ผู้เขียน หัวข้อ: เดินทางไกล (เชียงราย-กทม.) : ยืดกล้ามเนื้อ สเปซวาก้อนโคตรซด และการขับรถเร็วvsไม่  (อ่าน 13280 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
สวัสดีครับพี่เพื่อนน้องสมาชิกทุกท่าน วันนี้ก็เพิ่งได้ขับรถทางไกลลงมาจากเชียงราย จนยอมแพ้ (surrender) กุญแจให้คุณอาที่ปั๊มเจ็ทหน้ามธ.รังสิต ก็เลยอยากฝากข้อคิดมาเป็นประโยชน์แด่ท่านๆบ้าง

1. คือสิ่งที่พลขับรถควรกระทำในการขับรถเดินทางเป็นระยะเวลานาน ซึ่งบางท่านก็อาจจะทราบและกระทำแล้ว แต่ผมขอแบ่งปันวิธีที่ทำแล้วกัน ใครทราบมากกว่าก็อย่าลืมเสริมครับ
 1.1) ช่วงสะโพก โดยการนำสองมือกุมที่เข่าและยกยืดเข่าขึ้นมาให้ได้สูงที่สุด ก็ประมาณท้องส่วนบนเกือบๆหน้าอกครับ หรือแล้วแต่ความยืดหยุ่นของแต่ละคน มีประโยชน์ในการนั่งให้สบาย ทำทั้งสองข้างข้างละประมาณสิบวินาที
 1.2) แฮมสตริง หรือต้นขาส่วนหลัง ยืนตรง จับบริเวณข้อเท้า ดึงขึ้นมาให้ส้นแตะก้น สองข้างล้างละสิบนาทีเช่นเดียวกัน น่าจะช่วยในการเหยียบคลัทช์ เบรค คันเร่งนะครับ
 1.3) ช่วงน่อง เกี่ยวไปถึงการคุมข้อเท้า ในการเลี้ยงคันเร่งครับ เน้นเป็นพิเศษสำหรับรถที่ไม่มี cruise control (รถของคุณพ่อผมที่ใช้มันก่อน mc น่ะครับ) ให้ขาข้างที่ทำเหยียดตรง ส้นรองรับน้ำหนักไว้ ขาอีกข้างอาจจะงอได้ ให้เราสามารถเอื้อมปลายมือไปแตะปลายเท้าได้ ควรทำทั้งสองข้างเช่นกันครับ แต่ถ้ายังไม่ชินค้างไว้สักห้าวินาทีก่อน ตอนนี้ช่วงล่างคิดได้แค่นี้
 1.4) ข้อมือ ในการจับพวงมาลัยในท่าที่แม้จะถูกต้องเพื่อควบคุมรถเป็นเวลานานนับหลายชั่วโมง ย่อมมีการเมื่อยล้าได้บ้าง และหากวางมือไว้ มันไม่ได้ทำอะไรก็อาจเกิดการง่วงได้เลยทีเดียวเลยต้องควบคุมอยู่ตลอด ก็ขอให้เหยียดแขนออกไป แล้วดึงนิ้วทั้งสี่เข้าหาตัว คงที่ไว้เป็นระยะเวลาหนึ่ง หรือท่าใดก็ได้ที่ทำแล้วรู้สึกว่ายืด เพื่อให้ผ่อนคลายครับ

2. อันนี้อาจจะเฉพาะเจาะจงไปทางผู้ใช้รถมิตรซูบิชิสเปซวาก้อน ญาติห่างห่างของอีโวลูชั่น นั่นคือรายงานผลอัตราสิ้นเปลืองครับ factory claim อยู่ที่ 12.5 กม./ลิตรถ้าผมจำไม่ผิด? พี่จิมทดลองค้างครุยส์ไว้ที่ 110 ได้ 9 กม./ลิตรปลายๆ เกือบ 10 แต่สำหรับผมแล้ว บรรทุกผู้ใหญ่ห้าคน เด็กอนุบาลหนึ่งคน รวมเป็นหก พร้อมสัมภาระ เปิดเครื่องปรับอากาศสองตอน หน้าจอ DVD สองตอน เปิดไฟหน้า DR manual L เลี้ยงความเร็วให้ได้ประมาณ 85-105 กม./ชม. ล็อกเกียร์ 4 ไม่ค่อยได้สลิปสตรีมรถใหญ่(กว่า) ....เติมกลับยังไงได้ดีสุดก็แค่ 11 กิโลเมตรต่อลิตรเศษๆเท่านั้นครับ โคตรซดเลย นี่ขนาดผมนับตัวเองว่าเป็น hypermiler แล้วนะ ถ้าจะให้ได้ตามโรงงานบอก 12.5km/l ต้องทำยังไงหรือครับ? ปิดแอร์ ปิดไฟ แช่ 70 สลิปสตรีมรถทัวร์? อย่างงั้นมันก็ไม่ไหวนะ.... แล้วจากคลับนี่ทำได้เท่าไหร่กันบ้างครับแบบดีสุดๆ พอมีใครทราบหรือมีหลักฐานไหมครับ

3. เรื่องการขับรถเร็วอันนี้ยกเป็นข้อเท็จจริงล้วนๆครับ ไม่ได้ตำหนิใครทั้งสิ้น ง่ายๆคือ มีรถที่จำง่ายอย่าง BMW E38 ทะเบียนประมูลตอง, ชาเย็นสีเงิน, Volvo S80S ป้ายแดงคันดำ, แก๊งรถไซเรนเถื่อนมาเป็นคู่เปิด DRL เหมือนกัน พวกรถเหล่านี้นั้นได้แซงผมขึ้นไปด้วยความเร็ว 120+ บน ทล. 1 น่าจะประมาณที่ตาก หรือเหนือขึ้นไปกว่านั้นนะครับ และที่ผมจำพวกมันได้ก็เพราะว่า พวกมันได้แซงผมอีกทีบน ทล.32 ระหว่างที่กำลังเดินทางลงกรุงเทพฯ ต่อไป แล้วมันหมายความว่าอย่างไรล่ะ? ก็แปลว่ามันต้องมีสักครั้งที่ผมได้แซงพวกเขาขึ้นไป เขาถึงได้มาแซงกลับได้ แล้วถ้า จุดหมายปลายทางของผม ไม่ได้อยู่ที่กรุงเทพ แต่เป็นระหว่าง 1 กับ 32 จะหมายความว่าผมอาจจะถึงก่อนพวกเขาเหล่านั้นก็ได้หรือเปล่า ลองเอาไปคิดนะครับ myth เกือบจะโดน bust แล้วแหละ แล้วผมแซงพวกเขาไปได้ยังไง? ก็คงเพราะพวกเขาพักนานกว่า..ขับเร็ว ทั้ง stress และ strain สูงกว่าเยอะนะครับ โดยเฉพาะกับทางหลวงมาตรฐานทั่วไปแบบไทยๆ เนี่ย

เอาเป็นว่าขอเน้นย้ำอีกทีแล้วกันครับ ว่าถ้าจะขับรถทางไกลเป็นระยะเวลานาน การพักผ่อนต้องพอ ร่างกายต้องพร้อมนะครับ ราตรีสวัสดิ์

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ได้ 11 กม.เศษๆ ต่อลิตร สำหรับสเปซแวกอน
ผมว่าโอเคแล้วนะ กับผู้โดยสารขนาดนี้ เปิดแอร์ 2 ตอน

ขนาดผม Altis 1.6 นั่ง 5 คน สัมภาระเต็ม
ยังได้ 13 กว่าๆเลย

แต่ยังไงก็ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ

ออฟไลน์ TAI ^^

• Sr. Member
  • Faculty of Political Science, TU
ได้ความรู้เยอะเลยครับ ผมก็ไม่ค่อยได้คลายกล้ามเนื้อเหมือนกัน มีแต่ลงมาบิดๆ ยืดๆ แต่ไม่ได้ทำเป็นท่าๆจริงๆจังๆ

ส่วนอัตราสิ้นเปลือง ผมว่าดีแล้วนะในการขับจริงๆ
Beauty is in the eye of the beholder...

ออฟไลน์ Fly to dream

ไม่รู้แฮะผมไม่ค่อยชอบจอดนานๆซะด้วยแค่ยืดเส้นยืดสายตอนแวะปั๊มแค่นั้นก็หายเมื่อยละ

การเดินไกลจะถึงที่หมายเร็วมั้ยไม่ได้ขึ้นกับความเร็วที่ใช้แต่ขึ้นกับเราเสียเวลากับการจอดนานแค่ไหน กทม - กระบี่ให้ตีไว้เลย 10 ชั่วโมง แต่ผมใช้ 9 ชั่วโมงค่อนไปทาง 8 หลายครั้งแล้วเพราะจอดแค่เติมน้ำมัน ในการจอดครั้งนั้นคือเข้าห้องน้ำ ซื้อของกินไปด้วยแล้วก็เดินทางต่อเลย 130+- ยังไงก็เร็วกว่าพวก 160 จอดนั่นนี่เยอะ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ผมว่าคุณขับได้ประหยัดโคตรๆเลยนะครับสำหรับ spacewagon เนี่ย

ทางไกลผมวิ่งทุกปี กรุงเทพ-พะเยา ปีละ2ครั้งเป็นอย่างน้อย

ตัวเลขผมป้วนเปี้ยนที่ 9ปลายๆกับ10ต้นๆเท่านั้นเอง นั่ง2คน วิ่ง120-140 ตลอดทาง
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
น้องรักษาดินแดนที่เคารพ

คำแสลง และคำกิริยา บางอย่าง อ่านแล้ว งง มาก เขียนให้เป็นภาษาชาวบ้านๆ นิดนึงคร้าบ
จำพวก Myst เกือบจะ bust หรือ "จนต้องยอมแพ้ surrender กุญแจ"

คือ ไม่ต้องวิลิศมาหรามากก็ได้ ไม่ต้อง over มากขนาดนี้้ได้ครับ อ่านแล้ว ปวดกบาล นี่พูดตรงๆนะ

ออฟไลน์ LimitedEdition

มันไม่ได้เป็นคำแสลงนะ

Myth แปลว่าเงื่อนงำ หรืออะไรที่เราเข้าใจกันไปผิดผิด
Bust นี่เห็นบ่อย แต่มักจะมาในแบบ Busted มากกว่า

การบอกว่า Myth จะถูก Bust ก็คือข้อสงสัยที่รถขบวนนั้นกลับมาแซงรักษาดินแดนได้
ทั้งทั้งที่เค้าขับเร็วกว่า เกือบจะถูกเฉลยความจริงแล้ว ว่าเพราะอะไร ขับเร็วเครียดไปรึเปล่า ฯลฯ

Surrender ก็ปกตินะ ยอมแพ้แล้ว I'm surrendered with Love เป็นต้น

===========

ผมว่า 11 กม./ลิตร ก็ประหยัดแล้วนะ รถคันโตเครื่องแค่นั้น บรรทุกเต็มมาขนาดนั้น
ผมขับ Civic 2.0 ออกต่างจังหวัดยังได้แค่ 10.5 กม./ลิตรเลย โปรทีเจผมได้ 9.5-11 เหมือนกัน
ถ้าจะเอาประหยัดกว่านี้ ต้องไปหารถเล็กเล็กขับแทนแล้วล่ะ

ออฟไลน์ myalexxp

มันไม่ได้เป็นคำแสลงนะ

Myth แปลว่าเงื่อนงำ หรืออะไรที่เราเข้าใจกันไปผิดผิด
Bust นี่เห็นบ่อย แต่มักจะมาในแบบ Busted มากกว่า

การบอกว่า Myth จะถูก Bust ก็คือข้อสงสัยที่รถขบวนนั้นกลับมาแซงรักษาดินแดนได้
ทั้งทั้งที่เค้าขับเร็วกว่า เกือบจะถูกเฉลยความจริงแล้ว ว่าเพราะอะไร ขับเร็วเครียดไปรึเปล่า ฯลฯ

Surrender ก็ปกตินะ ยอมแพ้แล้ว I'm surrendered with Love เป็นต้น

===========

ผมว่า 11 กม./ลิตร ก็ประหยัดแล้วนะ รถคันโตเครื่องแค่นั้น บรรทุกเต็มมาขนาดนั้น
ผมขับ Civic 2.0 ออกต่างจังหวัดยังได้แค่ 10.5 กม./ลิตรเลย โปรทีเจผมได้ 9.5-11 เหมือนกัน
ถ้าจะเอาประหยัดกว่านี้ ต้องไปหารถเล็กเล็กขับแทนแล้วล่ะ

เห็นด้วยครับ

ตามคู่มือเค้าจะระบุเอาไว้ว่า ความเร็วเท่าไรจะประหยัดที่สุด

เอาง่ายๆ  CK5 1.8 mt (ท้ายเบนซ์ ) แจ้งไว้ที่ 115 กิลโลเมตร/ชั่วโมง

ผมก็ขับเท่านี้ตลอด ออกต่างจังหวัดก็เท่านี้

ลองไปศึกษาคู่มือก่อนขับรถแต่ละคันก่อนก็น่าจะดีนะครับ

เพราะรถแต่ละรุ่นไม่ได้ ขับ 90 แล้วประหยัด  ;D

แต่ถ้าขับรถแล้วห่วงความประหยัดมากเกินไปมันก็จะไปลดความสนุกสนานในทริปนั้นทันที

อุอุ  ;)

ออฟไลน์ tommaris

ช่วงปีใหม่ผมก็วิ่งเส้นทาง กรุงเทพ-เชียงราย เช่นกัน
แต่ช่วงเวลาที่คนบนถนนค่อนข้างจะบ้าเลือดกลับเป็นช่วงข้ากลับ

หลายๆ คันทั้งปาดทั้งมุดทั้งจี้ท้าย รวมทั้งลงไปใช้บริการไหล่ทางด้านซ้าย
ส่วนผมกับแฟนก็ใช้รถแฟนนิววีออส ขับเรื่อยๆ ที่ความเร็วเฉลี่ยประมาณ 100
ตามแต่สภาพจราจรบนถนนจะอำนวย

ผลลัพธ์ก็ตามที่คุณรักษาดินแดนเล่าให้ฟังนั่นแหล่ะครับ
กลุ่มรถที่ผมเห็นและแซงกันชะเวิ๊บชะว๊าบน่าหวาดเสียวกันตั้งแต่ช่วงตาก
ผมก็เห็นกลุ่มรถเหล่านี้แซงผ่านรถผมไปอีกหลายรอบไปจนถึงเลี่ยงเมืองนครสวรรค์นั่นแล

มากไปกว่านั้น รถฮอนด้าซิตี้ สีเทารุ่นล่าสุด ที่ป้ายทะเบียนหลังมาพร้อมกับลวดลายที่เหมือน
ดินที่เจอความแห้งแล้งอย่างถึงที่สุดจนเป็นรอยแตกรอยแยกไปทั่วทั้งแผ่นป้ายทะเบียน
ผู้ขับรถคันกล่าวมีพฤติกรรมที่ซุ่มเสี่ยงต่อการเกิดอุบัติเหตได้ตลอดเวลา ผมสังเกตเห็นรถคัน
ดังกล่าวตั้งแต่ช่วงตาก (อันเป็นช่วงที่ผมเริ่มเปลี่ยนมือกับแฟน หลังจากที่เธอขับช่วงลำปาง)

ก็เพราะลีลาการขับทั้งมุดทั้งจี้ บวกกับป้ายทะเบียนหลังอันเป็นเอกลักษณ์นั่นแหล่ะครับที่ช่วย
ทำให้ผมจำได้แม่นยำ ยังไม่รวมการออกไหล่ทางเพื่อไปแทรกรถคันหน้าสุดเพื่อที่จะได้ออกจาก
ไฟแดงเป็นคันแรก  ผลก็คือผมเห็นคันดังกล่าวบ่อยมาก มากเสียจนเริ่มเบื่อว่าเมื่อไหร่จะขับหาย
ไปจากสายตาเสียที  จนครั้งหลังสุดผมเจอคันดังกล่าวในปั๊มน้ำมันแถวกำแพงเพชร แน่นอน
ผมต่อท้ายรถเค้าพอดี เพื่อรอคิวเติมน้ำมัน และก็เป็นเวลากว่าสิบนาทีนั่นแหล่ะครับหลังจากผมเห็น
เค้าขับออกจากปั๊มไปกว่าที่รถผมจะเติมน้ำมันเสร็จและทยอยขับตามๆกันออกไปเช่นกัน

เดามั๊ยครับว่าผมได้เจอคันนี้อีกมั๊ย?

หลังจากที่รู้สึกว่าการจราจรช่วงบริเวรที่รอเลี้ยวเข้าเลี่ยงเมืองนครสวรรค์นั้นค่อยข้างจะติดขัด
แต่สภาพเลนขวาสุดนั้นค่อยข้างจะผิดปกติ ผมจึงออกซ้ายอีกเลนแล้วขับตามกันไปเรื่อยๆ
สักพักภาพที่เห็นเบื่องหน้าก็คือ รถซิตี้คันนั้นชนท้ายกับไทรทันสีทำ ภาพที่เห็นผ่านๆ ก็คือ
เป็นกลุ่มวัยซะรุ่นทั้งหญิงและชายเต็มคันรถ ยืนอารมณ์บูดล้อมรอบรถซิตี้ที่หน้ารถอย่างน้อยๆ
ก็ฝากระโปรงหน้ารถงอเป็นรูปตัววีกลับหัว  และเวลาในขณะนั้นคือประมาณสามถึงสี่ทุ่มของ
วันที่สามมกราคมครับ

ชับรถด้วยความไม่ประมาทกันนะครับ  ;)

ออฟไลน์ Lucky_suby

คำแสลง และคำกิริยา บางอย่าง อ่านแล้ว งง มาก เขียนให้เป็นภาษาชาวบ้านๆ นิดนึงคร้าบ
จำพวก Myst เกือบจะ bust หรือ "จนต้องยอมแพ้ surrender กุญแจ"

คือ ไม่ต้องวิลิศมาหรามากก็ได้ ไม่ต้อง over มากขนาดนี้้ได้ครับ อ่านแล้ว ปวดกบาล นี่พูดตรงๆนะ

+1 ครับ

ผมว่าตอนนี้คนไทยใช้ภาษาผสมกันเยอะนะครับ อยากให้ลดๆลงบ้างครับ

แค่ความเห็นด้วยความเคารพครับ

ออฟไลน์ eaowpj

ขอบคุณสำหรับวิธีผ่อนคลายความเมื้อยล้าจากการขับรถครับ สำหรับที่รถคับคั่ง ผมก็เคยเจอรถที่ชอบจี้ ชอบมุด แซงไปแซงมาซ้ายขวา ผมก็ว่าพวกนี้ขับรถแล้วเคลียด เกร็ง พักนาน เมื่อเทียบกับพวกขับรถชิวชิว ไม่ขวางใคร มันสบายกว่า ถึงที่หมายปลอดภัยกว่าและถึงใกล้เคียงกันครับ
spacewagon มันใหญ่โตขนาดนั้นและบรรทุกคนและของพอสมควร มันคงไม่ประหยัดเท่าที่เขาทดสอบหรอกครับ  :)

ออฟไลน์ controlmeen

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณสำหรับวิธีครับ แต่ภาษาที่คุณใช้นี่อ่านยากชิบครับ ไทยสองคำ อังกฤษคำ -*-

ออฟไลน์ panerai

อ่าๆ เข้าใจว่าเวลาเดินทางไกลร่างกายต้องพร้อมและพักผ่อนให้ดีๆ

ออฟไลน์ MC Stradale

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ จะเอาไปลองใช้ดู แต่อย่างไรก้ตามควรพักผ่อนให้เพียงพอทุกครั้งก่อนเดินทางไกล

ออฟไลน์ TnP_PKt

หลังจากที่รู้สึกว่าการจราจรช่วงบริเวรที่รอเลี้ยวเข้าเลี่ยงเมืองนครสวรรค์นั้นค่อยข้างจะติดขัด
แต่สภาพเลนขวาสุดนั้นค่อยข้างจะผิดปกติ ผมจึงออกซ้ายอีกเลนแล้วขับตามกันไปเรื่อยๆ
สักพักภาพที่เห็นเบื่องหน้าก็คือ รถซิตี้คันนั้นชนท้ายกับไทรทันสีทำ ภาพที่เห็นผ่านๆ ก็คือ
เป็นกลุ่มวัยซะรุ่นทั้งหญิงและชายเต็มคันรถ ยืนอารมณ์บูดล้อมรอบรถซิตี้ที่หน้ารถอย่างน้อยๆ
ก็ฝากระโปรงหน้ารถงอเป็นรูปตัววีกลับหัว  และเวลาในขณะนั้นคือประมาณสามถึงสี่ทุ่มของ

คุณ tommaris ครับ city สีเทาชนท้ายไทรทัน plus สีดำป้ายแดงที่กำลังจะจอด u-turn ใช่รึเปล่าครับ
ถ้าใช่ก็เป็นไทรทันญาติผมเองแหละครับกำลังจะกลับกระบี่ โคตรซวยเลยย

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ขอบคุณครับเนย

แต่พี่มองเรื่องการใช้คำแบบ ไทยคำ อังกฤษคำ คือ เขียนทั้งที สื่อสารทั้งที ช่วยเขียนให้คนส่วนใหญ่เข้าใจกันหน่อยเถิด

แค่นั้นครับ

-------------------------

Space Wagon ขับได้แค่นั้น ถือว่าประหยัดมากโขแล้วครับ

ออฟไลน์ Meen N.

• Newbie
  • *
  • Be the change you wanna see on the "ROAD".
ผมใช้Space wagon ทุกวันนี้เห็นเลข9ก็ภูมิใจแล้วครับ :-*

ขอถามต่อครับ พูดถึง Slipstream(Drafting) ต้องใช้ระยะห่างขนาดไหนอะครับ ถึงจะมีผล?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2012, 13:03:31 โดย Meen N. »
Follow MEENnarin on Twitter

+1 ครับ
ผมว่าตอนนี้คนไทยใช้ภาษาผสมกันเยอะนะครับ อยากให้ลดๆลงบ้างครับ
แค่ความเห็นด้วยความเคารพครับ
ขอบคุณเช่นกันครับ จริงๆผมก็เคยคิดจะเปิดประเด็นนี้มาก่อนแล้ว แต่กลับโดนท้วงติงเสียเอง เดี๋ยวเขียนเสร็จเจอกันใน Relax&Photoshop room ครับ

ได้ความรู้เยอะเลยครับ ผมก็ไม่ค่อยได้คลายกล้ามเนื้อเหมือนกัน มีแต่ลงมาบิดๆ ยืดๆ แต่ไม่ได้ทำเป็นท่าๆจริงๆจังๆ

ส่วนอัตราสิ้นเปลือง ผมว่าดีแล้วนะในการขับจริงๆ
หายไปนานนะครับพี่ TAI ท่าพวกนี้ผมก็ทราบมาจากห้องออกกำลังกายแหละครับ พี่ก็อย่าลืมไปประยุกต์ใช้กับการขี่จักรยานเช่นกัน

ผมว่าคุณขับได้ประหยัดโคตรๆเลยนะครับสำหรับ spacewagon เนี่ย

ทางไกลผมวิ่งทุกปี กรุงเทพ-พะเยา ปีละ2ครั้งเป็นอย่างน้อย

ตัวเลขผมป้วนเปี้ยนที่ 9ปลายๆกับ10ต้นๆเท่านั้นเอง นั่ง2คน วิ่ง120-140 ตลอดทาง
ขอบคุณครับ แต่ผมว่าคุณก็ขับประหยัดใช้ได้เหมือนกันครับ เพราะวิ่งเร็วกว่าพี่จิมแต่ทำตัวเลขสิ้นเปลืองได้สูงกว่า ช่วงที่น้องของย่าผมขับขาไป น่าจะสัก 100-140 นั่งแค่สองคน เปิดแอร์ตอนหน้าเท่านั้น ก็ยังทำได้แค่ 8.5 กม./ลิตรเองครับ

ผมใช้Space wagon ทุกวันนี้เห็นเลข9ก็ภูมิใจแล้วครับ :-*

ขอถามต่อครับ พูดถึง Slipstream(Drafting) ต้องใช้ระยะห่างขนาดไหนอะครับ ถึงจะมีผล?
....ไม่กล้าทดลองล่ะครับข้อนี้ แต่ขอให้มั่นใจว่าระบบบังคับหยุดรถ และการตอบสนองของร่างกายและเท้าขวา ไวกว่าคันหน้าก็พอครับ

ช่วงปีใหม่ผมก็วิ่งเส้นทาง กรุงเทพ-เชียงราย เช่นกัน
แต่ช่วงเวลาที่คนบนถนนค่อนข้างจะบ้าเลือดกลับเป็นช่วงข้ากลับ

หลายๆ คันทั้งปาดทั้งมุดทั้งจี้ท้าย รวมทั้งลงไปใช้บริการไหล่ทางด้านซ้าย
ส่วนผมกับแฟนก็ใช้รถแฟนนิววีออส ขับเรื่อยๆ ที่ความเร็วเฉลี่ยประมาณ 100
ตามแต่สภาพจราจรบนถนนจะอำนวย

ผลลัพธ์ก็ตามที่คุณรักษาดินแดนเล่าให้ฟังนั่นแหล่ะครับ
กลุ่มรถที่ผมเห็นและแซงกันชะเวิ๊บชะว๊าบน่าหวาดเสียวกันตั้งแต่ช่วงตาก
ผมก็เห็นกลุ่มรถเหล่านี้แซงผ่านรถผมไปอีกหลายรอบไปจนถึงเลี่ยงเมืองนครสวรรค์นั่นแล

มากไปกว่านั้น รถฮอนด้าซิตี้ สีเทารุ่นล่าสุด ที่ป้ายทะเบียนหลังมาพร้อมกับลวดลายที่เหมือน
ดินที่เจอความแห้งแล้งอย่างถึงที่สุดจนเป็นรอยแตกรอยแยกไปทั่วทั้งแผ่นป้ายทะเบียน
ผู้ขับรถคันกล่าวมีพฤติกรรมที่ซุ่มเสี่ยงต่อการเกิดอุบัติเหตได้ตลอดเวลา ผมสังเกตเห็นรถคัน
ดังกล่าวตั้งแต่ช่วงตาก (อันเป็นช่วงที่ผมเริ่มเปลี่ยนมือกับแฟน หลังจากที่เธอขับช่วงลำปาง)

ก็เพราะลีลาการขับทั้งมุดทั้งจี้ บวกกับป้ายทะเบียนหลังอันเป็นเอกลักษณ์นั่นแหล่ะครับที่ช่วย
ทำให้ผมจำได้แม่นยำ ยังไม่รวมการออกไหล่ทางเพื่อไปแทรกรถคันหน้าสุดเพื่อที่จะได้ออกจาก
ไฟแดงเป็นคันแรก  ผลก็คือผมเห็นคันดังกล่าวบ่อยมาก มากเสียจนเริ่มเบื่อว่าเมื่อไหร่จะขับหาย
ไปจากสายตาเสียที  จนครั้งหลังสุดผมเจอคันดังกล่าวในปั๊มน้ำมันแถวกำแพงเพชร แน่นอน
ผมต่อท้ายรถเค้าพอดี เพื่อรอคิวเติมน้ำมัน และก็เป็นเวลากว่าสิบนาทีนั่นแหล่ะครับหลังจากผมเห็น
เค้าขับออกจากปั๊มไปกว่าที่รถผมจะเติมน้ำมันเสร็จและทยอยขับตามๆกันออกไปเช่นกัน

เดามั๊ยครับว่าผมได้เจอคันนี้อีกมั๊ย?

ก็ฝากระโปรงหน้ารถงอเป็นรูปตัววีกลับหัว  และเวลาในขณะนั้นคือประมาณสามถึงสี่ทุ่มของ

ชับรถด้วยความไม่ประมาทกันนะครับ  ;)
ขอขำให้กับซิตี้คันนั้นและเสียใจกับไทรทั่นด้วยครับ  :(

ออฟไลน์ YenChar

ขับได้ยังไง 11 โลลิตร

ผมเคยขับไปพะเยา
วิ่งเนียนๆที่สุดแล้ว ยังได้แค่ 9 โลลิตรเอง
(นั่ง 5คน ของเพียบ+ดิน+ต้นไม้)

ขากลับ บ้าพลัง คุณลุงบอกกดให้เต็มที่ อยากรู้ว่าซดเท่าไหร่
ออกจากพะเยา 2 ทุ่ม ถึงราวๆตี 3 นิดๆ
ได้ 6 โลลิตร เล่นเอาหลอน SW ไปเลย

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL

แล้วแต่ความเร็วและรถคันที่นำหน้าเราครับ
ถ้าเป็นรถทัวร์คันใหญ่ๆ วิ่ง90-100 ห่างซัก 20-30 เมตรก็รู้สึกแล้วครับ
แต่อยากบอกว่ามันอันตราย ถ้าเกิดเบรคกะทันหันมาจะไม่ทันเอาน่ะครับ

แต่สเปซวากอนนี่กินจุน่าดูเหมือนกันนะครับ แต่มองในแง่ขนาดตัวรถและจำนวนผู้โดยสาร ก็ไม่เปลืองแล้วล่ะครับ 9โลลิตรเนี่ย

บ้านผมเอา Camry 2.4Q นั่ง3คน+สัมภาระท้ายรถแน่นๆ ซิ่งเชียงใหม่-น่าน ประจำ
อัดขึ้นดอยขุนตาลชนิดที่ไม่มีใครแซงได้ ทางตรงบางครั้งถ้าทางโล่งก็วิ่งไป 140-150 (แต่ไม่มุด เบียด ปาด ทำอะไรเสียมารยาทหรือเสี่ยงอันตรายนะครับ)
อัตราสิ้นเปลืองได้อยู่แถวๆ 12-13 กม./ลิตร ครับ
(ในเมือง 8-9)

ละก็ที่คุณรักษาดินแดนแนะนำเกี่ยวกับการขับขี่ทางไกล มีประโยชน์มากครับ ปกติผมจะแวะจอดปั๊มน้ำมันบิดขี้เกียจนิดหน่อย แค่นั้น ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

แล้วแต่ความเร็วและรถคันที่นำหน้าเราครับ
ถ้าเป็นรถทัวร์คันใหญ่ๆ วิ่ง90-100 ห่างซัก 20-30 เมตรก็รู้สึกแล้วครับ
แต่อยากบอกว่ามันอันตราย ถ้าเกิดเบรคกะทันหันมาจะไม่ทันเอาน่ะครับ

รู้สึกแล้ว นี่มันเป็นยังไง ช่วยอธิบายเพิ่มเติมหน่อยนะครับ
ผมลองไปค้นหาหลักฐานเพิ่มเติมดู ก็ได้ MythBusters (ครับ แปลภาษาไทยมันได้ นักพิสูจน์ท้าทดลอง ซึ่งผมว่าไม่ค่อยตรง เหมือนกับการแปลชื่ออื่นๆ) เกี่ยวกับเรื่องนี้โดยเฉพาะมาหนึ่งตอน มาสนับสนุนคำตอบคุณนนท์ ก็คือ ณ  ระยะห่าง 100 ฟีต (ประมาณสามสิบเมตรเศษๆนั่นล่ะ) วิ่งที่ 55mph (ก็ประมาณ 90 กม./ชม. เช่นกัน) ได้ความประหยัดมากขึ้นถึงกว่าร้อยละสิบ และยิ่งใกล้ก็ยิ่งอันตรายแต่บริโภคน้ำมันน้อยลง ส่วนระยะใกล้สุดดูแล้วจะสยองเลย เชิญรับชมกันเองดีกว่าครับ

ส่วนแคมรี่ที่ได้ 12-13 km/l ก็เก่งครับ ทำ 2.0G ขายไม่ออก

ออฟไลน์ KennyJ

• Newbie
  • *
CRV ทำได้ 11.5 แบบว่าขับไม่เกิน 110 นะครับ Wish ก็ 13.5  ถามว่าชีวิตจริง แบบนี้ขับไปเครียดไป ครับ กลัวกินน้ำมัน ผมว่า อย่าไปซีเรียส เลยครับ รถซื้อมาใช้ ขอให้ใช้แบบมีความสุข ตัวเลขที่แจ้งมา ถือว่าดีแล้ว ครับ   หรือถ้าซีเรียสเรื่อง ความประหยัด Space รุ่นนี้ ติด LPG จา work หรือเปล่าครับ เนี่ย

Kenny

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ช่วงก่อนเข้าตากจะมีทางลงเขายาวๆ ยาวประมาณ 3 กิโลตรงๆ เลี้ยวพวงมาลัยนิดเดียว เข้าใจว่าน่าจะเจอพวกกดหมดไมล์ตรงนั้นแน่ๆเลย
ผมกลับวันที่ 31-12-11 ช่วง 5.30 ไม่มีรถเลยครับ เค้ากลัวเรื่องเขื่อนกัน พอเข้าใจว่ามันโล่งเลยลอง top speed อยู่กับบเค้าเหมือนกัน
หมดไมล์ march อะครับ สั้นๆ กิโลนิดๆ 

ติด l กันเยอะครับรุ่นนี้เห็นบ่อยๆ เข้าปั้มที่ไรเจอแทบจะทุกครั้ง sp wi ติดกันเยอะครับ เคยถามตอนเติมว่ากินปรกติเท่าไร (น้ำมัน)6-8 ถ้าติดๆ ก็ 6 โล่งๆ ก็ 8
ผมละงงเป็นไก่ตา่แตกเลย(sp)
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้