ผู้เขียน หัวข้อ: Nostalgia : เดี๋ยวนี้เขาไม่โฆษณาวอลโว่แบบนี้แล้วเหรอ...  (อ่าน 4700 ครั้ง)

Chariot

• บุคคลทั่วไป
มาชมโฆษณาวอลโว่สมัยก่อนกันครับ

Volvo 140

Volvo 740

Volvo 850

Volvo 960

ผมสังเกตว่า ยุคก่อนๆ สมัยวอลโว่ยังเป็นวอลโว่แท้ๆ มักจะโปรโมตความปลอดภัยอย่างฮาร์ดคอสุดๆ

แต่วอลโว่ยุคฟอร์ด ไม่ค่อยโปรโมตเรื่องนี้เท่าไหร่นัก แต่หันไปหาความหรูหรา ความแรง มากกว่า

อยากให้วอลโว่ยุคปัจจุบันโฆษณาแบบชนกันจะๆ เหมือนที่เรโนลต์ทำน่ะครับ

;)

conan_murder

คงเป็นเพราะว่า ทุกคนรู้ครับ ว่า Volvonium นั้นมันแข็งแรงปลอดภัยแค่ไหน

แต่ยังมีไม่มากนักที่รู้ว่า Volvo ทำอย่างอื่นได้

ออฟไลน์ eaowpj

• Sr. Member
เพราะฟอร์ดคงรู้ว่าถ้าหน้าเน้นความถึก ทนทาน แต่ไม่เน้นหน้าตา คงขายไม่ออกเป็นแน่ แต่ไม่ทราบว่ารุ่นใหม่จะแข็งแรงใกล้เคียงเดิมหรือเปล่าครับ  :)

Chariot

คงเป็นเพราะว่า ทุกคนรู้ครับ ว่า Volvonium นั้นมันแข็งแรงปลอดภัยแค่ไหน

แต่ยังมีไม่มากนักที่รู้ว่า Volvo ทำอย่างอื่นได้

ชอบชื่อธาตุใหม่อ่ะ Volvonium  :D :D

ก็จริงนะ ที่ควรจะโปรโมตด้านอื่นบ้าง อย่าง ad วอลโว่ยุคก่อนๆก็มีโปรโมตเรื่องอื่นๆบ้างเช่นกัน (ความแรง ความหรู)

แต่รู้สึกว่ายุคหลังๆ ไม่ค่อยมี Ad วอลโว่เกี่ยวกับความปลอดภัยสักเท่าไหร่

ผมสันนิษฐานว่า สมัยนี้เทคโนโลยีวิศวกรรมความปลอดภัย น่าจะใกล้เคียงกันหมด (สังเกตได้จากรถสมัยนี้ทดสอบชนได้ 5 ดาวเกือบหมด)
ทำให้วอลโว่ยุคใหม่ๆ ต้องหันมาเป็น Naughty Volvo หรือ Sexy Volvo แทน แต่ยังดีที่คงสโลแกนหลักของแบรนด์ volvo for life

conan_murder

Volvonium ขุดได้ในแถบแสกนดิเนเวียเท่านั้น และเป็นอะไรที่แข็งมาก ต้องใช้เหล็กธรรมดามาผสม ไม่งั้นตีออกมาเป็นรูปรถไม่ได้ครับ  ;D

Chariot

วอลโว่ยุคใหม่น่าจะเอาฟุตเทจของคลิปพวกนี้มาโปรโมตบ้างนะ  :o

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
เพราะฟอร์ดคงรู้ว่าถ้าหน้าเน้นความถึก ทนทาน แต่ไม่เน้นหน้าตา คงขายไม่ออกเป็นแน่ แต่ไม่ทราบว่ารุ่นใหม่จะแข็งแรงใกล้เคียงเดิมหรือเปล่าครับ  :)
ดูในคลิป 850 ชนด้านข้างด้วยความเร็ว 25Mph ผมว่ารถเดี๋ยวนี้ปลอดภัยกว่านะครับ แต่ถ้ามาคิดว่านั่นคือรถเมื่อเป็นสิบปีก่อน ก็สุดยอดเลยวอลโว่ >_<

ออฟไลน์ eaowpj

• Sr. Member
ผมก็เห็นด้วยที่ตัด footage มาบางส่วนเป็นโฆษณาครับ มันแสดงถึงสมรรถนะของรถ แต่มันจะไม่ค่อยเด่นเพราะผมก็เคยเห็นค่ายอื่นทำ แต่ถ้าดูยาว ๆ ก็จะเห็นว่าวอลโว่ขับรุนแรงกว่าครับ
ขอบคุณคุณ6162002 สำหรับคำตอบครับ 25 ไมล์ต่อชม เท่ากับ 40 กม.ต่อชม. แต่ก็ไม่ทราบว่าทดสอบการชนปัจจุบัน เขาใช้ความเร็วเท่าไหร่ทดสอบ  :)

ออฟไลน์ FlavorWheel

• Full Member
clip ของคุณ Chariot ช่วง 2:55 - 3.15
อยากรองกับรถตัวเองบ้างแต่กลัวจะหมุนไม่หยุด 
รถที่ผ่านมือ มีแต่คนบอกว่า Thumbs Down

'97 Soluna AL50 _'03 Camry ACV30 2.4Q _05'VIGO 3.0 D-cab ECTi
94' Volvo 460 GLT Sold  93' Corolla  AE101 4Auto Sold