ผู้เขียน หัวข้อ: ถอยรถชนรถเค้าสีถลอกเสีย 4000  (อ่าน 39107 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kubota

• Full Member
    • .
ถอยรถชนรถเค้าสีถลอกเสีย 4000
« เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 01:34:41 »
วันนี้ผมจะถอยรถเข้าซองอะครับ รถผม 190E ติดฟิลม์มืดบวกกับผมสายตาเบลอนิดๆไม่เห็น Cruze จอดอยู่ในซอง เลยถอยชนกันชนหน้า สีถลอกนิดหน่อย ผมฝากเบอร์โทรไว้กับเจ้าของหอให้น้องเค้าติดต่อกลับ
ทีนี้น้องเค้าโทรแจ้งประกัน และประกันบอกให้ผมมาเซ็น รถผมไม่มีประกัน ประกันฝ่ายน้องเค้าเลยเรียกกับผม 4000 อะครับ ซึ่งดูจากแผลแล้วไม่ถึงชัวร์ๆ (ตอนผมชนเจ้าของหอยังบอกเลยว่าไม่กี่ตังค์ เพื่อนใช้ยาริสเคยซ่อยสีก็บอกว่าไม่เกินสองพัน) แต่ใจก็ไม่อยากให้น้องเค้าเสียเวลา เลยยอมจ่ายไป

ก็เสียดายอยู่อะครับ ถ้าน้องผู้เสียหายเค้าได้ส่วนต่างค่าซ่อมก็เป็นค่าเสียยังโอเค แต่ถามประกันเค้าบอกไม่คืนส่วนต่างให้เพราะจริงๆต้องมีค่าเสียเวลาเลยคิดเหมาให้

ตอนแรกผมนึกว่าประกันเค้า cover ให้อะครับ เลยคิดว่าจะช่วยค่าเสียเวลาน้องเค้าซัก 2000 แต่จ่ายให้ประกันไป 4000 แล้วยังให้น้องเค้าอีก ผมก็เป๋าแฟบเหมือนกัน

ไม่มีไรครับ แค่เล่าให้ฟังเฉยๆ ปกติกรณีแบบนี้เราต้องคุยกับคู่กรณีเองก่อนใช่มั้ยครับ แล้ว 4000 คิดว่าเป็นราคาที่สมเหตุสมผลมั้ย ผมถอยรถแบบไม่เหยียบคันเร่ง ชนกันชนมุมซ้าย Cruze ป้ายแดง

ผมก็ไม่เคยมีคู่กรณีอะครับ เคยชนแต่วัตถุ น้องเค้าก็มีรถคันแรกไม่ถึงสองเดือน

ออฟไลน์ Godzilla2005

Re: ถอยรถชนรถเค้าสีถลอกเสีย 4000
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 01:43:48 »
ประกันไม่เท่าไหรน่าจะทำนะคับ  ประกันชั้น 3    น่าจะบังคับรถทุกคันทำรึเปล่าผมไม่แน่ใจ

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
Re: ถอยรถชนรถเค้าสีถลอกเสีย 4000
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 01:49:37 »
ถ้าประกันมาคุย อันนี้ไม่แน่ใจนะครับ แต่จริงๆ ถ้าจะให้ง่าย คงต้องคุยกับน้องเขาก่อนที่เขาจะเรียกประกัน แต่4พันนี่ ผมว่าทำประกันชั้น3 ดีกว่านะครับ >_<

ป.ล.รถผมโดนชนท้าย ก็ซ่อม3พันเหมือนกันครับ ถลอกนิดเดียวเอง พอดีซ่อมอู่ประจำ เลยต้องสำรองจ่ายไปก่อน

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 01:59:51 »
ทำเถอะครับ 3 Plus ด้วยยิ่งดี

น้องผม ปีที่แล้ว Lancer CK2 ชนฟุทบาต แล้วไปชนมอเตอร์ไซค์ จนปีกนกล่างเละทั้งแถบ

บิลล์ตีราคาซ่อมออกมาเป็นแสน ถ้าไม่มีประกัน 3 Plus ป่านนี้มันกลายเป็นกระถางสะระแหน่ไปแล้วครับ เพราะไม่คุ้มซ่อม

ประกันน่ะ คุณจะไม่เห็นค่ามัน จนกว่าคุณจะต้องใช้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 29, 2011, 10:49:41 โดย YIM »
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

• .
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 02:07:23 »
ประกันชั้น 3 นี่เค้าบังคับทำตอนต่อ พรบ. รึเปล่าครับ ลืมไปเลย

ออฟไลน์ YIM

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 02:10:40 »
ประกันชั้น 3 นี่เค้าบังคับทำตอนต่อ พรบ. รึเปล่าครับ ลืมไปเลย

ไม่ครับ เป็นภาคสมัครใจ เหมือนชั้น 1 ของรถใหม่นั่นละครับ

3 กับ 3 plus ต่างกันที่

3 plus คุ้มครองรถเราด้วย แต่ 3 ธรรมดาคุ้มครองแต่คู่กรณี

แต่ทั้งคู่ไม่คุ้มครองหากไม่มีคู่กรณีครับ (เช่นไปชนกำแพงเอง ประกันไม่จ่ายครับ)

• .
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 02:12:59 »

ไม่ครับ เป็นภาคสมัครใจ เหมือนชั้น 1 ของรถใหม่นั่นละครับ

3 กับ 3 plus ต่างกันที่

3 plus คุ้มครองรถเราด้วย แต่ 3 ธรรมดาคุ้มครองแต่คู่กรณี

แต่ทั้งคู่ไม่คุ้มครองหากไม่มีคู่กรณีครับ (เช่นไปชนกำแพงเอง ประกันไม่จ่ายครับ)
ผมดูจากอันน้อะครับ
http://www.7insure.com/customize-%BB%C3%D0%A1%D1%B9%C0%D1%C2%AA%D1%E9%B93,%BB%C3%D0%A1%D1%B9%BB%C3%D0%E0%C0%B73,%BB%C3%D0%A1%D1%B9%AA%D1%E9%B93%E0%C3%D4%E8%C11,700%BA%D2%B7-5707-1.html

จำได้ว่าผมจ่ายตังค์ตอนต่อ พรบ. ไป 2600

ออฟไลน์ YIM

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 02:22:41 »
ถ้าคุณจ่ายค่าประกัน คุณน่าจะมีใบเสร็จ และเอกสารกรมธรรม์ครับ

พรบ. เป็นประกันภาคบังคับ เคลมเฉพาะบาดเจ็บล้มตาย

ประกันชั้นสาม คุ้มครองตัวรถคู่กรณีด้วย เป็นภาคสมัครใจครับ

ถ้ามียังไงก็ลองเอาออกมาดูหน่อยครับ เผื่อวันหลังได้ใช้

ประกันชั้นสามกับพรบ. ยืนยันว่าคนละเรื่องกันครับ

อันนี้เอาไปอ่านครับ
http://www.hondacrvclub.com/2008/viewtopic.php?f=5&t=29133

• .
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 02:30:33 »
ถ้าคุณจ่ายค่าประกัน คุณน่าจะมีใบเสร็จ และเอกสารกรมธรรม์ครับ

พรบ. เป็นประกันภาคบังคับ เคลมเฉพาะบาดเจ็บล้มตาย

ประกันชั้นสาม คุ้มครองตัวรถคู่กรณีด้วย เป็นภาคสมัครใจครับ

ถ้ามียังไงก็ลองเอาออกมาดูหน่อยครับ เผื่อวันหลังได้ใช้

ประกันชั้นสามกับพรบ. ยืนยันว่าคนละเรื่องกันครับ

อันนี้เอาไปอ่านครับ
http://www.hondacrvclub.com/2008/viewtopic.php?f=5&t=29133
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 02:31:38 »
ดูแพงไปหน่อย คงเพราะประกันฝั่งนั้นมักง่ายเกินไป เหมาซะเลย แต่ก็ว่ายากครับว่ามันราคานั้นจริงหรือเปล่า อาจจะมีเกี่ยวกับส่วนยึดต่างๆด้วย

น้องผม ปีที่แล้ว Lancer CK2 ชนฟุทบาต จนปีกนกล่างเละทั้งแถบ

บิลล์ตีราคาซ่อมออกมาเป็นแสน ถ้าไม่มีประกัน 3 Plus ป่านนี้มันกลายเป็นกระถางสะระแหน่ไปแล้วครับ เพราะไม่คุ้มซ่อม

ประกันน่ะ คุณจะไม่เห็นค่ามัน จนกว่าคุณจะต้องใช้ครับ
แล้วทำไมกรณีนี้ มีค่าซ่อม แปลว่าให้ฟุตบาตเป็นคู่กรณีได้หรือครับ

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 06:40:41 »
เรื่องประกันชั้น3 ตอบไม่ได้ เพราะมีหลายอย่างเหลือเกิน เฉพาะชั้น3 จำแนกออกไป แถมแต่ละบริษัทเงื่อนไขไม่เหมือนกัน

เสียexcess ,ไม่เสีย , เสียครั้งกี่ครั้ง,ไม่เสียได้กี่ครั้ง เยอะมาก ส่วนค่าทำสี4,000.- ผมว่าปกติ เฉี่ยวกันชน มาก น้อย ก็ต้องพ่นทั้งชิ้น

อู่ที่เนี้ยบจริงๆ ราคา 4,000.- ยังทำไม่ได้เลยครับ สำหรับผม ผมว่า 4,000.-เฉยๆ แต่ถ้าไปทำอู่แท๊กซี่คงไม่ถึง แต่รถใหม่ๆ เจ้าของรถ

รวมทั้งมีประกันภัยเค้าคงไม่ยอม.

ออฟไลน์ eaowpj

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 08:09:43 »
ดูแพงไปหน่อย คงเพราะประกันฝั่งนั้นมักง่ายเกินไป เหมาซะเลย แต่ก็ว่ายากครับว่ามันราคานั้นจริงหรือเปล่า อาจจะมีเกี่ยวกับส่วนยึดต่างๆด้วย

น้องผม ปีที่แล้ว Lancer CK2 ชนฟุทบาต จนปีกนกล่างเละทั้งแถบ

แล้วทำไมกรณีนี้ มีค่าซ่อม แปลว่าให้ฟุตบาตเป็นคู่กรณีได้หรือครับ
ด้วยความเคารพครับ ฟุตบาทมันไม่ใช่ยานพาหนะ หรือจะหลบรถคันอื่นแล้วชนฟุตบาทเขาก็ไม่จ่ายครับ ไม่ว่า 2 พลัส  3 พลัส แต่ที่เขาจ่ายอาจเป็นเพราะเป็นประกันชั้น 1 หรือเหตุผลอื่นก็ได้ครับ
เอาเป็นว่า 3, 3 พลัส เป็นประกันภัยภาคสมัครใจที่จะทำก็ได้ไม่ทำก็ได้ ส่วนประกันภัยคุ้มครองผู้ประสบภัยจากรถหรือที่เรียกกันง่าย ๆ ว่า พ.ร.บ ต้องกันทุกคันถึงจะเสียภาษีประจำปีได้ครับ
   ที่คุณ YIM เสนอให้ทำ 3 พลัสก็ดีครับ แต่ดูแล้วเจ้าของรถเป็นรถยุโรป มันต้องเสียเบี้ยแพงกว่า หรือบางที่เขาไม่รับครับ ส่วนกรณีประกันภัยชั้น 3 นั้นแบบธรรมดา ก็จะจ่ายให้เงินซ่อมให้รถคู่กรณีกรณีที่ผู้เอาประกันภัยเป็นฝ่ายผิด และยังจ่ายแม้จะชนทรัพย์สิน หรือบุคคล อีกด้วย (พูดง่ายว่าประกันภัยพ.ร.บ.คุ้มครองคนกรณีตายหรือบาดเจ็บ ส่วนประกันภัยชั้น 3 กรณีคนก็จะจ่ายด้วยแต่จะจ่ายเมื่อเกินวงเงินตามประกันพ.ร.บ และจะจ่ายในกรณีความเสียหายต่อทรัพย์สินอีกด้วยครับ) ส่วน 3 พลัสคือพื้นฐานเหมือนชั้น 3 แต่เพิ่มเงินไขในการซ่อมรถตัวเองด้วยไม่ว่าผิดหรือถูก กรณีคู่กรณีเป็นยานพาหนะ(รถยนต์ จักรยานยนต์) ถึงจะจ่ายค่าซ่อมให้ครับ และเป็นจริงอย่างที่คุณ popdemonic ว่ามันมีหลายแบบตามแต่เงื่อนไขบริษัท
  นอกเรื่องครับ ผมว่าควรจะเปิดกระจกรถแล้วถึงถอย ติดกระจกมองหลังแบบเพิ่มแสงสว่าง ทำให้มองผ่านฟิล์มดีขึ้น (มีขายตามห้าง) ติดกล้องหรือ เซ็นเซอร์ถอยหลัง แบบบอกระยะหรือไม่บอกระยะ หรือลอกฟิล์มแต่ใช้เบอร์อื่น เอาเป็นว่าดีแล้วครับที่เป็นรถถ้าเป็นเด็กคุณจะเสียใจมากกว่านี้  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 29, 2011, 08:12:21 โดย eaowpj »

ออฟไลน์ tubtup

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 09:42:17 »

ด้วยความเคารพครับ ฟุตบาทมันไม่ใช่ยานพาหนะ หรือจะหลบรถคันอื่นแล้วชนฟุตบาทเขาก็ไม่จ่ายครับ ไม่ว่า 2 พลัส  3 พลัส แต่ที่เขาจ่ายอาจเป็นเพราะเป็นประกันชั้น 1 หรือเหตุผลอื่นก็ได้ครับ
เอาเป็นว่า 3, 3 พลัส เป็นประกันภัยภาคสมัครใจที่จะทำก็ได้ไม่ทำก็ได้ ส่วนประกันภัยคุ้มครองผู้ประสบภัยจากรถหรือที่เรียกกันง่าย ๆ ว่า พ.ร.บ ต้องกันทุกคันถึงจะเสียภาษีประจำปีได้ครับ
   ที่คุณ YIM เสนอให้ทำ 3 พลัสก็ดีครับ แต่ดูแล้วเจ้าของรถเป็นรถยุโรป มันต้องเสียเบี้ยแพงกว่า หรือบางที่เขาไม่รับครับ ส่วนกรณีประกันภัยชั้น 3 นั้นแบบธรรมดา ก็จะจ่ายให้เงินซ่อมให้รถคู่กรณีกรณีที่ผู้เอาประกันภัยเป็นฝ่ายผิด และยังจ่ายแม้จะชนทรัพย์สิน หรือบุคคล อีกด้วย (พูดง่ายว่าประกันภัยพ.ร.บ.คุ้มครองคนกรณีตายหรือบาดเจ็บ ส่วนประกันภัยชั้น 3 กรณีคนก็จะจ่ายด้วยแต่จะจ่ายเมื่อเกินวงเงินตามประกันพ.ร.บ และจะจ่ายในกรณีความเสียหายต่อทรัพย์สินอีกด้วยครับ) ส่วน 3 พลัสคือพื้นฐานเหมือนชั้น 3 แต่เพิ่มเงินไขในการซ่อมรถตัวเองด้วยไม่ว่าผิดหรือถูก กรณีคู่กรณีเป็นยานพาหนะ(รถยนต์ จักรยานยนต์) ถึงจะจ่ายค่าซ่อมให้ครับ และเป็นจริงอย่างที่คุณ popdemonic ว่ามันมีหลายแบบตามแต่เงื่อนไขบริษัท
  นอกเรื่องครับ ผมว่าควรจะเปิดกระจกรถแล้วถึงถอย ติดกระจกมองหลังแบบเพิ่มแสงสว่าง ทำให้มองผ่านฟิล์มดีขึ้น (มีขายตามห้าง) ติดกล้องหรือ เซ็นเซอร์ถอยหลัง แบบบอกระยะหรือไม่บอกระยะ หรือลอกฟิล์มแต่ใช้เบอร์อื่น เอาเป็นว่าดีแล้วครับที่เป็นรถถ้าเป็นเด็กคุณจะเสียใจมากกว่านี้  :)

เบี้ยประกันสำหรับ  สำหรับประกัน 2+, 3+, 3 จะคิดเบี้ยเท่ากันน่ะครับ
เช่น 2+ ราคา 8,900 บาท จะไม่แบ่งว่าเป็นรถยุโรป หรือรถญี่ปุ่น เพราะ ทางประกันจะจ่ายค่าเสียหาย ไม่เกิน 100,000 - 200,000 สำหรับซ่อมรถเราอยู่แล้วครับ  แต่ของคู่กรณีจะประมาณ 1,000,000 > ขึ้นกับเขื่อนไขของบริษัทประกัน

สำหรับประกันชั้น 2+ จะคุ้มครองรถหาย ไฟไหม้ และชนกับยานพาหนะที่มีเครื่องยนต์เท่านั้น
                       3+ ชนกับยานพาหนะที่มีเครื่องยนต์เท่านั้น
                       3  ซ่อมคู่กรณีเท่านั้น

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 10:09:58 »
4000 ผมว่าแพงไปหน่อยครับ
ตอนรถที่บ้านผม เฉี่ยววีโก้ ตั้งแต่กระบะท้าย ไปจนถึงบังโคลนหน้า
จ่ายไป 6500 บาท ผมตีค่าทำสีให้จุดละ 1500 บาท + อีก 500 สำหรับค่าซ่อมบันไดข้าง
อันนี้ตอนแรกเซลส์จะขอจุดละ 2500 บาท แต่ผมแจ้งว่า ผมหาข้อมูลจากในเวปมันประมาณนี้ ต่อรองกันสักพัก ก็ตกลงที่ราคาตามที่ผมแจ้งครับ
ประกันฯผมว่า ถ้าไม่ได้ซ่อมศูนย์ ไปซ่อมข้างนอก ราคาต่อจุดจะอยู่แถวๆ 1000 ++ นิดหน่อยเท่านั้นเองครับ

กรณี จขกท ผมแนะว่าถ้าทำชั้น 3 ที่ครอบคลุมถึงการซ่อมคู่กรณี้ด้วยน่าจะดีกว่านะครับ

ออฟไลน์ YIM

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 10:49:05 »

ด้วยความเคารพครับ ฟุตบาทมันไม่ใช่ยานพาหนะ หรือจะหลบรถคันอื่นแล้วชนฟุตบาทเขาก็ไม่จ่ายครับ ไม่ว่า 2 พลัส  3 พลัส แต่ที่เขาจ่ายอาจเป็นเพราะเป็นประกันชั้น 1 หรือเหตุผลอื่นก็ได้ครับ

เอ้ย ผมบอกไม่หมด ขอโทษครับ

วันนั้นไปชนฟุตบาท แล้วปีนขึ้นไป แล้วโชคร้าย (หรือโชคดี) ว่ามีมอเตอร์ไซค์มารับเคราะห์อยู่บนนั้นพอดี เลยเคลมได้ครับ

ออฟไลน์ luktal_wangpha

• Jr. Member
  • **
  • ครูชำนาญการพิเศษ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 10:50:07 »
เรื่องประกันชั้น3 ตอบไม่ได้ เพราะมีหลายอย่างเหลือเกิน เฉพาะชั้น3 จำแนกออกไป แถมแต่ละบริษัทเงื่อนไขไม่เหมือนกัน

เสียexcess ,ไม่เสีย , เสียครั้งกี่ครั้ง,ไม่เสียได้กี่ครั้ง เยอะมาก ส่วนค่าทำสี4,000.- ผมว่าปกติ เฉี่ยวกันชน มาก น้อย ก็ต้องพ่นทั้งชิ้น

อู่ที่เนี้ยบจริงๆ ราคา 4,000.- ยังทำไม่ได้เลยครับ สำหรับผม ผมว่า 4,000.-เฉยๆ แต่ถ้าไปทำอู่แท๊กซี่คงไม่ถึง แต่รถใหม่ๆ เจ้าของรถ

รวมทั้งมีประกันภัยเค้าคงไม่ยอม.
;D เรื่องราคาค่าทำสีพ่อลูกตาลบอกว่า มันมีหลายเกรดหลายราคาค๊ะ ถ้าตีราคาพ่นสีแบบอู่ TAXI ขัดๆพ่นๆเฉพาะตรงที่เป็นรอย(1เดือนดี พอเดือนที่2ร่อน) ก็หลักร้อย หลักพันต้นๆ ถ้าเป็นอู่มาตราฐานถอดทำสีทั้งชิ้นเข้าห้องอบเรียบร้อยและมีการรับประกัน(สีร่อนสีไหลสียุบหลัง)จากซ่อมเสร็จ 3-6 เดือนก็แพงหน่อย ในกรณีรถใหม่ก็ควรตีราคาอู่มาตราฐาน แต่ถ้ารถเก่าสัก 10 up คงขึ้นอยู่กับความพอใจของเจ้าของ ว่าจะซ่อมแบบไหน

ออฟไลน์ SitdownstrikE

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 10:53:43 »
ถามทุกท่านครับ

ถ้า 3 plus  คุ้มครองรถเราด้วย  มันจะต่างยังไงกับ 2 plus ครับผม  ? ? ?

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 12:46:15 »
ถามทุกท่านครับ

ถ้า 3 plus  คุ้มครองรถเราด้วย  มันจะต่างยังไงกับ 2 plus ครับผม  ? ? ?

ขอบคุณครับ

สองพลัส ได้เครมหาย และไฟไหม้ไงครับ

ส่วนวงเงินของรถเรา สองพลัส อาจจะมีวงเงินสูงกว่า สามพลัส กระมังครับ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 13:36:15 »

นอกเรื่องครับ ผมว่าควรจะเปิดกระจกรถแล้วถึงถอย ติดกระจกมองหลังแบบเพิ่มแสงสว่าง ทำให้มองผ่านฟิล์มดีขึ้น (มีขายตามห้าง) ติดกล้องหรือ เซ็นเซอร์ถอยหลัง แบบบอกระยะหรือไม่บอกระยะ หรือลอกฟิล์มแต่ใช้เบอร์อื่น เอาเป็นว่าดีแล้วครับที่เป็นรถถ้าเป็นเด็กคุณจะเสียใจมากกว่านี้  :)

เบี้ยประกันสำหรับ  สำหรับประกัน 2+, 3+, 3 จะคิดเบี้ยเท่ากันน่ะครับ
เช่น 2+ ราคา 8,900 บาท จะไม่แบ่งว่าเป็นรถยุโรป หรือรถญี่ปุ่น เพราะ ทางประกันจะจ่ายค่าเสียหาย ไม่เกิน 100,000 - 200,000 สำหรับซ่อมรถเราอยู่แล้วครับ  แต่ของคู่กรณีจะประมาณ 1,000,000 > ขึ้นกับเขื่อนไขของบริษัทประกัน

สำหรับประกันชั้น 2+ จะคุ้มครองรถหาย ไฟไหม้ และชนกับยานพาหนะที่มีเครื่องยนต์เท่านั้น
                       3+ ชนกับยานพาหนะที่มีเครื่องยนต์เท่านั้น
                       3  ซ่อมคู่กรณีเท่านั้น

ด้วยความเคารพครับ ผมก็ไม่ได้ประสงค์จะโต้เถียงอะไรครับ แต่อยากชี้แจงว่า แม้ในเว็ปประกันจะไม่บอกชัดเจน แต่คุณต้องไปถามเค้าว่ารับรถยุโรปหรือไม่ รถกี่ปีถึงรับ แต่่ส่วนตัวผมต้องขออภัยในข้อมูลที่ใช้คำว่า "รถยุโรปต้องเสียเบี้ยแพงกว่า" ขอแก้ไขเป็นคำว่า "รถยุโรปอาจเสียเบี้ยแพ่งกว่า" แทน เพราะมันมีบริษัทที่รับรถยุโรปโดยที่ไม่คิดเบี้ยประกันเพิ่มเช่นเอเชียประกันภัย ไม่จำกัดอายุรถด้วย บริษัทอื่นที่ผมไม่ทราบครับ ส่วนบริษัทอื่นคงต้องถามท่านที่โต้แย้งผมแล้ว ส่วนทุนประกันไม่จำเป็นต้อง 1 แสน หรือ 2 แสนหรอกครับ เป็นล้านก็มีแล้วแต่บริษัทครับ (เช่นศรีเมือง 3 พลัส extra ดูในเว็ปขายประกันครับ) ถือว่าเป็นการแลกเปลี่ยนเพื่อความรู้เพิ่มขึ้นสำหรับผมเช่นกันครับ
http://www.muangthaiinsurance.com/products_2plus.htm (เหมือน 3 พลัสจะไม่จำกัดครับ แต่ 2 พลัสยุโรปแพงกว่า)
http://www.bangkokinsurance.com/insurance/car-insurance-motor-firstcareandsave_th.html ( 2 พลัสสามารถทุนประกันภัยสุงสุดที่รับ 5 ล้านถ้าทุนถึง กรณี 3 ไม่ได้กล่าวถึงยุโรปเลยสักคันไม่ทราบว่ารับหรือไม่)
ส่วนวิริยะไม่ได้กำหนดรายละเอียดคงต้องถามเองครับ
ส่วนไทยพาณิชย์สามัคคีประกันภัยต้องดูจากเว็ปที่ขายประกันครับเพราะเว็ปเขาไม่ระบุไว้

ส่วนเรื่อง 3 พลัสคืออะไร 2 พลัสคืออะไร ผมขออนุญาตปล่อยไก่แล้วกันครับ (อาจไม่ถูกต้อง) ง่าย ๆ ชั้น 3 คือคุ้มครองบุคคลภายนอกกรณีเราไปทำความเสียหายต่อบุคคลอื่น ส่วน 3 พลัส คือถ้าสิ่งที่ชนเป็นรถยนต์ มอเตอร์ไซค์ ไม่ว่าเราผิดหรือถูกบริษัทจะซ่อมรถเราด้วยในวงเงินไม่เกินจำนวนที่เอาประกัน แต่ถ้าไปชนสิ่งอื่นเช่นเสาไฟฟ้า ต้นไม้ บริษัทไม่จ่ายค่าซ่อมให้รถเราแต่จะจ่ายให้กับเจ้าของเสาไฟฟ้าหรือต้นไม้ แต่ถ้า 2 พลัส จะเหมือนกัน3 พลัสแต่เพิ่มเงื่อนไขในการจ่ายคือรถหายหรือไฟไหม้ด้วย

วันนั้นไปชนฟุตบาท แล้วปีนขึ้นไป แล้วโชคร้าย (หรือโชคดี) ว่ามีมอเตอร์ไซค์มารับเคราะห์อยู่บนนั้นพอดี เลยเคลมได้ครับ
กรณีน้องคุณ YIM ถือว่าโชคดีในความโชคร้ายครับ เกือบจ่ายเองซะแล้ว  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 29, 2011, 19:43:32 โดย eaowpj »

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 13:43:37 »
ถ้าชั้นหนึ่งรถผมปีละ2หมื่นนิดๆ
เปลี่ยนไปทำ3plus นี่จะเหลือกี่บาทอ่ะครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 14:15:19 »

ด้วยความเคารพครับ ฟุตบาทมันไม่ใช่ยานพาหนะ หรือจะหลบรถคันอื่นแล้วชนฟุตบาทเขาก็ไม่จ่ายครับ ไม่ว่า 2 พลัส  3 พลัส แต่ที่เขาจ่ายอาจเป็นเพราะเป็นประกันชั้น 1 หรือเหตุผลอื่นก็ได้ครับ

เบี้ยประกันสำหรับ  สำหรับประกัน 2+, 3+, 3 จะคิดเบี้ยเท่ากันน่ะครับ
เช่น 2+ ราคา 8,900 บาท จะไม่แบ่งว่าเป็นรถยุโรป หรือรถญี่ปุ่น เพราะ ทางประกันจะจ่ายค่าเสียหาย ไม่เกิน 100,000 - 200,000 สำหรับซ่อมรถเราอยู่แล้วครับ  แต่ของคู่กรณีจะประมาณ 1,000,000 > ขึ้นกับเขื่อนไขของบริษัทประกัน

3  ซ่อมคู่กรณีเท่านั้น

ด้วยความเคารพครับ ผมก็ไม่ได้ประสงค์จะโต้เถียงอะไรครับ แต่อยากชี้แจงว่า แม้ในเว็ปประกันจะไม่บอกชัดเจน แต่คุณต้องไปถามเค้าว่ารับรถยุโรปหรือไม่ รถกี่ปีถึงรับ แต่่ส่วนตัวผมต้องขออภัยในข้อมูลที่ใช้คำว่า "รถยุโรปต้องเสียเบี้ยแพงกว่า" ขอแก้ไขเป็นคำว่า "รถยุโรปอาจเสียเบี้ยแพ่งกว่า" แทน เพราะมันมีบริษัทที่รับรถยุโรปโดยที่ไม่คิดเบี้ยประกันเพิ่มเช่นเอเชียประกันภัย ไม่จำกัดอายุรถด้วย บริษัทอื่นที่ผมไม่ทราบครับ ส่วนบริษัทอื่นคงต้องถามท่านที่โต้แย้งผมแล้ว ส่วนทุนประกันไม่จำเป็นต้อง 1 แสน หรือ 2 แสนหรอกครับ เป็นล้านก็มีแล้วแต่บริษัทครับ (เช่นศรีเมือง 3 พลัส extra ดูในเว็ปขายประกันครับ) ถือว่าเป็นการแลกเปลี่ยนเพื่อความรู้เพิ่มขึ้นสำหรับผมเช่นกันครับ
http://www.muangthaiinsurance.com/products_2plus.htm (เหมือน 3 พลัสจะไม่จำกัดครับ แต่ 2 พลัสยุโรปแพงกว่า)
http://www.bangkokinsurance.com/insurance/car-insurance-motor-firstcareandsave_th.html ( 2 พลัสสามารถทุนประกันภัยสุงสุดที่รับ 5 ล้านถ้าทุนถึง กรณี 3 ไม่ได้กล่าวถึงยุโรปเลยสักคันไม่ทราบว่ารับหรือไม่)
ส่วนวิริยะไม่ได้กำหนดรายละเอียดคงต้องถามเองครับ
ส่วนไทยพาณิชย์สามัคคีประกันภัยต้องดูจากเว็ปที่ขายประกันครับเพราะเว็ปเขาไม่ระบุไว้

ส่วนเรื่อง 3 พลัสคืออะไร 2 พลัสคืออะไร ผมขออนุญาตปล่อยไก่แล้วกันครับ (อาจไม่ถูกต้อง) ง่าย ๆ ชั้น 3 คือคุ้มครองบุคคลภายนอกกรณีเราไปทำความเสียหายต่อบุคคลอื่น ส่วน 3 พลัส คือถ้าสิ่งที่ชนเป็นรถยนต์ มอเตอร์ไซค์ ไม่ว่าเราผิดหรือถูกบริษัทจะซ่อมรถเราด้วยในวงเงินไม่เกินจำนวนที่เอาประกัน แต่ถ้าไปชนสิ่งอื่นเช่นเสาไฟฟ้า ต้นไม้ บริษัทไม่จ่ายค่าซ่อมให้รถเราแต่จะจ่ายให้กับเจ้าของเสาไฟฟ้าหรือต้นไม้ แต่ถ้า 2 พลัส จะเหมือนกัน3 พลัสแต่เพิ่มเงื่อนไขในการจ่ายคือรถหายหรือไฟไหม้ด้วย

ผมขอโทษที่ข้อมูลผิดไปบ้างน่ะครับ เพราะส่วนมากราคา ของ 2+, 3+ ของแต่ล่ะบริษัทจะเท่ากันครับ
ตาม link ที่เปิดด้านบน ผมว่าบริษัทเอาเปรียบคนที่ขับรถยุโรป และกระบะ เพราะว่า ทุนประกันก็จ่ายเท่ากัน(สำหรับซ่อมรถน่ะครับ)

ในส่วนทุนประกัน ผมไม่ได้เปิดดูนานแล้วครับ เพราะ ช่วงก่อนที่ผมจะทำประกันผมก็เทียบกับทุกบริษัท(ที่โบรกเกอร์ทำเป็นตาราง)  ซึ่งก็นานประมาณ เกือบปีครึ่งได้แล้ว ตอนนี้อาจมีการเปลี่ยนแปลงซึ่งก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ  เพราะปีนี้ผมต่อของเดิมเลยไม่ได้ดูโปรโมชั่นใหม่ๆ 
ส่วนเงื่อนไขอื่นก็ต้องตามแล้วแต่ เช่นอายุรถ หรือ ประเภทรถที่จะรับ ต้องดูเงื่อนไขแต่ล่ะบริษัทครับ  ;D

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 14:21:07 »
ถ้าชั้นหนึ่งรถผมปีละ2หมื่นนิดๆ
เปลี่ยนไปทำ3plus นี่จะเหลือกี่บาทอ่ะครับ

ประมาณ 7 พันกว่าบาทครับ ขึ้นอยู่แต่ล่ะโปรโมชั่น ของแต่ล่ะบริษัท

ในส่วนของผมทำประกันช่วงงานสัปดาห์ประกันภัย ประมาณเดือนกันยายน ซื้อ 2+ เสียไป 5,900 บาท ของ ประกันภัยไทยวิวัฒน์
ส่วน 3+ อยู่ที่ 5,200 ครับ

ถ้าในช่วงปกติ เพิ่มประมาณ 2 พันครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 15:20:33 »
จริงๆ 4000 มันก็ไม่แพงนะครับ ถ้าเราจ่ายให้เจ้าของรถเลย คือต้องคิดแบบนี้ครับ ถ้าเรามีรถป้ายแดงแล้วมีคนมาจ่ายเงินเรา4000แต่ของขูดรถหน่อย เราจะยอมมั๊ยครับ

ส่วนค่าทำสีจริงมันจะประมาณ 2800-3000 อันนี้คือมาตรฐานดีๆหน่อยนะครับ ส่วนอีกประมาณ1000นึงคือที่เราจ่ายเกิน  แต่กรณีคุณเค้าเรียกประกันมาคุยแล้วประกันเรียก4000 ผมว่าแพงนะเพราะทำจริงไม่ถึง แต่ถ้า4000จ่ายให้เจ้าของรถโดยตรงโดยเป็นค่าปลอบขวัญบ้างผมว่าไม่แพงเลย

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 15:39:26 »
ตอบเจ้าของกระทู้

4,000 ไม่แพงครับ  สมเหตุสมผล

ค่าทำสีกันชนหน้าทั้งชิ้น  ผมเคยไปอู่นอกแถวบ้านคิด 4,500  งานเนียนดี

ตอนหลังๆ ไปรู้จักอีกอู่นึง คิด  2,500  (งานสีโอเค แต่ผสมสีมาเพี้ยนกว่าร้านแรก)

4,000 คิดซะว่า   

ค่าทำสี + ค่าเสียเวลาน้องเค้า  + รถน้องเค้าใหม่ๆ ป้ายแดง ต้องมากลายเป็นรถมีตำหนิ เคยโดนทำสีซะงั้น

น้องเค้าควรจะเป็นคนที่เซ็งกว่า

ออฟไลน์ Surrealism

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 15:44:57 »
ผมว่า 4,000 บาท นี่คงเป็นราคาเต็ม ที่ประกันเรียกสำหรับคนที่จ่ายไหวมั้งครับ

รถผมเคยโดนจักรยานยนต์เฉี่ยวบุบ 2 ประตู ประกันถามคู่กรณีว่ามีเท่าไหร่ เขาบอกมี 500 บาท ก็ได้ราคานั้นครับ
ถามประกันทีหลังเขาบอกว่ามีเท่าไหร่ก็ต้องเอาเท่านั้น ส่งจดหมายไปเรียกเก็บทีหลังก็ไม่จ่าย จะฟ้องก็ไม่คุ้ม

• .
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 16:40:37 »
ตอบเจ้าของกระทู้

4,000 ไม่แพงครับ  สมเหตุสมผล

ค่าทำสีกันชนหน้าทั้งชิ้น  ผมเคยไปอู่นอกแถวบ้านคิด 4,500  งานเนียนดี

ตอนหลังๆ ไปรู้จักอีกอู่นึง คิด  2,500  (งานสีโอเค แต่ผสมสีมาเพี้ยนกว่าร้านแรก)

4,000 คิดซะว่า   

ค่าทำสี + ค่าเสียเวลาน้องเค้า  + รถน้องเค้าใหม่ๆ ป้ายแดง ต้องมากลายเป็นรถมีตำหนิ เคยโดนทำสีซะงั้น

น้องเค้าควรจะเป็นคนที่เซ็งกว่า

ใช่ครับ จริงๆก็เห็นใจน้องเค้าอะครับ อยากให้ค่าเสียเวลาน้องเค้าเหมือนกัน แต่ผมหมดไปเยอะแล้ว กลัวน้องเค้าจะรู้สึกแปลกๆด้วย
อันนี้ผมไม่แน่ใจว่าเค้าทำสีใหม่ทั้งชิ้นรึเปล่านะครับ คือรอยมันน้อยมาก ประมาณว่าเอาผ้าชุบน้ำเช็ดออกก็แทบมองไม่เห็นแล้วอะครับ ผมถอยรถแบบไม่ได้เหยียบคันเร่ง

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 17:27:01 »

ประมาณ 7 พันกว่าบาทครับ ขึ้นอยู่แต่ล่ะโปรโมชั่น ของแต่ล่ะบริษัท

ในส่วนของผมทำประกันช่วงงานสัปดาห์ประกันภัย ประมาณเดือนกันยายน ซื้อ 2+ เสียไป 5,900 บาท ของ ประกันภัยไทยวิวัฒน์
ส่วน 3+ อยู่ที่ 5,200 ครับ

ถ้าในช่วงปกติ เพิ่มประมาณ 2 พันครับ
ยินดีที่ได้คุยกันครับ เห็นด้วยกับความเห็นเรื่องเบี้ยประกันนะครับว่าน่าจะ 7 พันกว่า ๆ ครับ กรณีเอาทุนประกัน 1-2 แสนแล้วแต่บริษัท และแล้วแต่นา่ยหน้าประกันภัยด้วย นอกจากนี้ถ้าเป็น 3 พลัส, 2 พลัส ของ msig จะคุ้มครองกรณีน้ำท่วมอีกด้วย (กรณีบริษัทอื่นผมยังไม่เคยเห็นว่าคุ้มครองกรณีน้ำท่วมถ้าไม่ใช่ประกันภัยชั้นหนึ่ง ถ้ามีก็ขออภัยครับ) แต่ถ้าต้องการจะได้ทุนสูงกว่านี้ (มีการซ่อมห้างด้วยก็มี) คงต้องดูศรีเมือง แอ็กซ่าอะครับ ทุนสูงสุดที่รับที่เห็นในเว็ปก็ 1ล้าน (อาจจะสูงกว่านี้ต้องลองติดต่อกับนายหน้าประกันภัยครับ ) เบี้ยประกันประมาณ หมืน 3 , หมื่น 4 อะครับ แต่ถ้ารถยังเบี้ยสูงกว่านี้คงแนะนำเป็น 2 พลัสอะครับ  :)

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 19:09:51 »

มันเป็นอย่างนี้นี่เอง

ออฟไลน์ Appenzell Swiss

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 03:12:38 »
ประกันชั้น 3 Plus นี้ประกันจะซ่อมให้เราด้วย (ถ้าเราประสงค์จะซ่อม)    โดยซ่อมรถให้เราในวงเงินไม่เกิน 100,000 บาท/ครั้ง  แต่มีเงื่อนไข 2 ข้อ
1. ต้องเกิดอุบัติเหตุการชนระหว่างรถผู้เอาประกันกับยานพาหนะทางบกเท่านั้น   หมายความว่าชนกับรถอะไรก็ได้ที่วิ่งอยู่บนถนน แต่ห้ามชนกับอย่างอื่นเช่นเสา,ต้นไม้,ประตู,สุนัข หรือพลิกคว่ำเองไม่ได้  2. ถ้าผู้เอาประกันประสงค์ซ่อม (ในกรณีเป็นฝ่ายผิด) ต้องรับผิดชอบค่าเสียหายส่วนแรก2,000 บาท /ครั้ง หมายความว่าบาดแผลของรถดูแล้วค่าซ่อมไม่น่าเกิน 2,000 บาทก็ซ่อมเองหรือยังไม่ซ่อมก็แล้วแต่เจ้าของ แต่ถ้าดูแล้วเกิน 2,000 บาทแน่นอน เราก็เสียแค่ 2,000 บาท ที่เหลือประกันซ่อมให้ในวงเงิน100,000บาท/ครั้ง

คิดว่าดีในระดับหนึ่ง เพราะประกันชั้น1เบี้ยสูง ปีละหลายหมื่นทำมาหลายปีบางคนไม่เคยเคลมเลย   จะเอาเงินซ่อมเองก็กลัว  เพราะเราไม่รู้ว่าอุบัติเหตุจะเกิดขึ้นตอนไหน อย่างไร มีคนตายเจ็บด้วยหรือไม่ ต้องประกันตัวด้วยมั้ย ถ้าค่าซ่อม70,000 ประกันตัว200,000 จะเอาเงินที่ไหน แต่ประกันแบบอภิสิทธิ์นี้มีให้หมด รับผิดต่อชีวิตและทรัพย์สินบุคคลภายนอก,อุบัติเหตุส่วนบุคคล,ประกันตัวผู้ขับขี่ และยังซ่อมรถให้เราด้วย
สภษ.(Proverb)14:15 คนเขลาเชื่อถือวาจาทุกอย่าง แต่คนหยั่งรู้มองดูว่าเขากำลังไปทางไหน

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 20:57:34 »
ค่าทำสี มันมีหลายเกรดจริงๆ เอาเป็นว่า ให้เห็นภาพมากที่สุดนะครับ ก็คือ ทำสีเบี้ยห้าง ลองเช็คตามศูนย์บริการรถดูครับ ราคาตกชิ้นละ 4000 อัพทุกศูนย์แน่นอนครับ ถ้ารถยุโรป เอาBMW เป็นพื้นฐานแล้วกันครับ ราคาราวๆนี้ต่อชิ้นแน่นอน ถ้าเข้าอู่ที่ฝีมือดีๆ พ่น2K เต็มระบบจริงๆ ซึ่งโดยปกติหากเป็นรถประกัน
มักไม่เป็นเต็มระบบหรอกครับ ส่วนเรื่องทำสีรถยนต์2K เต็มระบบเป็นยังไง แล้วจุดที่เค้าไปลดต้นทุนกันเพื่อให้ได้กำไรมากขึ้น ตรงไหน และเราดูไม่รู้
ลองsearch google ดูนะครับ จะมีเรื่องพวกนี้อธิบายยาวๆเลยครัีบ ผมขี้เกียจพิมพ์ ;D อันนี้ยังไม่รวมค่าฝีมือนะ พ่นหนาไม่หนา โป๊วบางไม่บาง
เกล็ดเล็ก เกล็ดใหญ่ รถเก่าถ้าลอกสีก็จะมีค่าลอกอีก สีที่นิยมๆก็พวก Glasurit(นกแก้),Dupont,Sikken,Standox(Herberts),SPIHECKER,
RM,PPG,Kansai,Isamu ยี่ห้อพวกนี้แหละครับ ต้นทุนแต่ละตัวก็แตกต่างกันไป บางอู่อาจจะใช้แลคเกอรื หรือพวกตัวทำละลาย เป็นตัวรอง แต่เนื้อสี
เป็น นกแก้ว,standox ก็ทุ่นต้นทุนเขาไปเราดูไม่รู้หรอกครับ พอแระ แมร่มจากเรื่องประกันออกทะเลไปเรื่องทำสีรถอีกแ้ลว