ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอความคิดเห็น กับ ALFA 156 มือสอง  (อ่าน 12473 ครั้ง)

ออฟไลน์ tap-mzr

• Sr. Member
รบกวนขอความคิดเห็น กับ ALFA 156 มือสอง
« เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 00:14:52 »
รบกวนสอบถาม สมาชิก headlight หน่อยครับ ว่าเจ้า alfa ตัวนี้ พอที่จะคบหา แล้วใช้ต่อไปเรื่อยๆ ได้ไหมครับ

อะไหล่ หายากไหม และ ใช้ LPG ต่อไปได้หรือไม่ครับ

ขอบคุณมากๆ ครับ ^_^

คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member
Re: รบกวนขอความคิดเห็น กับ ALFA 156 มือสอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 00:41:17 »
มีครั้งนึง เคยเอารถไปจูนแก๊สที่ร้าน
แล้วก็มีคน นำเจ้า Alfa 156 มาติดแก๊ส LPG แน่นอนว่าเค้าคงต้องเลือกชุึดหัวฉีดแบบดีๆแพงๆแน่
ผมก็ถามเค้าว่า ติดได้หรอ เค้าก็บอกว่า ไปมาหลายร้าน ก็พึ่งเจอร้านนี้แหล่ะบอกติดได้ อันนี้ต้องใช้วิจารณญาณเองนะครับ
แต่ถ้าเป็นผม ผมไม่กล้าติดกะรถแบบนี้หรอกครับ

ก็เลยได้มีโอกาสคุยกะพี่ผู้หญิงคนนั้นต่ออีกหน่อย เพราะส่วนตัวผมก็ชอบรุ่นนี้มากๆเหมือนกัน
เค้าบอกว่า ขับมันส์ มากกกกกกกกกกก เป็นรถที่ลากรอบได้สะใจสุดๆ เหมาะสำหรับคนที่ขับรถแบบเร็วมากๆ ตีนหนักมากๆเป็นอย่างยิ่ง
เสียงท่อก็เพราะมากๆ ถ้าเทียบว่า รถคันนี้ มันเครื่องแค่ 2000cc
เท่าที่ฟังมา เค้าบอก อะไหล่ แพงจริง แต่ตัวรถไม่จุกจิก และใช้ทน
แต่ผมก็เคยลองหาข้อมูลเล่นๆ เห็นเค้าว่า เกียร์พังง่าย แล้วแน่นอนว่าซ่อมแพงด้วย

เรื่องอะไหล่ รถที่มันมีน้อย อะไหล่มันก็คงต้องน้อยตามไปด้วยครับ แต่ก็คงไม่ได้ถึงขั้นต้องบินไปซื้อถึงอิตาลี่หรอก
ในเวปก็น่าจะมี user review อยู่นะครับ เคยเห็นอยู่เหมือนกัน

ถามว่าน่าคบใหม มันน่าคบแน่ครับ รถดีซะขนาดนี้
ถ้านี่ไม่ใช่รถคันเดียวในบ้าน แล้วคุณมีงบมากกว่าค่าตัวมือสองที่สุดแสนจะน่าซื้อของมันพอสมควร ก็คือต้องมีเงินดูแลเค้านั้นเองครับ
ลองคิดดูนะ คนที่ซื้อ E38 ราคาแค่ 6-8 แสนบาท จริงๆเค้าต้องมีเงินซื้อรถแพงกว่านั้นแน่ๆ แต่เพราะความชอบ ก็เลยเล่นรถเก่า แล้วมีเงินซ่อมด้วยครับ

ออฟไลน์ eight

• Full Member
Re: รบกวนขอความคิดเห็น กับ ALFA 156 มือสอง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 00:52:21 »
เพื่อนสนิทมากๆเคยมาบ่นให้ฟังเมื่อไม่นานมานี้ว่า ขับเข้าศูนย์จะเปลี่ยนกรองอากาศยังต้องรอของ..

แต่ตัวรถน่าใช้ครับ  ;D

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 01:08:38 »
ปัญหาของรถรุ่น(รุ่นประกอบใน)นี้คือ "เบรค" ครับ ทื่อพอๆกับฟอร์จูนเนอร์ เกียร์แปลกหน่อย แต่ก็มีชุดซ่อม และ ตอนแรกๆอาจไม่คุ้น

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 07:28:46 »
เบรกไม่ทื่อนะ
ตอนผมไปเทสกับเซลล์ ขับอยู่ช่วงความเร็วสูงๆ มีเหตุต้องเบรกกระทันหัน กดแล้ว ก็เอาอยู่นะ
ไม่ได้ยุบยวบ ไหลแบบ fortuner

ออฟไลน์ tubtup

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 09:24:32 »
ผมชอบรุ่นนี้เหมือนกัน
และเห็นว่ามีอยู่นอกเก่งๆ อยู่ แต่ว่าจากที่ดู ระยะเวลาในการรอคิวเวลาเอารถเข้า เช็คสภาพต้องใช้เวลาพอสมควร
เพราะรถเยอะ แต่อู่นอก เก่งๆ ไม่เยอะ :P 
และเห็นในคลับก็มีติด LPG หลายคันนะครับ

ถ้าจะเล่นคันนี้ผมว่ามีรถสำรองอีกซักคันดีกว่าครับ  ;)

ออฟไลน์ Jae_156JR

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 09:45:15 »
ไปถามใน Alfathailand ดีกว่าครับผม จากผู้ใช้จริงเลย

เพราะรถรุ่นนี้ไม่ใช่รถตลาด ถามจากกลุ่มจริงๆ น่าจะได้คำตอบรวดเร็วกว่า

สมัยวัยรุ่น ผมใช้มา 7 ปี ขับไปเรียนขึ้นโทลเวย์ ซัด 200 เกือบทุกวัน...

ไม่เห็นมีอะไรพังเลยครับ อะไหล่สิ้นเปลืองชิ้นไหนศูนย์ไม่มี สั่งนอกเองเอาครับ

แล้วก็เดี๋ยวนี้มีอู่นอกซ่อม Alfa ขึ้นมาเพิ่มแล้วนะลองหาข้อมูลดูครับ

ทุกวันนี้ใช้ 350Z ผมว่า 156 ขับมันส์กว่า (ขับมันส์กว่า สนุกกว่า ไม่ได้รับเรื่องความแรง)

สงสัยอะไรเกี่ยวกับตัวรถ รายละเอียดปลีกย่อย PM ถามผมได้ครับ

ออฟไลน์ kan.kom

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 11:05:25 »
เคยลองขับ เป็นตัวแรกๆเลยมั้งที่ใช้เกียร์โอโต้แบบเปลี่ยนเกียร์เองได้
เรียกว่า selespeed การเปลี่ยนเกียร์เลยยังไม่เรียบนัก กระตุกเหมือนคนเพิ่งหัดขับ
ต้องใช้เวลาซักพักคอยผ่อนคันเร่งให้เข้ากับการเปลี่ยนเกียร์

นอกนั้นถือว่าดีมาก ยิ่งเหยียบเสียงเครื่องยิ่งเพราะ เป็นรถคันเดียวที่ผมไป test แล้วเหยียบไม่เกรงใจ sale ที่อยู่ข้างๆ
เรื่องรูปทรงไม่ต้องพูดมาก ผมว่าเป็นรถที่ดูกี่ทีก็ลงตัวแม้จะผ่านไปนานกี่ปีก็ยังต้องมองตามทุกครั้งที่เห็น

ภายใน หลายส่วนอาจไม่เหมาะกับอากาศบ้านเรานัก เพราะมีหลายส่วนที่ถ้าเจออากาศร้อนมีโอกาสละลาย

สิ่งที่ทำให้ผมตัดใจจากมันเพราะ "กลัว"จากเสียงลือเสียงเล่าอ้างในคลับเรื่องหลังการขาย และเป็นรถที่ชอบนัดเจอเพื่อนบ่อยๆ

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 19:49:29 »
156 ไม่ได้เป็นรถที่แรงขนาดนั้น แต่เครื่องตัวนี้เป็นเครื่องที่ให้อรรถรสกับคนชับได้ดีมาก เสียงเครื่องไพเราะครับ รุ่นน้องผมตอนนี้เพิ่งไปสอยมา

คันนึง ช่วงล่างเกาะถนนเอาเรื่องเลยครับ ระบบต่างๆ ต้องดูตามปีรถด้วยครับ มันมีรถนอก รถใน ออปชั่น และฟังก์ชั่นบางอย่างมี ไม่มี

และมีข้อดี ข้อเสียต่างกันสำหรับรถใน รถนอก 156 เป็นรถที่ผู้ซื้ออาจะต้องถูกกำหนดเงื่อนไขบ้าง เช่น หมั่นเช็คระดับน้ำมันเครื่อง ศูนย์บริการ

หรืออู่นอก มีไม่มากมายแพร่หลายเหมือนรถยอดนิยม ราคาอะไหล่สำหรับผมๆว่า แบรนด์ตลาดฝรั่งบางแบรนด์แพงกว่า แต่บางตัวต้องทำใจ

ขี่งู แล้วบอกว่าไม่เคยโดนงูฉกนี่ก็กระไรอยู่ครับ ผมเองเนี่ยกำลังเล็งจะหารถอีกคันนึงอยู่ รุ่นน้องก็บิ้ลท์ให้มาเล่นอัลฟ่าด้วยกันอีก ผมเคยใช้155

เมื่อสิบกว่าปีที่แล้ว คุณแจ้ทราบดี  ;) ก็ยังลังเลอยู่ ยิ่งเห็น156 ตัวหลังๆ โอ้ย ! ทำไมมันสวยขนาดนี้ แถมยิ่งไปเจอBrera ที่ต่างประเทศ อถม

ส่วนใหญ่คนขับBrera ,159 หน้าตา อิตาเลี่ยน ไว้หนวดมาเฟียชัดๆ ยิ่งเพ้อไปใหญ่เลย มันติดตรงที่ผมเอง ฝังใจกับกบ ปภัสรา กบ สุวนันท์

มานานแล้วเนี่ยหละสิ  ;D

ออฟไลน์ kamphola

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 00:11:16 »
ผมเพิ่งขายไปเมื่อ 2-3 วันนี้เองครับ ใช้มาตั้งแต่ป้ายแดง อยู่กันมา 9 ปีเต็มๆ
เสียดายมากกกกกกกก แต่เนื่องด้วยผมอยู่ ตจว. ดูแลค่อนข้างลำบาก
โดยรวมผม happy กับมันมากๆ หมั่นดูแลหน่อย มันไม่ใช่เป็นรถที่จุกจิกอะไรเท่าไรเลย
เข้าไปหาข้อมูลใน Club ได้
กับคำถามที่ว่า

รบกวนสอบถาม สมาชิก headlight หน่อยครับ ว่าเจ้า alfa ตัวนี้ พอที่จะคบหา แล้วใช้ต่อไปเรื่อยๆ ได้ไหมครับ
-น่าคบหาและใช้ได้แน่นอนครับ

อะไหล่ หายากไหม
-หาไม่ยากหรอกครับ เพียงแต่บางชิ้นอาจจะต้องรอบ้าง ข้อเสียของมันคือเราหาของเทียบเหมือน Benz-BMW ลำบากหน่อย
จะมีก็จะเป็นพวกไฟหน้า ไฟท้ายต่างๆที่มีของ Depo รองรับ สั่งเช้าได้เย็น
เรื่องเกียร์ที่หลายๆคนกลัวกัน เมื่อเทียบอัตราส่วนค่าซ่อมแล้ว ผมว่าไม่แพงนะครับ ยกชุดทีนึงของใหม่ๆก็สามหมื่นกว่าบาท
ใช้ได้ราว 7-8-9 หมื่นกิโลเมตร
พวกอะไหล่สิ้นเปลืองต่างๆที่สำคัญคืออย่างสายพานไทม์มิ่ง ที่ต้องเปลี่ยนทุก 50,000 Km.หรือสามปี เปลี่ยนทีก็ 17,500 บาท
นอกนั้นไม่มีไรน่ากลัวหรอกครับ ยกเว้นคุณไปเจอคันที่เน่าจริงๆ ดูแลมาไม่ดี แบบนี้ก็จุกได้
เรื่องอู่นั้น ถ้าไม่นับที่ศูนย์ ก็มีอู่เปิดใหม่ที่รองรับ 156 ได้ทุกอาการและเครื่องมือพร้อมอยู่ 4-5 อู่ ฟังดูเหมือนน้อยแต่เมื่อลองเทียบกับจำนวนรถในเมืองไทยแล้ว
มันมีแค่ไม่กี่ร้อยคัน ผมว่า 4-5 ที่ว่า ก็ไม่ถือว่าน้อยนะ

156 มีทั้งตัวประกอบนอกและใน ถ้าหลังกลางปี 2002 เป็นต้นมาจะเป็นประกอบใน เปิดประตูดูภายในจะร้องอ๋อเอง
จริงๆผมว่าน่าใช้ทั้ง 2 รุ่น ประกอบนอกก็ดูดิบดี ปัญหาน้อยกว่าด้วย ภายในดูล้าสมัยกว่านิดหน่อย
แต่ประกอบในภายในนี่ผมว่าสุดจริงๆครับ สวยงามล้ำสมัยจริงๆ

และ ใช้ LPG ต่อไปได้หรือไม่ครับ
-ได้สบายเลยครับ ก่อนจะขายผมก็คิดอยู่ว่าจะขายหรือเอามาติด LPG ใช้ยาวไปเลยดี

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 12:21:37 »
ณ วันที่รถยังป้ายแดง ยอมรับครับว่าขับดี
เพียงแต่ ผมลองขับตัวประกอบในประเทศที่โรงงาน GM ช้อกอัพจะแปลกๆเด้งๆพิกลๆ
ต่างจากตัวประกอบนอก ซึ่งผมไม่มีอะไรจะบ่น

แต่...

ถ้าคิดว่า

1. มีงบถึง ดูแลไหว และทำใจได้กับสภาพที่ร่วงโรยตามการเวลา
2. มีอู่ รู้ใจ ไว้เนื้อเชื่อใจได้
3. รักจริง หวังแต่ง มั่นใจว่า ชอบงูรักงูจริงๆ
4. ขับในเมือง หรือชานเมืองเป็นหลัก อาจไปพักผ่อนไกลเต็มที่ก็ หัวหิน ชลบุรี ระยอง

ก็เล่นได้ครับ รถน่าใช้ ขับดี จะแฮปปี้แน่ๆในระดับหนึ่ง ถ้าไม่เจอรถสภาพไม่ดีมานะ

แต่ถ้า

1.งบไม่เยอะ คือ ไม่ได้ร่ำรวยมาก
2.และจำเป็นต้องใช้รถในชีวิตประจำวันเป็นหลัก และเป็นรถคันเดียว ขับขึ้นเหนือล่องใต้ ออกต่างจังหวัดทุกวัน
3.เรื่องขับสนุก ยังไม่สำคัญเท่าการบำงรุงรักษา

มองข้ามไปเลยครับ หาคันอื่นเถอะ ไม่คุ้มอย่างรุนแรงกับความปวดห้วที่อาจตามมา

ออฟไลน์ ugly...

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 13:28:21 »
ตามคุณจิมมี่ว่ามาครับถูกต้องทั้งหมดครับ

ถ้าเป็นรถคันเดียวใช้งานประจำ ไม่แนะนำอย่างยิ่งครับ
ไม่ว่ามันจะเป็นรถยี่ห้ออะไรก็ตามที่ปีเก่าๆขนาดจะสิบปีแล้ว
แม้แต่จักรยานยังต้องมีเสียเลยครับ อย่าไปหวังอะไรกับรถที่มีอิเลคโทรนิคเยอะแยะ....

แต่เรื่องซ่อมนี่ถามว่าจะจบง่ายๆไหม ก็ต้องบอกว่าไม่ยากแต่บางครั้งก็มีมึนๆเหมือนกัน
ถ้าจะซ่อมเน้นอู่ที่มีเครื่องจิ้มนะครับและไม่แนะนำเข้าศูนย์
เพราะคุณจะซ่อมไม่จบและบานปลายอย่างที่สุด

ผมใช้อัลฟ่า 156 มาปีนี้ปีที่สิบ ใช้เป็นรถประจำมาตลอด เพิ่งปลดประจำการไปปีที่แล้ว
เนื่องจากซื้อมินิมาใช้แทน แต่ก็ยังสลับกันขับบ้างอาทิตย์ละครั้งสองครั้ง
ผมเก็บบิลไว้ทุกใบ ตลอดระยะ 10 ปี ไม่รวมค่ายาง ค่าแบต และของแต่ง
ค่าเซอร์วิส 10 ปี อยู่ที่ประมาณ 1 แสนนิดๆครับ

-เปลี่ยนถ่าย นมค เซมิ รวมกรองครั้งละ 1500 เปลี่ยนทุกหมื่นโล แต่ตามระยะจริงๆเปลี่ยนทุกสองหมื่น
-สายพานเอาราคากลางนะครับ 15000 ค่าแรง 2500 เปลี่ยนทุก 4 หมื่นโลหรือ 4-5 ปี แต่ซื้อจริงได้ถูกกว่านั้นหลายพัน
  ผมเปลี่ยนมา 2 ชุดแล้วครับ
-เกียร์บางตัวใช้อะไล่ตัวเดียวกะมาเซอ เฟอร์รารี่ และลัมโบ
 แต่พอปะป้ายอัลฟ่าก็ราคาถูกกว่าประมาณ 2-3 เท่าขึ้นไป
-เกียร์คิดได้เลยว่าเป็นวัสดุสิ้นเปลือง หรือที่ภาษา supercar เรียก major service
 ปกติจะพังที่ตุ้มแรงดัน ราคาประมาณ 8 พัน แต่ถ้าซวยๆพังที่ปั้มก็ประมาณ 2 หมื่น
-พวกกรองแอร์กรองอากาศไม่กี่บาท หลักร้อย เอาของอย่างอื่นมาใส่ก้ได้
-โช็คชุดละหมื่นกว่าบาท
-ปีกนกทั้งชุดแพงหน่อยหมื่นกว่าบาท
-ไฟหน้า หลัง ของไต้หวันถูกเหลือหลาย
-อะไหล่ตัวถัง  มือสองเชียงกงเริ่มเข้ามา หาไม่ยากแล้วครับ
-พวกเซ็นเซอร์ต่างๆที่เสียก็หาไม่ยาก ไม่มีก็สั่งจากนอกไม่เกินอาทิตย์
-หม้อน้ำเบิกใหม่ 8-9 พัน คอมแอร์ ได้ชาตร์ เทียบได้
-ผ้าเบรคหน้าคู่ละสองพัน หลังพันกว่า

ผมเองไม่เห็นว่าจะมีอะไรแพงกว่าเบนซ์บีเอ็มนะครับ แต่ของมือสองยอมรับว่าหายากกว่า แต่ก็พอหาได้ครับ

ส่วนใหญ่ที่รวนๆกันจะเป็นที่เกียร์ ถ้าได้เกียร์ธรรมดามานี่จบเลย ไม่มีอะไรให้เสียวุ่นวายกวนใจมากมายแน่ครับ
แต่ก็เกียร์นี่แหละที่สุดยอด ลากรอบสูงๆ กระดิก paddle แล้ว ได้ใจชะมัดเลย
ไม่ต้องแปลกใจว่าทำไมขับช้าๆแล้วมันหน่วงๆ เพราะมันเป็นเกียร์รถ super car ครับ
ทีเฟอร์รารี่ ขับช้าๆก็มีกระตุก หน่วงๆ คนยังไม่เห็นบ่นเลย

รถอัลฟ่าไม่ได้แรงมากนะครับ มันอยู่ที่อัตราทดเกียร์ เสียงเครื่อง พวงมาลัยที่คม ช่วงล่างที่กระชับ
เบาะที่กระชับ ภายในที่ล้ำยุคในสมัยนั้น ทำให้โดยรวมทั้งหมดกลายเป็นรถที่ขับสนุกมากๆ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ต้องดูงบเราเป็นหลักครับ ถ้าคิดว่ามีงบ 4-5 แสน เอารถที่ใช้งานในชีวิตประจำวันได้เลย
ผมแนะนำว่าต้องซื้อรถปีใหม่ๆ และรถญี่ปุ่นดีกว่าครับ เผื่อไปเสียกลางทาง ยังหาอู่ข้างถนนได้

คนใช้อัลฟ่านี่ มันต้องใจรักครับ เห็นรถราคาถูกๆมือสองสี่ห้าแสน
แต่จริงๆคุณต้องเทียบว่าใหม่ๆคันละสองล้านนะครับ
อะไหล่มันก็ต้องไปเทียบกับรถระดับบีเอ็ม วอลโว่ เบนซ์ ถ้าจะเอาไปเทียบกับรถราคาสี่ห้าแสน
แบบมารช์ ยาริช แล้วคิดว่าอะไหล่จะถูกเท่าๆกัน มันก็คงไม่ได้
อะไหล่ที่แพงเพราะคุณภาพมันก็ต่างกันครับ

ยังไงผมเชียร์อัลฟ่า ขาดใจ แต่ต้องดูลักษณะชีวิตของแต่ละบุคคลเป็นหลักนะครับ
ไม่งั้นคุณจะใช้รถอัลฟ่าอย่างไม่มีความสุข และทำให้คุณเกลียดอัลฟ่าไปเลย
แต่ถ้าคุณมี lifestyle และงบประมาณที่สามารถเลี้ยงดูมันได้
คุณจะรู้ว่าทำไมผมถึงรัก Alfa ....... ไม่ใช่เราเป็นคนเลือกรถ แต่รถมันเป้นคนเลือกเจ้าของครับ
เปรียบเสมือนม้าพยศบางตัวที่เลือกคนขี่ ไม่ใช่ทุกๆคนที่จะขี่ได้

Cuore Sportivo

ออฟไลน์ pradiw

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 13:41:11 »
ผมใช้มา 6 ปี ครับ ตอนนี้ขายไปแล้ว สรุปสั้นๆ นะครับ

1. ขับสนุกจริง สวยจริง อย่างที่ทุกท่านว่ามานะครับ
2. ของผมเป็นรุ่นประกอบในนี้แหละ เป็นรถคันเดียวของผม ปัญหาเดียวที่มีเลย คือ เกียร์ ครับ
    ใช้ไปสัก 3 ปี เริ่มมีอาการรวนๆ ปัญหาอื่นๆ ไม่มีครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 18:50:52 »
อ่อ ลืมเรื่อง LPG ไปเลย ติดได้ครับ สบายๆ
มีติดกันเป็นสิบคันครับ อู่ดีๆหน่อยที่ไหนก็ได้ สนนราคาประมาณ 2.8-3.2 หมื่นครับ

แวะไปดูที่ FB ของ ART (alfa rome thailand) ได้ครับ
http://www.facebook.com/groups/114231608617984/

หรือจะไปที่เว็ป alfathailand.com ก็ได้นะครับ

ไม่พร้อม ไม่ชอบ ไม่ใช่คนรักรถสปอตร์ ไม่มีเวลาดูแล ไม่แนะนำด้วยประการทั้งปวงครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 19:32:16 »
อบ อุ่นจริงๆ ครับ สำหรับที่ headlight

ทุกท่านที่เข้ามาตอบ มีใจรัก 156 ทุกคนจริงๆ ครับ ผมก็เช่นกัน

น้อยคนนักที่เป็นนักเลงรถ แล้วไม่ชายตามอง 156

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ ผมคงจะเก็บไว้อีกสักประมาณ 5-6 ปี ข้างหน้าก่อน ไว้ให้ชีวิตแน่นอน มั่นคง ก่อน

คิดว่า คงจะ เลือก 156 มาอยู่ใน collection คันแรก ที่จะสะสมรถแน่นอนครับ จะขัดๆ เช็ดๆ ทุกวันเลย ^_^

ช่วงนี้คงติดตาม บทความจากทีมงานคุณจิมมี่ แล้วลองคบกับรถป้ายแดง ประหยัดน้ำมันไปก่อน  ....

ปล. แต่ราคาประมาณ 400K นี้ อยากซื้อมา...วิ่งเล่นจริงๆ ครับ T_T

คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 22:11:50 »
คิดถูกที่สุดครับ คบป้ายแดงประหยัดน้ำมันดีที่สุดครับ
ถ้าไม่ป้ายแดงก็ป้ายเกือบแดงสภาพสวยๆยิ่งดี
แบบนิสสันมารช์นี่แหละครับ ประหยัดน้ำมันมาก.....

ถ้าไปเล่นอัลฟ่า เจอซดน้ำมันเอาเรื่องนะครับ
ค่าน้ำมันเดือนละ 7-8 พันมีหนาวเหมือนกัน
ถ้าเป็นมารช์น่าจะประหยัดกว่าเกือบครึ่งครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 22:57:15 »
แต่ถ้า ใจรัก งู แล้ว ..... คงไม่มีคำถามแบบที่ผมถามมั้ง อิอิ

ปล. add facebook คนรักงู ไปแล้วครับ ตามกันต่อ ไป ครับ อิอิ

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 23:02:12 »
ใช่ tap จาก mazda3 ป่าว

เรื่อง 156 ตามพี่เค ugly ว่าเลยครับ

คนนี้กูรู alfa ตัวจริง 555