอกว่าไม่จำเป็นต้องติดเป็น OBD ครับ เพราะว่า OBD ทำมาสำหรับรถที่เครื่องใหญ่และแรงหน่อย เค้าเลยแนะนำเป็น fast tech ครับ ราคาอยู่ที่สองหมื่นกว่าๆอ่าครับ ใช้ไม่มีปัญหานะครับ

ถ้าผมจำไม่ผิด energyreform นี่เค้าเป็นผู้นำเข้ามาเฉยๆครับ แล้วกระจายไปให้ช่างตามอู่ที่คิดก๊าส แต่ไม่ได้มีศูนย์เป็นของตัวเองครับ
ผมอยากให้ลองดู VERSUS ไว้ด้วยอีกเจ้าครับ เพราะเค้ามีชั่งและศูนย์เป็นของเค้าเองเลย ช่างดูมีระเบียบและถูกผึกอบรมมาค่อนข้างดีครับ

อีกคันที่บ้านผมก้ทำที่ VERSUS ครับ ได้ gift voucher มา 1000บาทเป็นส่วนลดด้วย พอดีได้คุยกับผู้จัดการประจำศูนย์เลย โชคดีไปครับ
ผมติดที่ VERSUS บางบอน 5 อ่าครับ เวลาเสร็จงาน รับรถ เค้าจะมีให้คำแนะนำ และบอกด้วยว่าส่วนไหนคือหม้อต้ม ติดอะไรไว้ตรงไหนบ้าง บริการดีครับ

ออฟไลน์ karn5811

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 21:57:28 »
ติดทำไมหรอครับบ ใช้รถเยอะหรออ

หรือว่ามันกินน้ำมัน ผมว่า ซิตี้น่าจะประหยัดอยู่นะ

dogclubs

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 22:34:05 »
ติดทำไมหรอครับบ ใช้รถเยอะหรออ

หรือว่ามันกินน้ำมัน ผมว่า ซิตี้น่าจะประหยัดอยู่นะ

ใช้วันละ30โล+ครับ

ออฟไลน์ kenno

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 22:46:45 »
30โล+ผมว่าไม่เยอะนะใช้แก๊สจะคุ้มหรอ ใช้น้ำมันต่อไปดีกว่าค่าน้ำมันตกเดือนล่ะ3พันเองมั่ง

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 22:48:57 »
สำหรับเครื่อง SR20DE ผมใช้แก๊สแอล แบบดูด แช่ 4000 รอบ ระหว่าง สุโขทัย-ชัยนาท

ใช้มาเกิน 5 หมื่น กม.ละ กับเวลา1ปี

ทนทายาด

แก๊สหัวฉีด หายห่วงครับ ไม่ต่างน้ำมัน พวกรถตู้วิน+แท๊กซี่ ขับทั้งวันทั้งคืนครับ ดูแลแย่กว่าพวกเราๆอีก
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 22:58:27 »
30 กิโลไม่เยอะเท่าไหร่

ลองคิดถึงจุดคุ้มทุนด้วยครับว่ากี่เดือน กี่ปี กว่าจะประหยัดได้จริงๆ

คุ้มกับค่าเสื่อมรึเปล่า

ถ้า 80+ กิโลต่อวันอันนี้สนับสนุนติดเลย

ส่วนการบำรุงรักษาก็ทั่วไปครับ น้ำมันเครื่องก็ใช้ของดีๆหน่อย เน้นดูหม้อน้ำ ความร้อนบ่อยๆ หัวเทียน  ตั้งวาวล์เร็วขึ้นอีกนิด

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 23:25:17 »
นั่นสิครับ ถ้าไม่ได้ใช้รถเยอะมาก กว่ามันจะคุ้มราคาที่คุณติดแก๊สมา ก้นานอยู่นะ อย่างรถบ้านผมใช้เยอะ เดือนนึงออกต่างจังหวัดประมาณสองครั้ง ครั้งละ 3-4 พันกิโล ก้เลยต้องติดครับ ไม่งั้นไม่ไหวจริงๆ
พ่อผมไปทำงานเชียงใหม่ ไป-กลับ ค่าน้ำมัน 7-8 พันบาท แต่พอมาคิดแก๊ส เหลืออยู่ 3-4 พันบาทครับ

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 07:08:03 »
ล่าสุด,,, จากคำของ รมต. พลังงาน
LPG ภาคขนส่ง เริ่มปรับราคา 16 มกราคม 2555 เพิ่ม 50 สตางค์ต่อลิตร
และปรับต่อไปอีก 50 สตางค์ ในทุกๆ เดือน จนกว่าจะได้ราคาตลาด

แต่ผมงง,,, City ต้องติดแพงขนาดนั้นเลยหลอ
OBD 3 หมื่นกว่า นานมากนะครับ กว่าจะคุ้มทุน
ลองเข้าไปดูในคลับ City ครับ ติดแก๊สแล้วไม่ได้มีปัญหาอะไรมากมายหรอก

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 07:46:04 »
30 โล ต่อวัน
ผมตีว่า 40 โลเลยล่ะกัน
1 เดือน = 1,200 กิโล
1 ปี = 14,400 กิโล

ถ้าใช้น้ำมัน สมมุติ โลล่ะ 2.3 บาท (รถวิ่งได้ 14 กิโล/ลิตร ในราคาน้ำมัน 32 บาทต่อลิตร)
ถ้าใช้แก๊ส สมมุติ โลล่ะ 1.3 บาท
ส่วนต่าง 1 บาท ต่อกิโลเมตร

คุณต้องใช้เวลา 2 ปี กว่าๆ ถึงจะคุ้มค่าติดตั้ง (14,400 * 2 = 28,800 บาท คือความประหยัดจาส่วนต่าง)
ยังไม่นับว่า คุณต้องซ่อมบำรุง เช็คศูนย์ติดตั้ง เช็คความสึกหรอ เปลี่ยนนู้นนี่
ผมตีว่า 3 ปี ถึงจะคุ้มทุน คุณจะยอมลงทุนเงิน 3 หมื่นบาท โดยหวังผลเอาตอน 3 ปีหน้าเหรอครับ?

ผมขับวีออส ความประหยัดน้ำมันไม่ต่างกับรถคุณหรอกครับ
ในเมือง 9 ชานเมือง 11 นอกเมือง 15 โลลิตร เหมือนๆกับซิตี้คุณ (ผมใช้โซฮอล 91)
ผมเคยคำนวนแล้ว
ถ้าวิ่ง 100 กิโลต่อวันขึ้นไป ถึงจะคุ้ม

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 07:50:04 »
อย่าลืมนะครับการติดแก๊สจะทำให้เครื่องยนต์สึกหรอมากขึ้นจากความร้อนและน้ำหนักที่ต้องแบกมากขึ้นตลอดเวลา นอกจากนั้นที่สำคัญหากคิดขายต่อแล้วหล่ะก็ราคาตกลงอีกเยอะแล้วยังขายยากอีก เท่ากับว่าติด 3 หมื่น 5 ราคาตกลงไปอีก 2 หมื่น ก็เป็น 5 หมื่น 5 ยังไม่รวมค่าสึกหรออะไรเลย ใช้รถน้อยหล่ะก็คืนทุนนานเลยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 26, 2011, 11:27:59 โดย NINENOI »
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 10:15:33 »

ถ้าใช้น้ำมัน สมมุติ โลล่ะ 2.3 บาท (รถวิ่งได้ 14 กิโล/ลิตร ในราคาน้ำมัน 32 บาทต่อลิตร)
ถ้าใช้แก๊ส สมมุติ โลล่ะ 1.3 บาท

คุณต้องใช้เวลา 2 ปี กว่าๆ ถึงจะคุ้มค่าติดตั้ง (14,400 * 2 = 28,800 บาท คือความประหยัดจาส่วนต่าง)
ยังไม่นับว่า คุณต้องซ่อมบำรุง เช็คศูนย์ติดตั้ง เช็คความสึกหรอ เปลี่ยนนู้นนี่
ผมตีว่า 3 ปี ถึงจะคุ้มทุน คุณจะยอมลงทุนเงิน 3 หมื่นบาท โดยหวังผลเอาตอน 3 ปีหน้าเหรอครับ?

ผมขับวีออส ความประหยัดน้ำมันไม่ต่างกับรถคุณหรอกครับ
ในเมือง 9 ชานเมือง 11 นอกเมือง 15 โลลิตร เหมือนๆกับซิตี้คุณ (ผมใช้โซฮอล 91)
ถ้าวิ่ง 100 กิโลต่อวันขึ้นไป ถึงจะคุ้ม
เห็นด้วยครับ ผมก็เฉลียวันละ 40 โล พอคำนวณแล้วไม่คุ้ม กลัวรถพัง รถเสื่อม ด้วย เลยไม่อยากเสี่ยง ยอมจ่ายเเพงกว่าหน่อยดีกว่า

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 10:25:48 »
ส่วนใหญ่,,, ปัญหาเรื่องติดแก๊ส (ยกเว้นเรื่องความคุ้ม)
"คนใช้แก๊ส ไม่ค่อยบ่น, คนที่บ่น ไม่ได้ใช้" ครับ

Camry ของผม ติดแก๊สตอนเลขไมล์ประมาณ 1.2 แสน โล
เปลี่ยนเครื่องไปตอน 2.7 แสน โล ก็วิ่งแก๊สประมาณ 1.5 แสน โล

ถ้าคิดส่วนต่างง่ายๆ แก๊สต่างกับน้ำมัน โลละ 2 บาท
ผมประหยัดค่าเชื้อเพลิงไปได้ 3 แสน บาท ในเวลาประมาณ 5 ปี

ค่าติดตั้ง ประมาณ 3 หมื่น (ตอนแรกติด Mixer แล้วไปเปลี่ยนเป็นหัวฉีด)
ค่าใช้จ่ายในการเปลี่ยนเครื่อง 4 หมื่นกว่านิดหน่อย
ค่าบำรุงรักษาระบบแก๊สตลอด 6 ปี ไม่น่าเกิน 3 หมื่นมั้ง

บวก /ลบ แล้ว ก็ประมาณ เกือบๆ 2 แสน (ถ้าผมคิดไม่ผิดนะ)
เงินเกือบ 2 แสน ทำอะไรได้อีกเยอะแยะครับ
"คุ้มหรือไม่คุ้ม ท่านก็ไปตัดสินใจเอาเอง"  :-\

ถ้าผมเป็นท่าน,,, 3.5 หมื่น ผมไม่ติดแน่นอน
วิ่งไม่เยอะเท่าไหร่ แก๊สจะลอยตัวด้วย
แต่ถ้าติด 2 หมื่นกว่าหน่อยๆ ก็อาจจะคุ้มทุน
ก่อนที่แก๊สจะลอยตัว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 26, 2011, 10:32:32 โดย IncarRus »

ออฟไลน์ kati348

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 10:50:53 »
ผมเคยคำนวณเหมือนกันครับ จากระยะการใช้รถเท่าๆนี้ ถ้าติดแล้ว 3 ปีกว่่าถึงจะคุ้มทุน

ผมคิดแล้วว่ามันนานไป อีกอย่างถึงตอนนั้น ส่วนต่างขายต่อก็คงถูกลงอีก (เผื่ออยากเปลี่ยน)

อยากทราบอีกข้อครับ ไม่แน่ใจว่าอัตราสิ้ันเปลือง แก๊สกับน้ำมัน เท่ากันหรือเปล่าครับ ???.

ออฟไลน์ nead_p

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 10:53:51 »

เห็นด้วยครับ ผมก็เฉลียวันละ 40 โล พอคำนวณแล้วไม่คุ้ม กลัวรถพัง รถเสื่อม ด้วย เลยไม่อยากเสี่ยง ยอมจ่ายเเพงกว่าหน่อยดีกว่า
เห็นด้วยครับ ผมใช้น้องตี้เหมือนกัน เฉลี่ยวันละ 80 กิโล ยังไม่ติดเลยครับ เสียดายรถ ชอบแบบเดิมอย่างนี้แหละดีแล้วครับ ยิ่งคุณใช้รถน้อยยิ่งไม่น่าติดเลยครับ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 10:57:41 »
ผมเคยคำนวณเหมือนกันครับ จากระยะการใช้รถเท่าๆนี้ ถ้าติดแล้ว 3 ปีกว่่าถึงจะคุ้มทุน

ผมคิดแล้วว่ามันนานไป อีกอย่างถึงตอนนั้น ส่วนต่างขายต่อก็คงถูกลงอีก (เผื่ออยากเปลี่ยน)

อยากทราบอีกข้อครับ ไม่แน่ใจว่าอัตราสิ้ันเปลือง แก๊สกับน้ำมัน เท่ากันหรือเปล่าครับ ???.

จากประสบการณ์,,, ไม่เท่าครับ
ของผม ถ้าสมมุติน้ำมันลิตรนึง วิ่ง 10 โล แก๊สจะได้ประมาณ 8-9 โล
แต่คำนวณแบบนี้ ไม่ค่อยได้ประโยชน์อะไรครับ

คำนวณค่าใช้จ่าย เป็นบาท จะง่ายกว่า (วิ่งกิโลเมตรละกี่บาท)

ออฟไลน์ NOTTO

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 11:13:02 »
จขกท. ปวดหัวตึ้บไปแล้วป่านี้ อิอิ
สำหรับคนเคยใช้แก๊ส และใช้เป็น มันก็ไม่ได้เป็นปัญหาอะไร แต่ผมว่า จขกท. ขับวันละ 30 กม. นี่น้อยนะครับ คืออยุ่ในจุดที่ไม่คุ้มล่ะ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 14:12:10 »
แฟนผมใช้รถน้อย พอๆกับ จขกทครับ
คือใช้รถวันละ 26 ก.ม. วิ่งเจอรถติดแถว ศรีราชา - แหลมฉบัง ค่าเฉลี่ยนป้วนเปี้ยนแถวๆ 13-12 ก.ม./ลิตร ก็เท่ากับใช้วันละราวๆ 2 ลิตรได้
ผมลองคำนวณจุดคุ้มทุนกรณีของรถของแฟนผม แล้วกว่าจะคุ้มทันร่วม 3 ปีแน่ะครับ
ก็เลยตัดสินใจไม่ติดแก๊สครับ
ส่วนตัวผมขับ Jazz ติดแก๊สอยู่ ก็โอเคดีครับ วิ่งเฉลี่ยน ก.ม. ละไม่ถึงบาท
อ้อ สำหรับผมตอนติดแก๊สเมื่อต้นปี ผมติด Ac stag200 + ถังโดนัท(ชื่นศิริ) ตกอยู่ที่ 30000 บาทนะครับ ผมว่า 35000 มันแพงไปหน่อยนะครับ มันควรจะอยู่แถวๆ 30000 บาท

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 16:40:12 »

ของ energyrefrom OBD ตัว3.5หมื่นดีไหมครับ มันจะลดราคาไหมอะครับ

ต้องรักษาเรื่องอะไรเป็นพิเศษบ้างครับ  น้ำมันเครื่องเปลี่ยนทุกกี่โลครับ เปลี่ยนอะไรทุกเดือนครับ

ราคา LPG จะปรับขึ้นตอนไหน ยังไงบ้างครับ

ขอบคุณครับ

อย่าติดเลยครับ มันเปลืองเงินมากเลยนะ

เพราะจะไปไหนมาไหนไม่ต้องมานั่งปวดหัวกะค่าเชื้อเพลิง อยากไปไหนก้ไปได้หมด

ขึ้นเหนือล่องไต้ ไปให้หมดก็ยังได้

เปลืองเงินค่าเที่ยวอีกบานเลยครับ

ก็อย่างที่เค้าว่าแหละครับ วิ่งแค่นี้อย่าติดเลย

เพราะถ้าติดรับรองได้เลยว่า คุณจะไม่ใช้รถเพียงแค่นี้อีกต่อไปแน่นอน

ส่วนเรื่องราคาค่าติดตั้ง อย่าลืมว่าเค้า+ค่าโฆษณาอีก

ระบบหัวฉีดถ้ารู้จักช่างดีๆ ราคาต้นทุ่น ชุด1ไม่เกิน 15000 บาทครับ(อย่างดีเลยนะ)

;) ส่วนเรื่องการดูแลรักษาเครื่องยนต์ ใช้น้ำมันอย่างไรก้ทำแบบเดิมครับ

ไม่ต้องมาคิดไรมาก ผมใช้แก็ส มา หลายแสนโลแล้ว ประหยัดเงินซื้อรถได้ใหม่อีกคันเลยนะนั่น

::)