ผู้เขียน หัวข้อ: คุณเชื่อเรื่องฤกษ์วันออกรถกันมากแค่ไหน  (อ่าน 17641 ครั้ง)

ออฟไลน์ anavin

• Newbie
  • *
คือ ผมตั้งใจจะไปรับรถวันที่ 29 (พรุ่งนี้อ่ะแหละ)

แล้วววววววว พี่สาวไปถามพระวันนี้ พระท่านบอกว่า ปีนี้ไม่เหลือวันดีๆแล้ว

รอปีหน้า ปฏิทิน ใหม่มาแล้วท่านจะดูให้

แล้วคือว่าจะมา แล้วกว่าจะได้วัน

เรื่องของเรื่องคือ เซลล์ เค้าตกแต่งให้ผมโดยโยกของจากคันอื่นมาให้

เพื่อให้ผมได้รถวันพรุ่งนี้....แล้วผมจะไปบอกเค้ายังไง

แล้วผมตั้งใจมากๆว่ามันเป็นวันหยุดยาว จะได้ขับรถกลับบ้านโคราช

จะได้พาพ่อแม่ไปเที่ยวนู่นนี่นั่นด้วย

คือผมไม่ได้ไม่เชื่อหรือลบหลู่นะครับ....แต่ผมมี plan ไว้ และทุกอย่างมันเหมือนบังคับให้ผมต้องรับรถพรุ่งนี้แล้วอ่ะ

ถ้าเป็นพวกท่าน คิดยังไงกันครับ

ขอโทษที ที่ทำกระทู้ดีๆตกไปครับ

ออฟไลน์ l3ank

• Jr. Member
  • **
Re: คุณเชื่อเรื่องฤกษ์วันออกรถกันมากแค่ไหน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 17:23:30 »
สำหรับผมเชื่อครับ

แต่มีวิธีแก้เคล็ดในการออกรถในวันที่ดวงเราชงมีหลายวิธีครับ
เช่นพี่สาวผมออกรถในวันเสือ(ตามปฏิทินจีน) ก็เตรียมเนื้อไปชิ้นนึง พอขับรถออกมา ก็หาที่โยนเนื้อชิ้นนั้นทิ้ง ก็เป็นอันจบ

คุณแม่ผมดูวันออกรถให้ทุกคันที่บ้านเลย

อย่างไรก็ตาม ถ้าอยากให้สบายใจก็สละเวลาก่อนขับรถสวดมนต์ซักบทสองบทก็ได้ครับ

แล้วก็ถือว่าเป็นการวอร์มรถไปในตัวด้วย ^^

ปล ถ้าเกิดปีเถาะ ก็ออกวันที่ 30 นี้ได้เลยครับ เพราะผมก็กำลังจะไปรับรถ 30 นี้เหมือนกันเวลาก่อน 10.00น.

โปรดใช้วิจารณญานในการอ่านครับ

ออฟไลน์ maxx

• **
Re: คุณเชื่อเรื่องฤกษ์วันออกรถกันมากแค่ไหน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 17:27:35 »
ทุกอย่างอยู่ที่ใจครับ ออกวันดีๆ ไม่ได้ อย่าให้มันตรงกับวันอัปมงคลก็น่าจะ ok นี่ครับ
แต่ถ้า care เสียงคนรอบข้างมากๆ ก็เชื่อเขาเถอะครับ ไม่งั้นถ้าพลาดหน่อยจะได้ฟังเสียงบ่นไปตลอดเวลาที่ใช้รถคันนี้แน่ๆ

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 17:29:57 »
ผมดูแล้วพรุ่งนี้เป็นวันธรรมดาครับ......เพียงแต่ไม่ใช่วันมงคลหรือวันธงชัยแค่นั้นเอง
ตอนผมออกรถแค่ดูว่าเป็นวันธงชัยและรับรถช่วงเช้าแค่นั้นครับ ไม่ได้กำหนดเวลาอะไร
หลังจากนั้นก็ให้ญาติผู้ใหญ่ที่ขับรถไม่เคยเกิดอุบัติเหตุช่วยขับวนให้ 1 รอบแค่นั้นครับ
(ที่บ้านถือโดยต้องให้เซลขับรถมาให้เราครับ จะไม่ไปรับเอง)
ในวันนั้นผมก็นิมนต์พระเครื่องหลวงพ่อที่เรานับถือสักการะมาไว้ในรถและพวงมาลัยมาไหว้แม่ย่านางรถครับ
แค่เนี้ยเอง (ผมไม่เจิมเนื่องจากผมมองว่าไม่ใช่กิจของพระท่านครับ)

ให้ผมแนะนำนะครับผมถือฤกษ์สะดวกมากกว่า....เอาที่เราคิดว่าดี อะไรก็ดีหมดครับ
1. ไปรับเหมือนเดิม
2. พาแม่-พ่อไปนั่งในรถเพื่อเป็นสิริมงคลและอวยพร (นั่งก่อนเราเข้าไปขับนะครับ)
3. นิมานต์พระที่เรานับถือไปไว้ในรถและขอพรตามแต่สะดวก อย่าลืมพวงมาลัยนะครับ
4. อย่าลืมจ่ายเงินดาวน์และตรวจเช็ครถก่อนเซ็นต์รับนะครับ ;D

โชคดีครับ

ออนไลน์ Buffy

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 17:29:57 »
มองในมุมกลับกันน่ะครับ

พิสูจน์เลยสิครับ

ว่าจริงเท็จประการใด

เผื่อคราวหลังในอนาคตเกิดเหตุการณ์นี้ อีก จะได้ตัดสินใจได้ง่ายขึ้น

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 17:32:33 »
สำหรับผมเชื่อครับ

แต่มีวิธีแก้เคล็ดในการออกรถในวันที่ดวงเราชงมีหลายวิธีครับ
เช่นพี่สาวผมออกรถในวันเสือ(ตามปฏิทินจีน) ก็เตรียมเนื้อไปชิ้นนึง พอขับรถออกมา ก็หาที่โยนเนื้อชิ้นนั้นทิ้ง ก็เป็นอันจบ

คุณแม่ผมดูวันออกรถให้ทุกคันที่บ้านเลย

อย่างไรก็ตาม ถ้าอยากให้สบายใจก็สละเวลาก่อนขับรถสวดมนต์ซักบทสองบทก็ได้ครับ

แล้วก็ถือว่าเป็นการวอร์มรถไปในตัวด้วย ^^

ปล ถ้าเกิดปีเถาะ ก็ออกวันที่ 30 นี้ได้เลยครับ เพราะผมก็กำลังจะไปรับรถ 30 นี้เหมือนกันเวลาก่อน 10.00น.

โปรดใช้วิจารณญานในการอ่านครับ

ผมเกิด 25/ กพ / 2532 ปีมะเส็ง อ่ะครับ พอจะช่วยดูๆให้หน่อยได้มั้ยครับ

ออฟไลน์ chm0117

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 17:34:07 »
เห็นหัวข้อกระทู้เลยเข้ามาบ่นหน่อย
รถคันปัจจุบันคันแรกที่ซื้อเอง ออกไม่ได้ดูฤกษ์ แฟนทักแล้วว่าน่าจะดูหน่อย
เดือนแรกยางซึม คงไปเหยียบที่สวนที่บ้าน
เดือนที่สองโดนหินกระเด็นตอนนี้ร้าวครึ่งบาน สั่งกระจกที่ศูนย์ปลาย พย ตอนนี้ยังไม่ได้เลย
หลังจากนั้นไปโดนรถที่ไหนไม่รู้ถอยมาชน
วันนี้ ไปเปลี่ยนเป็นป้ายขาว เลยเห็นว่าประตูหลัง กาบหลัง กันชน โดน ขูดดดดด
เซ็งมาก โทรไปหาหัวหน้าฝ่ายที่สนิทกัน บอกรถเค้าก็เคยโดนเหมือนกันตรงที่จอดรถเดียวกัน
สรุปเลยได้ที่จอดรถใหม่ใกล้ป้อมยาม
เซ็งจริงๆ รถสามเดือน โดนเกือบรอบคัน
คันหน้าจะออกกะดูฤกษ์แน่ๆ
ปล. หยุดปีใหม่ยาวว่าจะเอาไปพระท่านเจิมซะหน่อย

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 17:36:01 »
ฤกษ์ตามฮวงจุ้ยไม่ค่อยสนครับ

จะสนตามฤกษ์ส่วนตัวมากกว่าครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ eaowpj

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 17:56:42 »
ผมก็มีข้อเสนอให้ลองเลือกหรือไม่เลือกก็ได้
1.ซื้อรถแล้วฝากไว้กับศูนย์ แต่เอาทะเบียนรถ และคู่มือปรจำรถไปด้วย ค่อยมาทำพิธีรับรถ (รถจะเป็นอะไรบ้างก็ไม่รู้เว้นแต่เซลล์รับปากว่าจะดูแลอย่างดี ถ้าคุณรู้จักเซลล์ดีว่าเป็นคนอย่างไร)
2.ให้เซลล์หรือเพื่่อนรับรถแทนแล้วไปฝากบ้านญาติหรือบ้างเพื่อนแล้วค่อนทำพิธีรับรถ (ถ้ามีที่เก็บดี ๆ ก็น่าสน)
3.บอกกับเซลล์ว่าปีนี้หมอดูทักว่าดวงไม่ดีห้ามขับรถแต่เมื่อพ้นปีใหม่แล้วดวงจะดีมาก (เซลล์จะรอได้หรือเปล่าก็ไม่รู้)
4.เลือกฤกษ์ธรรมดาไม่อัปมงคล แล้วค่อยไปเิจิมหรือทำพิธีกับพระ (เหมือนท่านข้างบน)
5.เลือกฤกษ์ธรรมดาไม่อัปมงคล ทำประกันภัยดี ๆ ก็หายห่วงครับ
ปล.คุณดูฤกษ์รับรถ แล้วคุณได้ดูสีรถ กับทะเบียนรถหรือยังครับ ถ้าไม่ดู ก็เลือกข้อ 5 แล้วกัน
 รถผมก็ดูฤกษ์รับรถ ดูสี ดูเลขทะเบียน แต่ก็มีเบียนดกับคันอื่นเบา ๆ 1 ครั้ง เจอกระถางต้นไม้ที่คนมาวางบนถนนตอนตี 5 สเกริต แม็ก โดนขอบสะพานนิดหน่อย แต่ที่สุดประกันและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่คุณนับถือช่วยคุณด้วยได้ครับ  ;D

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 18:00:07 »

ผมเชื่อปานกลางครับ

อย่าง Altis CNG นี่ออกวันสถาปนาลูกเสือแห่งชาติ เวลา 9:09 น. อีกนะ ;D (25 พ.ย. 54)
มอ'ไซค์ ออกวันรัฐธรรมนูญ ( 10 ธ.ค. 54)

แต่ผมจะดูเองครับว่าวันไหนเหมาะครับ และก็ดูฤกษ์ยามเล็กน้อย..
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

AnubisTT

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 18:04:29 »
ผมเปิดอินเตอร์เน็ตหาฤกษ์เอาครับ เลือกวันให้เหมาะสมตามวันเกิด แล้วเลือกช่วงเวลาให้ตรงกับช่วงที่เป็นราชาฤกษ์หรือมหัทธโนฤกษ์ครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 18:04:37 »
วันออกรถ = "วันที่ตู จะรีบใช้รถ" ครับ

จบข่าวครับ

บางทีรถมันจะต้องใช้อ่ะครับ จะให้รอฤกษ์ก็ลำบากอ่ะครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 18:20:21 »
ถ้าผมเองแล้ว ผมเอาฤกษ์สะดวกครับ รถพร้อมรับวันไหนก็ไปขับมาได้เลย
ส่วนพ่อแม่ผมท่านว่า อย่าออกรถวันจันทร์กับวันพุธ ผมก็ไม่ทราบเหตุผลเหมือนกัน
แต่ก็ทำตามที่ท่านบอกครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 18:21:50 »
ฤกษ์ที่ดีที่สุดของบ้านผมคือ ฤกษ์สะดวกครับ

ฤกษ์วันออกรถ 70หมอดูก็7 วัน 300 หมอดูก็ 30 วัน 3650 หมอดูก็ 365 วัน

แต่ละคนดูไม่เหมือนกันสักคนแล้วแต่ศาสตร์บางคนใช้

ต่อพิมพ์ไม่จบ - -"

ใช้ วดป เกิด บางคนใช้ ลายมือ ใช้ไพ่ ใช้เดือน ใช้ดาว ต่างกันออกไป

แต่ถ้าไม่มีฤกษ์สะดวก ก็ใช้ ฤกษ์สบายใจครับสบายใจอย่างไรก็ตามนั้นเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 28, 2011, 19:19:38 โดย Nioka »

ออฟไลน์ kengointer

• Full Member
    • GPSติดรถ ราคาถูก รุ่นใหม่
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 18:51:58 »
ไม่ค่อยเชื่อครับ แต่อดใจไม่ได้ต้องให้พระท่านดูทุกครั้งไป

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 19:12:04 »
ส่วนตัวผมไม่เชื่อเรื่องพวกนี้ครับ ผมนับถือศาสนาพุทธ และแก่นแท้ของศาสนาไม่เคยกล่าวเรื่องพวกนีี้ ทุกอย่างเป็นสิ่งสมมติ มนุษย์กำหนดขึ้นมาเองทั้งนั้น

ชอบความเห็นของคุณ Nioka ครับ

อยากขับก็ออกเลยครับ   ;D ;D ;D

ปล. แต่ถ้าทำแล้วสบายใจเราและคนรอบข้าง ไม่ลำบากตัวเองและผู้อื่นก็ทำไปเถอะครับ  ถึงตัวเองจะไม่เชื่อแต่คิดว่าทำเพื่อคนอื่นครับ

ออฟไลน์ Tonchompoo

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 19:29:12 »
ผมว่า มันเป็นความสบายใจและความเชื่อแต่ละบุคคล
อะไรที่ทำแล้ว เราสบายใจ โดยที่ไม่เดือดร้อนคนอื่นเค้า ก็ทำเถอะครับ
ผมมีประสบการณ์มาเล่า คือว่า น้องสาวอยากได้รถเร็วๆ มาก จนฝ่ายตกแต่งทำงานไม่เรียบร้อย
ต้องมาแก้งานที่หลัง ก็เพราะเอาฤกษ์นี่แหละครับ
แต่ก็ดี ได้ความสบายใจไป ขอแค่สิ่งที่ได้กลับมาคุ้มค่ากันก็พอครับ

ออฟไลน์ MJunior

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 19:58:35 »
ถ้าไม่เชื่อไม่ควรไปดูเลย
ถ้าดูแล้วไม่เชื่อ มัีนจะมาหลอนไปตลอดชีวิต อะไรนิดอะไรหน่อยก็คิดว่าเป็นเพราะไม่เชื่อเรื่องฤกษ์ออกรถ
แนะนำให้ชำระเงินแล้วฝากรถไว้ที่ศูนย์ครับ  :D
ผมก็เคยทำตอนออกได้ฤกษ์วันที่ 8 มีนาคม แต่เซลล์อยากได้ยอดเลยขอให้จ่ายเงินภายในเดือน กพ
แล้วจะให้ฟรี Maintenance ที่ 10,000 โลแรกครับ พอดีงกอะครับเลยไปจ่ายตังค์ก่อน   ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 28, 2011, 20:44:03 โดย MJunior »

ออฟไลน์ THEKHAM

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 20:01:01 »
บวช-สึกไม่มีฤกษ์ครับ

ออกรถผมก็ไม่มีฤกษ์

เอาสะดวกตลอดครับ

ผมคนพุทธครับ  เชื่อในกฎแห่งกรรม

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 20:31:29 »
ผมก็เป็นอีกคนที่ไม่เคยดูฤกษ์ครับ จากประสบการณ์การใช้รถมา30ปีรวมทั้งซื้อบ้านด้วยพบว่าการทำอะไรด้วยความสะดวกของเราเองจะสบายใจที่สุดแล้วครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 21:10:53 »
วันออกรถ = "วันที่ตู จะรีบใช้รถ" ครับ

จบข่าวครับ

บางทีรถมันจะต้องใช้อ่ะครับ จะให้รอฤกษ์ก็ลำบากอ่ะครับ
ครับ เห็นท่านเจ้าของกระทู้บอกเองว่าต้องใช้รถ ดังนั้นถ้าไม่รีบออกรถมา คงไม่สะดวก เป็นการทำร้ายตัวเองอย่างหนึ่งแน่แท้

แล้วเรื่องนี้เคยมีใครส่งไป MythBusters หรือยังครับ?

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 22:23:56 »
ไม่แปลกหรอกครับถ้าคนไทยเราจะเชื่อเรื่องวันเรื่องดวง เพราะเราเป็นศาสนาพุทธนิกายไสยศาสตร์ สืบเชื้อสาบความเชื่อมาจากคนจีนครับ

เอาเป็นว่าถ้าคุณเชื่อคุณก้ทำตามพี่คุณ แต่ผมบอกได้แค่ว่าคนที่ทำอะไรสำเร็จในชีวิตมักลงมือทำเลยโดยไม่คำนึงถึงเรื่องดวง เชื่อว่าการกระทำเท่านั้นที่จะทำให้เกิดผลดีหรือผลเสียกับตัวเอง

เช่นกันถ้าคุณออกรถเร็ว คุณก้มีรถใช้ ทำโน่นทำนี่ได้ แต่ถ้าคุณออกรถช้า คุณก้ต้องรอไปก่อน

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 23:00:15 »
ขอบคุณทุกท่านมากครับผม....ผมตัดสินใจแล้วล่ะว่าพรุ่งนี้จะไปรับรถ

ผมคิดว่า ผมได้พาพ่อแม่ไปเที่ยวปีใหม่ น่าจะมีความสุขกว่าการมานั่งกังวลนู่นนี่นั่นเยอะเลย

ขอบคุณอีกครั้งครับผม

ออฟไลน์ tubtup

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 23:13:32 »
ถูกต้องครับน้อง
พี่ใช้ฤกษ์สะดวกครับ  ;)

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 23:18:10 »
ฤกษ์ อะไรก็แล้วแต่ สำคัญที่สุดคือ ตรวจเช็คให้ละเอียดก่อนรับรถด้วยนะครับ ^^

ออฟไลน์ OsSn

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 00:54:13 »

ว่าแต่ คนประเทศอื่น เขามีฤกษ์การรับรถม่ะ ??

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 01:10:23 »
ผมก็เชือครึ่งไม่เชื่อครึ่งอะครับ เพราะมันไม่มีอะไรยืนยันได้ ที่รู้ๆ ก่อนออกรถ ต้องตรวจเช็คให้ละเอียด โดยเฉพาะรถมือสอง

แต่สุดท้าย บ้านผม ก็ ดูฤกษ์ แล้วก็ออกรถตามที่ดูไว้ ทุกครั้งเลยครับ

ออฟไลน์ mathician

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 01:14:10 »
ผมชักไม่มั่นใจแระ 555+
ตอนนี้ผมก็รอรถอยู่เหมือนกัน แต่จะไม่รอฤกษ์หรอก รถใหม่ อยากได้ไวๆ รถมาเมื่อไหร, ผมว่างเมื่อไหร นั้นแหละคือฤกษ์ดีของผมแหละ อิอิ

ออฟไลน์ new kid

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 04:43:34 »
          ไม่เชื่อและไม่สนใจเลย ;)          สะดวกเมื่อไหร่เวลาไหนก็ออกตอนนั้น ;D

ออฟไลน์ nonpatan

• non-motocycle
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 06:58:07 »
สำหรับผมไม่เชื่อครับ ผมซื้อรถโดยออกวันที่สะดวกที่สุดครับ ทั้งรถจักรยานยนต์ หรื่อรถยนต์ ไม่มีการดูอะไรทั้งนั้น