ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องทำเครื่องรถจักรยานยนต์ใหม่ครับ  (อ่าน 18223 ครั้ง)

ออฟไลน์ cvmatic

• Jr. Member
  • **
รถผมDream c100nอยากถามว่า    :D

1.พอดีรถผมเริ่มกินน้ำมันมากเริ่มอืด เลขไมล์5หมื่นอัพแล้ว แสดงว่าเครื่องหลวมแล้วใช่ไหมครับ
2.ทำเครื่องใหม่เสียค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับ
3.ทำเครื่องใหม่แล้วรถจะดีเหมือนเดิมหรือเปล่า
4.ถ้าอยากให้เครื่องแรงขึ้นด้วย ตามอู่เขาทำได้หรือเปล่า ทำอะไรบ้าง เสียเงินเยอะไหมครับ (ผมหนัก100โลบวกคนซ้อนอีก70เลยอยากให้มีแรงกว่าเดิม ใช่ขี่ในเมือง ต่างจังหวัดบ้าง)
5.ทำสีรถใหม่เสียเงินประมาณเท่าไหร่ครับ
6.อยู่เชียงใหม่ อู่ไหนดีบ้างครับ (งบไม่ค่อยมี)

ขอบคุณสำหรับคำตอบคำแนะนำล่วงหน้าครับ   ;D

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
Re: ถามเรื่องทำเครื่องรถจักรยานยนต์ใหม่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 20:10:23 »
ในฐานะที่ผมเคยทำยามาฮา fresh กับมือทั้งเครื่อง ยกเว้นควาญเสื้อสูบ
ผลออกมา ไม่เท่าไหร่ครับ เสียเงินโดยใช่เหตุ ซื้อใหม่ดีกว่า จริงๆจากใจเลย
แต่ถ้าต้องการอนุรักษ์ผมว่าอย่าไปทำอะไรกับมันเลยครับ

1. รถผมก่อนทำก็กินน้ำมัน หลังทำมาก็กิน น้อยลงบ้างแต่เป็นแค่ช่วงเดียวเดี๋ยวเป็นอีก
2. ผมเล่นของแท้หมดเลย เปลี่ยนภายนอกด้วยล่อเป็นหมื่นกว่า ไม่คุ้มเลยแต่ตอนนั้นร้อนวิชา
3. ผมว่าแย่ลงนะ ยิ่งระยะยาวแย่ลงชัดเลย
4. ผมเองใส่ลูกสูบแท้เบอร์ 100  ไม่แรงขึ้นเท่าไหร่ แถมพอเสียไม่มีเบอร์ใหญ่กว่ารับแล้วด้วย
5. - อันนี้ไม่ทราบครับ
6. -

ว่าผมถ้าต้องการแบบนี้ซื้อใหม่เลยดีกว่าครับ 30000กว่าแล้วมันจบจริงๆ
แต่ที่ผมเคยทำๆไปมันไม่จบ ปัญหาไม่ถูกแก้เลยทั้งที่ก็ลงทุนมาก และผมอาจจะฝีมือไม่ถึงแต่ผมเต็มที่แล้วนะ

ออฟไลน์ nikraman

• **
Re: ถามเรื่องทำเครื่องรถจักรยานยนต์ใหม่ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 22:11:20 »
ไม่ทราบว่าคุณดูแลรถตามปกติดีไหม เช่น เปลี่ยนน้ำมันเครื่องตามกำหนดตลอด ทำความสะอาดไส้กรองอากาศหรือเปลี่ยนใหม่บ้างไหม ไส้กรองน้ำมันเบนซินเคยเปลี่ยนบ้างไหม คาบูเคยล้างและจูนให้ดีบ้างหรือเปล่า พวกระบบเร่งน้ำมัน รวมทั้งคันเร่งเคยเปลี่ยน เหล่านี้มีผลต่อการกินน้ำมันของรถ ทั้งนั้น ถ้าดูแลทุกส่วนเหล่านี้เปรียบเทียบเมื่อยังไม่เปลี่ยนคิดว่าจะเซฟน้ำมันขึ่นหน่อย นะ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 23:15:34 »
เปลี่ยนเครื่องครับ  ยกเครื่องเวฟ ลง ตอกเลขให้ด้วย(บางที่นะ)
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ eaowpj

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 09:37:20 »
ผมว่าดูที่คาร์ิบิวก่อนเหมือนท่านข้างบน ส่วนไส้กรองรถดรีมน่าจะเป็นฟองน้ำใช้ของแท้ ถ้าเปลี่ยนเฉพาะเข็มเร่ง หรือชุดซ่อมคาร์บิวน่าจะไม่กี่บาท ผมว่าไม่เกิน 500 บาท
 ให้ช่างเขาเช็คผมว่าคงไม่แพงหรอกครับ อะไหล่ถ้าซื้อแท้เสียหมดมันก็คงแพงแหละ บางอย่างซื้อของญี่ปุ่นก็ดีพอครับ  :)

ออฟไลน์ cvmatic

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 17:34:45 »
ผมดูแลรถดีครับ  :D    เปลี่ยนน้ำมันเครื่องเดือนล่ะครั้งครับ

รถเอาไปให้ช่างดูแล เขาบอกว่าเครื่องหลวมแล้ว ทำใหม่ประมาณ2พันกว่าบาท  ราคาประมาณนี้ถูกหรือแพงครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 18:51:10 »
ผมดูแลรถดีครับ  :D    เปลี่ยนน้ำมันเครื่องเดือนล่ะครั้งครับ

รถเอาไปให้ช่างดูแล เขาบอกว่าเครื่องหลวมแล้ว ทำใหม่ประมาณ2พันกว่าบาท  ราคาประมาณนี้ถูกหรือแพงครับ

ราคาถูกแล้วครับ แต่เราต้องดูว่า2พันทำอะไรบ้าง  แต่ถ้าคาดหวังให้แรงขึ้นอะไรพวกนั้นผมว่าปิดประตูตรงนั้นไปเลย
จริงๆเครื่องหลวมเราดูได้ดูตัวเองนะครับ คือจะมีการกินน้ำมันเครื่อง พวกแหวนอาจจะไปก่อนเลย

ผมว่าราคานั้นคงทำได้แบบว่าล้างคาบู เปลี่ยนแหวน บดวาว คงประมาณนี้

อีกอย่างครับ อย่าได้เปลือยกรองอากาศนะ มันจะกลับบ้านเก่าเร็วมากๆๆ

ออฟไลน์ eaowpj

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 10:26:21 »
ราคา 2 พัน ก็ต้องดูว่าเขาจะเปลี่ยนอะไร ใช้อะไหล่อะไรด้วยครับ เช่นถ้าใช้ลูกสูบแหวนเอเชี่ยนฮอนด้าหรือart  ถือว่าอะไหล่พอใช้ ๆ ไม่ใช่ของติดรถ รวมกว้านเสื้อ สลักสูบ ลูกปืนบน ประเก็นเทียม ถ้าแค่นี้น่าจะลดได้อีก ถ้าของแท้ถือว่าพอรับได้ แต่ถ้าเปลี่ยนก้านสูบ อัดข้อ เปลี่ยน ยางกลิ้งโซ๋ เฟืองราวลิ้น ยางกดโซ่ โซ่ราวลิ้น เปลี่ยนวาวไอดีไอเสีย บูชไอดีไอเสีย ตีบูช ตีปากวาว อย่างนี้ถูก คิดว่าใช้ของเทียมหรือเทียบล้วน ๆ  :)