ผู้เขียน หัวข้อ: Focus TDCI แรงจริง แน่นจริง คุ้มจริง แต่...  (อ่าน 9698 ครั้ง)

ออฟไลน์ nattapollo

• Jr. Member
  • **
Focus TDCI แรงจริง แน่นจริง คุ้มจริง แต่...
« เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 09:35:07 »
หลังจากขับมาไม่ถึงสัปดาห์ เทียบกับรถญี่ปุ่น 3 แบรนด์ที่เคยขับมาแล้ว คุ้มสุดยอดเลยครับ

แต่... ระบบไฟอัตโนมัติ มันช่างไวเหลือเกิน สว่างน้อยหน่อยนึงก็เปิดไฟให้แล้ว

จะมีวิธี set ให้ความไวน้อยลงได้มั้ยครับ (กลัวจะเท่ห์เกิน เปิดไฟอยู่คนเดียว)

ออฟไลน์ Valkilrey

• Sr. Member
Re: Focus TDCI แรงจริง แน่นจริง คุ้มจริง แต่...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 10:05:48 »
ได้ราคา 999k สินะครับ

ผมว่า set ไม่ได้นะ เพราะพยายามอยู่พอควรเหมือนกัน สุดท้ายต้องตัดใจ ใช้ระบบอัตโนมือเหมือนเดิม

ออฟไลน์ SitdownstrikE

Re: Focus TDCI แรงจริง แน่นจริง คุ้มจริง แต่...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 10:44:56 »
อ้ากกก เห็นแล้วอยากได้บ้าง อิจฉาจริงๆ

สำหรับผม ไฟหน้าอัตโนมัติไม่มีปัญหาเลยครับ  ใช้มือเอาก็ได้
แต่ช่วงล่างแน่นๆ อัตราเร่ง เกียร์ไหลลื่น  นี่สิ อิจฉามาก  :-\

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• Hero Member
  • BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 11:24:57 »
มายืนยันอีกเสียงว่าตั้งเองไม่ได้ครับ แต่ไม่รู้ว่าให้ศูนยืปรับค่าในกล่อง ECU จะได้รึเปล่านะครับ
แต่ของพ่อผมไม่เป็นปัญหานะ เปิดก็เปิดไป ประมาณห้าโมงเย็นมันก็ติดละ

จากการเปรียบเทืียบ Focus Diesel VS Benzene ของผมกะของพ่อนะครับ

ที่แตกต่างกันอย่างเห็นได้ชัด คืออัตราเร่ง กับระบบเกียร์ครับ
ตัว TDCi เกียร์ไม่กระตุกแบบตัว Sport plus เลยครับ
อัตราเร่งก็ดีกว่ามากๆ เสียงเครื่องดีเซลข้างนอกจะดังกว่า สั่นกว่า
แต่นั่งภายในแล้วไม่แตกต่างกันครับ ใกล้เคียงกันมากๆ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 11:29:30 »

ไฟหน้าออโต้รถส่วนใหญ่ตั้งค่า Sensitive ไว้สูงครับ

บางทีฟ้าครึ้มๆ แค่ใต้ทางด่วนไฟก็เปิดเอง

ออฟไลน์ TonSL65

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 13:00:20 »
ระบบไฟหน้าอัตโนมัติทำงานไวมากครับ ผมว่าเป็นในทุกรุ่นทุกคันนะครับ ผมใช้ Camry Hybrid แค่ลอดใต้สะพาน มันก้อทำงานแล้วครับ บางทีตอนวิ่งใต้ทางด่วน เด๋วมีร่ม เด๋วมีแดด ก้อติดๆ ดับๆ บ่อยๆ ผมว่าใช้มือเปิดปิดดีสุดแล้วครับ สงสารไฟ 555+
Current collection
2016 Mazda2 Sedan XD High Plus L
2018 Camry HV Premium(XV70)
2019 Accord Hybrid TECH(G10)
2021 Fortuner 2.8 Legender 4WD
Next......???

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 13:21:56 »
เรื่องเล็กครับ จริงๆควรบิดไว้ที่ On ตลอดเวลาด้วยซ้ำ และอีกอย่างถึงมันติดๆดับๆ เป็นฮาโลเจน ก็ไม่พังไวไปหรอกครับ (ต่างจากพวกแคมรี่ ไฟซีน่อน มืดทีติดที แล้วก็ดับ ถ้าต้องมาติดอีกในระยะเวลาไม่นาน ไม่ค่อยดีครับ)

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 13:38:42 »
ปรกตินะครับ เพือความปลอดภัย ไฟสว่างไม่ใช้ใช้ดูทางอย่างเดียวนะครับเพื่อให้คนอื่นเห็นเราชัดเจน ของผมก็เป็นเป็นทุกยี่ห้อแหละ   

แล้วผมก็ไม่ปิดด้วยระบบนี้ เพราะอยู่ในประกันใช้มันให้พังจะได้เครม 55555

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 14:33:13 »
ปรกตินะครับ เพือความปลอดภัย ไฟสว่างไม่ใช้ใช้ดูทางอย่างเดียวนะครับเพื่อให้คนอื่นเห็นเราชัดเจน ของผมก็เป็นเป็นทุกยี่ห้อแหละ   

แล้วผมก็ไม่ปิดด้วยระบบนี้ เพราะอยู่ในประกันใช้มันให้พังจะได้เครม 55555

เห็นด้วยครับ  ;)

แล้วไม่ทราบว่ามันจะมีผลเสียกับแบตเตอรีรถมั้ยครับ เพราะหลายครั้งที่ไฟติดก่อนบิดสตาร์ทเครื่องครับ

ออฟไลน์ kimjung

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 14:51:07 »
หาฟิล์มมาแปะที่เซนเซอร์ เลือกความเข้มเอาจนที่เราพอใจ

ออฟไลน์ lunarolo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 16:44:48 »
หาฟิล์มมาแปะที่เซนเซอร์ เลือกความเข้มเอาจนที่เราพอใจ
มันน่าจะเป็นเซนเซอร์มันจะเห็นว่ามืด จนไฟแทบจะติดตลอดเวลาแทนนะครับ 

ออฟไลน์ TonSL65

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 17:13:41 »
ความเข้มของฟิล์มก้อมีผลต่อระบบนี้จิงๆ ถ้าฟิล์มเข้มก้อจะติดบ่อย และไวกว่าฟิล์มใสๆ ครับ...
Current collection
2016 Mazda2 Sedan XD High Plus L
2018 Camry HV Premium(XV70)
2019 Accord Hybrid TECH(G10)
2021 Fortuner 2.8 Legender 4WD
Next......???

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 21:07:58 »
มันน่าจะเป็นเซนเซอร์มันจะเห็นว่ามืด จนไฟแทบจะติดตลอดเวลาแทนนะครับ 
มันจะเห็ฯว่ายิ่งมืดนะครับ

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 21:12:22 »
ยอมหมุนเปิดเองเหมือนหมุนเครื่องซักผ้าเอาครับ :P ง่ายกว่า หรือไม่งั้นต้องเปลี่ยนฟิลม์กระจกหน้าให้ใสขึ้นครับ (อันนี้ยุ่งไปและไร้ความจำเป็นเกิ๊น)

เสริมๆอันนี้ไม่รู้ว่าศูนย์ทำได้รึป่าวนะครับ ถ้าเป็นผมกับหุ่นLego (NXT) เวลาสั่งให้มันเดินจับเส้นค่าสว่างแต่ล่ะสนามจะต่างกันไปต้องวัดกันประจำ ซึ่ง ในกรณีนี้ไม่รู้ว่า ศูนย์มีซอฟแวร์ที่จะวัดค่าแสงมันดูมั้ย ถ้ามีนะอาจจะช่วยได้บ้างครับ(ให้เขาไปวัดค่ามันใหม่ให้มันพอดีกับฟิลม์ อะไรงี้อ่ะครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 28, 2011, 21:18:13 โดย Moza@135!!! »

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 21:39:03 »
focus ตั้งไม่ได้ครับ แล้วทำไมไม่ปิดไฟไปหละครับ แทนที่จะตั้งไว้ที่ auto
คัน nissan teana ที่ผมขับก้เหมือนกัน ฟ้ายังไม่ทันมืดดีเลยก้เปิดแล้ว แต่ก้อยู่ในสถานะที่ใช้ได้อ่านะครับ ไม่ไวเกินไป คงเป็นเพราะว่าผมตั้งค่า sensitive ไว้ต่ำสุดด้วยหละ

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 07:20:55 »
ความเข้มของฟิล์มก้อมีผลต่อระบบนี้จิงๆ ถ้าฟิล์มเข้มก้อจะติดบ่อย และไวกว่าฟิล์มใสๆ ครับ...

ตอนนี้ก็ใช้ VKool รุ่น Elite อยู่นะครับ ซึ่งใสพอสมควรแต่ก็ยัง Sensitive อยู่ครับ  :)

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 07:27:30 »
focus ตั้งไม่ได้ครับ แล้วทำไมไม่ปิดไฟไปหละครับ แทนที่จะตั้งไว้ที่ auto
คัน nissan teana ที่ผมขับก้เหมือนกัน ฟ้ายังไม่ทันมืดดีเลยก้เปิดแล้ว แต่ก้อยู่ในสถานะที่ใช้ได้อ่านะครับ ไม่ไวเกินไป คงเป็นเพราะว่าผมตั้งค่า sensitive ไว้ต่ำสุดด้วยหละ

ดีจังเลยครับ ตั้งค่า sensitive ได้

เดี๋ยววันไหนผ่านศูนย์ จะลองแวะถามดูว่ามีวิธีปรับค่าได้หรือไม่

ออฟไลน์ KennyJ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 10:39:19 »
ตอนใช้ TOYOTA WISH ไอ้ระบบไฟออโต้ นี่แทบจะไม่ได้ใช้เลย แหระครับ พอลองเล่นดู มันดันสว่างช้าไม่ทันใจ เช่นฝนใกล้ตก ครึ้ม เยอะ ๆ ไม่ติด  หรือ โพล้เพล้ไม่ติด  หรือ ลงอุโมงค์ ก็ยังไม่ติด ต้องแบบว่า มืด แบบ สักทุ่มนึง  ก็แล้วแต่ชอบอะครับ   แต่ confirm ว่าปรับไม่ได้ อย่าไปสนใจ เลยครับ จุดเล็ก ๆ   ตั้งแบบ ไม่ออโต้ ก็จบแระ   .... สนใจไปเที่ยวไหนตอนปีใหม่ดีกว่า คับ  ผมจะเอา TDCi ขึ้นเหนือ เผื่อเจอกัน นะคับ........Kenny

ออฟไลน์ luktal_wangpha

• **
  • ครูชำนาญการพิเศษ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 11:08:12 »
 ;D ถ้าเป็นยี่ห้อ TOYOTA  ตั้งให้เปิดแบบช้าหรือเร็วตามความสว่างของแสงได้ค๊ะ(lexus ls400 รุ่นกลางเก่ากลางใหม่ของพ่อตั้งมาแล้ว) ตัวเซ็นเซอร์รับแสงอยู่ที่คอนโซลข้างซ้ายปรับตั้งให้มันรับแสงมากหรือน้อยได้ พ่อบอกให้เขาไปถามช่างที่ศูนย์TOYOTAได้ แต่ส่วนใหญ่พ่อบอกว่าช่างจะขี้เกียจทำให้มันใช้เวลาพอสมควร ส่วน ford พ่อบอว่าก็น่าจะใช้หลักการเดียวกัน ประเด็นหลักอาจมาจากความรู้จริง หรือรู้แต่ขี้เกียจทำให้ ก็เลยตอบส่งเดชว่าทำไม่ได้