ผู้เขียน หัวข้อ: ดู สรยุทธ สัมภาษณ์ เมื่อตอนเย็น เเล้วเครียด  (อ่าน 15420 ครั้ง)

ออฟไลน์ heropopeye

• Jr. Member
  • **
Re: ดู สรยุทธ สัมภาษณ์ เมื่อตอนเย็น เเล้วเครียด
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 13:24:00 »
ก็เคยมีข่าวว่า จะให้การไฟฟ้าฝ่ายผลิตแห่งประเทศไทยขายสัมปทาน
แบบ ปตท. มาก่อนหนิ !! แต่ ทำไม่สำเร็จ ไม่งั้นการไฟฟ้า ก็จะมีเอกชนเข้ามา
ถือหุ้น !! ด้วย ซึ่งอาจเป็น นักการเมือง ชาวต่างชาติ บลา ๆ ๆ กำไรมหาศาล
ผมคิดว่า การที่ประเทศเรา ไม่ผลักดันโครงการไฟฟ้าจริงๆจังๆ เพราะว่า ส่วนหนึ่ง
อาจมาจาก คนบางกลุ่ม ได้ผลประโยชน์กับองค์กรณ์นี้ไม่เต็มที่ รอขายได้สิ
โครงการโน่นนี่ขึ้นพรวดๆเลย ผลักดันให้เกิดโครงการปุ๊บ ยอดการใช้ไฟฟ้าสูงขึ้น
แต่เขาก็ไม่มีหุ้นที่ได้รับส่วนแบ่งอะไร ของหลวงทั้งนั้น คนพวกนี้เขามองไกลกว่าเรามากครับ
ข้ามชอร์ตจนคุณตามไม่ทัน ยึดระบบสาธารณูปโภคได้หมด ก็สบายแล้วครับ
ลืมบอกไป ถ้าแก๊สขึ้น ค่าไฟก็อาจขึ้นด้วยนะครับค่า FT มันเพิ่ม
*** นี่ไม่ใช่เรื่องของชาติ ไม่ใช่เรื่องการเมือง แต่มันคือเรื่อง ธุรกิจ !!  8) ***

ออฟไลน์ jocole

• **
Re: ดู สรยุทธ สัมภาษณ์ เมื่อตอนเย็น เเล้วเครียด
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 14:38:56 »
ทางออก ที่ดีที่สุด ในระยะยาว คือ รถไฟฟ้า ครับ

น่าจะ มี นโยบาย หรือ ปูทางเกี่ยวรถไฟฟ้า ซักหน่อยนะครับ  แบบว่า มีแผน ออกมาให้ประชาชนได้รับรู้

วันก่อนผม ไป เปลี่ยน น้ำมันเครื่อง กับร้าน ข้างๆ บ้าน ซึ่ง เค้าได้ ซ่อมรถมา เกิน 40 ปี เเล้ว

ผมบอกเค้าเรื่อง  รถ ไฟฟ้า ของ nissan เค้าบอกว่า มันจะวิ่ง เหมือนน้ำมัน ได้ หลอ ?? ซึ่ง เป้นคำถามในใจ ของทุกๆคน ที่จะไม่เคยขับ หรือ  รู้รายละเอียดของมัน  ซึ่ง ผม โชคดีมากที่ ได้ ทราบ จากท่าน jimmy ทำให้ผม  รู้ อะไรๆ ที่ น่าจะ ใช้สำหรับวางแฟน เกี่ยวกับ อนาคตของผม  สมมุติ ถ้า ผมไม่รู้เรื่อง รถพลังงานไฟฟ้า 1-2 ผม อาจจะ ซื้อรถ น้ำมันมาอีกซักคัน ย่อมเป้นได้

หลังจากไป ได้ อ่าน report ที่ ท่าน jimmy ได้ เขียวไว้  ทำมห้ผม ไม่อยากจะซื้อรถที่ใช้น้ำมันเลย

ถ้าเอารถไฟฟ้ามา คนที่เสียประโยชณ์ที่สุดก็คงเป็น ปตท. แล้วหุ้นใหญ่ใน ปตท เป็นใครล่ะครับ นโยบายนี้เลยยังไม่เกิดซะที

เหนื่อยใจกับ thailand only จริงๆ

ออฟไลน์ TTL

• Hero Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 18:14:26 »
ควรลอยตัวโดยไม่มีเงื่อนไขได้นานแล้ว คนใช้น้ำมันโดนเอาเปรียบทุกครั้งที่เติมเพื่อเอาไปให้คนใช้แก๊สผลาญเล่น
ความคิดผม คำว่า"คนใช้น้ำมันโดนเอาเปรียบทุกครั้งที่เติมเพื่อเอาไปให้คนใช้แก๊สผลาญเล่น"

คนทุกคนในยุคนี้เป็นไปได้ก็อยากเซฟค่าใช้จ่ายกันทุกคนครับ การที่คุณมาว่าคนใช้แก๊สมันก็ไม่ถูกซิครับ

ปัญหามันอยู่ที่ไหน?? มันอยู่ที่ต้นเหตุของการที่กลไกของราคามันอุ้มแบบลำเอียง แต่ว่าผลลัพธ์มันออกมาเป็นแบบนี้

คนส่วนมาก ที่ไม่ใช่คนรวยมากๆเขาก็ต้องไปหาพลังงานทดแทนที่มันประหยัดกว่าครับ แล้วคำว่าผลาญเล่นผมคิดว่าคนที่ติดแก๊สก็คง

ไม่ได้เอาไปวิ่งกันทิ้งขวาง(เพราะทุกลิตรมันก็เงินเหมือนกัน) แต่หละคนก็ใช้รถตามที่จำเป็น ยุคนี้ทุกคนอยากประหยัดครับ ทางไหนประหยัดได้ก็ประหยัดครับภาษี

อย่างอื่นก็จ่ายเหมือนกันครับคือไม่ได้จะมีปัญหาอะไร กับคุณFly to dream แต่ผมคิดว่า ว่าคนที่ใช้รถติดแก๊สมันก็ไม่ถูก มันก็ต้องว่าตามกลไกและโครงสร้างการ

เก็บเงินถึงจะถูกต้องครับแล้วผมก็คิดว่า

แน่นอนครับควรจะปล่อยให้เป็นไปตามกลไกจะเป็นการดีที่สุดไม่ต้องมาอุ้มอะไรกันให้หนักแบบนี้ สุดท้ายมันก็วนมาถึงตัว

อยู่ดีั..แต่เพียงแค่ว่ายุคสมัยตอนนี้มันเป็นแบบนี้ ใครๆก็คงต้องหันไปทางที่ต้องประหยัดกันก่อนแหละครับ

ออฟไลน์ อ้วนซ่า

• Full Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 19:10:15 »
ตอนแรกบอกจะตรึงราคาLPG ดีเซล แต่ตอนนี้ปรับลอยตัว นโยบาย?

ออฟไลน์ T1k

• Sr. Member
    • T1K
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 19:55:55 »
Hybid จงเจริญ

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 20:18:32 »
ผมอาจตอบแบบเข้าข้างตัวเองและเห็นแก่ตัวไปหน่อยนะครับ
ถ้าขึ้น LPG แค่ 17-18 บาทไม่เป็นไรแต่ถ้าเกิน 20 นี่ผมไม่ค่อยไหวแล้วนะครับ

สมมติเอาง่ายๆตอนนี้ผมใช้รถติด LPG อยู่ถ้าขึ้นจนส่วนต่างระหว่างใช้แก๊สกับน้ำมัน
อยู่ที่ 50 สต./กม.ผมว่าก็ไม่คุ้มกับความสึกหรอแล้วและถ้าถามผม ผมจะกลับไปใช้น้ำมัน
เหมือนเดิม ถามว่าผมใช้อะไรก็เบนซิน-แก๊สโซฮอลล์ ผมถามว่าอัตราการนำเข้า LPG
ผมว่าน่าจะดีกว่าเราเอาเข้าน้ำมันมากขึ้นนะครับอย่างน้อยถึง LPG จะไม่พอใช้แต่ไทย
ก็ผลิตได้มากกว่าน้ำมันหลายเท่าอยู่นะครับ เพราะฉะนั้นเท่ากับว่าเขาไม่สนับสนุนให้คนไทย
ใช้ LPG ซึ่งประเทศไทยผลิตได้มากแล้วไปสนับสนุนให้ใช้น้ำมันซึ่งประเทศไทยผลิตแทบจะ
ไม่ได้เลยเนี่ยนะแน่ใจหรือครับว่าทำถูกแล้ว?

หรือจะให้ใช้ NGV ที่จังหวัดผมไม่มีด้วยซ้ำ แถมรอคิวเติมนานเป็นชั่วโมง?

แต่จะยังไงก็ตามผมว่าน้ำมันก็คงราคาสูงเช่นกันส่วนต่างก็คงมากขึ้นผมอาจมองโลกในแง่ร้าย
นิดนึงแต่ผมคิดเผื่อไว้หนะครับ ;D ;D ;D

ปล.ผมมองในมุมของผมนะครับไม่มีข้อมูลอะไรที่สามารถยืนยันแบบ 100% ได้

ออฟไลน์ panithanks

• **
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 01:44:13 »
ควรจะลอยตัวตั้งนานแล้วครับ เห็นด้วยว่าควรจะเลิกอุ้มราคาได้แล้ว แต่การเลิกขาย 91 นี่ไม่ค่อยเห็นด้วย

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 11:55:48 »
ดูแล้วยากที่ แก๊สจะไต่สัดส่วนไปหาน้ำมันได้ที่  50 สตางค์ ต่อ กม. เพราะ
1. ราคาน้ำมันก็ขยับหนีไปด้วย
2.อาจจะยังไม่ขึ้นค่าต่อทะเบียนรถแก๊สแอลฯ
3.มาดูว่า แก๊สราคาเท่าใด จึงเทียบความสิ้นเปลืองได้ 550 สตางค์ต่อกม.
3.1น้ำมันราคา คิดถูกๆเลย 30 บาท กิน 12กม./ลิตร ได้กม.ละ 2.50 บาท
3.2แก๊สราคา (คิดที่แพงสุดๆตอนนี้ 13 บาท) กิน 10 กม./ลิตร(ติดแก๊สแล้วกินเพิ่ม 20%ตามกฎของนิวตัน) ได้กม. 1.3 บาท
เพื่อให้กิน 2 บาทต่อกม. แก๊สต้องราคา 20 บาทต่อลิตร ซึ่งก็อาจจะเป็นไปได้ แต่ วันนั้นราคาน้ำมัน จะเป็น 30 อยู่เหรอ เพราะรัฐมนตรีท่านนี้บอกเก็บเข้ากองทุน เดือนละ1บาทต่อลิตรสำหรับเบนซิน

ผมกลัวจะไหลไปหาเลข 40 ซะสิ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ sidlv

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 14:45:53 »

ผมว่าให้รัฐอุดหนุนแก้ส อุดหนุนดีเซลต่่อไปน่ะดีแระ... เราจะได้มีโอกาสใช้เงินภาษีของเราที่เสียไปบ้าง

ไม่ใช่จ่ายภาษีทุกปี แต่ให้กระสือกระหังในสภาเอาไปกินหมด  :P

ออฟไลน์ 5ume7h

• Sr. Member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 15:00:14 »

ผมว่าให้รัฐอุดหนุนแก้ส อุดหนุนดีเซลต่่อไปน่ะดีแระ... เราจะได้มีโอกาสใช้เงินภาษีของเราที่เสียไปบ้าง

ไม่ใช่จ่ายภาษีทุกปี แต่ให้กระสือกระหังในสภาเอาไปกินหมด  :P

ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด เงินที่ใช้อุดหนุนไม่ได้มาจากภาษีเงินได้นะครับ แต่มาจากกองทุนน้ำมัน

วิธีง่ายๆ ที่จะทำให้รู้สึกว่าได้ใช้เงินภาษีของตัวเองก็คือ
เวลาข้ามถนนใช้ทางม้าลายหรือสะพานลอยสิครับ
เพราะของพวกนี้ใช้เงินภาษี เพื่อเพิ่มความปลอดภัยให้เราเอง

ออฟไลน์ iiuuiisj

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 21:22:28 »

ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด เงินที่ใช้อุดหนุนไม่ได้มาจากภาษีเงินได้นะครับ แต่มาจากกองทุนน้ำมัน

วิธีง่ายๆ ที่จะทำให้รู้สึกว่าได้ใช้เงินภาษีของตัวเองก็คือ
เวลาข้ามถนนใช้ทางม้าลายหรือสะพานลอยสิครับ
เพราะของพวกนี้ใช้เงินภาษี เพื่อเพิ่มความปลอดภัยให้เราเอง

สะพานลอย  ทางม้าลาย มัน ก็ ใช่ว่าจะ สร้างบ่อยๆ นิครับ 

ผม ว่า รัฐบาล  อย่าใช้คำว่า ลอยตัว เลย  ใช้คำว่า ช่วยเท่าที่ไหว น่าจะดีกว่า

ลองนึก งายๆ บอกว่า ลอยตัว  มันทำให้ ดู เหมือน เค้า ถอดทิ้งเราไปเลย  แบบว่า ถ้าราคามัน ขึ้นไปลิตร ล่ะ 100 เราก็ต้องยอมรับใช่ไหม

ลอง บอก อีกแบบว่า ผม จะช่วยเท่าที่ได้  แม้ ความจริงเเล้วไม่ได้ ช่วย  มันจะ ขึ้นไปกี่ร้อย คน ก็ รู้สึกดี กว่าใช้คำว่า ลอยตัว 
สมมุติ ราคาน้ำมัน 100 บาท  รัฐบาล ช่วยให้เหลือ 99.99 ก็ รู้สึกดีเเล้วครับ เเม้อาจจะน้อยนิด

ผมใน ฐานะ  จขกท  ยากจะ บอก ว่า  ไม่ว่ามันจะเป้นอย่างไร เราก็ต้องยอมรับ และ  ปรับเปลี่ยน วิธีชีวิต ให้เป็นไปตามรูปแบบ
ดีกว่าจะมา ประทู้ โน้น นี่ นั้น จะเสียเวลา โดยเปล่าประโยชน์ เช่น ราคาน้ำมัน  ก็ มัน แพงจริงๆ จะให้ทำไง อะ
 เเจกฟรีเลยไหม ?  ถ้า เเจกได้ เค้า ก็ แจกไปเเล้ว   เหมือน คุณ เปิดรายขาย ขนม ไป ซื้อ  ขนมมา 1 ห่อ จาก 7-11 ราคา 20 บาท เเล้ว เอามาขายที่ร้าน  15 บาท เเล้ว 5 บาทไปไหน  ก็ เหมือนว่าคุณ เอาตัง ของคุณ ไป ช่วย จะได้ ทำให้คนอื่นๆ ซื้อได้ ในราคา 15 บาท  แต่ เงิน 5 บาท ของรัฐบาล มัน ก็มาจาก ภาษี แต่ ยังไงมันก็เหมือนเงินที่ เราๆ ทั้งหลาย รวมเงินมาให้ รัฐบาล เป็นผู้บริหาร เงืนจำนวนนั้น เงินนั้น ย่ิอมมี ความหมาย สำหรับ รัฐบาล ทุกๆ บาท

จากวันนี้ 30/12/11 ถึง  30/12/12  ผม ยัง โอเคร อยู่  ถ้า
1.LPG  ไม่เกิน 22 บาท    ผล กระทบโดยตรง
2.NGV ไม่เกิน 15 บาท    รถโดยสาร ต่างๆ
3. เบนซิน E20 E10 ราคา ไม่ ถึง 40 ก็เป็น พอ   เห็นใจคนอื่นๆ
4. ดีเซล ไม่ ถึง 35 อันนี้ ผม ว่าไม่มีทางเกิน   ถ้ามัน ถึง หลัง 4 คงจะเห็นรถ ขายกับข้าวน้อยลงเลย

เเต่ หลังจากนั้น ผม ก็ต้อง ปรับเปลี่ยนวิถี ชีวิต จริงๆ เเล้ว