ผู้เขียน หัวข้อ: มีเสียงดัง จิ๊บๆๆๆ เหมือนเสียงนกที่คอนโซล หน้าเวลาขับเกิด จากอะไรบ้างครับ  (อ่าน 6017 ครั้ง)

ออฟไลน์ majam

• Jr. Member
  • **
           เป็นรถ space wagon ครับ สังเกตุว่าได้ยินเสียงหลังจาก โดนรถถอยหลังมาชนแล้วมีกระจังหน้าเบี้ยวนิดหน่อยครับ  สาเหตุมาจากตรงนี้ได้ไหมครับ :-\

ออฟไลน์ 7777777

• Sr. Member
อธิบายได้นึกไม่ออกเลยครับ ;D

หลังๆผมเริ่มทำใจนิดๆแล้วครับ ผมมีมิตซูอยู่สองคัน EX/PJS ก่อกแก่ก แก๊กๆ กุ๊บกิ๊บ ทั่วรถเลยครับ

บางวันดัง บางวันไม่ดัง บางวันทนไม่ไหวเอาเข้าศูนย์ มันดันไม่ดังเลยซะงั้น >:(

ยังไงลองรื้อเองดูครับ อาจจะมีอะไรหลวม เท่าที่เคยแงะออกมาเองส่วนใหญ่ จะเป็นพวกกื๊บหลวมครับ เจอเยอะมาก

ผมรื้อเอง เจอเอง แล้วค่อยเข้าไปเคลมเองมาสองครั้งแล้วครับ เพราะศูนย์ส่วนใหญ่ไม่ค่อยมีเวลามาใส่ใจเรื่องพวกนี้ครับ

แต่ถ้าดังตลอดเวลา และชัดเจน เอาเข้าศูนย์ แล้วไปtest driveกับช่างได้เลยครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ความคิดผมนะ

ถ้าปิดแอร์แล้วหาย แสดงว่าเป็นที่ Blower Air

แต่ถ้าปิดแอร์แล้วไม่หาย อาจจะเป็นที่คอนโซลหลวมครับ

ยังไงลองดูครับ

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
ของผมเป็นcity zx เป็นเหมือนกันแต่เกิดจากคอนโซลมันหลวมซึ่งคอนโซลที่เป็นพลาสติกแข็งมันไปเสียดสีกันครับ ไม่รู้ว่าเกิดได้ใงแต่ลองเช็คดูครับ สังเกตุจากพอรถจอดนิ่งไม่เกิดเสียง พอรถวิ่งจะมีเสียงทันที แต่ของคุณผมไม่รู้ว่าเป็นเหมือนกันไหมนะครับ

ออฟไลน์ Ohmmypp

• Hero Member
อาจจะภายในบางอย่างหลวมอย่างทีท่านอื่นว่าก็ได้  หรืออาจเป็นเพราะโดนชนมานิดนึง จุดยึดบางอย่างของฝากระโปรงอาจจะหลวมครับ 

รถที่บ้านเคย ทำสีกันชนกลับมาแล้วเวลากระเทือนจะมีเสียงจิ๊ดๆ เบาๆ  สรุปเป็นตัวยึด หรือยาง ที่รองฝากระโปรงกับกระจังหน้าหลวม เอามือบิดๆให้แน่นก็หาย
JC TU #54