โพลล์

รถแบบไหนที่ดูหรูที่สุด  สำหรับในฐานะคนนั่งหลังครับ

D-Segment 4 ประตู Sedan
25 (39.1%)
MPV ประตูหลัง Slide เช่น Vellfire  Multivan
39 (60.9%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 62

ผู้เขียน หัวข้อ: รถคันไหนดูหรูสุด ในฐานะคนนั่งครับ  (อ่าน 10578 ครั้ง)

ออฟไลน์ vellcap

• Hero Member
รถคันไหนดูหรูสุด ในฐานะคนนั่งครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 15:22:36 »
แล้วคุณคิดว่ารถราคาต่ำกว่า 3.3 ล้านบาท  รุ่นไหนที่คนนั่งหลังดูหรูที่สุดครับ

ออฟไลน์ a-k-e

• Full Member
Re: รถคันไหนดูหรูสุด ในฐานะคนนั่งครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 15:35:15 »
MPV มันดูไม่หรู แต่นั่งสบาย ถ้าเอาหรู ผมว่าีซีดานดีกว่าเยอะ
แต่ถ้างบ 3.3 ล้านบาท ให้ BMW 320d ละกัน ... ผมว่า C-Class ยังดูดีไม่เท่า

ออฟไลน์ WTF

• Sr. Member
Re: รถคันไหนดูหรูสุด ในฐานะคนนั่งครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 15:39:25 »
นั่งหลังแล้วดูดีมีชาติตระกูล ผมว่าพวก alphard นะ ที่สำคัญ ผมว่านั่งสบายสุดแล้ว สบายกว่า S-Class อีก หรือไม่ก็ volk caravelle ตู้ก็ดี แต่ใหญ่เทอะทะไปหน่อย

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 16:01:15 »
ผมว่ารถเก๋งคันใหญ่ๆนะครับ

ในงบนี้ น่าจะ S80 2.5FT Sport ไม่ก็ Crown นะครับ

ออฟไลน์ Shun

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 16:09:43 »
ถ้าเทียบกับ D-segment ทั่วไป (คัมรี่, แอคคอร์ด, เทียน่า) คงดูหรูหราสู้พวก Vellfire ไม่ได้แน่

แต่ถ้าเป็น Premium D-segment (E-Class, 5-Series) ภาพลักษณ์ดูหรูหราไม่แพ้กันครับ   ;)

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 16:28:48 »
แล้วคุณคิดว่ารถราคาต่ำกว่า 3.3 ล้านบาท  รุ่นไหนที่คนนั่งหลังดูหรูที่สุดครับ

แถวบ้านผมเค้าชอบพูดกันว่า " จะเก่าจะใหม่ ยังไงก็ Benz "  ;)

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 16:48:36 »

3.3 ล้าน

ผมให้ Camry 3.5/Accord 3.5 เลยครับ
เครื่องแรงกว่า+สบายกว่าเป็นไหนๆ....

MPV ไม่ชอบเท่าไหร่ครับ ยกเว้นพวก Elgrand,Alphard....... ;D
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 17:07:32 »
ถ้ามีคนขับรถ พวก S80 E-Class Caravelle Viano/Vito Alphard/Vellfire จะดูดีมาก
แต่ถ้าเป็นรถครอบครัวแล้วคุณพ่อบ้านขับเอง ก็ตัด Caravelle Viano/Vito ทิ้งครับ
ถ้ากลุ่มตลาดแมสของ D-segment จะสู้พวก Alphard/Vellfire ไม่ได้ครับ ทั้งภาพลักษณ์และความสบาย

ส่วนคันไหนหรูสุดในฐานะคนนั่ง ผมเลือก Viano/Vito ล่ะกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 27, 2011, 17:10:39 โดย prai »

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 17:45:40 »
ผมว่ารถซีดานดูหรูกว่า เพราะดูจากประวัติศาสตร์ยานยนต์ ไม่เคยมีรถหรูในอดีตที่เป็นรถตู้เลย มีแต่เก๋งคันยาวใหญ่ทั้งนั้น

ชอบหรูแบบไหนเชิญเลือกได้เลยครับ

หรูแบบคลาสสิค
- Jaguar XJ6/XJR

หรูแบบทันสมัย
- Mercedes-Benz W220

หรูแบบวีไอพี
- Mercedes-Benz W140 Limosine

หรูแบบยากูซ่า
- Nissan President

รถเหล่านี้หามือสองได้ในงบไม่เกิน 3.3 ล้านแน่ๆครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 20:47:38 »
มองไปมองมาผมว่า MPV (โยเฉพาะที่ประตูเลื่อน) มันดูแก๊งสต้ามากกว่าครับ คือสบายกว่านั่นเอง แต่ขอออกเสียง S80 ด้วยคัน

แถวบ้านผมเค้าชอบพูดกันว่า " จะเก่าจะใหม่ ยังไงก็ Benz "  ;)
อย่างงี้คงเป็น "ชาวบ้าน" ธรรมดาเกินไปหน่อยล่ะครับ

Chariot

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 20:58:50 »
มองไปมองมาผมว่า MPV (โยเฉพาะที่ประตูเลื่อน) มันดูแก๊งสต้ามากกว่าครับ คือสบายกว่านั่นเอง แต่ขอออกเสียง S80 ด้วยคัน

อย่างงี้คงเป็น "ชาวบ้าน" ธรรมดาเกินไปหน่อยล่ะครับ

"จะเก่าจะใหม่ ยังไงก็ Benz " ประโยคนี้มันดูชาวบ้านยังไง ยังไงเบนซ์มันก็คือเครื่องหมายของความหรู อย่างที่เขาพูดกันจริงๆ ไม่ว่าใครจะพูดก็ตาม

ความคิดเห็นคุณนี่มันเซาะกราวขนาดหนัก... ต้องแบ่งแยกกันด้วยหรือว่าประโยคไหนเป็นของชนชั้นใด  ::)

ออฟไลน์ warez

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 21:14:00 »

"จะเก่าจะใหม่ ยังไงก็ Benz " ประโยคนี้มันดูชาวบ้านยังไง ยังไงเบนซ์มันก็คือเครื่องหมายของความหรู อย่างที่เขาพูดกันจริงๆ ไม่ว่าใครจะพูดก็ตาม

ความคิดเห็นคุณนี่มันเซาะกราวขนาดหนัก... ต้องแบ่งแยกกันด้วยหรือว่าประโยคไหนเป็นของชนชั้นใด  ::)

บ้านใดเมืองใดก็จะมีความนิยมในเรื่องต่างๆกันไปตามแนวความคิดที่ต่างกัน
ชอบสิ่งใด ไม่ชอบสิ่งใด มันเป็นความนิยมของหมู่ชนนั้นๆ ไม่มีผิดครับและที่สำคัญไม่มีสิทธิ์ที่จะไปด่าว่าใครเขา ยกเว้นว่าคุณคือศูนย์กลางจักรวาล

ปล.แองเจลิน่า โจลี่ กับ เบรดพิตต์  ไปบริจาคสิ่งของที่แอฟริกาใต้  คนพื้นเมืองยังคุยกันเลยครับว่า "สองคนนี้ใจดี แต่น่าสงสารที่หน้าตา ดูแทบไม่ได้เลย"

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 21:28:29 »

เซาะกราวคืออะไรครับ เซาะพื้นเหรอครับ? พวกที่มีลักซูรี่คาร์มันก็พวกแบ่งแยกชนชั้นอยู่แล้วล่ะครับ และถ้ารู้มากกว่านี้ ลักซูรี่คาร์ไม่ได้มีแค่ยี้ห้อนี้นี่ครับ

ออฟไลน์ Blanco

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 21:45:42 »
ใจเย็นๆ กันนะครับ  ;D

ส่วนตัวให้ ซีดาน ครับ
บางคนว่าพวกที่ก็ดูถูกคนอื่น ทั้งๆที่ตนเองก็ดูถูกคนอื่นอย่างโง่ๆ น่าสมเพชเวทนาครับ

ออฟไลน์ Vici

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 22:07:00 »
ในมุมป้ายแดง.. 3.3M ก็ได้เก๋งฝรั่งคันเล็กๆ ก็คงยังไม่ดูหรูเท่าไหร่ และคำถามถามว่า "ดูหรู" ผมว่าก็คงจะเป็น Caravelle หรืออะไรพวกนี้

ออฟไลน์ Appenzell Swiss

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 22:23:55 »
ในชีวิตจริง แล้วแต่การใช้งานและมุมมองแต่ละคนครับ
สภษ.(Proverb)14:15 คนเขลาเชื่อถือวาจาทุกอย่าง แต่คนหยั่งรู้มองดูว่าเขากำลังไปทางไหน

ออฟไลน์ iiuuiisj

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 22:44:52 »
volvo S60  ผม ว่า เปิด ประตู เเล้ว ลง มา ซื้อกาแฟ ซัก ถ้วย ก็ โครต หรูเเล้ว

ถ้ามอง พวก mpv เหมือนแบบ ว่า รวย เกิน ต้อง กำ กิจกรรม บนรถมาก   หรือ ครอบคตรัวใหญ่  เวลา ผม ขับเจอ พวก mpv จะรู้สึกไม่ค่อยดีเลย

ถ้าเจอ พวก sedan จะ ชอบมาก รู้สึกเป็นมิตร 

ผมมองไปอีก ว่า่ ถ้า mpv  คนขับคงจะ เป็นพนักงานขับ เเทบ จะ 100 เปอ ถ้า sedan 50/50 ขับเอง  ผม อคติ คนขับรถ พวก mpv ชอบทำตัว ว่า คัวเองเป็น เจ้าของรถ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 22:47:18 »
ในมุมป้ายแดง.. 3.3M ก็ได้เก๋งฝรั่งคันเล็กๆ ก็คงยังไม่ดูหรูเท่าไหร่ และคำถามถามว่า "ดูหรู" ผมว่าก็คงจะเป็น Caravelle หรืออะไรพวกนี้

เห็นด้วย

3-4 ล้านน่ะ พวกรถตู้น่ะดูไฮโซที่สุดแล้วครับ

บุคคลสำคัญก็นั่งแต่ VW Transpoter ทั้งนั้น (ทั้งๆ ที่ในเมืองนอก มันก็รถขนของธรรมดา)

3-4 ล้าน ถ้ารถเก๋ง ก็ได้แค่พวก Mid-size Luxury อย่าง E หรือ 5 เท่านั้นละครับ แถมตัวล่างๆ อีกต่างหาก ผมว่าภาพลักษณ์มันดูสู้ไม่ได้น่ะครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Tern vtec

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 23:12:46 »
caravele vellfire vito alphard พวกนี้แหละดูแล้ว ไฮโซ กว่าsedanพวก ซีรี่5 หรือ e-class แตถ้าพวกซีรี่7 s-class lexus ls พวกนี้จะดูหรูกว่า พวกตู้mpv

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 23:31:43 »
ถ้านั่ง ยังไงลงมาจากรถตู้พวก Alphard ,Vellfire ดูมีฐานะกว่าครับ แต่คนขับกลายเป็นคนขับรถจริงๆ
ถ้าขับเองจัด IS250, S80 สักคันนี่สุดยอดครับ

ความเห็นส่วนตัวทั้งนั้น
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 23:57:15 »
ผมว่า multivan เนี่ยหละครับหรู คิดดูว่าถ้าคุณซื้อมาในราคาสองล้านกว่าบาท แล้วนำเบาะนั่งหลังออก แล้วเอาไปใส่ที่นั่งแคปซุลอย่างดี ตบแต่งซักหน่อย ทำช่วงล่างดีๆ ผมว่ายังไงก้นั่งสบายกว่า benz หรือ bmw

อันนี้เป็นไอเดียที่คิดว่าจะทำให้คุณพ่อคุณแม่ครับ เวลาจะไปเที่ยวไหน จะได้นั่งกันสบายๆ ปรับนอนได้ มีที่พาดขา มีทีวีจอใหญ่ไว้ดูหนัง ส่วนผมก้เป็นโชเฟอร์ไปครับ 555

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 04:18:26 »
Ruksadindan

ช่วงหลังหลัง ความเห็นเรามันจะใช้ภาษาหาเรื่องหาราวมากไปหน่อยแล้วมั้ย

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 05:21:44 »
รถยนต์มันก็แค่พาหนะ ความหรูมันมีติดตัวมาอยู่แล้ว แต่สิ่งที่จะทำให้มันมีมูลค่ามากขึ้นก็คือ " คนที่นั่งอยู่ในรถครับ" ผมเน้นตัวบุคคลมากว่า บางคนนั่งแค่ camry accord ธรรมดา แต่ดูดีมีราศี กว่าที่นั่ง MERC เยอะแยะไปคร้าบบบ อิอิ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 07:37:56 »
สำหรับผม งบไม่เกิน 1 ล้าน
ลงมาจากครูส สีดำ ดูดีสุดครับ

ถ้าขยับงบขึ้นมาเป็น 1.5 ล้าน
ลงมาจากแคปติว่า สีเทา ดูดีสุดๆ

ถ้าขยับเป็น 2 ล้าน
ลงมาจากแคมรี่ไฮบริด สีขาว ดูดีสุด

.......................

เข้าประเด็นกระทู้

หรู ดูดี ต้องเทียน่า V6 2.5 ลงล้อโครเมี่ยม 18 นิ้ว สีดำเท่านั้น

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 09:28:07 »
3.3 ล้าน Alphard/Elgrand/Caravelle หรูสุดครับ

ถ้าล้านกว่า ก็คงเป็น E60/W211/W220 ถ้านับมือสองนะ
มือหนึ่งล้านกว่า ผมยกให้ Teana ที่ไส่ล้อใหญ่กว่า 16 นิ้วครับ

ไม่เกินล้าน นับมือสองก็
E38/E39/W140

ออฟไลน์ WTF

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 09:45:48 »
โจทย์คือ นั่งหลังด้วยนะครับ...... ถ้านั่งหลัง แล้วนั่งพวก ซีรีย์3 C-Class S80 ผมกลับมองว่าพวกนี้ ไม่เข้าขั้นหรูเลยนะครับ กลับมองว่าทำตัวหรูแต่ตังค์ไม่ถึงด้วยซ้ำครับ(ขออภัย) แต่ถ้าขับเองนีอีกเรื่องเลยนะครับ
ถ้านั่งหลังแล้วเป็นเก๋งแล้วดูไฮโซสุดๆผมว่า จากัวร์ ครับ มันดูมีชาติตระกูลสุดๆ แต่ถ้ารถทุกประเภท ผมยังคิดว่า MPV อย่าง Alphard, Elgrand, หรือตู้ไฮโซอย่าง Caravelle ดูรวย ไฮโซ และนั่งโคตรสบายครับ พวกนักการเมืองใช้กันทั้งนั้น และคนพวกนี้ส่วนใหญ่มี Benz BMW หรือเคยมีทั้งนั้นหล่ะครับ

methus zaa

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 10:50:29 »
คำว่า เซาะกราว ดูเดี่ยวแล้วจะเข้าใจครับ ไม่ก็หาใน google
ปล. ใจเย็นกันสักนิดนะครับ

คันไหนดูหรูในแบบคนนั่งตอบได้เลยว่า teana แต่ถ้ายกระดับขึ้นไปอีก เป็น alphard แล้วกันครับ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 13:26:07 »
Ruksadindan

ช่วงหลังหลัง ความเห็นเรามันจะใช้ภาษาหาเรื่องหาราวมากไปหน่อยแล้วมั้ย
ผมโดนหาเรื่องนะครับ ตามที่ได้ชี้แจงไปในข้อเท็จจริงของหมู่รถหรู

ออฟไลน์ ZiZoU

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 23:51:20 »
เซาะกราว ตามที่นม อุโด้ต บอกมามันแปลว่า ... บ้านนอก ...ครับ

ใจเย็นๆกันครับ  ;D