ผู้เขียน หัวข้อ: ฝากมาบอกผู้ใช้ Benz เครื่อง CGI ทั้ง 200,250 5speedsนะครับผมเรื่องupSoftware  (อ่าน 7783 ครั้ง)

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

• Hero Member
พอดีตัวผมเองใช้ E250CGI AV จาก MBTH อยู่ครับ
ได้ทำการเข้าศูนย์กับทาง TTC ครับ

ปัญหาที่มันค่อนข้างหนักใจของเจ้าเกียร์ 5speeds ที่มันตอบสนองค่อนข้างช้า กดคันเร่งแล้วรอรอบจนรำคาญในหลายๆครั้ง
การทดเกียร์ที่ช้า เนื่องมาจากรอบของTurbo จะทำงานที่รอบค่อนข้างสูงนิด คือประมาณ2000กว่า รอบต่อนาที

จนผมได้ทำการ Complain ผ่านทางผู้ใหญ่ของทาง TTC ไปเมื่อหลายๆเดือนก่อน(ญาติสนิท)
ซึ่งก่อนหน้านี้ก็เครื่องไป Adjust หลายๆรอบตามคำแนะนำจากคนรู้จัก แต่ก็ยังไม่ดีขึ้นครับ
จนกระทั้งเมื่อประมาณ20ธค ที่ผ่านมา  ทาง TTC ได้โทรหากับทางผมให้นำรถไปจูน Software Gear และ Adjust รอบTurbo  อีกรอบ
ผมก็ได้นำรถเข้าศูนย์พร้อมกับเปลี่ยนกันชนท้ายรถที่ เจ้ารถกระบะบริษัทขายยาชื่อดัง ปล่อยรถไหลมาชนผม จนกันชนแตกพอดี = ="

หลังจากนั้นก็ปล่อยรถไว้ที่ศูนย์นานจนถึง ช่วงปีใหม่พอดี  หลังจากรับรถมาแล้ว
บอกได้เลยว่า
"นี่แหละเครื่อง Turbo ของ Benz  การออกตัวกระฉับกระเฉงขึ้นมาก ไม่ต้องใช้ Mode S ลากรอบให้กินน้ำมันเลยครับ
กระทดเกียร์ทำได้รวดเร็วมากขึ้น, อาการกระตุกที่เป็นปัญหาของรถรุ่น หายไปเลยทีเดียวครับ (เท่าที่ขับขี่ในเมืองมาได้อาทิตย์กว่าๆนะครับ)
ไม่มีอาการอืดเมื่อออกตัวแล้วครับ แต่เราจะสังเกตุสิ่งที่เปลี่ยนแปลงได้คือ เสียงเครื่องตอนรอบ ประมาณ2000 จะดังกว่าเล็กน้อยและมีเสียง Blow out ของ Turbo บ่อยมากกว่าก่อนหน้านี้"

เลยฝากบอกต่อสำหรับคนที่ใช้ Benz เครื่องยนต์นี้อยู่นะครับ โดยเฉพาะรถ MBTH นะครับ สามารถเข้าศูนย์ทำได้เลยครับ  เท่าที่ผมคิดปัญหาต่างๆพวกนี้เค้าน่าจะ Online รู้ถึงกันหมดนะครับ

ขออภัยสำหรับผู้ที่ทราบแล้วนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 05, 2012, 23:41:55 โดย TheBestOrNothing »

ออฟไลน์ MewMew

• Jr. Member
  • **
ทราบมาตั้งแต่เดือนสิงหา ตอนเอารถไปเข้าศูนย์แล้วค่ะ สงสัยไม่ได้เป็นญาติกับเจ้าของศูนย์เลยทราบเร็วกว่ามั้งคะ 555+

ข้อมูลเพิ่มเติมตามนี้เลยค่ะ http://www.mercedesmania.com/forum/index.php/topic,72646.0.html

ขอบคุณค่ะ  ;D

ทราบมาตั้งแต่เดือนสิงหา ตอนเอารถไปเข้าศูนย์แล้วค่ะ สงสัยไม่ได้เป็นญาติกับเจ้าของศูนย์เลยทราบเร็วกว่ามั้งคะ 555+

ข้อมูลเพิ่มเติมตามนี้เลยค่ะ http://www.mercedesmania.com/forum/index.php/topic,72646.0.html

ขอบคุณค่ะ  ;D
ผมเองก็เคยเอาเข้าไปตอนช่วงตุลาคมครั้งนึงแล้วนะครับ ก็ยังไม่ได้ดีขึ้นมากนะครับ ช่างบอกว่า Software ใหม่เหมือนกัน  แต่ดีตรงที่รถกระตุกน้อยลงเท่านั้นเอง  แต่ครั้งนี้มันดีขึ้นอย่างชัดเจนเลยละครับ โดยเฉพาะตีนต้นอะครับ   แค่มาบอกต่อเฉยๆอะครับ  เผื่อท่านใดยังไม่ทราบอะนะครับ ^^

• **
อ่ะค่ะ ไว้เอารถเข้าศูนย์ครั้งต่อไปจะถามเค้าดูนะคะ ไม่รู้ว่าเค้าจะอัพให้อีกไหม ไม่ได้มีญาติเปิดศูนย์ด้วยสิ

มันคงดีนะคะ ถ้า software พวกนี้มีเลข version บอกชัดเจนเลยอ่ะค่ะ จะได้ดูได้ว่าอันไหนใหม่ อันไหนเก่า  :D

ออฟไลน์ prai

มันคงดีนะคะ ถ้า software พวกนี้มีเลข version บอกชัดเจนเลยอ่ะค่ะ จะได้ดูได้ว่าอันไหนใหม่ อันไหนเก่า  :D
เห็นด้วยเลยครับ  :) :)

อ่ะค่ะ ไว้เอารถเข้าศูนย์ครั้งต่อไปจะถามเค้าดูนะคะ ไม่รู้ว่าเค้าจะอัพให้อีกไหม ไม่ได้มีญาติเปิดศูนย์ด้วยสิ

ลองดูละกันครับ ถ้าไม่ได้ยังไงเดียวผมช่วยอธิบายให้กับช่างได้ครับ 
ไม่ทราบว่าใช้รุ่นไหนอยู่หรอครับ E,C 200/250 CGI 
อาจเป็นไปได้ว่า Software ของแต่ละรุ่น เช่น 200,250 อาจคนละตัวกัน???

• **

มันคงดีนะคะ ถ้า software พวกนี้มีเลข version บอกชัดเจนเลยอ่ะค่ะ จะได้ดูได้ว่าอันไหนใหม่ อันไหนเก่า  :D

ลองดูละกันครับ ถ้าไม่ได้ยังไงเดียวผมช่วยอธิบายให้กับช่างได้ครับ  
ไม่ทราบว่าใช้รุ่นไหนอยู่หรอครับ E,C 200/250 CGI  
อาจเป็นไปได้ว่า Software ของแต่ละรุ่น เช่น 200,250 อาจคนละตัวกัน???

E250 CGI ค่า แต่เป็นรถนอกนะคะ ปรกติเข้าที่ราชครู ตอนนี้ก็ขับได้ปรกติดี แต่ตอนออกใหม่ๆ เหมือนมันจะกระตุกๆ แล้วหน่วงๆ ตอนออกตัวจากจุดหยุดนิ่งอ่ะค่ะ ไว้รอตอน service ถ้าไม่ลืมจะลองถามช่างดูค่ะ  :-* ถ้าช่างไม่รู้เรื่องต้องไปนั่งเรียงญาติหล่ะ เผื่อมีใครเปิดศูนย์ Benz บ้าง 555+ ไม่รบกวนคุณ thebest หรอกค่ะ ขอบคุณสำหรับน้ำใจนะคะ

ออฟไลน์ reason

• Newbie
  • *
ขอบคุณ คุณ TheBest มากนะครับ สำหรับ ข่าวสาร

คุณ MewMew ไม่เห็น ต้องพูดถึง ญาติเป็นเจ้าของ ศูนย์ Benz มากมายขนาดนั้นเลยนิครับ มันดูเหมือนพูดประชดเจ้าของกระทู้ยังไงไม่รู้

ถ้าคุณ MewMew ไม่ได้ตั้งใจยังงั้นผมก็ขอโทษด้วยนะครับ

• **
แค่แซวเล่นอ่ะค่ะ เพราะกับคุณ thebest เห็นมีเรื่องเข้าใจผิดกันอยู่ อีกอย่างคงไม่กล้ามีเรื่องกับคุณ thebest หรอก เดี่ยวโดนอัปเปหิแน่ๆ แล้วเห็นคุณ thebest มีปัญหากับหลายคนพออยู่แล้วอ่ะค่ะ 
ยังไงย้ำอีกทีว่าแซวเล่นน้า...

ยังไงเชื่อว่าเป็นญาติ ไม่เป็นญาติ ระดับการบริการของ MBTH คงไม่น่าต่างกันมากหรอกค่ะ

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • Sr. Member
  • *
ขอขอบคุณคุณTheBestOrNothing ที่นำข่าวสารที่"เป็นประโยชน์" มาให้พวกเราได้ทราบกันครับ  :D :D :D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
คุณ Mew Mew ครับ

จะเหน็บแนมแบบนี้ไปทำไมและเพื่ออะไรครับ?

ผมสังเกตเห็นต่อมหมั่นไส้คุณจะอักเสบ และชอบก่อดราม่ามาเรื่อยๆ
ไม่ว่าคุณจะเป็นฝ่ายถูก หรือฝ่ายผิดก็ตาม เคยลองถามตัวเองบ้างไหมครับว่า
ถ้ามีคนอื่น ทำแบบนี้กับตัวคุณเองบ้าง จะรู้สึกเช่นไร?

หรือคิดแค่ว่า ฉันมีปาก ฉันอยากจะพูดอะไรฉันก็มีสิทธิ์พูด และไม่มีใครมาห้ามได้?

ถ้าคิดเช่นนั้น เชิญข้างนอกนะครับ  อย่ามาใช้วาจาเหน็บแนมกระทบกระเทียบในบอร์ดนี้
จนทำให้บรรยากาศบอร์ดมันเสีย ไม่ว่าจะกับสมาชิกคนไหนก็ตาม
ไม่ต้องเป็น คุณ TheBestฯ หรอกครับ คนอื่นๆ ก็จะโดนแบบเดียวกัน มาตรฐานเดียวกัน

ยิ่งมาทำกับผมด้วย ก็คงจะยิ่งโดนหนักครับ ดักคอกันไว้ก่อนเลยว่า อ่านข้่อความผมแล้ว อยู่เฉยๆ ยิ่งๆเงียบๆเสีย
แล้วลองพิจารณา จิต ของคุณเองเสียก่อนที่จะเริ่มคิดตอบโต้อะไรผมทั้งสิ้นครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2012, 03:18:53 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ neuro

• Full Member
ขอบคุณน้อง thebest นะครับผมไม่เคยทราบข้อมูลมาก่อนเลย 
เดี๋ยวเข้า TTC ครั้งหน้าจะลองคุยกับช่างดู อยาก upgrade เหมือนกัน

ออฟไลน์ eaowpj

• Sr. Member
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ถึงผมไม่ใช้เบนซ์ แต่ก็มาเก็บข้อมูลครับ รถเทพพพพ อย่างเบนซ์มันมีปัญหาเหมือนกัน คุณ The best มีรถหลายคัน หลายแบนด์ สุดยอดมากครับ มีตั้งแต่กบยักษ์ยันซิตี้หรือเฟียตต้า  ;D

ออฟไลน์ a-k-e

อืม ถ้า MB ที่ว่าผมเป็นคนขับ คงไม่รู้เรื่องว่าจะเอาไปปรับจูนอะไรได้ คงนึกว่านี่คือดีที่สุดที่ศูนย์ปรับแต่งมาให้แล้ว
อ่านความเห็นแรกของคุณ TheBestOrNothing แล้วผมกะจะแซวซะหน่อยว่า ไอ้ที่คิดว่า MB มันอืดนี่ สงสัยขับ Cayenne มากไปรึเปล่า  ;D
ที่ไหนได้ ของเค้าปรับแต่งกันได้จริง ๆ แฮะ ... เล่นรถระดับนี้ ถ้าไม่มีความรู้นี่ กลายเป็นอาจต้องใช้ประสิทธิภาพรถได้ไม่เต็มราคาได้เลยนะเนี่ย

จริง ๆ ของแบบนี้ ศูนย์น่าจะเป็นผู้จัดการให้ลูกค้าเวลานำเข้ามา service โดยเฉพาะศูนย์ของ MB Thailand
หรือหากมีประเด็น ก็แจ้งให้ลูกค้าทราบ ให้ตัดสินใจ จะดีกว่าที่จะให้ลูกค้ารู้สึก แล้วถึงจะจัดการปรับแต่งให้นะครับ น่าเสียดาย

ซื้อรถจ่ายเท่า ๆ กันแท้ ๆ

ออฟไลน์ MystogaN

ได้ทุกศูนย์เลยหรือเปล่าอะครับ เพราะน้าของผมเองก็ใช้อยู่ไอ้รุ่นเกียร์ 5 Speeds เนี่ย

บอกให้รอซื้อตัว 7G ก็ไม่ยอมเชื่อเรารีบไปซื้อมาใช้ซะก่อน :P

ปล.คนไม่รู้มีอีกมากนะครับ

ออฟไลน์ MJunior

เป็นเหมือนกันครับ เซ้งมากๆ มันหน่วงน่าเกลียด ออกมาจากราชครู E250 CGI AVG MY11
คอมเพลนมาตั้งแต่ออกรถเลย เช็คทุกครั้งที่เข้าศูนย์แต่คำตอบที่ได้รับคือ "เช็คแล้วครับ ไม่มีปัญหาอะไร"
จนกระทั้งเข้าไปศึกษาปัญหาจากเวปอื่นๆมากขึ้นจนรู้ว่าต้องไป upgrade solfware ของเกียร
คราวนี้เลยระบุไปกับช่างเลยว่า "ต้องการ upgrade solfware ของเกียรครับ" เพิ่งได้รับรถมาเมื่อปลาย พย54 นี้เอง
คราวนี้ได้ผล เห็นความแตกต่างชัดเจน เมื่อก่อนจะเร่งแซงทีนึงกดคันเร่งไปต้องรอประมาณ 1-2วินาทีมันถึงมา อันตรายมาก
ทำให้ตอนนั้นขับรถประหยัดน้ำมันมาก เพราะแซงไม่ได้  >:(
ตอนนี้เปลืองน้ำมันมากขึ้น แลกกับความกระชับกระเชง และความมัน

แต่อย่างไรก็ตามก็ยังรู้สึกว่ามันยังหน่วงๆ อยู่อีกนิดหน่อยเมื่อเทียบกับรถญี่ปุ่น
เห็นกระทู้นี้เลยสงสัยอีกว่า เอ้ แล้วsolfware ที่มันอัพเกรดให้มันเวอร์ชั่นล่าสุดหรือยังอ่ะ  :-\
ได้แต่หลอกตัวเองว่า มันเป็นความตั้งใจของ MB ที่จะให้ผู้บริหารนั่งรถนุ่มๆ ไม่กระโฉกโหกหาก  ;D