โพลล์

ศึกเครื่องยนต์ 3 สูบระหว่าง Mirage กับ March(Almera) เพื่อนๆคิดว่าใครเครื่องจะแรง+ประหยัดกว่ากัน

Mirage
9 (47.4%)
March(Almera)
10 (52.6%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 16

ผู้เขียน หัวข้อ: ศึกเครื่องยนต์ 3 สูบระหว่าง Mirage กับ March(Almera) เพื่อนๆคิดว่าใครเครื่องจะแรง+ประหยัดกว่ากัน  (อ่าน 15447 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ตอนนี้ Mirage จะออกมาแล้วครับ มีการคาดการณ์คร่าวๆที่ 80 กว่าแรงม้า :)

ในขณะที่ March(Almera) อยู่ที่ 79 แรงม้า :)

อยากถามทุกคนว่า จากลักษณะทางกายภาพภายนอกของทั้ง 2 คัน(ไม่นับ almera เพราะเสียเปรียบอ้วนใหญ่ไป)
และประวัติอันยาวนานในการผลิตรถ(การทำรถแข่งต่างๆ) และ spec เครื่องคร่าวๆ คิดว่า
ใครจะแรง+ประหยัด = ประสิทธิภาพของเครื่องยนต์ดีกว่ากันในภาพรวมครับ :D

อันนี้อยากให้ลองคาดการณ์ดูครับ ;) ไม่ต้องคิดมาก เพราะเรายังไม่ได้ขับกันเลย ;)

ส่วนตัวขับ March แต่ถือหาง Mirage เพราะผมว่ามิตซูเคยทำรถ K-car มาก่อน น่าจะเชี่ยวชาญเครื่อง 3 สูบมากกว่า(เครื่อง 3G) และเท่าฟังดูตัวถังของ Mirage ออกแบบมาเพื่อเครื่องเล็ก 1.0-1.2 น่าจะเบากว่า march นิดนึง
อีกทั้งน่าจะเป็น เครื่อง Mives แบบ Ex ที่มีแคมกระดิกทั้งสองฝั่ง โดยรวมน่าจะดีกว่าครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
จากเทคโนโลยีด้านเครื่องยนต์ในวันนี้

ผมค่อนข้างเชื่อว่า เครื่องของ March อาจจะทำได้ดีกว่า Mirage
แต่ก็จะไม่ถึงกับหนีห่างกินขาดไปมากกว่ากันนักครับ ยังพอจะเห็น Mirage ตามท้ายอยู่ไม่ห่างเลย

แต่ ทั้งคู่ก็จะเสร็จ Swift 1.2 หึหึหึ

ออฟไลน์ Xtream@tom

• Sr. Member
ผมแอบเชียร์mitsuแฮะ

จากเทคโนโลยีด้านเครื่องยนต์ในวันนี้

ผมค่อนข้างเชื่อว่า เครื่องของ March อาจจะทำได้ดีกว่า Mirage
แต่ก็จะไม่ถึงกับหนีห่างกินขาดไปมากกว่ากันนักครับ ยังพอจะเห็น Mirage ตามท้ายอยู่ไม่ห่างเลย

แต่ ทั้งคู่ก็จะเสร็จ Swift 1.2 หึหึหึ
:o

ออฟไลน์ PAN

ออฟไลน์ boyddii

• Bunny
เชียร์ Mitsubishi ในเรื่องความแรง แต่เท่าที่ดูๆรถหลายๆรุ่น เหมือนว่า Nissan จะประหยัดกว่า

ตัวอย่างเช่น... ถ้าเทียบ EX 1.8 กับ Tiida 1.8 หรือ EX 2.0 กับ Teana 2.0 (ดูจากรีวิวของพี่จิมมี่) นิสสันก็ประหยัดกว่า แต่ก็ไม่รู้ว่าขึ้นอยู่กับการขับขี่ด้วยรึเปล่านะครับ  ;D

------------
ว่าแต่พี่จิมมี่มาสปอยล์เรื่อง Suzuki Swift แล้วกระตุ้นต่อมอยากได้ขึ้นมาทันที หลังจากที่หยุดคิดเรื่อง Swift ไปหลายเดือนแล้ว

อันนี้คลิป Swift 1.2 เกียร์ธรรมดา น่าจะขับมันส์อยู่

ตัวนี้ Swift SZ4 ไม่รู้ต่างจากตัวธรรมดาอย่างไร แต่เครื่อง 1.2 เหมือนกัน

ไม่รู้ว่าตัวที่จะมาไทยเป็นสเปคเครื่องแบบในคลิปเลยหรือเปล่า ดูแล้วก็แรงใช้ได้เลยทีเดียว ว๊าววววว !!!  :o  :o  :o

dogclubs

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!

..........

เอาอีกแระ พี่จิม พูดถึง Swift เป็นไม่ได้เลยแฮะ ฮิๆๆๆๆ (แซวเล่นครับ)  ;D

เดาจาก Character ผมรู้สึกว่า MMC จะทำเครื่องได้ประหยัดเท่า Nissan หรือแม้กระทั่ง Honda อยู่แล้วครับ ซึ่งผมก็คิดว่า ครั้งนี้ก็คงไม่แตกต่างไปเท่าไร (แต่อาจจะประหยัดกว่า Brio เพราะรายนั้น 4 สูบ)
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ดูแล้ว March อาจจะดีกว่า Mirage ไม่มาก
แต่ Mirage น่าจะเป็นรอง

เพราะดูจาก เครื่องของ Lancer EX กับยี่ห้ออื่นๆ
ก็ยังด้อยกว่าอยู่นิดๆ แต่ไม่มาก

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight

ตรง หึหึ ตอนท้ายนี่แหละที่ทำให้ต้องรอดูสวิฟท์
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ banch

ถ้าวัดกันเฉพาะเครื่อง

Swift : K12B ; 1,242 cc 4 L Dual VVT, CR 11.0:1

กับ

Brio : L12B-I-VTEC ; 1,198 cc 4 L iVTEC, CR 10.2:1

นี่น่าจะสูสีนะ

GreenG

ถ้าวัดกันเฉพาะเครื่อง

Swift : K12B ; 1,242 cc 4 L Dual VVT, CR 11.0:1

กับ

Brio : L12B-I-VTEC ; 1,198 cc 4 L iVTEC, CR 10.2:1

นี่น่าจะสูสีนะ

ใช่ครับ อันนี้ศึกตัวเล็ก  :D 4 สูบ

ออฟไลน์ HME

ต้องยกเอาเครื่องฮายาบูสะมาแปะใน swift ^_^

ออฟไลน์ banch

ต้องยกเอาเครื่องฮายาบูสะมาแปะใน swift ^_^

Red line ที่ 11,000 รอบต่อนาที

นี่มัน F1 ชัดๆ

ออฟไลน์ Doraemon2000

• Newbie
  • *
Swift eco car มาทันลดภาษีรถคันแรกไหมครับ

ออฟไลน์ treebegin

• Full Member
Swift eco car มาทันลดภาษีรถคันแรกไหมครับ

มาทันครับผมน่าจะมีนาคม ปีหน้านะครับ
Honda Brio V AT  2011
Mitsubishi Mirage GLX CVT 2012 

ลดโลกร้อน กันครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
คุณ YIM

จากที่เราทดลองกันในช่วงที่ผ่านมา (ว่ากันตั้งแต่ 2006 นะครับ)

เครื่อง Nissan ประหยัดกว่า Mitsubishi เมื่อเทียบ เป็นพิกัดเดียวกันครับ

ออฟไลน์ redsun

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
คุณ YIM

จากที่เราทดลองกันในช่วงที่ผ่านมา (ว่ากันตั้งแต่ 2006 นะครับ)

เครื่อง Nissan ประหยัดกว่า Mitsubishi เมื่อเทียบ เป็นพิกัดเดียวกันครับ

อ้อ ขอบคุณครับ ที่แก้ไขให้

สงสัยผมจะมึนๆ แฮะ

มาทันครับผมน่าจะมีนาคม ปีหน้านะครับ

มาทัน แต่คำถามคือ จะส่งมอบทันให้ไปทำเรื่องขอภาษีคืนรึเปล่าเนี่ยสิครับ เพราะหมดเขตตุลา
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

GreenG

ออฟไลน์ LimitedEdition

สรุปว่าใครลากกระเป๋ากลับบ้านครับ

ออฟไลน์ jocole

• Jr. Member
  • **
คุณ YIM

มาทัน แต่คำถามคือ จะส่งมอบทันให้ไปทำเรื่องขอภาษีคืนรึเปล่าเนี่ยสิครับ เพราะหมดเขตตุลา

ถ้าจำไม่ผิด หมดเขต 31 ธันวาคม 2555 รึป่าวครับ
หรือว่าผมจำผิด รบกวนบอกด้วยนะครับ
พอดีรอ ตัวนี้อยู่เหมือนกัน เพราะ city ไหนๆก็ได้เดือนเมษายนอยู่เเล้ว

GreenG

สรุปว่าใครลากกระเป๋ากลับบ้านครับ

แนวโน้มน่าจะ Mirage ครับ ;)

ตามตูด จาก Vote ครับ

ออฟไลน์ jojo79

ความรู้สึกคิดว่า March น่าจะประหยัดกว่านะครับ
แต่ความแรงนี่ตอบยากจริงๆ :-X

ออฟไลน์ ZC72S

• Newbie
  • *
    • เว็ป Swift ตัวใหม่

น้องSwift 0-100 แค่ 11 วิเอง = ="

ถ้าเป็นตัว CVT ใช้เวลา 12.30 วินาที ครับ

ออฟไลน์ treebegin

คุณ YIM

ถ้าจำไม่ผิด หมดเขต 31 ธันวาคม 2555 รึป่าวครับ
หรือว่าผมจำผิด รบกวนบอกด้วยนะครับ
พอดีรอ ตัวนี้อยู่เหมือนกัน เพราะ city ไหนๆก็ได้เดือนเมษายนอยู่เเล้ว

ถ้าจำไม่ผิดใช่นะครับ 31 ธันวาคม 55
Honda Brio V AT  2011
Mitsubishi Mirage GLX CVT 2012 

ลดโลกร้อน กันครับ